[Funland] Tất tần tật về trà: Nhất nước Nhị trà Tam pha Tứ ấm

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Đang trà mà các cụ tự nhiên lan man sang ấm :D
Trước em cũng bập vào món ấm tử sa, nhưng giờ giải tán phần lớn, chỉ giữ lại 6-7 cái ấm nhỏ tí để uống 1 mình thôi.
Còn lại có khách hay dùng ấm sứ Cảnh Đức để pha, pha nhiều loại trà đều được.
Tất nhiên, về đẩy hương trà thì đúng là tử sa hơn hẳn ấm sứ. Cái này mõm nhôm như em cũng cảm nhận được.
Nhất nước, nhì trà, tam pha, tứ ấm
4 điều này tạo nên vị ngon, sự hấp dẫn của trà nên em nghĩ bàn chung trong thớt này là được
Chẳng hay mợ chủ thớt Gió_123 có nhất trí không ạ

6997

Xe container
Nhất nước, nhì trà, tam pha, tứ ấm
4 điều này tạo nên vị ngon, sự hấp dẫn của trà nên em nghĩ bàn chung trong thớt này là được
Chẳng hay mợ chủ thớt Gió_123 có nhất trí không ạ
Để so ấm, em đã từng dùng 2 cái ấm kích cỡ như nhau - dùng 1 loại nước, pha cùng 1 loại trà, lượng trà và nước, thời gian ủ như nhau.

Sự khác biệt của nước trà pha ra là có ạ!

Dzon

Xe điện
Đang trà mà các cụ tự nhiên lan man sang ấm :D
Trước em cũng bập vào món ấm tử sa, nhưng giờ giải tán phần lớn, chỉ giữ lại 6-7 cái ấm nhỏ tí để uống 1 mình thôi.
Còn lại có khách hay dùng ấm sứ Cảnh Đức để pha, pha nhiều loại trà đều được.
Tất nhiên, về đẩy hương trà thì đúng là tử sa hơn hẳn ấm sứ. Cái này mõm nhôm như em cũng cảm nhận được.
Ngoài việc dùng ấm tử sa làm đẩy hương trà thì em còn thích nữa là nhiều ấm có công năng tốt, rót đường nước căng, tròn và ra nhanh giúp đảm bảo hương vị

ductru_auto

Xe tải
Em thấy có mấy cuốn này là chính - trong đó cuốn Trà Kinh của bác Vũ Thế Ngọc là tốt nhất.

Còn cuốn Chuyện trà của bạn Trần Quang Đức / tác giả cuốn Ngàn năm áo mũ nữa - nhưng em đọc thấy hơi tào lao, nên không mua.

Em cảm ơn cụ, đúng là biển học vô biên, nhiều sách quá ạ.

Gió_123

Xe tải
Ô hay quá ạ. Em cũng biết là các cụ nhà mình chơi ấm trà cũng nhiều. Nhưng khoản này thì em mù tịt, nên các cụ có những thông tin hay, câu chuyện hay thì chia sẻ cho cả nhà cùng biết..

Ai có điều kiện thì hưởng ứng cho thêm trải nghiệm. Ai ko có điều kiện thì biết thêm tri thức để chém gió. :D

80Bê

Xe buýt
Trà xanh có nhiều tanin vị chát, chất này gây kết tủa chất đạm trong thực ăn nếu uống nhiều, và uống ngay sau bữa ăn (như thói quen của phần lớn dân ta là sau bữa ăn là thường làm ấm chè đặc). Nên các cụ hay nói uống nhiều trà đặc đến sắt ruột lại.

Trà xanh có nhiều cafein nên uống vào thời điểm k thích hợp như buổi tối sẽ gây mất ngủ, gây kích thích thần kinh cho những ng nhạy cảm, người hay mất ngủ.

Bên cạnh đó, em k phủ nhận trà xanh cũng rất tốt vì nó có nhiều chất chống oxy hóa, chống ung thư tốt. Tuy nhiên em chỉ phân tích là uống nhiều trà xanh, và cách uống theo thói quen của dân mình là uống rất đặc, uống thường xuyên cả ngày bất kể thời điểm, và chỉ uống duy nhất trà xanh thì k hề tốt 1 chút nào.

