[Funland] Tàu điện Hà Nội trước 1975

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Không có tuyến nào đi tới tận Đuôi cá nha.
Chỉ tới ô Đồng lầm ( ngã 4Vọng) và Ngã 4 Trung hiền (chợ Mơ)
Cơ quan và nhà em ở Bưởi, không có xe đạp phải đi tàu điện từ Bưởi đến Bạch Mai (còn gọi là Chợ Mơ hoặc Ngã tư Trung Hiền) Đến trước Chợ Mơ là kịch đường tàu. Em chưa được hân hạnh đi quá Chợ Mơ để đến Đuôi Cá

Old blade

Xe buýt
Cụ Ngao mà có cái ảnh sơ đồ các tuyến tàu điện HN những năm 197x-198x thì em rót rượu mời cụ say thì thôi. Em nhớ ngày xưa cái sơ đồ đó rất phổ biến, ở bến Bờ Hồ có cái biển in sơ đồ đó.
Hom qua có việc chạy đường Tố Hữu mà kinh: nhớ hồi mình đi học ĐH thì hết đường Giảng Võ đã là ra ngoại vi, bãi rác Thành Công tối tăm tù mù rồi, tuyến tàu điện Bờ Hồ -Cầu Giấy thì đến chỗ trường ĐH Giao Thông đã hết đường, trường ĐH Sư phạm thì cò về đậu hàng đàn, cá cờ tung tăng dưới mương, khu Keng Nam giờ thì lúc đó là ruộng lúa thơm lừng.
Hà Nội bê tông hóa quá nhanh mà không có diện tích xanh tương ừng đi kèm các khối bê tông mọc lên,
Tôi thấy có sơ đồ này không biết có đúng không nữa

bikhoai

Xe buýt
Giờ là dãy kios kinh doanh, một phần là mở đường Nguyễn Trãi đó cụ
Cụ nhầm ,đường Nguyễn Trãi o mở thêm tý nào,chỉ phá thông đường xe đạp.Cửa nhà máy “cong cu” là cạnh cửa Roy bây giờ.Trước có mấy bà hay bán thuốc lá quấn và găng tay bảo hộ trong thúng.

CCM

Xe buýt
Tau dien (1_20).jpg
Tau dien (1_22).jpg

Bến xe điện phố Thuỵ Khuê (cắt với Đặng Dung) trên tuyến Bưởi-Bạch Mai

Tau dien (1_24).jpg

Bến xe điện phố Thuỵ Khuê (chỗ này số nhà 18 Thuỵ Khuê) trên tuyến Bưởi-Bạch Mai
Nếu em không nhầm thì chỉ có ảnh trên cùng là ở Thuỵ Khuê (Đoạn tránh dốc Tam Đa).
2 ảnh dưới là bến tránh ở Quan Thánh, gần Đặng Dung, Đặng Tất.

Cụ nhầm ,đường Nguyễn Trãi o mở thêm tý nào,chỉ phá thông đường xe đạp.Cửa nhà máy “cong cu” là cạnh cửa Roy bây giờ.Trước có mấy bà hay bán thuốc lá quấn và găng tay bảo hộ trong thúng.
Cụ nhớ lại giúp em, xưa chưa gọi là đường Nguyễn Trãi, chiều từ HN vào HĐ, trái cùng là đường ô tô, đường tàu điện, sau này có thêm đường cho xe đạp phía trong, đường tàu điện thành ở giữa

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Giờ là dãy kios kinh doanh, một phần là mở đường Nguyễn Trãi đó cụ
Nếu mà là dãy kios thì là Dụng cụ ạ ! E nhớ chính xác là điểm cắt toa nó nằm ở sát cổng nhà máy ! Nhưng không rõ là Công cụ hay Dụng cụ !

bikhoai

Xe buýt
Cụ nhớ lại giúp em, xưa chưa gọi là đường Nguyễn Trãi, chiều từ HN vào HĐ, trái cùng là đường ô tô, đường tàu điện, sau này có thêm đường cho xe đạp phía trong, đường tàu điện thành ở giữa
Quan trọng xưa của cụ là năm bao nhiêu ạ???

Hà Tam

Xe điện
Tôi thấy có sơ đồ này không biết có đúng không nữa
View attachment 4585667
Bản đồ từ thời Pháp, coi các tuyến (đỏ, chấm đứt đọan, vạch sau này?) có vẻ không khớp, vì hầu hết ga địa danh các đoạn cuối không thể hiện trên bản đồ.
Như điểm đến gần Hà đông không thấy, tuyến này chỉ vẽ đến Ngã tư Sở?
Tuyến đi Cầu Giấy cũng thiếu đoạn cuối
Tuyến Bờ Hồ - Chợ Mơ, mới được nửa phố Bạch Mai, và chỉ đến Trại Găng.

Old blade

Xe buýt
Bác nói đúng. Đây là bản đồ từ thời Pháp, tôi kiếm được sơ đồ năm 1985, chắc là đầy đủ hơn:

biba_bibo

Xe tải
vào thớt này bình luận thì chỉ toàn các cụ U50 trở lên nhỉ. Cháu bên lâm gia trang chỉ nhớ là hình như được đi tàu điện độ 1-2 lần thôi mà ko còn ấn tượng nhiều

Ongrungf

Xe điện
Không biết sau này có làm chạy thêm xuống nữa không? Vì ông anh cứ khăng khăng là có đến Đuôi cá cụ ah.
Không cụ nha
trống cái cửa đằng sau, trèo ra được, còn vẫn có cửa mà cụ
Cụ đúng.
Tàu điện Hà nội có cái cửa chớp.
Bình thường cái cửa này người ta hạ xuống cho nằm trong khe vách thành tàu. Mưa gió mới kéo lên.

Hieumos

Xe container
Tàu điện bánh sắt (Tram), tàu điện bánh lốp (troleybus) đặc sản của anh Liên xô và các nước đông âu. Không biết có phải do chế độ XHCN ở châu âu đổ vỡ, VN không còn nguồn thiết bị tài trợ để duy tu, bảo dưỡng nên xóa xổ cái món này không nhỉ. Nhìn ảnh tàu điện của các cụ mà thấy nó xập xệ quá, loại này có cái cần tiếp điện là phải bảo dưỡng, thay thế thường xuyên vì nhanh mòn lắm.

VCHDHN

Xe container
Tàu điện bánh sắt (Tram), tàu điện bánh lốp (troleybus) đặc sản của anh Liên xô và các nước đông âu. Không biết có phải do chế độ XHCN ở châu âu đổ vỡ, VN không còn nguồn thiết bị tài trợ để duy tu, bảo dưỡng nên xóa xổ cái món này không nhỉ. Nhìn ảnh tàu điện của các cụ mà thấy nó xập xệ quá, loại này có cái cần tiếp điện là phải bảo dưỡng, thay thế thường xuyên vì nhanh mòn lắm.
Hình như cụ không sống ở cái thời đấy. Tầu điện là 1 phần kí ức tuổi thơ của em, giờ thời đại 4.0 xem lại hình ảnh đó em không hề thấy xập xệ, chính cái phương tiện xe buýt bây giờ còn xập xệ xấu xí hơn nhiều.