[Funland] Tên lửa bắn máy bay thế nào ?

Chã Nhỏ

Xe điện
em nghe chính tai mấy ông ở Thanh Hóa nói là cái máy bay mà 2 cụ này bắn bị "thương" từ trước. Bay thế nào đến chỗ 2 cụ này thì rụng.....2 cụ này nghiễm nhiên được ghi công ạ
tại cái thằng hoa kỳ cứ đòi rơi tại chỗ mới là bắn rơi mà lại
dù bắn đc thật hay không thì các cụ cũng đã tham gia chiến đấu hơn đứt cái lũ ả rập khăn xếp chưa đánh đã chạy

nemesisgau

Xe buýt
Con B52-G có súng ở đuôi mà cụ :D

B-52G
Phiên bản B-52G được đề nghị để kéo dài vòng đời phục vụ của chiếc B-52 do sự chậm trễ trong chương trình phát triển chiếc B-58 Hustler. Ban đầu, một sự thiết kế lại tận gốc được đưa ra với kiểu cánh hoàn toàn mới và kiểu động cơ Pratt & Whitney J75. Điều này bị bác bỏ để tránh làm chậm trễ việc sản xuất, cho dù một số thay đổi được áp dụng. Thay đổi đáng kể nhất trong số đó là kiểu "cánh ướt" hoàn toàn mới có các thùng nhiên liệu tích hợp bên trong làm gia tăng đáng kể trữ lượng nhiên liệu. Trọng lượng toàn thể chiếc máy bay được tăng thêm 17.235 kg (38.000 lb) so với các phiên bản trước. Thêm vào đó, một cặp thùng nhiên liệu bên ngoài 2.650 L (700 US gal) được lắp dưới cánh. Kiểu cánh tà thông thường trên cánh cũng được thay thế bằng tấm lái ngang để điều khiển việc lộn vòng. Cánh đuôi được cắt ngắn 2,4 m (8 ft), hệ thống phun nước động cơ dung lượng tăng lên 4.540 L (1.200 US gal), và vòm radar mũi được mở rộng. Xạ thủ súng đuôi được trang bị ghế phóng và được bố trí về buồng lái chính. Mô phỏng khái niệm "Trạm chiến đấu" (Battle Station), đội bay tấn công (gồm phi công, phi công phụ, và hai sĩ quan vận hành hệ thống dẫn đường ném bom ở tầng dưới) ngồi hướng ra phía trước, trong khi đội bay phòng thủ (xạ thủ súng và sĩ quan vận hành phản công điện tử) ở tầng trên ngồi hướng ra phía sau. Kiểu B-52G được đưa vào sử dụng từ ngày 13 tháng 2 năm 1959,
báo cáo cụ là em đâu có bảo nó ko có cái đuôi tòi lòi ấy, ở ngay dưới em có nói là nó có mà :( em chỉ bảo là nó ko thể tự vệ đc khi đối mặt với kẻ thù là tiêm kích thôi. Dog-fight còn chưa chắc đã bắn đc tiêm kích đối phương, khẩu súng ở đuôi kia có ích gì phỏng? Mỹ cho rằng VN ko thể có hàng ngon, nhưng Mig-21 ko phải hạng lởm đến mức cái khẩu súng ở đuôi kia nó hạ đc. Cái thời mà bomber mang theo cả lố súng phòng không trên người chắc kết thúc từ chiến tranh Triều Tiên roài

nemesisgau

Xe buýt
tại cái thằng hoa kỳ cứ đòi rơi tại chỗ mới là bắn rơi mà lại
dù bắn đc thật hay không thì các cụ cũng đã tham gia chiến đấu hơn đứt cái lũ ả rập khăn xếp chưa đánh đã chạy
mấy anh Ả rập khăn xếp thời những năm 60-70 được Liên Xô viện trợ ối hàng ngon hơn Việt Nam nhiều, mà cuối cùng cả lũ xông vào hội đồng 1 thằng bé tí vẫn bị nó đả thương. Còn mất cả đống đất, phải ê mặt mà chấp nhận đổi hòa bình lấy đất. Được mỗi có món cướp máy bay và nổ bom tự sát là nhanh, còn đánh nhau thì í ẹ quá.
Nếu ko có vụ F-117A của Mỹ bị rụng ở Nam Tư thì VN mình vẫn còn tha hồ tự hào :))

