[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

minhlp

Xe tải
đã uống rượu thì ko lái xe là chuẩn, mong phạt nặng nữa, còn cái quy định 0.00% kia quá dở hơi và ko đúng khoa học
Vâng.
3 năm trước em cũng nghĩ y như cụ bây giờ.
Sau đó, thấy mọi người không ai mời lái xe uống nữa, dù chỉ 1 giọt, 1 chén hay "nhấp môi", thì em mới thấy rằng cái 0.00% nó có cái lý của nó.
Có thể nó dở hơi và không đúng khoa học, nhưng lại đem đến nhiều điều tích cực, nhất là vụ mời bia rượu ạ.

P/S: trước cụ và 1 vài cụ khác chê quê em toàn những người ép rượu nhau. Vâng, em không chọn được quê, và cũng không chọn được họ hàng, nên dù thế nào chăng nữa thì em vẫn gắn bó với quê hương và cộng đồng của mình. Có những điều mà dân quê em còn chưa tiến bộ (ép rượu bia), nhưng thực sự rất tình cảm. Các cụ phải tưởng tượng đến nhà bác gái chơi Tết (bác trai đã mất), bác gái chẳng uống rượu bao giờ nhưng cũng chuẩn bị sẵn rượu mà bác tự nấu, tự ngâm cả năm để mời khách, dùng từ "ép" thì cũng không hẳn là đúng, nhưng nếu như không lái xe, chắc chắn không ai nỡ từ chối những chén rượu như thế.
Nhờ cái luật 0.00%, mọi người văn minh hơn, tiến bộ hơn, và giờ cứ lái xe là mặc định không "bị" ép/mời uống nữa. Như vậy, em ủng hộ.

uoat_LX

Xe điện
" muốn yên mà có được đâu
Ngoài kia giông bão trên đầu cứ bay "
Các cụ cứ động đến nỗi đau của em hoài vậy? Em đang tập kiêng rượu bia , các cụ làm em thèm không dứt 😁😁😁😁

Vâng.
Sau đó, thấy mọi người không ai mời lái xe uống nữa, dù chỉ 1 giọt, 1 chén hay "nhấp môi", thì em mới thấy rằng cái 0.00% nó có cái lý của nó.
Có thể nó dở hơi và không đúng khoa học, nhưng lại đem đến nhiều điều tích cực, nhất là vụ mời bia rượu ạ.

P/S: trước cụ và 1 vài cụ khác chê quê em toàn những người ép rượu nhau. Vâng, em không chọn được quê, và cũng không chọn được họ hàng, nên dù thế nào chăng nữa thì em vẫn gắn bó với quê hương và cộng đồng của mình. Có những điều mà dân quê em còn chưa tiến bộ (ép rượu bia), nhưng thực sự rất tình cảm. Các cụ phải tưởng tượng đến nhà bác gái chơi Tết (bác trai đã mất), bác gái chẳng uống rượu bao giờ nhưng cũng chuẩn bị sẵn rượu mà bác tự nấu, tự ngâm cả năm để mời khách, dùng từ "ép" thì cũng không hẳn là đúng, nhưng nếu như không lái xe, chắc chắn không ai nỡ từ chối những chén rượu như thế.
Nhờ cái luật 0.00%, mọi người văn minh hơn, tiến bộ hơn, và giờ cứ lái xe là mặc định không "bị" ép/mời uống nữa. Như vậy, em ủng hộ.
bảo ko uống là chả bgio ép, ko từ chối đc là do bản lĩnh kém, =)) còn riêng vụ 0.00 thì chắc chắn là phản khoa học

jazzzzz

Xe lăn
Vâng.

