[Funland] Tất tần tật về trà: Nhất nước Nhị trà Tam pha Tứ ấm

Civic TN

Xe lăn

cairong_2011

Xe container
Em uống trà Phổ Nhĩ dạng bánh, viên hay quả quýt .... đều thấy nếu để qua đêm vẫn có thể uống được, tất nhiên ko thơm bằng lúc mới. Có lẽ do trà đã được ủ lên men ?

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Bộ này cũng hay a nhỉ.
E cũng vẫn chè Thái + bánh đậu xanh =))
Bộ ấm trà cũ của anh đây, ấm này khi rót, bã trà ra theo
Anh Ba Ngơ đoán được nên tặng anh cái ấm mới ở trên, bộ chén thì vẫn nguyên

Tra 1.jpg

Civic TN

Xe lăn

Ba Ngơ

Xích lô

E đangdùng bộ này.
Để mấy nữa e xin đc chè, e ship HD a dùng xem chè thuốc sâu TN ntn. nhá :))
Thế thì còn gì bằng, anh cảm ơn trước.

Ps: bộ ấm chén xịn cả đến khay :)

bánh này ngon ko bác, e toàn ăn bánh rồng vàng ko có chữ bảo hiên
Là người HD gốc, em thích lần lượt các loại bánh sau:
1/ Bảo Hiên
2/ Dragon Kỳ Anh: bánh của hãng này đa dạng, vỏ bao bì cực đẹp
3/ Nguyên Hương
4/ Những hãng còn lại

Dzon

Xe điện
Là người HD gốc, em thích lần lượt các loại bánh sau:
1/ Bảo Hiên
2/ Dragon Kỳ Anh: bánh của hãng này đa dạng, vỏ bao bì cực đẹp
3/ Nguyên Hương
4/ Những hãng còn lại
Em hay uống trà, thỉnh thoảng cũng thưởng thức cùng bánh đậu xanh, trước hay được bạn tặng cho bánh Bảo Hiên ăn rất ngon, bánh Nguyên Hương cũng ổn, cho vào tủ lạnh vẫn giữ nguyên độ tơi, xốp khi cho vào miệng. Tiếc là 2 hãng này ko thấy bán ở chỗ em. Vì vậy em hay mua Hòa An nhưng loại này cho vào tủ lạnh là bị cứng đơ thành cục, ăn ko ngon nữa

Em hay uống trà, thỉnh thoảng cũng thưởng thức cùng bánh đậu xanh, trước hay được bạn tặng cho bánh Bảo Hiên ăn rất ngon, bánh Nguyên Hương cũng ổn, cho vào tủ lạnh vẫn giữ nguyên độ tơi, xốp khi cho vào miệng. Tiếc là 2 hãng này ko thấy bán ở chỗ em. Vì vậy em hay mua Hòa An nhưng loại này cho vào tủ lạnh là bị cứng đơ thành cục, ăn ko ngon nữa
Bánh chuẩn, cho vào ngăn mát tủ lạnh càng ngon mà cụ.
Bảo Hiên họ ko mở đại lý nhưng vẫn ship hàng đi các nơi
Cụ cần, em gửi SĐT cho

Dzon

Xe điện
Bánh chuẩn, cho vào ngăn mát tủ lạnh càng ngon mà cụ.
Bảo Hiên họ ko mở đại lý nhưng vẫn ship hàng đi các nơi
Cụ cần, em gửi SĐT cho
Cụ cho em xin với! Nhiều khi muốn nhờ bạn mua hộ cho mà ngại vì bạn toàn tặng, ko lấy tiền :)

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
quê mình thì uống chè tươi thôi, nhưng chè khô thi thoảng miình uống chè gói kiểu kim anh thôi, bởi ko nghiện.
nhưng có điểm lưu ý là chè các cụ mua tìm nơi nào chè sạch ấy, chứ thuốc sâu, phân do, kích thích tăng trưởng, đến khi sao sấy còn tẩm chất làm nặng tăng cân...càng uống càng toi sớm.
gần khu có ông chuyên đi phun thuốc sâu thuê cho chè mà mới có 55 tuổi đã đi vs các cụ rồi
Mỗi cafe phải duống cho nó tỉnh người thôi chứ giờ cái gì cũng độc hại lắm

Gió_123

Xe tải
Cá nhân em rất thích bánh dragon kỳ anh vì nó rất là đậm vị đậu xanh và cảm giác bớt ngọt hơn nhiều so với bánh đậu xanh truyền thống. Họ có nhiều hương vị nhưng em chỉ thích vị cổ truyền.

chạy cảnh sát

Xe điện
Em mõm nhôm uống cái trà nõn tôm Thái Nguyên mua gốc 300k/kg đã thấy ngon rồi, hôm hỏi loại trà nào đắt nhất thì nó nói VN còn có cả loại trà trên dưới 10 củ/kg, em lặng lẽ chào, tắt máy đi ngủ.

Nam Hoa Tra

Xe máy
Trà cụ uống (trà mạn) gọi là trà xanh, trà diệt men ạ. Tức là búp chè thu hái về, phải đem xao ngay trên chảo gang, xao, vò, xong lại xao vò. Sao cho lá chè hết nước, khô lại thì sẽ diệt hoàn toàn các ezym giúp trà lên men.

Trà lên men là trà mà đem thu hái về thì đem vào chế biến (vò trà, xao sơ) sau đó cho vào đánh đống trong nhà ủ chè, nhà đó có không khí ấm, phun nước dạng hơi sương cho ezym trong trà chuyển hóa. Sau thời gian quy định thì đem cái đó ra xao khô lại bảo quản.

