[Funland] Tất tần tật về trà: Nhất nước Nhị trà Tam pha Tứ ấm

Theo đúng "truyền thống" thì trà vùng ẩm, sương mù nhiều sẽ ngon nên em ít khi dừng lại ở Thái Nguyên khi đi chơi xuân. Chỉ dừng lại ăn phở ngà sau sân vận động thôi.

Phi thẳng lên Bắc Kạn, rẽ vào hồ Ba Bể, lê la một vòng các hàng nước trong đó, thế nào cũng kiến được trà ngon , rẻ. Em toàn vét cả quán với giá 33k vnd/lạng. Bực mỗi cái là chỉ được đúng nước đầu, nước thứ 2 là hỏng hết bánh kẹo
Cụ có dáng dấp của một đầu nậu gom trà có nghề :))
Trà cụ gom là trà xuân, mà trà này mời khách phải pha ấm mới liên tục :)

Leanh65

Xe container
Các cụ uống trà nóng đặc quen thì sẽ thấy trà ủ lạnh nó nhạt nhẽo. Thực ra ủ lạnh để dịu bớt vị chát, gắt của trà và nước trà ủ lạnh hợp với pha chế các thức uống như: trà chanh, trà tắc, trà mật ong, trà gừng, trà sữa... Còn nếu để uống lạnh đơn thuần thì vị nó tương đương với trà đá :D
F1 nhà mợ chủ thích trà ủ lạnh thì mợ thử mua gói thạch trân châu đen của Thái để bạn ấy tự làm trà sữa xem sao, tụi nhóc nhà em nó mê trà sữa trân châu đường đen nên nó thường tự ủ trà ô long, để lạnh sau đó mix với sữa tươi nguyên kem và luộc thạch trân châu đen làm topping, thế là có ly trà sữa trân châu đường đen ngon lành. Trà sữa nhà làm nó ngon hơn hẳn trà sữa ngoài tiệm (loại trà sữa pha bột trà sẵn chứ không phải ủ trà lấy nước).
Em trà bỏ tủ thì khi bỏ ra rót 1/2 chén thôi rồi thêm nước sôi vào. Ấm trà đang ngon phải đi hoặc về thì em rót hết vào bình mang theo rồi khi uống chế thêm nước sôi vào. Vẫn xanh ngon như thường. Lâu nay em ít uống ngoài quán, trừ khi giết thời gian vì chờ đợi khi làm việc với các sở ngành thôi. Trà quán đắng ngắt uống chán lắm.

Leanh65

Xe container
E giống cụ, cứ tối làm ấm pha đặc chút, lấy nc đầu pha vào bình trà đá uống cả btoi. Thừa nước 2, pha rồi cho tủ lạnh, sáng sau pha bình trà đá mới mag lên xe. Mùa lạnh thì mỗi tối 1 ấm trà nóng.
Em ngược với 2 cụ. Trà buổi sáng em chắt vào bình để uống trong ngày thôi chứ không để qua đêm. Nếu ngày không còn thì tối pha ấm mới uống xong còn đâu bỏ chứ không để uống qua đêm sang hôm sau. Tối nhiều thời gian nên thường uống nhạt cả ấm rồi. Nhà em cả nhà 5 người đều uống được trà tối, xong rồi vẫn ngủ quay lơ. Tất nhiên là uống vừa phải thôi chứ không đặc cắm tăm như đội xd.😅

LaziCat

Xe lăn
Em trà bỏ tủ thì khi bỏ ra rót 1/2 chén thôi rồi thêm nước sôi vào. Ấm trà đang ngon phải đi hoặc về thì em rót hết vào bình mang theo rồi khi uống chế thêm nước sôi vào. Vẫn xanh ngon như thường. Lâu nay em ít uống ngoài quán, trừ khi giết thời gian vì chờ đợi khi làm việc với các sở ngành thôi. Trà quán đắng ngắt uống chán lắm.
Trà ngoài quán thì làm gì có trà ngon hả cụ :D. Em thì chỉ nghiện cafe, uống cafe ít khi mất ngủ nhưng cứ uống trà vào là mắt thao láo luôn, không hiểu tại sao :(

Nghen loc

Xe tăng
E thì chỉ duy nhất uống trà mạn Thái Nguyên. Thời tiết hè hay đông e chỉ uống trà nóng, ko bao giờ uống trà đá. E đi công tác hay đi đi đâu xa, việc đầu tiên là lấy gói chè để trong balo phục vụ cho cả hành trình. Giờ một ngày ko có chén chè là khó chịu lắm. Cái thú của e là ngồi uống chè một mình nghe nhạc ko lời, cả ngày ko thấy chán. Trà e hay mua là ở số 5 Đội Cấn và đầu phố Đặng Dung.