Ở quê ngoại em cũng hay mời/ép, đợt cái 100 mới ra, nhiều ông mạng miệng lắm.
Có cậu choai hùng hổ tuyên bố chấp hết các loại XX (thường ngày vẫn đầu trần chạy xe, không có khái niệm luật GT). Gần tết nhậu tưng bừng bị túm ngay đầu làng gọi các kiểu (có người nhà làm ở công an huyện) mà k đc, chốt hạ 35 củ và 23 tháng giữ bằng (mới vay tiền mua xe chạy dịch vụ đc gần 1 năm), vợ nó điên bế con về ngoại luôn.
Từ đó cả làng ngoan, còn cu kia hết huyện hoang, đám choai choai cũng đỡ hẳn mấy trò nhậu nhẹt.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Vâng.

Cá nhân tôi nghĩ rằng uống hay không uống là do ý thức,cá nhân mỗi người. Các bác cứ nói nhờ nghị định này kia mà không phải uống. Và vẫn cá nhân tôi có những lúc phải uống, tôi không lái xe,không điều khiển phương tiện. Đó là ý thức,nhận thức. Vậy cũng là Người tại sao lại phải bao biện nhờ nọ,nhờ kia mà không phải bằng chính ý thức,văn hóa của bản thân?
Và vẫn là cá nhân tôi, rượu,bia nó cũng là nét văn hóa. Còn bác nào nói rượu bia thế này,thế kia,nào không uống,bào ủng hộ 0.000% thì tôi cho rằng các bác đó dân trí quá thấp và ý thức càng thấp hơn.

jazzzzz

Xe lăn
Em nói thẳng là luật vớ vẩn và không dựa trên bằng chứng y tế.
Luật này thỏa mãn việc phòng chống tác hại bia rượu chứ không phải vì an toàn giao thông.
Luật này đưa ra thì công an nhàn, dễ phạt, dễ ăn tiền hơn kiểu cũ.
Mà rộng ra thì nhiều qui định khác cũng thếm nhưng đen cái là bản thân nhiều cụ ở đây cũng ủng hộ nên em chả buồn nói vì khác quan điểm.\
VD. 0.05 là say, nếu đo chuẩn thì dưới 0.05 không sao, trên 0.05 phạt thật nặng thì ngày xưa các cụ bảo là uống là say bla bla nên cấm uống, cái khẩu hiệu uống rượu bia không lái xe cũng là khẩu hiệu duy tâm.
VD khác về luật: Thông xe cầu Vĩnh Tuy 2 - VnExpress
Vụ tốc độ 30-40 rất không ổn, vì nếu qui định 60 thì các cụ đi nhanh không bị phạt, khó đi, đường tắc thì mới đi chậm, còn đã qui định thế này thì đi rất ức chế, nhưng xem comments thì nhiều người lấy cái sai này để sửa cái sai khác, (đi ẩu nên muốn tránh tai nạn cần đi chậm) dân trí ấy thì quan trí đấy thôi.
Các bà vợ rất khoái luật này nhé, nhiều bà còn trách sao không ra sớm hơn để họ đỡ khổ.

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ!

Được như trên thì tốt quá! Cụ cho em cái nguồn tham khảo nữa được hem? Em đỡ mất công tìm!
Tôi nghĩ không có đâu.
Nhưng người bình thường tư duy chút là hiểu vấn đề mà.

DurexXL

Xe lăn
em lướt qua thấy thớt tên là Tác dụng của cỒN
Hăm hở vào, té ra là cồn thật

Em nhầm
Chào các cụ em ra

À, em ủng hộ phạt tiệt nọc vỡ mồm mấy thằng lên xe mà mồm sặc mùi c..ồn

jazzzzz

Xe lăn
Cảm ơn cụ!

Được như trên thì tốt quá! Cụ cho em cái nguồn tham khảo nữa được hem? Em đỡ mất công tìm!
Mời cụ tham khảo:
Trước đó ở ngã tư chỗ Lotte có cái biển to dùng thống kê số vụ tai nạn, thời điểm trước 2016 TB mỗi ngày có hơn 30 người không trở về nhà.
So với bây giờ con số giảm đi khá nhiều mạc dù lượng Oto tăng lên, đường tốt hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Huthasa

Xe container
Nói trước cho các cụ mợ đỡ mắng => em thuộc đội NÁT! Và em không ủng hộ việc kiểm soát nồng độ cồn ở ngưỡng 0% đối với người tham gia giao thông, mà cần có một tỷ lệ tối thiểu nào đó!