Hoathanhtao

Xe điện
em nghe chính tai mấy ông ở Thanh Hóa nói là cái máy bay mà 2 cụ này bắn bị "thương" từ trước. Bay thế nào đến chỗ 2 cụ này thì rụng.....2 cụ này nghiễm nhiên được ghi công ạ
Trong chiến tranh phá hoại,một chiếc rơi nhiều đơn vị ăn mừng là thường cụ ạ:D
Cụ thể là nhà máy xay Lương Yên,Nhà máy gỗ HN và một nhà máy nữa đều được nhận huy chương bắn rơi máy bay và tổ chức ăn mừng hàng năm.
Vì một chiếc bị bắn ở đâu không biết nhưng đến dải sông hồng thì là là rồi rụng,các đơn vị trên đều nhận là mình bắn:))

Mazspeed

Xe container
mấy anh Ả rập khăn xếp thời những năm 60-70 được Liên Xô viện trợ ối hàng ngon hơn Việt Nam nhiều, mà cuối cùng cả lũ xông vào hội đồng 1 thằng bé tí vẫn bị nó đả thương. Còn mất cả đống đất, phải ê mặt mà chấp nhận đổi hòa bình lấy đất. Được mỗi có món cướp máy bay và nổ bom tự sát là nhanh, còn đánh nhau thì í ẹ quá.
Nếu ko có vụ F-117A của Mỹ bị rụng ở Nam Tư thì VN mình vẫn còn tha hồ tự hào :))
Em đek tin, làm gì có chuyện LX viện trợ cho Ả rập lại ngon hơn cho mình! Vẫn biết kẻ thắng được quyền nói phét, nhưng phét nó phải có lý thì mới nghe được.