Leanh65

Xe container
Trà ngoài quán thì làm gì có trà ngon hả cụ :D. Em thì chỉ nghiện cafe, uống cafe ít khi mất ngủ nhưng cứ uống trà vào là mắt thao láo luôn, không hiểu tại sao :(
Thế em ngược với mợ. Uống trà vô tư nhưng sáng mà uống cafe thì cả buổi người fe phê như say nước chè tươi đặc. Còn tối mà uống thì thức cả đêm. Nhiều khi vào quán với chân dài em toàn gọi nước hoa quả ép, bạn cứ tròn mắt nhìn như người htk😅

LaziCat

Xe lăn
Thế em ngược với mợ. Uống trà vô tư nhưng sáng mà uống cafe thì cả buổi người fe phê như say nước chè tươi đặc. Còn tối mà uống thì thức cả đêm. Nhiều khi vào quán với chân dài em toàn gọi nước hoa quả ép, bạn cứ tròn mắt nhìn như người htk😅
Bình thường thôi, có đầy anh zai vào quán cafe gọi trà lipton hoặc nước ép trái cây như cụ :))

Leanh65

Xe container
Em cũng mê uống trà lắm. Nhưng ở trong Nam nên muốn uống trà ngon hơi khó. Hix, từ ngày VTV làm phóng sự chè bắc pha bột đá làm em rén hẳn. Không dám đi mua lung tung nữa, chỉ dám mua ở chổ quen và siêu thị.
Ở siêu thị thì trà không ngon lắm, chỉ đảm bảo việc an tâm về an toàn vệ sinh thực phẩm.
Mua ở tiệm trà thì em hới rén các cụ à. Thường thì nước trụng trà có màu vàng đậm. Đổ nước ra thì trong ly còn cặn nâu vàng bám vào. Em để thử qua hôm sau thì nó khô lại, dính chắc vào ly, như có màu công nghiêpj hay hoá chất gì đó ( có thể do em bị ám ảnh bởi phóng sự của vtv).
Em xin hỏi các cụ như thế là bình thường không ạ
Nước trà còn lại trong chén qua thời gian nó sẽ chuyển dần qua màu vàng đậm là bình thường mà cụ. Nếu cụ pha đặc thì có thể khi khô đi lớp váng trà nó cũng vẫn bám vào thành hay chôn chén. Nhưng không đến nhiều đến mức thành lớp màng đâu. Xưa hồi còn ở trong đồi nhà em có trồng chè và tự tay hái, sao chè bằng vạc gang trên bếp củi nên em biết rõ. Độ chát đắng của trà phụ thuộc chất đất, giống và kỹ thuật khi sao (vò nhiều hay ít, 1 lần hay 3 lần..)

Leanh65

Xe container
Bình thường thôi, có đầy anh zai vào quán cafe gọi trà lipton hoặc nước ép trái cây như cụ :))
Hiz hiz, ngại nhưng không nghiện nên quê tý vậy. Hội bạn em chúng nó toàn xài hàng thửa pha riêng. Em mà ngồi cùng nể lắm uống 1 ly thì nó cho loại loãng. Hội ấy nó bảo anh đừng bắt chước, bọn em hỏng mồm rồi, uống loại ở quán nhạt như nước lã.😁

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Mời các cụ/mợ thưởng cữ Trà sáng với em.
Học người xưa, em lấy hương nhài bằng cách úp chén lên bông hoa nhài từ tối qua.
Là người Hải Dương nên em thường dùng bánh đậu xanh khi uống trà

Em thì thường xuyên có gói kẹo lạc hoặc 1 số loại hạt như : nho khô, lạc, hạt cười, hạt hướng dương, óc chó.. chứ ít khi nhẩm với bánh đậu xanh dù em cũng người HD. Ngược lại vợ em dân QN thì lại chuyên nhẩm cùng bánh đậu xanh, kẹo dừa. Nhẩm trà cùng các loại bánh ngọt em cảm nhận nó mất vị đậm ngọt thanh của trà.
Em

Leanh65

Xe container
Hay quá cụ ơi mà em hết vodka kính cụ. Các cụ nhà mình trước sống phong lưu thật đấy. Giờ tìm ra được cái không gian tĩnh tại mát mẻ để thưởng trà đã khó rồi ấy.
Cái truyện Nguyễn Tuân em đọc lâu rồi nên có thể em cũng nhớ nhầm chi tiết. Nhưng Nguyễn Tuân chuyên hóng hớt thôi mà viết ra được bao nhiêu cái thú vui tao nhã của thuở xưa đọc mê li nhỉ.