Em thử lọc lại thông tin tình hình tai nạn giao thông trong dịp nghỉ lễ năm 2023 - so với năm 2022, tức là sau một thời gian dài nâng cao nhận thức người tham gia giao thông, cũng như thắt chặt kiểm soát nồng độ cồn!

4 ngày nghỉ lễ 2.9 năm nay, so với 4 ngàu nghỉ lễ 2.9 năm 2022 thì số vụ tai nạn giao thông toàn quốc tăng cả về số vụ, số người chết, người bị thương. Nguyên nhân các vụ tai nạn được đánh giá là do ý thức một số người dân tham gia giao thông vẫn còn hạn chế, vi phạm các quy định pháp luật về trật tự an toàn giao thông.

= = =

Năm 2023 => Theo Cục CSGT, từ ngày 1 đến 4.9, toàn quốc xảy ra vụ 127 tai nạn giao thông, làm chết 76 người, bị thương 95 người.

Năm 2022 => 104 vụ tai nạn giao thông, làm chết 55 người, bị thương 84 người.

Năm 2021 => từ 2 đến 5/9/2021, cả nước xảy ra 57 vụ TNGT, làm 24 người tử vong, 39 người bị thương.

Như vậy là chỉ có tăng, chứ không có giảm!

Tương tự thì Tình hình tai nạn giao thông năm 2022 có giảm, nhưng giảm so với năm ...2019 _ chứ so với năm 2021 cũng tăng

Năm 2022
cả nước xảy ra 11.450 vụ tai nạn giao thông, làm chết 6.384 người, bị thương 7.804 người
. So với cùng kỳ năm 2019, giảm 6.205 vụ (-35,15%), giảm 1.245 người chết (-16,32%), giảm 5.841 người bị thương (-42,81%).

Năm 2021
toàn quốc xảy ra 11.495 vụ tai nạn giao thông, làm chết 5.799 người, bị thương 8.018 người.

Như vậy tình hình TNGT, số người chết, bị thương từ TNGT giảm không đáng kể, thậm chí còn tăng trong các năm qua. Đặc biệt là sau khi các CQ chức năng tăng cường tuyên truyền và kiểm soát việc vi phạm nồng độ cồn của người tham gia giao thông!

Vậy cồn có phải là nguyên nhân quan trọng làm gia tăng TNGT? Mời CCCM thông thái cho ý kiến!

Tất nhiên, số liệu thống kê trên báo thì có thể không đúng vì các nguyên nhân: thống kê lởm khởm - đưa số báo cáo chạy theo thành tích & mục đích viết bài - nhà báo nói láo! Nhưng từ góc độ người dân, em cố gắng thu thập các thông tin từ những nguồn (được cho là) chính thức nhất có thể!

Ảnh chống trôi thôi ạ!

View attachment 8064449
Cụ nát là việc của cụ. Uống ra đường bị thổi là việc của cụ. Uống say tông gốc cây cũng là việc của cụ. Nhưng cụ đâm vào người khác là việc của xã hội cụ nhé.