Chã Nhỏ

Xe điện
Ả rập bỏ tiền tươi thóc thật chứ nhỉ

nemesisgau

Xe buýt
Em đek tin, làm gì có chuyện LX viện trợ cho Ả rập lại ngon hơn cho mình! Vẫn biết kẻ thắng được quyền nói phét, nhưng phét nó phải có lý thì mới nghe được.
cái này dân Việt mình có nói mấy, nhất là trên báo đài đâu mà cụ bảo nói phét. Nó viện trợ hơn vì chỗ đó khó nhai hơn, quay đi quay lại là ăn 1 dao vào lưng rồi nhé. Cụ cứ xem bọn Ai Cập đấy, ôm lấy anh Xô 1 tí, xong thấy ko ngon lắm lại lè vè với Mỹ :))
Còn về lý hở, đây nhé: Trang bị của mấy anh Ả rập ( cụ cứ google đi ạ, cái này thì công khai lắm vì rất nhiều vũ khí rơi vào tay Israel nên bị đem trưng bày rồi tiếp tục tham chiến trong quân đội Israel :)) ):
Chiến tranh 6 ngày ( năm 1967 nhé, dạ là 1967, 1 năm trước chiến dịch Mậu Thân đó ạ):
- Tăng: đủ loại, nhưng ngon nhất là T-54 và T-54/55.
- Bọc thép: đủ loại BTR.
- Pháo binh: Đủ loại, ngon nhất là BM-21. Bản thân Liên Xô cũng mới trang bị từ năm 64.
- Máy bay: các loại mig, mà ngon nhất là con Mig-21 năm 72 mình đem đi săn B-52.
- Phòng không: cũng đủ loại, mà ngon nhất thì thằng Ai Cập có S-75 Dvina, tên Tây lông là SA-2 Guiline.
Thưa cụ là cái năm 67 này thì dân Việt Nam mình mà được cho cả lố như thế này chắc xong đời anh Mẽo rồi.
Còn chiến tranh Yom Kippur năm 73 ạ:
- Tăng: đầu bảng là T-62. Thứ này Việt Nam mơ chả ra nhé.
- Bọc thép: vẫn đủ loại, riêng cái này anh Xô có gì anh cho thứ đó :))
- Pháo binh + không quân: vẫn như trên, ko thiếu món gì. Tuy nhiên máy bay thì vẫn Mig-21 thôi, hàng quốc cấm xuất khẩu thì anh Xô ko cho đc :))-
- Phòng không: cái này mới ác nhé. 2K12 Kurb ( SA-6), S-125 Neva, và cả Strela 2 ( SA-7) vác vai.
Thời này Ả rập còn có cả P-15 (SS-N-2) đất đối hải ( trong khi nhà mình vẫn pháo binh Ngư Thủy đuổi tàu Mỹ :)) ), ngoài ra cũng phải kể tới vụ trạm radar P-12 của Ai Cập bị quân Israel móc vào trực thăng đem về ngâm cứu năm 1969. Cái dàn P-12 này tốn nhiều nước bọt lắm mới có đấy cụ ạ, đến như Ai Cập mới có 2 dàn vào lúc đó thôi. Cái còn lại thì cháy ra than rồi :))
Về viện trợ cho Việt Nam ạ ( em tham khảo bên quân sử cho tiện :D ) năm 1967 thì mới có 20 con Mig-21, T-54 dĩ nhiên là chưa cómà toàn tăng thế chiến và 1 ít xe bọc thép. Tới thời kì 71-72 mới có T-54 ( ồ ạt viện trợ, nhưng nhà mình cất gần hết cho năm 75), SAM-2.
Nếu cụ để ý kỹ sẽ thấy mấy anh Ả rập về đồ chơi thì rất là ngon đấy ợ, chỉ có điều làm ăn tệ hại quá thôi. Bọn Nga ngố bây giờ viết sách về mấy nước đấy, cũng như thời kì 60-70 đều chửi kịch liệt ( kiểu bọn vô dụng, ăn thì ngon mà nhiều xong làm chả đc bao nhiêu :)) )

Chỉnh sửa cuối:

nemesisgau

Xe buýt
Ả rập bỏ tiền tươi thóc thật chứ nhỉ
về sau cụ ạ, Liên Xô cũng phát chán với hội này, mà tụi nó cũng kiểu có bệnh thì vái tứ phương và lúc nào cũng thích hàng xịn nhất. Ô kê luôn, xì thóc ra đây anh bán choa :))

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Bọn A rập có nhiều loại vũ khí cực ngon, như ZSU23-4. Con này mà có mặt ở VN sớm thì chiến thuật trực thăng vận của Mẽo phá sản từ 1968, bọn C130 ở Trường sơn rụng như sung. Con này lần đâu tiên xuất hiện ở Trung đông, nghe đâu 40 chiếc/2 ngày, về sau bọn Mẽo + Ít cẩu được một chiếc về ngâm cứu. Tên lửa P15 mà có mặt sớm ở VN, khéo lại có Carrier chìm trên Biển đông. T62 mà có mặt sớm ở VN thì năm 75 không đánh BMT mà cứ duyệt binh từ sông Bến hải cho tiện giao thông. SAM 3 mà có sớm thì....ôi ôi ôi ....bây giờ tha hồ mà bôc phét....

Chã Nhỏ

Xe điện
thì cháu đã bảo chỉ cần dàn hàng 2 bên lực lượng bằng nhau thì anh mèo chả cuốn gói từ năm 68 chứ đợi đấy 75 mới xong
lý do cũng 1 phần là do thằng ba Tầu nó mất dậy . hàng LX qua thì nó chặn hàng của nó cho thì lạc hậu