Nhưng đúng là trà muốn ngon thì còn phụ thuộc vào cả nước pha nữa. Em lười toàn pha nước máy, tặc lưỡi dù sao trà của mình cũng chỉ là hạng làng nhàng thôi, ko cần cầu kì quá.. Lúc nào nổi hứng lên và có trà cực ngon thì mới cầu kì hơn là dùng nước lavie.

Thế mà em đọc sơ sơ thì có nhiều loại trà của Tàu trà vụ xuân lại là đắt đỏ nhất ấy ạ.

Cụ pha rồi review đi ạ.

Em cũng mong có một cái ở HN ghê. Đợt trước em đi Đài Bắc, vào TWG ở 101 mà nó full bàn, họ ko nhận khách chờ vì ko biết bao lâu có bàn trống thế là đành ngậm ngùi ra về.
Em toan mua dịp tháng 10- tháng 12 âm lịch chứ chè xuân em không mua. Nhỡ quá thì cũng mua tháng 8; tháng 9 thôi.

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
Em thì uống cafe 1 ngụm cũng say. Người cứ nôn nao :)) uống trà đêm vẫn ngủ bình thường

Loe_hờ lú

Xe điện
Tây nó phân biệt trà dựa trên độ ô xi hóa (lên men)
- Trà xanh - dòng trà diệt men, tức lên men = 0%
- Trà ô long - dòng trà lên men bán phần biên độ từ 20-90%, lên men nhẹ thì là Thanh ô long, còn lên men sâu thì là ô long cháy, uống nước màu đỏ, mùi gần hồng trà rồi
- Trà đen (hồng trà) - dòng trà lên men toàn phần, 100%
- Bạch trà là dòng thu hái về đem sấy hoặc phơi nắng luôn.

Ngoài ra người Tàu còn có cách chế biên thành trà vàng (hoàng trà), và trà phổ nhĩ. Riêng dòng Phổ nhĩ thì nó lại có cách lên men khác với các dòng trên là dòng lên men sau, tức là chế biến sau, thì để bảo quản sẽ lên men tiếp trong quá trình bảo quản. Nên phổ nhĩ để được rất lâu, bánh trà lâu thì càng ngon.

Về văn hóa uống trà thì dân mình thói quen uống trà diệt men, hay là trà xanh, uống có vị chát, đắng, sau đó ngọt hậu. Trà này uống nhiều ko tốt cho sức khỏe và cả thần kinh. Nhưng lại có tác dụng kích thích mạnh, uống vào thì sảng khoái.

Tàu thì nó hay dùng dòng lên men, có thể bán phần hoặc toàn phần như Đại hồng bào, Vũ di thủy tiên, Vũ di nhục quế, Vũ di thiết la hán hoặc hồng trà dòng Chính sơn tiểu chủng, Kim Tuấn mi, Điền hồng. Dòng trà lên men uống đỡ chát hoặc không chát, vị ngọt như đường, mùi thì cực kì đa dạng. Chủ yếu là mùi hoa quả lên men, mùi gỗ, mùi thơm hoa quả...
Mời các cụ chén Kim Tuấn Mi, loại đỉnh cao nhất của hồng trà, bên cạnh Chính sơn tiểu chủng
Loại này chế biến từ dòng ngon nhất của Chính sơn, lấy búp nên khi chế biên như sợi tóc (tuấn mi) màu trà bao lớp vàng ánh kim (kim)
Điều đặc biệt là loại này lịch sử k lâu đời, mới ra đời từ 2005, do nghệ nhân chế biến dòng Chính sơn tiểu chủng chế tác ra.
Tập lão quan nhân rất thích dòng này. Nên tuy mới ra đời nhưng vụt sáng trở thành dòng trà trâm anh thế phiệt.
P.S e pha trà bằng cái ấm bé như bánh mochi. Chỉ rót ra vừa 1 chén. Tối pha trà lên men cho dễ ngủ. Uống 1 mình nên cũng chỉ pha 3 lần nước là đổ bã và rửa ấm. Mặc dù trà này có thể pha nc thứ 5-6 vẫn ổn

