[Funland] Tây Sơn vì sao sụp đổ?

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Em có dìm gì cụ đâu. Nhưng từ thực tế có 1 mà nhiều cụ nói quá lên thành 5-6 em e hơi...

Trận 1792, thực tế là 1 trận nhỏ, QT ko trực tiếp cầm quân, ngoài ra NA có làm dc gì ngoài việc đốt phá 1 vài chiến thuyền rồi cũng phải rút quân hả cụ. Mà chỉ có 1 trận mà cụ tuyệt đối hóa nó lên thành xu hướng vậy có đủ căn cứ hay ko?

Thứ hai, không thể tuyệt đối hóa việc lognf dân ủng hộ hay ko ủng hộ đc mà chỉ có thể nói ít hay nhiều mà thôi. Chính sự ít hay nhiều này khiến cho yếu tố lòng dân ko mang tính quyết định ở đây. Nên nhớ ngoài Bắc sỹ phu bắc hà còn ghét QT và bảo thủ hơn người dân trong Nam nhiều, vậy mà vẫn phải quỳ gối.

Việc QT đào mồ mả nhà Nguyễn, điều này đã tranh luận quá nhiều ở diễn đàn LS.vn và TTVN, ngoài một số nguồn dẫn thân nhà Nguyễn, cụ có thể chỉ cho em nguồn tin chính thống nào về vụ này dc ko? Còn hành động trả thù của NA thì rõ như ban ngày rồi, thiết nghĩ em ko cần phải đưa ra chứ?
Trận Thị nại là Nguyễn Huệ chết rồi, bác nắm thế này mà cãi hăng quá.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

chelsea.ntv

Xe buýt
Bình thiên hạ còn cao hơn trị quốc 1 bậc . Bình thiên hạ là vừa phải trị quân vừa phải trị quốc đấy cụ ạ !
Dưới 1 bậc hay sao chứ cụ. Tề gia, trị quốc, bình thiên hạ mà. Nên cụ nào dạy vợ tốt là đỉnh của đỉnh rồi :D

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Dưới 1 bậc hay sao chứ cụ. Tề gia, trị quốc, bình thiên hạ mà. Nên cụ nào dạy vợ tốt là đỉnh của đỉnh rồi :D
Việc tề gia gấu nhà cháu không cho cháu làm nên cháu không được thấy độ khó :(( :((

VayDepzendPham

Xe hơi
Website
www.ktadesign.com.vn
Bình thiên hạ còn cao hơn trị quốc 1 bậc . Bình thiên hạ là vừa phải trị quân vừa phải trị quốc đấy cụ ạ !
Bình thiên hạ được thì chỉ một người thôi!

T90i

Xe buýt
Hình như em nhớ đọc ở đâu bảo các triều đại trước chỉ dám xưng vương chứ không dám xưng đế với Bắc Triều. Cái này em sẽ xem lại.
Bắt đầu từ Lý Thánh Tông mới tuyên xưng Đế hiệu và đổi tên nước Đại Việt. Sắc phong của Bắc triều cao nhất là An Nam Quốc vương. Tệ nhất là Mạc Đăng Dung chỉ được phong Đô Thống sứ, thời Mạc, An Nam chỉ được coi là một tỉnh tự trị của nhà Minh.

fordeverest2012

Xe tăng
Em muốn chết sặc vì cười với 1 số còm =)) Đúng là đỉnh của đỉnh khi nhận xét rằng chúa Nguyễn Ánh bất tài vô dụng :)) Thôi xét thấy tài hèn của em không bằng sợi long của vua Gia Long nên khi gặp đỉnh của đỉnh thì em phải té thôi. Em đi kiếm cơm đây :))

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Bắt đầu từ Lý Thánh Tông mới tuyên xưng Đế hiệu và đổi tên nước Đại Việt. Sắc phong của Bắc triều cao nhất là An Nam Quốc vương. Tệ nhất là Mạc Đăng Dung chỉ được phong Đô Thống sứ, thời Mạc, An Nam chỉ được coi là một tỉnh tự trị của nhà Minh.
Nhà Mạc là thời Nam Triều - Bắc Triều (vẫn còn nhà Lê đang giữ tước Vương) nên nhà Mạc chỉ được phong làm Đô thống sữ

