[Funland] Tất tần tật về trà: Nhất nước Nhị trà Tam pha Tứ ấm

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Dân hay lang thang trên đường như bọn em thì phải pha kiểu đấy chống móm, để cả ngày không bị thiu ;)
Còn bạn DT kia thì đọc là chả biết uống chè rồi ;))
Học theo cách của lão, mỗi khi đi đâu xa, em làm lạnh trà vào bình giữ nhiệt rồi để trên xe
Cả hành trình có trà ngon uống mà ko sợ bị thiu

Tv1912

Xe buýt
Nếu đúng là matcha tiêu chuẩn Nhật Bản thì cực xịn. Ít nhất người ta phải tách các gân lá ra để đảm bảo vị trà thuần nhất. Cụ cứ lấy thử matcha TWG em quote trên kia về, rạch cái túi ra.. nếu tìm được sợi gân lá nào thì cụ "tống tiền" tụi nó được.
Em mõm trâu ấy mà, có biết thưởng trà gì đâu, thấy tên matcha tưởng nó họ hàng gì đấy với cây tỷ phú macca đoán nó là một giống trà quý nào đó của NB thôi :D Em thấy trà là thức uống không phân biệt sang hèn nhưng lại định vị được đẳng cấp, trà từ 150k một cân tới 150k một lạng hay 150k một gam, cảm quan mà nói người ngoài nhìn các cụ thưởng một ấm trà hết vài triệu với ấm trà vài ngàn đồng nó cũng chả khác nhau gì cả, khác biệt nằm ở cảm nhận của người thưởng trà, vừa nhã lại vừa nghệ!
Các cụ nói tới trà làm em nhớ chuyện xưa, lúc em còn thanh niên lên Cầu Muối(TN) chơi lúc về thấy một bé xinh tươi cầm mấy bó lá đứng bán, em hỏi thì bé bẩu là lá trà xanh dùng để hãm nước uống hoặc tắm, thôi thì làm một bó về uống vậy, 10k rất rẻ! Mang về hý hửng bỏ vào ấm hãm, chừng 3 phút sau rót ra nước vẫn trong veo, 10 phút sau cũng vẫn là nước sôi nguyên chất, bực mình em một đống vào siêu nhôm cho lên bếp củi ninh, quả đáng tội sau khi ninh hết nửa bó củi thì rót ra nước đã hơi hơi có mùi trà :D Các cụ cho em hỏi là tại em mua phải lá trà xanh đểu hay tại không biết cách sử dụng ạ!?

E thấy chè Thái nguyên vẫn là số 1.
Cũng tuỳ người và tuy gu
Em giống cụ, chỉ thích trà mạn và là thức uống hàng ngày. Tuy nhiên rất nhiều người không giống em và cụ

Leanh65

Xe container
Thời nay số lượng phụ nữ nghiện cafe như Mều đông thật
Nhất là dân vp cụ nhỉ, như hội gấu với mấy đứa em gái nhà em hôm nào cũng phải làm ly, bảo không thì đau đầu không chịu được. Lạ thật. Mà pn uống nhiều cafe không có tốt.

Nhất là dân vp cụ nhỉ, như hội gấu với mấy đứa em gái nhà em hôm nào cũng phải làm ly, bảo không thì đau đầu không chịu được. Lạ thật. Mà pn uống nhiều cafe không có tốt.
Sợ da ngăm nhưng ngày nào cũng uống vài cữ
Ko có cafe ko chịu được - lạ thật cụ ạ

Leanh65

Xe container
Em tuỳ hứng, đa phần là trà suông.
Nhưng hứng lên thì Bánh đậu xanh, kẹo lạc hay mùa Trung thu thì bánh nướng cũng xơi cùng trà

Mùa lạnh, làm chút mứt gừng nhấm nháp với trà cũng thú vị lắm :)

Trà E.jpg
klq đến trà mà ảnh cụ chụp bằng máy gì mà nét nẹt hơn cả sonny thế nhỉ

klq đến trà mà ảnh cụ chụp bằng máy gì mà nét nẹt hơn cả sonny thế nhỉ
Em chụp bằng Ip6 và Ip8 ạ
Em chụp trong nhà, có nhiều bóng đèn nên ánh sáng nó lung tung

Asura

Xe tăng
Em mõm trâu ấy mà, có biết thưởng trà gì đâu, thấy tên matcha tưởng nó họ hàng gì đấy với cây tỷ phú macca đoán nó là một giống trà quý nào đó của NB thôi :D Em thấy trà là thức uống không phân biệt sang hèn nhưng lại định vị được đẳng cấp, trà từ 150k một cân tới 150k một lạng hay 150k một gam, cảm quan mà nói người ngoài nhìn các cụ thưởng một ấm trà hết vài triệu với ấm trà vài ngàn đồng nó cũng chả khác nhau gì cả, khác biệt nằm ở cảm nhận của người thưởng trà, vừa nhã lại vừa nghệ!
Nhật cũng làm gì có truyền thống "trà quý" nào. Chẳng qua dân giàu nên "phú quý sinh lễ nghĩa", từ đó cách chế biến của của họ cũng yêu cầu rất cao nên đảm bảo được chất lượng thôi.