Chứ em vẫn làm 1 ấm trà xanh buổi sáng ở cơ quan bình thường, tối thì uống trà lên men.
Trà lên men là trà gì cụ? Em uống trà mạn quen, thằng bạn đi Đài loan về cho mấy hộp ô long mở thử 1 hộp mà uống nhạt thếch.

Loe_hờ lú

Xe điện
Trà lên men là trà gì cụ? Em uống trà mạn quen, thằng bạn đi Đài loan về cho mấy hộp ô long mở thử 1 hộp mà uống nhạt thếch.
Trà cụ uống (trà mạn) gọi là trà xanh, trà diệt men ạ. Tức là búp chè thu hái về, phải đem xao ngay trên chảo gang, xao, vò, xong lại xao vò. Sao cho lá chè hết nước, khô lại thì sẽ diệt hoàn toàn các ezym giúp trà lên men.

Trà lên men là trà mà đem thu hái về thì đem vào chế biến (vò trà, xao sơ) sau đó cho vào đánh đống trong nhà ủ chè, nhà đó có không khí ấm, phun nước dạng hơi sương cho ezym trong trà chuyển hóa. Sau thời gian quy định thì đem cái đó ra xao khô lại bảo quản.

Trà lên men thì nó có nước màu đỏ, vị ngọt, mất hoàn toàn vị chát của chè, mùi thơm của hoa quả chín, mùi mật
Trà xanh (trà diệt men) thì có nước màu vàng hoặc xanh vàng, có vị chát khi uống, có mùi thơm của cốm, lá non, mùi đậu xanh (kiểu như trà đinh của Việt Nam)

Civic TN

Xe lăn
E có mỗi Nhì, 3 cái kia chả có :((
Chú cứ đùa
Nước thì đơn giản là mua bình nước tinh khiết 19.5l pha ngon hơn nước máy
Chú dân Thái Nguyên, bảo ko biết pha trà nghe nó sao sao
Ấm pha, anh từng ngắm của chú rồi

Chót chung tình với trà mạn, thật khó để chuyển sang loại khác cụ nhở

Smile1102

Xe container
Em cũng thích uống trà và rất ít uống nc lọc vì nhạt quá.
Nhà em có trồng và hay uống trà xanh pha trực tiếp từ lá luôn. Sáng nào ở nhà mẹ em việc đầu tiên cũng là hãm một ấm (ấm tích) rồi cho vài ủ để uống cả ngày, cứ hết nc lại cho nc sôi vào uống tiếp.
Cây trà nhà em cũng rất to vì trồng từ hồi em còn bé, uống cũng rất ngon.
Ở ngoài này thì em ko kén, uống cả shan tuyết, cả thái nguyên, cả trà sen lẫn ô long, earlgrey hay trà phổ nhĩ. Nhưng nói chung em thích vi chát và ngọt hậu của trà xanh hơn vị nhàn nhạt của trà đen.
TWG em ko thích lắm vì hương hơi nồng (em mới thử 1-2 loại). Cơ mà thi thoảng em đi tặng cũng chọn TWG cho đẹp và dễ uống với ng ko hay uống trà. Cơ mà HN ko thấy bán nên em toàn mua ở Sài gòn.
Các cụ có chỗ nào bán trà ngon ko giới thiệu cho em để thi thoảng em đi tặng với ạ.

Civic TN

Xe lăn
Chú cứ đùa
Nước thì đơn giản là mua bình nước tinh khiết 19.5l pha ngon hơn nước máy
Chú dân Thái Nguyên, bảo ko biết pha trà nghe nó sao sao
Ấm pha, anh từng ngắm của chú rồi
E chỉ uống kiểu dân dã thôi. Ấm thì hôm trước nhờ ku e mua hộ, giờ tối rảnh 2 vợ chồng làm ấm rồi đi ngủ ạ

E chỉ uống kiểu dân dã thôi. Ấm thì hôm trước nhờ ku e mua hộ, giờ tối rảnh 2 vợ chồng làm ấm rồi đi ngủ ạ
Anh mới được lão Ba Ngơ tặng cho cái ấm trà do lão ý thấy ấm này ton sur ton với bộ chén
Do ấm có lưới lọc nên khi rót vụn trà không theo ra. uống ngon hơn,

Tứ thập

Xe tải
E cũng đang thưởng trà buổi sáng đây. Xin mời các cụ.

6997

Xe container
Em mời cccm xơi nước