[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

patuana76

Xe container
Cụ nên tìm hiểu kỹ hơn.
Ông Mẽo quy định mức vi phạm là 0,08%, tuy nhiên tài xế dưới 21 tuổi có mức vi phạm thấp hơn nhiều: 0,01% ~ 0,03%, có nhiều bang cấm tuyệt đối. Chính là mức 0% của cụ đấy.

View attachment 8238302

Và đây là ông Canada nhé. Tài xế dưới 21 và tài xế mới chỉ có bằng G1, G2 dù cả trăm tuổi thì vẫn phải Zero Alcohol

View attachment 8238308
Ở Mỹ, họ cấm bán rượu cho người dưới 21 tuổi. Dưới 21 tuổi uống rượu là phạm pháp, bất kể có biết lái xe hay không. Bác đi mua rượu trong siêu thị, nv thu ngân bao giờ cũng check ID để xác định độ tuổi thì họ mới bán rượu nhé.

Website
www.facebook.com
Ở Mỹ, họ cấm bán rượu cho người dưới 21 tuổi. Dưới 21 tuổi uống rượu là phạm pháp, bất kể có biết lái xe hay không. Bác đi mua rượu trong siêu thị, nv thu ngân bao giờ cũng check ID để xác định độ tuổi thì họ mới bán rượu nhé.
Bác lại lái sang vấn đề này là có ý gì?
Việt Nam cũng cấm bán rượu bia cho người dưới 18 tuổi đấy. Nó liên quan đến vấn đề 0% là "SAI KHOA HỌC" à?
- Làm sao để biết người dưới 21 tuổi có uống rượu hay không?
- Đo thôi
- Và người dưới 21 thì không có nồng độ cồn sinh học hay sao mà áp mức 0?

Chỉnh sửa cuối:

patuana76

Xe container
Bác lại lái sang vấn đề này là có ý gì?
Việt Nam cũng cấm bán rượu bia cho người dưới 18 tuổi đấy. Nó liên quan đến vấn đề 0% là "SAI KHOA HỌC" à?
- Làm sao để biết người dưới 21 tuổi có uống rượu hay không?
- Đo thôi
- Và người dưới 21 thì không có nồng độ cồn sinh học hay sao mà áp mức 0?
Tôi không lái, bác đang hiểu sai vấn đề (hoặc chụp mũ là tôi "lái").
Tôi chỉ cho bác thấy Luật GT họ cấm theo độ tuổi khác nhau thì khác nhau bởi lý do là có thêm Luật khác chi phối.

Website
www.facebook.com
Bác cứ lòng vòng.
Thủ pháp tranh luận kiểu tránh né như thế này rất không hay.
Luật nào chi phối thì cũng đều có liên quan đến mức 0 cả thôi.
Cấm uống rượu tại sao không để mức khác 0%, cơ thể có cồn sinh học cơ mà?

vkthang

Xe container
Xem clip của HTV em đồng ý là với mức 0 dễ từ chối uống rượu bia.
Ở thành phố ko sao chứ cụ nào có quê, phải về quê ăn cưới hay ăn giỗ nếu cho uống 1 chén có khi vừa uống vs chú rể xong thì ông bác trưởng họ lại dơ cái ly ra bảo “thằng cháu lâu ko về quê, cụng vs tao 1 ly”
Lúc đấy bảo cháu hết quota rồi, vừa uống vs chú rể 1 ly nên giờ ko uống vs bác đc, kiểu gì cũng bị cà khịa, ko bản lĩnh là chết.
Tóm lại là giờ phe nào cũng có lý của mình =))
Đội ủng hộ cũng lắm mà đội phản đối cũng nhiều.
Nhưng thời điểm này sắp cuối năm, theo thông lệ mọi năm cứ gần Tết là có 1 cơ số người chết oan, năm nào cũng thế cứ gần Tết lại có xe điên ủi đám đông.
Chỉ cần 1 vụ thôi là báo chí vs dư luận lại nhao lên, kiểu gì phe 0 tuyệt đối vẫn thắng :))
Kèo này khó lật lắm :D
Vậy ra bản lĩnh kém nên muốn người khác lo hộ mình phải có luật để kiếm cớ né bia rượu à cụ? Mạnh dạn từ chối luôn đi xem nào. Em mới về quê ăn cưới cuối tuần vừa rồi ai mời e cũng từ chối vì em không thích, tối đến mấy anh em ngồi lại vật nhau nhậu như bình thường. Mình lại để người khác dồn ép mình à? Họ có cho mình tiền nuôi gia đình mình không mà ép?