Nói về đất trồng trà thì VN ta nhiều lắm, Sơn La, Lai Châu.. một phần Yên Bái, Hà Giang đều có đất trồng trà tốt. Cái chúng ta thiếu là công nghệ chăm sóc vào chế biến, thiếu đầu tư nghiên cứu sản phẩm. Tuy nhiên, bạch trà thì không cần nhiều mấy cái công nghệ vì tiêu chuẩn hàng đầu của bạch trà là chất lượng lá. Cụ cứ kiếm bạch trà của các vùng đó uống (300-600k/lạng), ko thua gì trà TWG cả

Leanh65

Xe container
Mời các cụ chén Kim Tuấn Mi, loại đỉnh cao nhất của hồng trà, bên cạnh Chính sơn tiểu chủng
Loại này chế biến từ dòng ngon nhất của Chính sơn, lấy búp nên khi chế biên như sợi tóc (tuấn mi) màu trà bao lớp vàng ánh kim (kim)
Điều đặc biệt là loại này lịch sử k lâu đời, mới ra đời từ 2005, do nghệ nhân chế biến dòng Chính sơn tiểu chủng chế tác ra.
Tập lão quan nhân rất thích dòng này. Nên tuy mới ra đời nhưng vụt sáng trở thành dòng trà trâm anh thế phiệt.
P.S e pha trà bằng cái ấm bé như bánh mochi. Chỉ rót ra vừa 1 chén. Tối pha trà lên men cho dễ ngủ. Uống 1 mình nên cũng chỉ pha 3 lần nước là đổ bã và rửa ấm. Mặc dù trà này có thể pha nc thứ 5-6 vẫn ổn
Cái ấm của cụ đẹp quá.

mrnguyen1111989

Xe tải
Nước trà còn lại trong chén qua thời gian nó sẽ chuyển dần qua màu vàng đậm là bình thường mà cụ. Nếu cụ pha đặc thì có thể khi khô đi lớp váng trà nó cũng vẫn bám vào thành hay chôn chén. Nhưng không đến nhiều đến mức thành lớp màng đâu. Xưa hồi còn ở trong đồi nhà em có trồng chè và tự tay hái, sao chè bằng vạc gang trên bếp củi nên em biết rõ. Độ chát đắng của trà phụ thuộc chất đất, giống và kỹ thuật khi sao (vò nhiều hay ít, 1 lần hay 3 lần..)
Cám ơn cụ cho em biết thêm về trà! Không biết cụ có biết về trà Tước Thiệt không ? Em ấn tượng về nó khi xem phim ; Địch Nhân Kiệt Rồng Biển Trỗi Dậy. Rồi 1 lân về trường thăm GS hướng dẫn, em đc Thầy mời uống thử trà Tước Thiệt do SV cũ tặng. Em mới ngớ ra, phim cũng không hư cấu đến vậy. :)) :)) :)) :))

Leanh65

Xe container
Cám ơn cụ cho em biết thêm về trà! Không biết cụ có biết về trà Tước Thiệt không ? Em ấn tượng về nó khi xem phim ; Địch Nhân Kiệt Rồng Biển Trỗi Dậy. Rồi 1 lân về trường thăm GS hướng dẫn, em đc Thầy mời uống thử trà Tước Thiệt do SV cũ tặng. Em mới ngớ ra, phim cũng không hư cấu đến vậy. :)) :)) :)) :))
Em không biết cụ ạ. Em cũng chỉ uống trà bình dân kha khá mạn mấy tỉnh phía bắc thôi. Trừ khi được biếu tặng ra thì còn lại em mua của mấy cty có chứng nhận Ocop chứ giờ mình không tự tay làm mà dn, hộ gđ họ làm kdtm thì cũng khó đòi hỏi lắm cụ ạ.

LaziCat

Xe lăn

Loe_hờ lú

Xe điện
Tước Thiệt có nghĩa là Lưỡi chim sẻ. Thuộc dòng trà xanh, chỉ lấy búp trà, xong đem xao suốt.
Khi pha nên pha bằng trản hoặc ly thủy tinh. Nhìn cánh trà bung nở trong chén hoặc ly thủy tinh rất đẹp.