Loe_hờ lú

Xe điện
Độc đoạn "Về văn hóa uống trà thì dân mình thói quen uống trà diệt men, hay là trà xanh, uống có vị chát, đắng, sau đó ngọt hậu. Trà này uống nhiều ko tốt cho sức khỏe và cả thần kinh. Nhưng lại có tác dụng kích thích mạnh, uống vào thì sảng khoái." em lại thấy lo lo. Vậy về góc độ tốt cho sức khỏe thì uống loại nào tốt nhất vậy cụ?
Thực ra e nói chưa hết nghĩa. Trà diệt men, trà xanh cũng rất tốt cho sức khoẻ, vì nó nhiều chất chống oxy hoá.
Nhưng vơid phong cách uống đặc cắm tăm, uống cả ngày, chỉ mỗi trà xanh thì đương nhiên nó k tốt. Ví dụ ăn đồ nhiều đạm xong uống trà xanh luôn - như thói quen sau bữa ăn phải uống trà của người mình thì k tốt đâu ạ.
còn sang Tàu họ uống trà trong bữa ăn luôn, uống cốc to như cái cốc uống bia của mình. Và là trà lên men hoặc phổ nhĩ chín

Ba Ngơ

Xích lô
Em cũng còn ít chè xuân
Đợt sau tết em lên Thái Nguyên, có người quen cho 2 lạng, loại này ko được nước như chè móc câu, nhưng ngon
2 lạng của lão em uống chưa được 1 tuần, sáng dậy là phải làm một ấm mới sảng khoái :)

Tài tài là
Thớt bàn về trà xôm thế này mà không thấy lão Ba Ngơ vào góp
Mợ Bang lang hú lão ý hộ em 1 hú, lão ý sáng tạo ra cách làm trà lạnh hôm ở Thái Lan. Em được hớp mà tỉnh cả người
Dân hay lang thang trên đường như bọn em thì phải pha kiểu đấy chống móm, để cả ngày không bị thiu ;)
Còn bạn DT kia thì đọc là chả biết uống chè rồi ;))

2 lạng của lão em uống chưa được 1 tuần, sáng dậy là phải làm một ấm mới sảng khoái :)
Trà xuân pha tiếp khách lách cách lắm, có hôm khách tới ngồi lâu, em phải pha tới 4 lần.
Độc ẩm 2 ấm thì thừa, 1 ấm thì thiếu nên lâu lâu em mới dùng,hàng ngày đành dùng loại bình thường vậy

Xetho_2sot

Xe tải
E thấy chè Thái nguyên vẫn là số 1.

Asura

Xe tăng
Thực ra e nói chưa hết nghĩa. Trà diệt men, trà xanh cũng rất tốt cho sức khoẻ, vì nó nhiều chất chống oxy hoá.
Nhưng vơid phong cách uống đặc cắm tăm, uống cả ngày, chỉ mỗi trà xanh thì đương nhiên nó k tốt. Ví dụ ăn đồ nhiều đạm xong uống trà xanh luôn - như thói quen sau bữa ăn phải uống trà của người mình thì k tốt đâu ạ.
còn sang Tàu họ uống trà trong bữa ăn luôn, uống cốc to như cái cốc uống bia của mình. Và là trà lên men hoặc phổ nhĩ chín
Hồng trà loại ngon, pha xong rưới lên cơm cháy ... ăn ngon bá cháy. (dĩ nhiên cũng là cách của Tàu)

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Thời nay số lượng phụ nữ nghiện cafe như Mều đông thật

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Em thì thường xuyên có gói kẹo lạc hoặc 1 số loại hạt như : nho khô, lạc, hạt cười, hạt hướng dương, óc chó.. chứ ít khi nhẩm với bánh đậu xanh dù em cũng người HD. Ngược lại vợ em dân QN thì lại chuyên nhẩm cùng bánh đậu xanh, kẹo dừa. Nhẩm trà cùng các loại bánh ngọt em cảm nhận nó mất vị đậm ngọt thanh của trà.
Em
Em tuỳ hứng, đa phần là trà suông.
Nhưng hứng lên thì Bánh đậu xanh, kẹo lạc hay mùa Trung thu thì bánh nướng cũng xơi cùng trà

Mùa lạnh, làm chút mứt gừng nhấm nháp với trà cũng thú vị lắm :)

Trà E.jpg