[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

BMW X10

Xe điện
Vấn đề là cái đứa ép rượu và cái ông thích rượu thì luôn cho rằng tao/nó chưa uống tới ngưỡng.
Không đặt mức không, thì đi chúc Tết nhà nào cũng bảo uống nhà nó 1 chén mà không uống nhà tao, mày khinh người à hoặc/và đến đây uống có 1 chén thì sao vượt ngưỡng được mà không biết nhà nào cũng 1 chén thì bay chả có gì lạ.
Thế thì bác đành bẩu là, "Tau khinh cả nó và mài!!" vậy, bác ạ.

jazzzzz

Xe lăn
Cụ nói đúng ý em.
Ngày nghị định mới ra, em cũng như một số cụ trên này, nghĩ quy định thật "oái oăm", "dở hơi".
Nhưng giờ ngẫm lại, nếu muốn triệt để không uống rượu bia thì đúng là phải thế thật. Khi điều chỉnh lên một chút, rất dễ bị ép/dụ uống 1-2 chén. Mà ông nào cũng ép thì toi rồi. Tết đến chơi nhà ông A, uống 1 chén, tới nhà ông B, C, D thì có uống hay không? Không uống thì bảo mày khinh anh hơn thằng A, uống thì toi. Thế thà cứ cấm tiệt, khỏi uống với bất cứ ông nào là xong. Bố bảo không dám ép.
Điều này rõ nhất là về quê, nhà có đãm chia làm 2 khu luôn, một khu chuyên nước lọc/coca, chỉ cần báo là lái xe auto next…

jazzzzz

Xe lăn
Đọc phát hiểu ra liền, nói mây tầng nào gió tầng đó đúng chuẩn luôn =))
Đây nữa cụ: họ áp zero vì mấy thứ đo có mức độ nguy hiểm cao, một số nước 0 với người mới (dưới 3 năm kinh nghiệm). Điểm khác duy nhất là họ lấy kết quả thử máu là căn cứ: đầu tiên quét trong xe xem có cồn k, nếu có sẽ thổi, lên sẽ thử máu và ra quyết định.

phucphat86

Xe hơi
Thực ra là sẽ không có con số thông kế TNGT liên quan đến cồn chính xác được vì rất nhiều nguyên nhân trong đó theo luật quy định là lái xe được rời khỏi hiện trường 24h từ thời điểm xẩy ra tai nan sau đó mới phải đến trình diện cơ quan pháp luật, nên rất nhiều người đã lẩn tránh cái này còn còn số đánh giá bao nhiêu % tngt do cồn thì chỉ là những người chúng ta kiểm tra được hoặc say đến mức độ không thể đi được nữa rồi. Nên con số 0 tuyệt đối này nó có thể chưa khoa học nhưng hiện tại với tình hình của VIệt Nam thì phải vậy thôi ạ.

phuongmit

Xe cút kít
Thực ra là sẽ không có con số thông kế TNGT liên quan đến cồn chính xác được vì rất nhiều nguyên nhân trong đó theo luật quy định là lái xe được rời khỏi hiện trường 24h từ thời điểm xẩy ra tai nan sau đó mới phải đến trình diện cơ quan pháp luật, nên rất nhiều người đã lẩn tránh cái này còn còn số đánh giá bao nhiêu % tngt do cồn thì chỉ là những người chúng ta kiểm tra được hoặc say đến mức độ không thể đi được nữa rồi. Nên con số 0 tuyệt đối này nó có thể chưa khoa học nhưng hiện tại với tình hình của VIệt Nam thì phải vậy thôi ạ.
nếu án nghiêm trọng thì sẽ dc thử máu và máu thì sau 72h mới hết hay sao đó cụ. Nên uống nhiều đến nỗi 24h chưa hết và test máu cũng ra thì cũng k thoát dc đâu

BMW X10

Xe điện
nếu án nghiêm trọng thì sẽ dc thử máu và máu thì sau 72h mới hết hay sao đó cụ. Nên uống nhiều đến nỗi 24h chưa hết và test máu cũng ra thì cũng k thoát dc đâu
Thực ra thì cái sự có cồn nó không quan trọng bằng việc khổ chủ lái xe như thế nào khi tai nạn, bác ạ.
Trong khi đó, xứ ta, rất chi là nhân văn, không đưa ra được mức độ thế nào được gọi là Say xỉn.
Trên mức đó, mặc định là lái xe không thể điều khiển được xe nữa - dù thực tế là ngược lại, và họ chấp nhận cái Sai số đó.