6997

Xe container
em thấy có cái ảnh con ngựa đứt rời:
trước em đọc đâu đó có loại Trảm mã trà: người ta cho ngựa ăn lá trà, rồi cho nó uống nước suối gì gì đấy, rồi chém chết con ngựa, mổ lấy dạ dày còn lá trà với nước suối kia đem chế biến. Đương nhiên trà đấy đắt hơn Trà Ngọc Hằng mà em nói đến ở còm no.15

Òi, thật không lão? Nghe chết chóc vậy uống mất hết cả cái thanh nhã của mấy thú: uống trà, thưởng nguyệt, bình thơ. =)) =)) =)) =)) =)) =))

Cái trảm mã trà này thật là bạo lực các cụ nhỉ! Mà nghe điêu điêu, giờ dek ai thả ngựa đi ăn trà rồi về thịt luôn con ngựa!

Em là em thích Trinh nữ trà hơn => vừa uống, vừa ngửi, lại vuốt ve rồi gặm gặm cái bình trà thích vãi chưởng :D

Pê ét: trà Trinh nữ - chứ không phải Trinh nữ hoàng cung nhá cccm!

Supercub_90

Xe điện
Cái trảm mã trà này thật là bạo lực các cụ nhỉ! Mà nghe điêu điêu, giờ dek ai thả ngựa đi ăn trà rồi về thịt luôn con ngựa!

Em là em thích Trinh nữ trà hơn => vừa uống, vừa ngửi, lại vuốt ve rồi gặm gặm cái bình trà thích vãi chưởng :D

Ka ka, nghe mô tả đã thấy vi diệu rồi, "kẹp vào ngực hặc nách". Liệu có kẹp vào chỗ khác nữa không nhẩy =)) =)) =)) =)) =)) =))

6997

Xe container
Ka ka, nghe mô tả đã thấy vi diệu rồi, "kẹp vào ngực hặc nách". Liệu có kẹp vào chỗ khác nữa không nhẩy =)) =)) =)) =)) =)) =))
Cũng có thể cụ ạ, vì bản chất kẹp vào ngực hay nách chỉ là những chỗ ...đượm mùi. Chắc kẹp đâu là do tuỳ sở thích về mùi thôi cụ nhỉ!

Vua chúa xưa thì sẵn, chứ OFer nhà ta thích kẹp đâu thì kẹp, nhưng phải bảo quản nghiêm chỉnh trinh nữ để mai còn đi hái trà nha cụ! :P :P

Em tiếp ạ:

Còn có 1 loại trà nghe tên đã thấy phê, không biết cụ mợ nào đã thử món chè ĐÂM . Quê em làm chè ĐÂM này bình thường thôi. Cứ vừa uống vừa đâm cccm ạ :D :D

Ơ mà tự nhiên em nghĩ ra kiểu kết hợp món (chè) trà ĐÂM này với trà TRINH NỮ ở trên thì có thích không ạ?

Chè ĐÂM quê em đây:

NoiThatAnPhat

Xe tăng

Trảm Mã Trà thực ra là cho Ngựa ăn lá trà rồi chờ Ngựa nó thải ra rồi chế biến thành trà thôi, chắc là giống kiểu Cafe Chồn, kkk (nêu cho Ngựa ăn lá trã cho là ec chục kg tươi, về trảm mã thì chế biến dc 2kg trà khô, con ngựa 30 củ, tức là mỗi kg trà phải gánh khoảng 20 triệu , bán ra phải 30tr thì mấy ng dám uống

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Cũng có thể cụ ạ, vì bản chất kẹp vào ngực hay nách chỉ là những chỗ ...đượm mùi. Chắc kẹp đâu là do tuỳ sở thích về mùi thôi cụ nhỉ!

Vua chúa xưa thì sẵn, chứ OFer nhà ta thích kẹp đâu thì kẹp, nhưng phải bảo quản nghiêm chỉnh trinh nữ để mai còn đi hái trà nha cụ! :P :P

Em tiếp ạ:

Còn có 1 loại trà nghe tên đã thấy phê, không biết cụ mợ nào đã thử món chè ĐÂM . Quê em làm chè ĐÂM này bình thường thôi. Cứ vừa uống vừa đâm cccm ạ :D :D

Ơ mà tự nhiên em nghĩ ra kiểu kết hợp món (chè) trà ĐÂM này với trà TRINH NỮ ở trên thì có thích không ạ?

Chè ĐÂM quê em đây:

View attachment 7982242
Trà Đâm chế biến ntn, cụ ơi, có giống hãm trà tươi k