Kém bản lĩnh kiếm cớ thôi cụ ơi. Vì mấy câu nói mà bú đẫy vào thì bị phạt kêu gì? Có nói với tụi ép nó lại bảo tao có kề dao vào cổ mày bắt uống đâu =))

Cụ xem luật hiện nay có hiệu lực mấy năm rồi mà có năm nào không có tai nạn chết người vì bia rượu không nhé? ;)

vkthang

Xe container
Tình hình tai nạn do bia rượu lái vẫn tăng, dù em thích uống bia nhưng giờ em đổi suy nghĩ, ủng hộ quy định cấm tiệt vụ uống rồi lái xe, lý do giải thích uống rồi lái thì ngồi nói cả ngày không hết nhưng hậu quả là thật, trừ các cụ bán bia rượu nhà hàng không thích. Nên cấm tiệt, có mùi hồng xiêm lái xe là nên xử phạt thật nặng hoặc cấm lái 1 năm cho sợ. Phải rắn thì mới nghiêm.
Hiện mức nhẹ là thu bằng 11 tháng với ô tô, nặng là 23 tháng đấy cụ, thêm phạt tiền nữa cũng gọi là tạm đủ răn đe. Nhưng em uống xong hôm sau hết mùi "hồng xiêm" rồi lái xe ra đường bị vẫy vào chốt thổi vẫn lên và bị phạt thì sao cụ? Cấm uống lái xe sau khi sử dụng bia rượu, vậy sau bao lâu thì hết cấm nhỉ?

minhhoang05

Xe hơi
Hiện mức nhẹ là thu bằng 11 tháng với ô tô, nặng là 23 tháng đấy cụ, thêm phạt tiền nữa cũng gọi là tạm đủ răn đe. Nhưng em uống xong hôm sau hết mùi "hồng xiêm" rồi lái xe ra đường bị vẫy vào chốt thổi vẫn lên và bị phạt thì sao cụ? Cấm uống lái xe sau khi sử dụng bia rượu, vậy sau bao lâu thì hết cấm nhỉ?
Em nghĩ cơ quan chức năng họ đo độ cồn trong máu, ở ngưỡng bao nhiêu thì cấm chứ cơ thể người khác nhau thời gian lọc và hết cồn khác nhau tuỳ người. Sau bao lâu thì khó mà có con số chuẩn, căn cứ vào nồng độ tối thiểu mà xử thôi.

Trước em cũng không ủng hộ vụ cấm rát quá nhưng nhìn nhiều người có tí men đi bốc lại gây tai nạn em sợ nên giờ quay sang ủng hộ, mà tốt nhất mình cũng nên hạn chế uống dần (mặc dù khó vì vẫn thèm :D :D :D nhưng uống thì đi xe ôm/taxi)

patuana76

Xe container
Bác cứ lòng vòng.
Thủ pháp tranh luận kiểu tránh né như thế này rất không hay.
Luật nào chi phối thì cũng đều có liên quan đến mức 0 cả thôi.
Cấm uống rượu tại sao không để mức khác 0%, cơ thể có cồn sinh học cơ mà?
Hay là họ dùng "0 tương đối", bác nhỉ?
Hay là chúng ta định nghĩa lại "0" ở đây là "0 tương đối" = 10,9 chẳng hạn?

View attachment 8224501
Một khi đã thừa nhận "trị số bình thường của người không sử dụng rượu bia" bằng văn bản chính thức của nhà nước thế này:

Tại sao không sửa khoản 1, Điều 8, Dự thảo Luật TTAT GTĐB thành
"1. Điều khiển phương tiện tham gia giao thông mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá trị số bình thường theo quy định của Bộ Y Tế":

Tôi đề nghị sửa Luật như vậy thì có vấn đề gì không bác?

Website
www.facebook.com
Hay là họ dùng "0 tương đối", bác nhỉ?

Một khi đã thừa nhận "trị số bình thường của người không sử dụng rượu bia" bằng văn bản chính thức của nhà nước thế này:
View attachment 8238563

Tại sao không sửa khoản 1, Điều 8, Dự thảo Luật TTAT GTĐB thành
"1. Điều khiển phương tiện tham gia giao thông mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá trị số bình thường theo quy định của Bộ Y Tế":
View attachment 8238565

Tôi đề nghị sửa Luật như vậy thì có vấn đề gì không bác?
Không, chả vấn đề gì. Được xem xét thực hiện hay không mới nói he he
Vì quan điểm cá nhân thì ai cũng có.
Và việc phán 1 điều gì đấy "Sai khoa học" trên quan điểm cá nhân của em cũng chỉ là cảm tính. :D

poiuy

Xe ba gác
Sao bác biết cái "mức cồn 0.25 là người ta đã công thêm rồi"???

Và, tại sao họ không trừ đi, ví dụ 0.25 - 0.03 = 0.22 chẳng hạn, theo bác?
Như thế, mức phạt của lái xe có thể sẽ nhẹ hơn - nhẹ hơn rất rất nhiều.

"Đã bao gồm suy đoán vô tội gì đấy của cụ khi cụ chẳng may 0,21 gì đấy mà đo ra 0,24 rồi.": Bác không bao giờ biết bác thực sự ở mức 0.21 hay không. Vì cái máy nó bẩu chính xác như vậy.
Nó bẩu chính xác là: Chỉ số ta có là mức 0.24 +/- 0.03, ví dụ thế.

Và, tương tự với phần Tốc độ cũng vậy. Cái gì cũng quy ra tiền mặt hết, bác ạ.
Vậy cứ 0.24+/- 0.03 là ăn phạt thôi. Bất kỳ con số nào quy định ra cũng sẽ thuộc về trường hợp này cả và cụ đều có thể lý luận như vậy.
Người ta lấy 1 con số đại diện gần đúng nhất là được. Chẳng hạn tính toán tốc độ an toàn của đoạn đường này là 83km/h thì người ta cũng ghi 80 chứ có ghi chính xác 83 đâu?

patuana76

Xe container
Không, chả vấn đề gì. Được xem xét thực hiện hay không mới nói he he
Vì quan điểm cá nhân thì ai cũng có.
Và việc phán 1 điều gì đấy "Sai khoa học" trên quan điểm cá nhân của em cũng chỉ là cảm tính. :D
Tôi thì thấy chả có gì cảm tính khi có căn cứ y khoa rõ ràng như vậy cả. Làm Luật sao cho đảm bảo nguyên tắc khoa học:

vkthang

Xe container
Em nghĩ cơ quan chức năng họ đo độ cồn trong máu, ở ngưỡng bao nhiêu thì cấm chứ cơ thể người khác nhau thời gian lọc và hết cồn khác nhau tuỳ người. Sau bao lâu thì khó mà có con số chuẩn, căn cứ vào nồng độ tối thiểu mà xử thôi.

Trước em cũng không ủng hộ vụ cấm rát quá nhưng nhìn nhiều người có tí men đi bốc lại gây tai nạn em sợ nên giờ quay sang ủng hộ, mà tốt nhất mình cũng nên hạn chế uống dần (mặc dù khó vì vẫn thèm :D :D :D nhưng uống thì đi xe ôm/taxi)
Vâng vậy cấm rồi nhưng vẫn có đoạn bôi đen cụ nói đấy có khác gì đâu cụ? Trước cụ lại không sợ à? :P

Em hỏi thật cụ tham gia bình luận với ý gì? Vì em đọc thấy cụ còm hơi buồn cười :)) :
"Em nghĩ cơ quan chức năng họ đo độ cồn trong máu, ở ngưỡng bao nhiêu thì cấm chứ cơ thể người khác nhau thời gian lọc và hết cồn khác nhau tuỳ người. Sau bao lâu thì khó mà có con số chuẩn, căn cứ vào nồng độ tối thiểu mà xử thôi."

chattiensinh

Xe tải
Tôi thấy chẳng có gì phải phàn nàn về việc nồng độ tuyệt đối bằng 0. Bản thân tôi đã tự trải nghiệm, bữa trưa tiếp khách có uống 1 lon bia (330ml), đến 7h tối gặp chốt cồn ở Cổ Linh thổi vẫn không sao, vì theo lý thuyết 1 lon bia 330ml với người bình thường 65kg thì khoảng 4 tiếng đã tiêu thụ hết cồn rồi nên tôi hoàn toàn tự tin. Hay hôm trước ăn lẩu buổi trưa ở nhà có uống 1 chén rượu wisky, đến 8h tối cũng gặp chốt thổi cồn ở Ecopark và không sao.
Ở đây là ý thức trách nhiệm mỗi người khi uống, đã xác định có việc đi thì không uống hoặc uống ít thôi rồi nghỉ ngơi.
Đằng này nhậu tối hôm trước đến trưa hôm sau mà vẫn còn cồn thì chứng tỏ bợm nhậu rồi đừng có phàn nàn gì nữa, thành phần này càng phải phạt nặng.
Trước khi đổ chén rượu cốc bia vào miệng hãy nghĩ đến hậu quả để kiểm soát.

patuana76

Xe container
Tôi thấy chẳng có gì phải phàn nàn về việc nồng độ tuyệt đối bằng 0. Bản thân tôi đã tự trải nghiệm, bữa trưa tiếp khách có uống 1 lon bia (330ml), đến 7h tối gặp chốt cồn ở Cổ Linh thổi vẫn không sao, vì theo lý thuyết 1 lon bia 330ml với người bình thường 65kg thì khoảng 4 tiếng đã tiêu thụ hết cồn rồi nên tôi hoàn toàn tự tin. Hay hôm trước ăn lẩu buổi trưa ở nhà có uống 1 chén rượu wisky, đến 8h tối cũng gặp chốt thổi cồn ở Ecopark và không sao.
Ở đây là ý thức trách nhiệm mỗi người khi uống, đã xác định có việc đi thì không uống hoặc uống ít thôi rồi nghỉ ngơi.
Đằng này nhậu tối hôm trước đến trưa hôm sau mà vẫn còn cồn thì chứng tỏ bợm nhậu rồi đừng có phàn nàn gì nữa, thành phần này càng phải phạt nặng.
Tôi khác anh. Chả bao giờ uống kiểu đó (trưa uống, chiều lái). Thường thì tôi có người lái để uống. Cũng được gần 20 năm như vậy rồi, kể cả khi Luật 2008 (quy định "0 tuyệt đối") còn chưa có hiệu lực.
Nhưng tôi vẫn phản đối cái "0 tuyệt đối" trong Luật vì thiếu căn cứ y khoa khi đưa vào.

vkthang

Xe container
Cụ cho căn cứ nào là sau 12-18h còn cồn trong cơ thể là lái xe không chuẩn khả năng cao là gây tai nạn GT đi cụ? Cơ bản là bao lâu thì hết cồn 100% để lái xe?

Việc đánh đồng người sử dụng bia rượu rồi lái xe ngay với người đã nghỉ ngơi và lái xe là không đúng về nhận thức và tư cách đạo đức cụ ạ.

Em ví dụ thế này: Cụ nhậu tối hôm trước rồi nghỉ ngơi, chiều tối hôm sau cụ tỉnh táo đi dạo phố bằng xe đạp, thậm chí đi bộ, bị một người khác đi xe đâm phải. Vào viện xét nghiệm máu cụ có cồn ở ngưỡng rất thấp và cụ bị từ chối bảo hiểm, có nguy cơ phải đền cho người đâm cụ vì họ không có cồn thì cụ nghĩ sao?

minhhoang05

Xe hơi
Vâng vậy cấm rồi nhưng vẫn có đoạn bôi đen cụ nói đấy có khác gì đâu cụ? Trước cụ lại không sợ à? :P

Em hỏi thật cụ tham gia bình luận với ý gì? Vì em đọc thấy cụ còm hơi buồn cười :)) :
"Em nghĩ cơ quan chức năng họ đo độ cồn trong máu, ở ngưỡng bao nhiêu thì cấm chứ cơ thể người khác nhau thời gian lọc và hết cồn khác nhau tuỳ người. Sau bao lâu thì khó mà có con số chuẩn, căn cứ vào nồng độ tối thiểu mà xử thôi."
Ý em là giờ em ủng hộ còn cồn trong người là không lái xe, uống thì đi xe ôm hay taxi. Trước em nghĩ uống vài ngụm vẫn lái được nhưng tốt nhất là không nên uống, nồng độ tối thiểu nên = 0

vkthang

Xe container
Ý em là giờ em ủng hộ còn cồn trong người là không lái xe, uống thì đi xe ôm hay taxi. Trước em nghĩ uống vài ngụm vẫn lái được nhưng tốt nhất là không nên uống, nồng độ tối thiểu nên = 0
Có ai cổ vũ uống xong lái xe ngay trong thớt này đâu cụ? Các cụ toàn chém theo hướng ép nhau uống với uống xong lái xe nguy hiểm.

Cái ngưỡng 0 tuyệt đối đấy nó làm người nhậu hôm trước 2 ngày sau vẫn phải đi taxi đấy cụ ạ, biết khi nào cồn mới về 0 tuyệt đối? Nghe trên báo nói tính thời gian như báo mạng, ra đường gặp chốt thổi vẫn lên 0.03% thì gọi báo mạng đến giải quyết à?

Opel Astra

Xe điện
Vậy cứ 0.24+/- 0.03 là ăn phạt thôi. Bất kỳ con số nào quy định ra cũng sẽ thuộc về trường hợp này cả và cụ đều có thể lý luận như vậy.
Người ta lấy 1 con số đại diện gần đúng nhất là được. Chẳng hạn tính toán tốc độ an toàn của đoạn đường này là 83km/h thì người ta cũng ghi 80 chứ có ghi chính xác 83 đâu?
Tốt rồi, ta tạm tính:

Giả sử máy báo 0.26mg +/- 0.03mg - như một ví dụ thôi.

Bác sẽ chỉ đạo phạt i) 17 triệu với mức 0.26 hay 0.26 + 0.03 = 0.29mg???
Hay, bác phạt: ii) 7 triệu với mức 0.26 - 0.03mg = 0.23 mg???
Hay, iii) "Người ta lấy 1 con số đại diện gần đúng nhất là được"?

Chênh lệch có độc 10 triệu thôi bác, từ 7 củ lên 17 củ, tăng có 143% chứ mấy; kèm thêm khoảng chênh lệch 6 tháng treo bằng, tăng thêm có khoảng 50%.

poiuy

Xe ba gác
Tốt rồi, ta tạm tính:
View attachment 8238673

Giả sử máy báo 0.26mg +/- 0.03mg - như một ví dụ thôi.

Bác sẽ chỉ đạo phạt i) 17 triệu với mức 0.26 hay 0.26 + 0.03 = 0.29mg???
Hay, bác phạt: ii) 7 triệu với mức 0.26 - 0.03mg = 0.23 mg???
Hay, iii) "Người ta lấy 1 con số đại diện gần đúng nhất là được"?

Chênh lệch có độc 10 triệu thôi bác, từ 7 củ lên 17 củ, tăng có 143% chứ mấy; kèm thêm khoảng chênh lệch 6 tháng treo bằng, tăng thêm có khoảng 50%.
Máy thì nó báo 0,26 thôi chứ nó có hiện con số cộng trừ đâu. Và công trừ thì đã được dự tính trong luật rồi thì dính số nào chịu phạt số đó. Máy bắn tốc độ báo 65 km là phạt rồi chứ ai còn tính cộng trừ trong đó nữa. Ông nào chẳng may rơi vào mức mấp mé đó thì phải chịu thôi. Ai bảo uống rượu còn lái xe làm gì để bị rơi vào tính huống đó.
Người ta lấy con số đại diện gần đúng nhất là để đưa vào luật, vào luật rồi thì cứ số đó mà phang chứ không còn xét đến cái sự gần đúng nữa.