[Funland] Tất tần tật về trà: Nhất nước Nhị trà Tam pha Tứ ấm

Civic TN

Xe lăn
Nếu riêng về bánh cổ truyền, với em số 1 là Bảo Hiên, 2 là Nguyên Hương, mấy năm trở lại đây, họ cũng giảm độ ngọt của bánh
Bánh Dragon Kỳ Anh thì em thích hương vị trà xanh và than tre, vị sầu riêng ăn cũng được
Nay gấu nhà e lại mua Hoà An, ko biết có đc ko =))
Cuối tuần em mời các cụ chén chè Thái

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Mời các cụ, các mợ cữ trà trưa của nhà cháu.
Bộ Bát Tràng giả cổ của cụ e thích hơn Ấm Tử Sa, nhưng riêng 1 điểm là E thích ở Tử Sa hơn là miệng vòi của nó làm chuẩn hơn, rót ko/ít bị rớt nước ra bàn mà ấm VN hay bị (kể cả dòng nhiều tiền)

Chỉnh sửa cuối:

Gió_123

Xe tải
Khoe với CCCM, hôm trước em pha một ấm trà Diệp Trúc Thanh. Em mua trà này vì tò mò. Do đọc quá nhiều sách ngôn tình kiếm hiệp tàu nên em rất ấn tượng với rượu diệp trúc thanh vì nghe rất là thanh nhã. Thế nên nghe thấy tên trà tương tự em bèn nhờ người kiếm hộ.

Theo google em search thì trà Diệp Trúc Thanh có xuất xứ từ núi Nga Mi, vì có hình dạng hơi giống lá trúc nên có tên như vậy.

Trà em pha thì thấy là nó khá thơm. Thơm mùi man mát của cây cỏ rất khó tả, nhưng lại rất dễ chịu. Có vẻ như thơm là đặc trưng nổi bật của trà tàu nói chung. Diệp Trúc Thanh thuộc nhóm trà xanh, pha lên thì có vị đắng nhẹ rồi chát, hậu vị ngọt và giữ được rất lâu.

Nói chung nó rất phù hợp với ai thích kiểu trà mạn của mình nhưng phải nhẹ hơn, ít đắng và ít chát hơn, mà vẫn giữ hậu vị ngọt của trà chát. Làm một ấm ntn giữa rừng trúc thì chuẩn ạ.

Em ko chụp ảnh nên xin phép share ảnh lấy từ trên mạng. Trà em pha thì nước đậm màu hơn trà trên hình kha khá.

6997

Xe container
Khoe với CCCM, hôm trước em pha một ấm trà Diệp Trúc Thanh. Em mua trà này vì tò mò. Do đọc quá nhiều sách ngôn tình kiếm hiệp tàu nên em rất ấn tượng với rượu diệp trúc thanh vì nghe rất là thanh nhã. Thế nên nghe thấy tên trà tương tự em bèn nhờ người kiếm hộ.

Theo google em search thì trà Diệp Trúc Thanh có xuất xứ từ núi Nga Mi, vì có hình dạng hơi giống lá trúc nên có tên như vậy.

Trà em pha thì thấy là nó khá thơm. Thơm mùi man mát của cây cỏ rất khó tả, nhưng lại rất dễ chịu. Có vẻ như thơm là đặc trưng nổi bật của trà tàu nói chung. Diệp Trúc Thanh thuộc nhóm trà xanh, pha lên thì có vị đắng nhẹ rồi chát, hậu vị ngọt và giữ được rất lâu.

Nói chung nó rất phù hợp với ai thích kiểu trà mạn của mình nhưng phải nhẹ hơn, ít đắng và ít chát hơn, mà vẫn giữ hậu vị ngọt của trà chát. Làm một ấm ntn giữa rừng trúc thì chuẩn ạ.

Em ko chụp ảnh nên xin phép share ảnh lấy từ trên mạng. Trà em pha thì nước đậm màu hơn trà trên hình kha khá.

Nhìn hơi giống trà Long Tỉnh mợ nhỉ!