Ở xứ ta, cứ mặc định có cồn là: Ơ, đồng chí lái xe say cmnr, sai rồi, đền rồi ... và ...
Tương tự việc Đăng kiểm vừa hết hạn, cứ tạm tính là hẳn 1 tháng: Xe đó không an toàn nữa, sai lè rồi, ... và ...

phucphat86

Xe hơi
trong 24h đó người ta có thể khai do mất bình tĩnh nên sử dụng bia rượu mình cũng ko làm gì được cụ ạ. Quan trọng là ngày sau khi tai nạn thì người ta mới ko cãi được.

phuongmit

Xe cút kít
trong 24h đó người ta có thể khai do mất bình tĩnh nên sử dụng bia rượu mình cũng ko làm gì được cụ ạ. Quan trọng là ngày sau khi tai nạn thì người ta mới ko cãi được.
cứ thử thôi cụ, khôn ngoan ra cửa quan mới biết ;))

phucphat86

Xe hơi
cứ thử thôi cụ, khôn ngoan ra cửa quan mới biết ;))
đó là thực tế khó khăn trong công tác đấu tranh với người sử dụng nồng độ cồn gây tai nạn rời khỏi hiện trường. Hiện tại họ gây tai nạn xong để lại phương tiện và rời khỏi hiện trường là hoàn toàn đúng quy định của pháp luật, cơ quan chức năng không thể có mặt ngay lập tức ở đó để đo nồng độ cồn cụ ạ.

giahoi

Xe hơi
Em nói thẳng là luật vớ vẩn và không dựa trên bằng chứng y tế.
Luật này thỏa mãn việc phòng chống tác hại bia rượu chứ không phải vì an toàn giao thông.
Luật này đưa ra thì công an nhàn, dễ phạt, dễ ăn tiền hơn kiểu cũ.
Mà rộng ra thì nhiều qui định khác cũng thếm nhưng đen cái là bản thân nhiều cụ ở đây cũng ủng hộ nên em chả buồn nói vì khác quan điểm.\
VD. 0.05 là say, nếu đo chuẩn thì dưới 0.05 không sao, trên 0.05 phạt thật nặng thì ngày xưa các cụ bảo là uống là say bla bla nên cấm uống, cái khẩu hiệu uống rượu bia không lái xe cũng là khẩu hiệu duy tâm.
VD khác về luật: Thông xe cầu Vĩnh Tuy 2 - VnExpress
Vụ tốc độ 30-40 rất không ổn, vì nếu qui định 60 thì các cụ đi nhanh không bị phạt, khó đi, đường tắc thì mới đi chậm, còn đã qui định thế này thì đi rất ức chế, nhưng xem comments thì nhiều người lấy cái sai này để sửa cái sai khác, (đi ẩu nên muốn tránh tai nạn cần đi chậm) dân trí ấy thì quan trí đấy thôi.

phuongmit

Xe cút kít
đó là thực tế khó khăn trong công tác đấu tranh với người sử dụng nồng độ cồn gây tai nạn rời khỏi hiện trường. Hiện tại họ gây tai nạn xong để lại phương tiện và rời khỏi hiện trường là hoàn toàn đúng quy định của pháp luật, cơ quan chức năng không thể có mặt ngay lập tức ở đó để đo nồng độ cồn cụ ạ.
hôm nào e sẽ hỏi đội xử lý tai nạn xem những vụ nghiêm trọng, nếu có cồn thì sẽ khoanh vùng xử lý ra sao với tình huống cụ nêu

cn39c2001

Xe tăng
Nhìn lại thì cái thống kê của BCA thật là .... Đưa số thống kê của năm 2019_2021_2022 mà bỏ qua năm 2020. Không biết có phải do số liệu thống kê năm 2020 cao hơn hẳn năm 2019 không nữa? :D :D