Bọn A rập có nhiều loại vũ khí cực ngon, như ZSU23-4. Con này mà có mặt ở VN sớm thì chiến thuật trực thăng vận của Mẽo phá sản từ 1968, bọn C130 ở Trường sơn rụng như sung. Con này lần đâu tiên xuất hiện ở Trung đông, nghe đâu 40 chiếc/2 ngày, về sau bọn Mẽo + Ít cẩu được một chiếc về ngâm cứu. Tên lửa P15 mà có mặt sớm ở VN, khéo lại có Carrier chìm trên Biển đông. T62 mà có mặt sớm ở VN thì năm 75 không đánh BMT mà cứ duyệt binh từ sông Bến hải cho tiện giao thông. SAM 3 mà có sớm thì....ôi ôi ôi ....bây giờ tha hồ mà bôc phét....
Post chém gió mạnh nhất trong tuần. :))

nemesisgau

Xe buýt
thì cháu đã bảo chỉ cần dàn hàng 2 bên lực lượng bằng nhau thì anh mèo chả cuốn gói từ năm 68 chứ đợi đấy 75 mới xong
lý do cũng 1 phần là do thằng ba Tầu nó mất dậy . hàng LX qua thì nó chặn hàng của nó cho thì lạc hậu
Em cũng thấy các cụ có kể, dưng mờ ko biết chính xác ra sao mà đảm bảo sách chả bao giờ ghi nên chả dám to còi.
Chuyện là: đoàn tàu chở đồ đi qua Tung Của, thế là bọn nó dỡ hết đồ đạc xuống, chất lại ngô khoai lên rồi cho đi tiếp. Sang đến VN mình vẫn mừng như bắt đc vàng :( Thế là rụng mất cơ số vũ khí nhưng vẫn ko ho he.
Với lô vũ khí như của bọn Ả rập em dự là trận Khe Sanh chắc đã phải diễn biến theo chiều khác :D

Chã Nhỏ

Xe điện
thằng mỹ và đồng minh trụ đc ở CTVN là do nó có hỗ trợ hàng không quá lớn từ giọt nước tắm đến bao thuốc lá rồi đổ quân rồi cẩu quân cụ quân khí nặngtoafn dùng máy bay cả . rồi hỗ trợ tấn công mặt đất gần thì có AD-1 xa tý có A-37 A-4 F-5 F4. tầm chiến dịch thì hẳn B-52 rải thảm .
chỉ cần bỏ b-52 đi thì xin lỗi tình yêu

nemesisgau

Xe buýt
thằng mỹ và đồng minh trụ đc ở CTVN là do nó có hỗ trợ hàng không quá lớn từ giọt nước tắm đến bao thuốc lá rồi đổ quân rồi cẩu quân cụ quân khí nặngtoafn dùng máy bay cả . rồi hỗ trợ tấn công mặt đất gần thì có AD-1 xa tý có A-37 A-4 F-5 F4. tầm chiến dịch thì hẳn B-52 rải thảm .
chỉ cần bỏ b-52 đi thì xin lỗi tình yêu
hé hé chiến thuật không bộ của nó mà cụ đá mất con B-52 thì tụi nó biết làm sao đây? Bản thân bộ binh Mỹ yếu kém kinh khủng, chủ yếu làm nhiệm vụ chiếm lĩnh và dọn dẹp chiến trường thôi. Tiên phong và đập đầu đối phương thì nhờ mấy anh bay vè vè trên cao làm cho hết

tranhuyphong89

Xe tăng
em thấy mỹ nó hay có kiểu dùng máy bay càn quét trải thảm xong cho bộ binh dẹp nốt .Mà sao bây giờ em thấy chúng nó toàn dùng UAV+ tên lửa hành trình là chủ đạo, lục quân được em Apache /:)