Sô lếch Mù

Xe điện
Thực tế là từ 1788,QT đã mất kiểm soát hoàn toàn nam bộ.Kể từ đó trở đi NÁ liên tục bành trướng lãnh thổ.Việc một số người tiếc nuối QT chết sớm chẳng qua là sự thủ dâm tinh thần mà thôi.Giống hệt kiểu phò Lưu,diệt Tào,giá mà Khổng Minh còn sống.v.v.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Em muốn chết sặc vì cười với 1 số còm =)) Đúng là đỉnh của đỉnh khi nhận xét rằng chúa Nguyễn Ánh bất tài vô dụng :)) Thôi xét thấy tài hèn của em không bằng sợi long của vua Gia Long nên khi gặp đỉnh của đỉnh thì em phải té thôi. Em đi kiếm cơm đây :))
Sau khi Nguyễn Huệ mất thì không còn ai là đối thủ của Nguyễn Ánh nữa vì trước đó đã bị Nguyễn Huệ làm cỏ hết rồi :(

ThanhSon2003

Xe buýt
Hôm trước em mới chỉ rón rén định phản biện cái gọi là NA " cõng rắn cắn gà nhà" theo góc nhìn bối cảnh lịch sử lúc ấy mà bị ném bươu đầu lão @fordeverest2012 ạ ! Sợ ! Thế mới biết định kiến và nhồi sọ nó kinh khủng như thế nào !

vandinh

Xe container
Như kiểu ngày xưa em định đi làm cho cty nước ngoài. Bà bác họ em, một con người chân chính mắng em rằng: Cái bọn đó nó có thể cướp cả đất nước mà chúng mày đi làm thuê cho nó.
Thật tiếc bà bác đã k còn!
Vấn đề tư tưởng ăn vào máu thì khó mà bỏ được kụ ợ.

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Thực tế là từ 1788,QT đã mất kiểm soát hoàn toàn nam bộ.Kể từ đó trở đi NÁ liên tục bành trướng lãnh thổ.Việc một số người tiếc nuối QT chết sớm chẳng qua là sự thủ dâm tinh thần mà thôi.Giống hệt kiểu phò Lưu,diệt Tào,giá mà Khổng Minh còn sống.v.v.
Nếu thời kì đó Nguyễn Huệ bỏ Bắc Hà chỉ lo giữ Đàng Trong thì Nguyễn Ánh có cửa chiếm lại Nam Bộ không cụ ?

gocart

Xe cút kít
Sau khi Nguyễn Huệ mất thì không còn ai là đối thủ của Nguyễn Ánh nữa vì trước đó đã bị Nguyễn Huệ làm cỏ hết rồi :(
Không phải thế, Nguyễn Hụê vô địch nhưng các tướng ko theo kịp. Ông đánh thắng xong về Phú xuân là các tướng trụ lại bị đánh bại.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Không phải thế, Nguyễn Hụê vô địch nhưng các tướng ko theo kịp. Ông đánh thắng xong về Phú xuân là các tướng trụ lại bị đánh bại.
Trước Kỉ Dậu thì đúng như cụ nói ! Sau Kỷ Dậu thì cả Lê, Trịnh, lẫn Nguyễn Nhạc đều hết cửa phản kháng nhưng QT lại tận mạng :( Nguyễn Ánh sau bao nhiêu giân truân đã chờ được thời cơ tốt nhất trong đời và không bỏ lỡ :))

dangtuan999

Xe container
Hôm trước em mới chỉ rón rén định phản biện cái gọi là NA " cõng rắn cắn gà nhà" theo góc nhìn bối cảnh lịch sử lúc ấy mà bị ném bươu đầu lão @fordeverest2012 ạ ! Sợ ! Thế mới biết định kiến và nhồi sọ nó kinh khủng như thế nào !
Hai cụ mong manh quá. :)):))
Diễn đàn mở - mọi người vào mỗi người một ý; đôi khi 5 người 10 ý (chưa tính ý của mình :D ). Em thiết nghĩ tranh luận nên dựa trên những bằng chứng, dẫn chứng cụ thể chứ không nên tranh luận bằng cảm tính và mỉa mai, công kích cá nhân, nhất là ở những chủ đề nghiêm túc như thế này. Chả ai có thể nói mình biết hết cả nên em vào đây vừa tranh luận vừa học hỏi các cụ. Có những cụ sẽ thay đổi hoàn toàn quan điểm sau khi tranh luận hoặc đọc còm của các cụ khác thì sao.:D Hy vọng các cụ tiếp tục ạ. :)

Chỉnh sửa cuối: