[Funland] Tất tần tật về trà: Nhất nước Nhị trà Tam pha Tứ ấm

Gió_123

Xe tải
Trong các loại hoa trồng quanh nhà, em đặc biệt thích mùi của cây Mộc. Nó thơm nhẹ nhàng, ngọt ngào quý phái, nói chung là tạo nên cảm giác mê mẩn là có thật. Trước cửa văn phòng em có cây khá to và vào mùa hoa nhiều thi thoảng em cũng ướp một ấm trà bằng hoa mộc. Cũng thơm ngon lắm ạ. Không biết đã có Cụ, Mợ nào thử chưa
Em thì thấy mùi hoa mộc nó hơi kiểu son phấn da thịt ạ. :P
Nhưng em có thử trà hoa mộc rồi. Bà GV nhà em có trồng cây hoa mộc, bà í vặt cho em một nắm. em sao qua một chút, rồi bỏ tí xíu vào ấm trà. Mùi thơm rất nhẹ, em thấy rất hay ạ. Nhưng bà í trồng thì em mới dám xin để uống.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Trong các loại hoa trồng quanh nhà, em đặc biệt thích mùi của cây Mộc. Nó thơm nhẹ nhàng, ngọt ngào quý phái, nói chung là tạo nên cảm giác mê mẩn là có thật. Trước cửa văn phòng em có cây khá to và vào mùa hoa nhiều thi thoảng em cũng ướp một ấm trà bằng hoa mộc. Cũng thơm ngon lắm ạ. Không biết đã có Cụ, Mợ nào thử chưa
Em cũng mê mùi hoa Mộc. À mà mùi hoa tự nhiên nào cũng thơm. Ngoài hoa Mộc nhà em có mùi hoa bưởi, hoa sấu và hoa chè em đều thích cả.

Civic TN

Xe lăn
E cũng có 2 cây Mộc và 1 bụi Nhài, khá nhiều hoa nhưng e chưa thử ướp trà bao giờ :))

ductru_auto

Xe tải
Em đang muốn nhập môn trà, nhờ các cụ giới thiệu giúp cho mỗi loại trà (đen, ô long, xanh...) 1 loại để vỡ lòng ạ.

Demchinhhang.net

Xe container
Em đang muốn nhập môn trà, nhờ các cụ giới thiệu giúp cho mỗi loại trà (đen, ô long, xanh...) 1 loại để vỡ lòng ạ.
Cụ cứ mua trà Oloong của Đà Lạt hay Lâm Đồng thẩm trước. Lên youtube tham khảo cách pha rồi trải nghiệm từ từng bước.

Demchinhhang.net

Xe container
Với đk cụ là người Miền Nam nhé (đúng đến 99%). Ng miền Bắc uống trà này ko vào dc
Cụ ý đang muốn nhập môn trà, cụ ý ghi cả Oloong thì mấy dòng kia là vừa cửa về kinh tế và kinh nghiệm. Chứ trà mạn thì cụ ý đâu có hỏi làm gì cụ ơi.

Cu di roi se den

Xe đạp
Em độc ẩm mà có bộ ấm chén cỡ đại này!
Bon chen với các cụ mợ.

Loe_hờ lú

Xe điện

Cu di roi se den

Xe đạp
Bộ của cụ phong cách Anh, dân uống trà chiều là hay chơi bộ này.
Nếu cụ độc ẩm thì hơi no đấy :))
Phong cách Anh cơ ah cụ, em được tặng, ko ngờ cũng có phong cách ;)
Nước pha chè thì ít mà nước tráng ấm với tráng cốc thì nhiều cụ ah

Loe_hờ lú

Xe điện
Phong cách Anh cơ ah cụ, em được tặng, ko ngờ cũng có phong cách ;)
Nước pha chè thì ít mà nước tráng ấm với tráng cốc thì nhiều cụ ah
Cụ cứ để ý, dân Tây uống trà bằng đồ sứ, ấm và tách đều to. Vì họ uống hồng trà là chính.
Và dân Tây cũng uống chiếc chén có quai cầm, mà mình gọi là tách trà.

quanduideple

Xe tải
Trà Trung quốc ko ngon bằng trà Việt nam!