minhlp

Xe tải
Cá nhân tôi nghĩ rằng uống hay không uống là do ý thức,cá nhân mỗi người. Các bác cứ nói nhờ nghị định này kia mà không phải uống. Và vẫn cá nhân tôi có những lúc phải uống, tôi không lái xe,không điều khiển phương tiện. Đó là ý thức,nhận thức. Vậy cũng là Người tại sao lại phải bao biện nhờ nọ,nhờ kia mà không phải bằng chính ý thức,văn hóa của bản thân?
Và vẫn là cá nhân tôi, rượu,bia nó cũng là nét văn hóa. Còn bác nào nói rượu bia thế này,thế kia,nào không uống,bào ủng hộ 0.000% thì tôi cho rằng các bác đó dân trí quá thấp và ý thức càng thấp hơn.
Cụ ơi, không phải ai cũng có ý thức và văn hóa như cụ. Nếu ai cũng có ý thức và văn hóa hết thì đã không cần tới pháp luật.
Thực tế, sau khi cái 0.00% ra đời, sự mời rượu, ép rượu đã giảm mạnh. Có thể nó chỉ là "tác dụng phụ" (cái chính có thể là ý thức, nhận thức của người lái xe), nhưng nó thực sự đã xảy ra, và giúp mọi người có căn cứ để từ chối.
Cuộc sống mà, không phải một cộng một bằng hai, không phải từ chối là từ chối thẳng thừng, mà nhiều khi còn phải khéo léo. Nếu có căn cứ hợp lí, thì nói dễ đi vào lòng người.
Về dân trí, coi như là em thấp đi (theo lời cụ ở bên trên, vì em ủng hộ 0.000%), còn nếu về ý thức, em chưa hiểu cụ căn cứ vào đâu mà bảo những người ủng hộ 0.000% là ý thức thấp.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, không phải ai cũng có ý thức và văn hóa như cụ. Nếu ai cũng có ý thức và văn hóa hết thì đã không cần tới pháp luật.
Thực tế, sau khi cái 0.00% ra đời, sự mời rượu, ép rượu đã giảm mạnh. Có thể nó chỉ là "tác dụng phụ" (cái chính có thể là ý thức, nhận thức của người lái xe), nhưng nó thực sự đã xảy ra, và giúp mọi người có căn cứ để từ chối.
Cuộc sống mà, không phải một cộng một bằng hai, không phải từ chối là từ chối thẳng thừng, mà nhiều khi còn phải khéo léo. Nếu có căn cứ hợp lí, thì nói dễ đi vào lòng người.
Về dân trí, coi như là em thấp đi (theo lời cụ ở bên trên, vì em ủng hộ 0.000%), còn nếu về ý thức, em chưa hiểu cụ căn cứ vào đâu mà bảo những người ủng hộ 0.000% là ý thức thấp.
Đó,nếu có ý thức thì k cần nghị định,luật vẫn tuân thủ và có nguyên tắc,văn hóa. Nếu không như vậy thì tại sao không biết rằng,ý thức rằng uống vào điều khiển phương tiện nó k chuẩn,k còn phản xạ chính xác mà biết từ chối hay giữ bản thân? Đó là gì hả bác? Việc ủng hộ 0,000% đó là sự bao biện cho cá nhân. Tại sao cả thế giới (đa số) họ có ngưỡng phạt và ngưỡng đó dựa trên khoa học,kiểm chứng? Vậy đó. Tôi không ý kiến với (thiểu số ) quốc gia áp 0,000 %. Bởi cái gì là đa số là văn minh ta phải theo,k lấy cái thiểu số áp đặt cho đa số.

minhlp

Xe tải
Đó,nếu có ý thức thì k cần nghị định,luật vẫn tuân thủ và có nguyên tắc,văn hóa. Nếu không như vậy thì tại sao không biết rằng,ý thức rằng uống vào điều khiển phương tiện nó k chuẩn,k còn phản xạ chính xác mà biết từ chối hay giữ bản thân? Đó là gì hả bác? Việc ủng hộ 0,000% đó là sự bao biện cho cá nhân. Tại sao cả thế giới (đa số) họ có ngưỡng phạt và ngưỡng đó dựa trên khoa học,kiểm chứng? Vậy đó. Tôi không ý kiến với (thiểu số ) quốc gia áp 0,000 %. Bởi cái gì là đa số là văn minh ta phải theo,k lấy cái thiểu số áp đặt cho đa số.
Cụ bảo việc ủng hộ 0.000% là bao biện cho cá nhân. Thực tế thì:
Mẹ em, vợ em - những người không uống bao giờ cũng ủng hộ; Và bản thân em, rất ít khi uống, mỗi lần có uống thì trong vòng 48h không lái xe cũng ủng hộ.
-> em chưa thấy bao biện cá nhân gì ở đây.