NoiThatAnPhat

Xe tăng

Sao Trà trong ảnh lại như tươi và ko qua công đoạn "vo", các cụ nhỉ? Có vẻ là để nguyên rồi cho vào Sấy lạnh?

Gió_123

Xe tải
Dạ thú thực thì em ko rõ lắm về cách chế biến trà đâu ạ nên ko rõ lắm.

Trà này nhìn qua giống trà Long Tỉnh thật nhưng nhìn kĩ sẽ thấy cái búp trà Diệp trúc thanh nó dài thon hơn một chút xíu ạ. Em chưa uống Long Tỉnh nên cũng ko rõ lắm có giống nhau không. Có khi cũng na ná nhau thật đấy ạ.

6997

Xe container
Có cụ mợ nào còn thức không ạ? Làm chén trà với em đi!

Uống 1m cũng chán, em rủ đám bạn này ra chơi cùng :D

Leanh65

Xe container
Có cụ mợ nào còn thức không ạ? Làm chén trà với em đi!

Uống 1m cũng chán, em rủ đám bạn này ra chơi cùng :D

Em thì vẫn thức nhưng trà thì em uống nhạt hết cả ấm rồi. Cụ vẫn còn đậm thế này chắc thức đến 2g quá.😄

6997

Xe container
Cụ có bộ sưu tầm độc đáo đấy!
Cái món bên trái là Khay trà hay bức Tranh vậy cụ?
Nó là cái khay bàn đèn cụ ạ.

Cụ thích thì em hầu cụ. Em sẵn khay, điếu, đèn dầu lạc, kim, trà hãm.... thiếu mỗi nhựa 🤣🤣

6997

Xe container
Mời các cụ mợ xơi chén nước khuya

Gió_123

Xe tải

Dau keo 12260

Xe buýt
e mới sang Tầu đc đưa vào làng chè Long Tĩnh thấy mấy e bán hành quảng cáo và làm hàng ghế quá, cho nước chè Long Tĩnh vào cái cốc nuiwcs mầu đen (có độc tố) nước trong cốc chuyển hoá hết mầu đen luôn. mua 1 lọ hơn lạng giá hơn củ ko biết thế nào. Có cụ nào uống chưa ạ

Mazda67

Xe buýt
Trong các loại hoa trồng quanh nhà, em đặc biệt thích mùi của cây Mộc. Nó thơm nhẹ nhàng, ngọt ngào quý phái, nói chung là tạo nên cảm giác mê mẩn là có thật. Trước cửa văn phòng em có cây khá to và vào mùa hoa nhiều thi thoảng em cũng ướp một ấm trà bằng hoa mộc. Cũng thơm ngon lắm ạ. Không biết đã có Cụ, Mợ nào thử chưa

Demchinhhang.net

Xe container
Trong các loại hoa trồng quanh nhà, em đặc biệt thích mùi của cây Mộc. Nó thơm nhẹ nhàng, ngọt ngào quý phái, nói chung là tạo nên cảm giác mê mẩn là có thật. Trước cửa văn phòng em có cây khá to và vào mùa hoa nhiều thi thoảng em cũng ướp một ấm trà bằng hoa mộc. Cũng thơm ngon lắm ạ. Không biết đã có Cụ, Mợ nào thử chưa
Nói chung nếu không có thông tin chuẩn cũng hạn chế pha phách cụ ơi.

Dzon

Xe điện
e mới sang Tầu đc đưa vào làng chè Long Tĩnh thấy mấy e bán hành quảng cáo và làm hàng ghế quá, cho nước chè Long Tĩnh vào cái cốc nuiwcs mầu đen (có độc tố) nước trong cốc chuyển hoá hết mầu đen luôn. mua 1 lọ hơn lạng giá hơn củ ko biết thế nào. Có cụ nào uống chưa ạ
Em nghĩ đấy chỉ là chiêu trò bán hàng thổi giá thôi. Chẳng có tác dụng đến thế đâu, trước sang Trung em cũng hay được dẫn đi đến những chỗ bán thuốc trị bỏng, gẫy xương... cũng hay có trò này