[Funland] Tất tần tật về thu phí không dừng - VETC - Epass

my.eb

Xe điện
Cả năm em mới đi vào cao tốc HN-HP 1-2 lần thì em dán thẻ đấy làm gì nhỉ các cụ? Số tiền tối thiểu của một cái thẻ là bao nhiêu ạ?

cusao

Xe lăn
Cả năm em mới đi vào cao tốc HN-HP 1-2 lần thì em dán thẻ đấy làm gì nhỉ các cụ? Số tiền tối thiểu của một cái thẻ là bao nhiêu ạ?
em dán thẻ đc 3 năm rồi, chưa đi HN-HP lần nào. Số dư vẫn còn 400k. Nếu ai đó nhân số tiền này với số thẻ thì lại GATO với ETC về khoản lãi ngân hàng. Nhưng em thì chả nghĩ thế. Cứ có sẵn khi cần là tiện cho mình đã
Số tiền đầu tiên cần nạp là 50k. Sau đó mỗi lần định đi đâu bác dự kiến nạp thêm số tương đương là đc. cũng chẳng cần cho li quá làm gì phí công

my.eb

Xe điện
em dán thẻ đc 3 năm rồi, chưa đi HN-HP lần nào. Số dư vẫn còn 400k. Nếu ai đó nhân số tiền này với số thẻ thì lại GATO với ETC về khoản lãi ngân hàng. Nhưng em thì chả nghĩ thế. Cứ có sẵn khi cần là tiện cho mình đã
Số tiền đầu tiên cần nạp là 50k. Sau đó mỗi lần định đi đâu bác dự kiến nạp thêm số tương đương là đc. cũng chẳng cần cho li quá làm gì phí công
À ra thế, nạp vài trăm thì ok, bỏ đó cũng được nhưng tối thiểu mà nạp triệu, vài triệu thì em ko thích,

Cảm ơn cụ khai sáng.

nguyentoan.uct

Xe điện
Em thấy nhiều cụ nói như này, nhưng chưa được khai sáng??? Cụ có thể chia sẻ chút hiểu biết ..

Với em thì cho rằng, việc thu bằng máy và bằng cơm thì tiền chuyển tới VETC hoặc EPASS và cuối cùng chuyển tới Chủ đầu tư BOT. Việc Cđt có xào nấu, hoàn toàn có thể thay đổi được tuy rằng có khó hơn việc thu tiền mặt.
Cứ bằng con số qua máy rồi thì ít thằng dám lắm cụ, thế mới có chuyện bọn nó nhảy dựng lên khi yêu cầu thu phí ko dừng này. Có thể trước nó thông đồng mấy bên được, chứ giờ cho kẹo chắc cũng ko dám đâu

Krampus

Xe tải
Như vậy có chút "thiệt thòi" khi dán thẻ là...
Khi xả trạm...... mình vẫn bị trừ tiền :((:((:((

acjs

Xe tăng
Em ít khi tự lái ra khỏi Hà Nội mà phải qua trạm, nhưng chắc cũng phải đi dán để tăng động lực vivu.

Xe bọ xít

Xe container
Tại sao ko link thẻ với TK Ngân hàng, trừ ông nào ko có TK NH mới phải dùng TK của Etc, vấn đề là có mấy dịch vụ mà mỗi ông một ví thì tiền của người dân bị chia nhỏ quá và rất lãng phí. Cái cần là làm cho nó tốt nó ngon và tiện thì chẳng bảo chẳng dọa phạt người dân cũng tự tìm để dùng tiện cho chính mình. Còn tại sao hô hào mãi mà tỉ lệ dùng thấp thế. Chắc ai cũng biết !!!!!!!!!
vậy nên thay bằng hô hào vb + dọa phạt. NN hay giải quyết cái bản chất vấn đề đang tồn tại là vì sao triển khai chậm, và bất tiện cho người dân và tại sao tiện mà dân lại ko dùng ?????!

nhtho

Xe buýt
Tại sao ko link thẻ với TK Ngân hàng, trừ ông nào ko có TK NH mới phải dùng TK của Etc, vấn đề là có mấy dịch vụ mà mỗi ông một ví thì tiền của người dân bị chia nhỏ quá và rất lãng phí. Cái cần là làm cho nó tốt nó ngon và tiện thì chẳng bảo chẳng dọa phạt người dân cũng tự tìm để dùng tiện cho chính mình. Còn tại sao hô hào mãi mà tỉ lệ dùng thấp thế. Chắc ai cũng biết !!!!!!!!!
vậy nên thay bằng hô hào vb + dọa phạt. NN hay giải quyết cái bản chất vấn đề đang tồn tại là vì sao triển khai chậm, và bất tiện cho người dân và tại sao tiện mà dân lại ko dùng ?????!
Cháu cũng thắc mắc câu chuyện link thẻ etc với TK ngân hàng rồi, nhưng quả thật ở mình nhiều ngân hàng quá, không phải NH nào cũng thông suốt để nhanh chóng trừ tiền trên TK cho barrie mở kịp cho các cụ.
Theo cháu xe nào không dán thẻ etc thì cho quay đầu đi về đầu tuyến chọn đường khác. Chỉ 1 lần thôi, lần sau chủ xe sẽ tự biết dán etc ngay

Duc Sang

Xe container
Về chủ trương, em ủng hộ thu phí không dừng!

Về chế tài, em thấy các cơ quan quản lý đang lạm quyền, đòi xử phạt các xe không dán thẻ thu phí tự động đi vào đường cao tốc là hành vi vi hiến!

Quan hệ thu phí - nộp phí giữa chủ đầu tư cáo tốc và chủ xe đi vào đường cao tốc là quan hệ dân sự. Nếu chủ đầu tư có quyền không cho phép các xe không dán thẻ TPTĐ là quyền của chủ đầu tư, nhưng như vậy thì họ phải có biện pháp thông báo và ngăn chặn chủ xe không dán thẻ TPTĐ đi vào đường cao tốc. Khi đã được thông báo và ngăn chặn mà chủ xe nào vẫn cố tình vượt rào chắn chạy vào cao tốc thì chủ đầu tư có quyền khởi kiện chủ xe và yêu cầu xử lý theo quy định của PL.

CSGT mà tham gia xử phạt vi phạm này thì có dấu hiệu lạm quyền, không đúng CNNV của lực lượng CSGT.
Thì định thực hiện như cụ nói mà?
Trích:
“Theo đó, với phương tiện chưa dán thẻ ETC đi vào đầu tuyến, đơn vị quản lý sẽ từ chối phục vụ, hướng dẫn xe ra khỏi cao tốc bằng lối ra dành cho xe quá khổ. Đây là đường gom đi ra cao tốc”
“Nếu chủ xe không đồng ý dán thẻ ETC thì sẽ đi ra khỏi cao tốc. Trường hợp vẫn chạy trên cao tốc, ngoài phải trả tiền mặt tại đầu ra, cảnh sát giao thông sẽ xử phạt nguội do xe không đủ điều kiện song cố tình lưu thông.”

toimuondie

Xe container
Em tin là cụ đã nhiều lần chuyển khoản ngân hàng, cả nội bộ lẫn chuyển nhanh liên ngân hàng.
Có bao giờ khi cụ chuyển nó báo lỗi chưa ạ? Hoặc không báo lỗi nhưng vài 3 phút tiền mới đến đích không? Thậm chí nhiều lúc vào ngân hàng của mình mà không vào được, cứ quay quay...
Nếu đã từng 1 lần như vậy thôi, cụ sẽ hiểu tại sao họ chưa liên kết tài khoản ETC với ngân hàng.
Còn mấy câu hỏi cuối của cụ em trả lời luôn, em thấy ETC quá tiện, còn tại sao tiện mà dân không dùng vì dân ngu nhưng luôn tỏ ra khôn hơn người khác.
Ngay thớt này còn có người tầm này vẫn hỏi dán 1 cái thẻ hết bao nhiêu tiền?

ubisapro

Xe trâu
Đi vào chủ đề chính: trước mắt ko phạt, hướng dẫn và “mời” dán thẻ. Cơ sở triển khai e thấy giống BRT ngày trước :D

ar3a

Xe điện
Các cụ cho hỏi em bán xe và muốn huỷ tk vetc thì làm như thế nào?