Em chỉ thấy là sau khi nghị định ra, mọi người chấp hành hơn, trường hợp "gáy" giảm đi, những người thân đỡ lo hơn khi người nhà đi nhậu -> đó là lí do em ủng hộ. Còn nếu cụ vẫn cho rằng những người có quan điểm khác với cụ là ý thức kém thì thoai, em không còn gì để nói nữa.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Mẹ em, vợ em - những người không uống bao giờ cũng ủng hộ; Và bản thân em, rất ít khi uống, mỗi lần có uống thì trong vòng 48h không lái xe cũng ủng hộ.

Em chỉ thấy là sau khi nghị định ra, mọi người chấp hành hơn, trường hợp "gáy" giảm đi, những người thân đỡ lo hơn khi người nhà đi nhậu -> đó là lí do em ủng hộ. Còn nếu cụ vẫn cho rằng những người có quan điểm khác với cụ là ý thức kém thì thoai, em không còn gì để nói nữa.
Bác cứ đọc hết các coment trong thớt đi rồi hãy nói. Đừng lôi ví dụ bằng người thân,hay những người không bao giờ uống bia,rượu vào cả.
Và hơn tất cả bác có hiểu cái tiêu đề tôi đặt cho thớt này không? Hãy nhìn vào vấn đề,mục đích chính cái đã. Quan điểm không ai giống ai,ok. Cái hiển nhiên là gì thì bác bỏ qua. Một xã hội phát triển cần ý thức từ người dân, và luật pháp phải căn cứ trên khoa học. Đừng lấy mức tuyệt đối ra để áp đặt. Bởi chẳng có gì là tuyệt đối cả.

Matizcoi

Xe cút kít

Cụ ơi đã ý thức thì cần gì phải đợi có áp chế, từ chối được hay không là bản lĩnh cá nhân mỗi người. Chúng ta nhìn người nghiện ngập thường thấy sự thiếu quyết đoán thiếu lập trường trong quan điểm và nhìn nhận mai thuý ;))
Tương lai rồi cũng phải thay đổi cách nhìn nhận vấn đề này thôi, khi mà ý thức người dân đã tiến lên ngang tầm với phân nên bán lồ =))
Học mọi cái từ tư bản, nhưng ko tới nơi tới chốn :D

jazzzzz

Xe lăn
Món tửu này nó có ma lực kinh lắm, ý thức thôi chưa đủ đâu: bọn tây, bọn bắc âu nổi tiếng là ts thức là vù cộng đồng nhưng chánh phủ có dâm lơi là quản việc thổi và phạt đâu.
Hà Lan nổi tiếng thoáng về mại dâm, mai thuý nhưng đụng đến rượu lái xe là non đồn, thậm chị phải bóc lịch.
Cho nên song song với giảo dục cần có chế tài, càng mạnh thì càng có ý thức.

minhlp

Xe tải
Bác cứ đọc hết các coment trong thớt đi rồi hãy nói. Đừng lôi ví dụ bằng người thân,hay những người không bao giờ uống bia,rượu vào cả.
Và hơn tất cả bác có hiểu cái tiêu đề tôi đặt cho thớt này không? Hãy nhìn vào vấn đề,mục đích chính cái đã. Quan điểm không ai giống ai,ok. Cái hiển nhiên là gì thì bác bỏ qua. Một xã hội phát triển cần ý thức từ người dân, và luật pháp phải căn cứ trên khoa học. Đừng lấy mức tuyệt đối ra để áp đặt. Bởi chẳng có gì là tuyệt đối cả.
Vâng, trước em có đọc qua thớt 1 lần, giờ nghe ý cụ em đọc lại, hóa ra cụ là cụ chủ thớt :D
Ngay từ bài đầu tiên của cụ, em đã thấy rằng: cụ muốn đi nhậu, và cụ định đạp xe đi nhậu, với lý do nếu có bị bắt thì cũng tốn ít tiền (ý thức cao quá)
Thôi em dừng tranh luận ạ. Em đã sai (khi tranh luận với cụ) ;;)