nemesisgau

Xe buýt
em thấy mỹ nó hay có kiểu dùng máy bay càn quét trải thảm xong cho bộ binh dẹp nốt .Mà sao bây giờ em thấy chúng nó toàn dùng UAV+ tên lửa hành trình là chủ đạo, lục quân được em Apache /:)
Bẩm cụ giờ tụi nó còn có cả món không bộ hải nữa. Độ quan trọng theo thứ tự giảm dần của cái tên, nhưng sẽ đảm bảo có cả 3 món này. mấy cháu yếu yếu thì hơi ngại đấy.
Theo lịch trình gần đây thì chiến dịch sẽ bắt đầu từ khi biệt kích được thả dù xuống vùng của đối phương để đánh dấu các mục tiêu quan trọng ( chủ yếu là trạm radar và tên lửa là chính, vì tụi nó sợ đọc thớt này :)) ). Sau đó chính thức mở màn với 1 bài diễn văn và tên lửa hành trình các loại bắt đầu lao vào mục tiêu. Khi đảm bảo phòng không đối phương kiệt quệ rồi thì chim sắt nhà nó bay vè vè. Rồi sau đó thì bộ binh lặc lè kéo nhau vào dọn nốt, với Apache, AC và A-10 trên đầu. Tổng kết lại toàn máy bay
Do vậy nếu chú nào mà đủ sức bảo vệ được hệ thống phòng không của mình thì mấy anh Mẽo ngán lắm, vì bước 1 hỏng bét roài :))
Tiện thể cụ nào biết thì cho em hỏi, tại sao hồi trc dân quân đc sung vào ổ phòng không đều đc dạy cos sin (lượng giác) ??? Dĩ nhiên là theo kiểu truyền miệng cho dễ hiểu thôi, nhưng nó có liên quan gì tới cái khẩu súng phòng không nhỉ :D

tranhuyphong89

Xe tăng
em thấy bây giờ ngoài Nga ra chả có nước nào có hệ thống phòng không mạnh và đầy đủ cả , mà bây giờ anh Nga ngố toàn các " ngôi sao " tình báo bán nước thì CNQP bị ngâm cứu hết thôi . Em còn nhớ ngày xưa các bác lính phòng không còn được ăn gan lợn để tinh mắt không biết có bác nào nghe chưa :-?

nemesisgau

Xe buýt
em thấy bây giờ ngoài Nga ra chả có nước nào có hệ thống phòng không mạnh và đầy đủ cả , mà bây giờ anh Nga ngố toàn các " ngôi sao " tình báo bán nước thì CNQP bị ngâm cứu hết thôi . Em còn nhớ ngày xưa các bác lính phòng không còn được ăn gan lợn để tinh mắt không biết có bác nào nghe chưa :-?
Cái này thì nói thật là em chưa nghe bao giờ :D ko biết có phải đục lỗ tai ko cụ, em nghe nói là ngày xưa bọn cướp biển nó xỏ khuyên tai để nhìn xa hơn :D

Chã Nhỏ

Xe điện
Bẩm cụ giờ tụi nó còn có cả món không bộ hải nữa. Độ quan trọng theo thứ tự giảm dần của cái tên, nhưng sẽ đảm bảo có cả 3 món này. mấy cháu yếu yếu thì hơi ngại đấy.
Theo lịch trình gần đây thì chiến dịch sẽ bắt đầu từ khi biệt kích được thả dù xuống vùng của đối phương để đánh dấu các mục tiêu quan trọng ( chủ yếu là trạm radar và tên lửa là chính, vì tụi nó sợ đọc thớt này :)) ). Sau đó chính thức mở màn với 1 bài diễn văn và tên lửa hành trình các loại bắt đầu lao vào mục tiêu. Khi đảm bảo phòng không đối phương kiệt quệ rồi thì chim sắt nhà nó bay vè vè. Rồi sau đó thì bộ binh lặc lè kéo nhau vào dọn nốt, với Apache, AC và A-10 trên đầu. Tổng kết lại toàn máy bay
Do vậy nếu chú nào mà đủ sức bảo vệ được hệ thống phòng không của mình thì mấy anh Mẽo ngán lắm, vì bước 1 hỏng bét roài :))
Tiện thể cụ nào biết thì cho em hỏi, tại sao hồi trc dân quân đc sung vào ổ phòng không đều đc dạy cos sin (lượng giác) ??? Dĩ nhiên là theo kiểu truyền miệng cho dễ hiểu thôi, nhưng nó có liên quan gì tới cái khẩu súng phòng không nhỉ :D
Đơn giản là bắn máy bay là bắn đón . Phải học luợng giác thì mới tính đc bài toán cybernetic .