Rồi số liệu thống kê năm 2021 thấp hơn bất thường so với năm 2022 - loanh quanh chỉ cỡ 50-60%. Trong khi báo Nhân dân đưa một con số cao hơn so với năm 2022.
Chắc cụ nhìn biểu đồ bị nhầm lẫn chỗ nào đó, chứ năm 2020 giảm so với 2019 cả 3 tiêu chí đấy.
Năm 2022 với 2021 tương đương về số vụ, người chết tăng 600, bị thương giảm 200
Nhưng cái kiểu làm thống kê giai đoạn 19-22 mà lại bỏ năm 2020 là ngớ ngẩn rồi, không chấp nhận được

minhlp

Xe tải
gớm lại đổi cho quê, e cũng quê mà chả thấy ai ép bao giờ =)) có khi các ông trước đây thích uống xong gáy quá nên giờ bị mã hồi thôi
Vâng, thế cụ muốn sao ạ.
Em không phải dân uống rượu, không thích uống, và hiện đang ủng hộ vụ 0% ạ.
Các cụ cứ cười lăn cười lộn thoải mái, miễn là đừng có uống rượu rồi lái xe ạ.

Vâng, thế cụ muốn sao ạ.
Em không phải dân uống rượu, không thích uống, và hiện đang ủng hộ vụ 0% ạ.
Các cụ cứ cười lăn cười lộn thoải mái, miễn là đừng có uống rượu rồi lái xe ạ.
đã uống rượu thì ko lái xe là chuẩn, mong phạt nặng nữa, còn cái quy định 0.00% kia quá dở hơi và ko đúng khoa học

toidangsay

Xe hơi
Website
fb.com
Tôi nay chính thức bắt đầu được nghỉ lễ từ 13h chiều.
Anh em,bạn bè,họ hàng cứ gọi là râm ran,tin nhắn nổ liên tục,toàn lâu ngày,ai cũng cắm đầu cắm cổ đi làm,kiếm cơm. Được dăm ngày nghỉ ới nhau gặp gỡ...cơ mà gặp thì kiểu gì cũng dăm ly rượu,đôi ba cốc bia. Đi xe thì phạm luật,đen còn mất nhiều tiền...nhẽ gặp nhau nước trà xuông?
Còn mỗi biện pháp đi taxi,xe ôm. Vậy mà gọi xe không đc,có xe nhận thì....ngày lễ chạy k bấm đồng hồ nhá. Giá gấp rưỡi,và họ nói lễ mà... Chán tập 1.
Đặt grap,sau 20p thì cũng có xe nhận nhưng cước cũng tính gấp rưỡi.
Chán tập 2.
Gọi xe ôm truyền thống quen thì....miệng đầy mùi cồn.
Chán tập 3.
Tôi đang tính sửa con xế độp đi túc tắc vậy. Dù có bị phạt thì cũng nhẹ hơn đi xe gắn động cơ.
Chúc các bác kỳ nghỉ lễ an lành! Ăn,nhậu,đi lại sao cho khỏi rơi tiền.
Thanks all.
sao cụ k đi phương tiện công cộng nhỉ. m đi nhậu toàn dùng bus :D nên là quán nhậu phải tiện trạm bus là được

Văn hoá tập tục bọn Á Đông có lẽ nên thay đổi chăng?
Chứ cái kiểu phải có tý bia rượu chúc tụng, cá nhân em thấy sao sao ý. Cũng may họ hàng, bạn bè, đối tác của em không có ông nào chơi kiểu “chén rượu là đầu câu chuyện”
cái j ko tốt thì nó sẽ tự đào thải thui :D ko phải bọn Á Đông nào nó dở hơi để rượu tồn tại hàng ngàn năm đc