E cũng có 2 cây Mộc và 1 bụi Nhài, khá nhiều hoa nhưng e chưa thử ướp trà bao giờ :))
Không cần ướp đâu
Trước khi ngủ, úp chén uống trà lên bông hoa, hôm sau pha trà mộc rót vào chén đó xem nó như nào :)

hanhpn

Xe tải
Cháu đánh dấu hóng các cụ có nhiều điều hay. Cháu cũng chỉ mon men với Trà mà thôi

Gió_123

Xe tải
Trà Trung quốc ko ngon bằng trà Việt nam!
Tùy chứ ạ. Kiểu trà mạn trà thái nguyên thì khác nên khó so sánh.
Chứ trà kiểu oolong, hồng trà thì em e ko có cửa đọ đâu ạ.

Không cần ướp đâu
Trước khi ngủ, úp chén uống trà lên bông hoa, hôm sau pha trà mộc rót vào chén đó xem nó như nào :)
Ơ may cụ nhắc lại. Em đang có tí hoa ngâu mới xin được. Để tối nay mang ra thử ạ. Hị hị..

ductru_auto

Xe tải
Cụ cứ mua trà Oloong của Đà Lạt hay Lâm Đồng thẩm trước. Lên youtube tham khảo cách pha rồi trải nghiệm từ từng bước.
Cụ có thể chia sẻ thêm một số cửa hàng bán trà uy tín, chất lượng khu vực HN được không!

Ơ may cụ nhắc lại. Em đang có tí hoa ngâu mới xin được. Để tối nay mang ra thử ạ. Hị hị..
Lâu lắm em không úp ngâu để uống trà
Tuyền nhài với sen :)

coolpix8700

Xe ngựa
...
2 gu khác hẳn nhau, không thể so sánh nên cũng chẳng thể nói về thứ cửa gì cả!
Với người quen uống trà ta thì trà ô long cũng quá nhạt. Người nghiện trà mộc họ không thích ướp bất cứ thứ hương nào vào. Người quen uống trà tầu, trà tây uống vào sẽ thấy rất khó chịu.
Chè búp ta nếu được sao rồi đánh mốc đúng trông như cái lưỡi câu (nên hay được gọi là chè móc câu), hơi có lớp mốc trắng phủ bên ngoài. Pha đặc nhưng nước vẫn xanh, tỏa mùi hương thơn đặc trưng của trà. Nhấm có vị chát nhẹ, sau đó chuyển dần thành vị ngọt.
Chè cuối vụ trước khi đốn đao được nước nhất, còn chè xuân chóng nhạt.
Ngày xưa ở Hà Giang có món chè chốt, đó là thứ chè của mấy ông lính gốc chè vào các nương chè bỏ hoang hái búp về tự sao. Sử dụng nắp xong quân dụng để sao và đánh mốc, đảo trực tiếp bằng tay nên không bị quá nhiệt. Cánh chè giòn tan, thơm ngát cho đầy vào ấm, dùng đũa tọng để cho tiếp đến khi chặt không nhồi thêm mới sử dụng nước đang sôi đổ vào. Chè rót ra đặc sánh, xanh ngắt. Vị chát chuyến sang vị ngọi rất rõ ràng.
Tuy vậy, chè mới đánh mốc xong vẫn phải ủ trong giấy báo 1, 2 ngày mới sử dụng được, nếu không sẽ có vị rất ngái!

Chỉnh sửa cuối:

hm.tuan

Xe điện
Hôm nay em hết, ra cửa hàng tạp hóa mua tạm gói trà mạn Thái nguyên, 50k/gói 100g mà uống như búp ổi.
Em toàn nhờ bạn quen mua thôi.

Vongai

Xe buýt
Nhà mình có cụ nào pha trà mạn với 1 hay nhánh trà đắng ko ạ?
Em quen uống kiểu này, nước trà đượm sắc, nước 2 nước 3 vẫn còn màu đẹp.
Ngoài ra, uống xong vị ngọt còn lưu lại khá lâu. Với khẩu vị của em, uống trà như vậy ngon hơn pha mỗi trà mạn không khá nhiều ạ,