Xe bọ xít

Xe container
Em tin là cụ đã nhiều lần chuyển khoản ngân hàng, cả nội bộ lẫn chuyển nhanh liên ngân hàng.
Có bao giờ khi cụ chuyển nó báo lỗi chưa ạ? Hoặc không báo lỗi nhưng vài 3 phút tiền mới đến đích không? Thậm chí nhiều lúc vào ngân hàng của mình mà không vào được, cứ quay quay...
Nếu đã từng 1 lần như vậy thôi, cụ sẽ hiểu tại sao họ chưa liên kết tài khoản ETC với ngân hàng.
Còn mấy câu hỏi cuối của cụ em trả lời luôn, em thấy ETC quá tiện, còn tại sao tiện mà dân không dùng vì dân ngu nhưng luôn tỏ ra khôn hơn người khác.
Ngay thớt này còn có người tầm này vẫn hỏi dán 1 cái thẻ hết bao nhiêu tiền?
Cụ nói chưa hẳn đúng, OK với xe cá nhân có lẽ đi ít vì vậy chưa dán vì nó chưa thực sự cần hay bất tiện thì đó là cá nhân. Khi tham gia qua trạm BOT E thấy rất nhiều xe tải, khách, du lịch…. Tóm lại là xe thường xuyên tham gia qua BOT hàng ngày. Vậy tại sao tiện thế họ lại ko dán để đi cho nhanh, tiền mất vẫn thế. Vì sao?
chứ ko nc xe cá nhân, có xe năm đi đc vài lần qua BoT nên họ chưa cấp bách hay thấy tiện hơn nên chưa dán.ok

Euro2CityStar

Xe lăn
Em nghe thông tin bên Mỹ vi phạm thu phí không dừng thì ra toà phạt cũng nặng lắm. Vi phạm GT khác thì cũng ra toà. Vậy pháp lý của họ ra sao có cụ nào biết thông tin lại xem?
Canada chạy vao Toll road nó chụp biển số rồi tính phí .

tất nhiên các vi phạm luật giao thông đều do toà án (tư pháp) phán quyết tại địa phương vi phạm , chứ không có chuyện các ông kêu ca tôi ở lao cai mà phải vào sì gòn nộp phạt thì mất tài chính nhiều quá , cho nộp từ xa

Huthasa

Xe container
Đường 5 cũ mời cụ đi.

Euro2CityStar

Xe lăn
Cụ nói chưa hẳn đúng, OK với xe cá nhân có lẽ đi ít vì vậy chưa dán vì nó chưa thực sự cần hay bất tiện thì đó là cá nhân. Khi tham gia qua trạm BOT E thấy rất nhiều xe tải, khách, du lịch…. Tóm lại là xe thường xuyên tham gia qua BOT hàng ngày. Vậy tại sao tiện thế họ lại ko dán để đi cho nhanh, tiền mất vẫn thế. Vì sao?
chứ ko nc xe cá nhân, có xe năm đi đc vài lần qua BoT nên họ chưa cấp bách hay thấy tiện hơn nên chưa dán.ok
còn có bọn chuyên đi mua cuống vé các trạm thu phí của lái xe xe tải đấy .

Euro2CityStar

Xe lăn
vậy thì thông luôn cái tài khoản trả trước cua bọn doanh nghiệp thông tin di động ấy
nó tồn tại gần 1/4 thế kỷ rồi đấy

lamhoangvan87

Xe container
E thấy cứ để 1 làn hỗn hợp, còn lại lài etc.
Dân xếp hàng chán thì dán hết.
Ông nào đi vào làn etc thì phạt.
Tự nhiên sẽ tăng nhanh tỷ lệ dán.
Nhiều người cả tháng mới qua trạm 1 2 lần, để họ trả vé giấy cũng có sao.
E đồ rằng có chút bệnh thành tích nên muốn ốp cho nhanh.
Etc thì rất tiện, nhưng các anh dọa đè ra phạt thì e lại thấy ko thoải mái.