Trà lên men thì nó có nước màu đỏ, vị ngọt, mất hoàn toàn vị chát của chè, mùi thơm của hoa quả chín, mùi mật
Trà xanh (trà diệt men) thì có nước màu vàng hoặc xanh vàng, có vị chát khi uống, có mùi thơm của cốm, lá non, mùi đậu xanh (kiểu như trà đinh của Việt Nam)
2 đoạn đầu em đồng ý với cụ.
Còn đoạn sau tả màu nước và hương vị Trà Lên Men em xin mạn phél bổ sung thêm ạ. Vì cái cụ nói nó là đặc trưng của trà lên men cao ạ.
Dựa vào giống trà, độ lên men, khí hậu, cách làm, người ta chia trà ra làm rất nhiều loại. (Anh Tàu chia khác mà anh Tây lại chia khác) nhưng túm cái váy lại là tại Việt Nam (em xin nhấn mạnh là tại nước ta) các cụ sẽ hay gặp các loại trà lên men:
- Ô long: lên men thấp có màu, nhạt hơn so với trà mạn nhưng thơm (1 phần do giống) mùi thơm ngọt rất đặc trưng, vị ngọt, chát nhẹ, không đắng.
- Đông Phương Mỹ Nhân: đây thực ra cũng là 1 loại được xếp vào Ô long nhưng lên men cao hơn và đặc điểm do bị con Rầy Xanh cắn. Mùi nó thơm đậm, hơi khó diễn tả mùi, vị ko chát, ngọt, màu nước đỏ.
- Bạch Mẫu Đơn: mặc dù dc xếp vào bạch trà nhưng lại là trà lên men, màu nước vàng tới vàng đậm.
- Các loại Hồng Trà và Trà Đen: Mùi thơm hoa quả, vị chát, ngọt và đỏ đậm.
- Phổ Nhĩ chín: mùi như thuốc, vị đậm nhueng ko gắt, đỏ đậm ( tối)
- Phổ Nhĩ Sống: dựa theo tuổi. Tuổi càng cao, trà lại càng ngọt, vị sâu, và màu đậm dần hơn...
Trên đây là 1 số loại ở VN hay dùng. Còn bên em làm trà có các bảng phân chia riêng ạ.
Kính cụ 1 ly.

Cá nhân em rất thích bánh dragon kỳ anh vì nó rất là đậm vị đậu xanh và cảm giác bớt ngọt hơn nhiều so với bánh đậu xanh truyền thống. Họ có nhiều hương vị nhưng em chỉ thích vị cổ truyền.
Nếu riêng về bánh cổ truyền, với em số 1 là Bảo Hiên, 2 là Nguyên Hương, mấy năm trở lại đây, họ cũng giảm độ ngọt của bánh
Bánh Dragon Kỳ Anh thì em thích hương vị trà xanh và than tre, vị sầu riêng ăn cũng được

Gió_123

Xe tải
Lâu lắm rồi em cũng ko ăn bánh Bảo Hiên. Để hôm nào tiện thì thử lại. Nhà em thì bé con rất thích nên thi thoảng mua. Bt em cũng ko ăn bánh đậu xanh hay bánh cổ truyền nói chung vì quá ngọt nhưng khi có chén trà mạn nóng thì em lại rất khoái ăn kèm 1 -2 miếng bánh cổ truyền.

Loe_hờ lú

Xe điện
2 đoạn đầu em đồng ý với cụ.
Còn đoạn sau tả màu nước và hương vị Trà Lên Men em xin mạn phél bổ sung thêm ạ. Vì cái cụ nói nó là đặc trưng của trà lên men cao ạ.
Dựa vào giống trà, độ lên men, khí hậu, cách làm, người ta chia trà ra làm rất nhiều loại. (Anh Tàu chia khác mà anh Tây lại chia khác) nhưng túm cái váy lại là tại Việt Nam (em xin nhấn mạnh là tại nước ta) các cụ sẽ hay gặp các loại trà lên men:
- Ô long: lên men thấp có màu, nhạt hơn so với trà mạn nhưng thơm (1 phần do giống) mùi thơm ngọt rất đặc trưng, vị ngọt, chát nhẹ, không đắng.
- Đông Phương Mỹ Nhân: đây thực ra cũng là 1 loại được xếp vào Ô long nhưng lên men cao hơn và đặc điểm do bị con Rầy Xanh cắn. Mùi nó thơm đậm, hơi khó diễn tả mùi, vị ko chát, ngọt, màu nước đỏ.
- Bạch Mẫu Đơn: mặc dù dc xếp vào bạch trà nhưng lại là trà lên men, màu nước vàng tới vàng đậm.
- Các loại Hồng Trà và Trà Đen: Mùi thơm hoa quả, vị chát, ngọt và đỏ đậm.
- Phổ Nhĩ chín: mùi như thuốc, vị đậm nhueng ko gắt, đỏ đậm ( tối)
- Phổ Nhĩ Sống: dựa theo tuổi. Tuổi càng cao, trà lại càng ngọt, vị sâu, và màu đậm dần hơn...
Trên đây là 1 số loại ở VN hay dùng. Còn bên em làm trà có các bảng phân chia riêng ạ.
Kính cụ 1 ly.
À về độ lên men thì em đã có 1 bài viết trong thớt này ở bên trên rồi ạ
Còn đoạn kết luận về hình, hương, vị thì em đang nói đến hồng trà đấy ạ. Vì đoạn ủ đống, phun sương chính là công đoạn lên men sâu kiểu hồng trà