[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

chuotdong

Xe điện
Nhiều thứ không tăng nhiều, nghĩa là giảm rồi, không chỉ vấn đề tai nạn giao thông đâu

xitruman

Xe buýt
Em là em ủng hộ bỏ bia rượu, phá mấy nhà máy bia rượu mới lị nước giải khát đi.
Chứ cứ nhìn thấy là em lại muốn rủ ae nhậu. Haizz

minhlp

Xe tải
Vấn đề là nếu có ngưỡng thì cũng chả có điểm dừng. Thà cứ 0 ít ra về quê còn có cớ từ chối là em/cháu lái xe. Chứ có ngưỡng thì sẽ uống 1-2 chén rồi xin thôi, lúc đó mấy ông ở quê lại giở cái giọng “chú yên tâm, 2 chén của chú vẫn chưa quá đâu, rượu này chính tay tao ngâm nên chuẩn lắm, mày chưa quá đâu, làm chén nữa đi”. Mà có chén 3 kiểu gì chả có chén 4, rồi lại khích nhau “thôi uống đi, nay ngày lễ chúng nó đ’ đi làm đâu”
Cụ nói đúng ý em.
Ngày nghị định mới ra, em cũng như một số cụ trên này, nghĩ quy định thật "oái oăm", "dở hơi".
Nhưng giờ ngẫm lại, nếu muốn triệt để không uống rượu bia thì đúng là phải thế thật. Khi điều chỉnh lên một chút, rất dễ bị ép/dụ uống 1-2 chén. Mà ông nào cũng ép thì toi rồi. Tết đến chơi nhà ông A, uống 1 chén, tới nhà ông B, C, D thì có uống hay không? Không uống thì bảo mày khinh anh hơn thằng A, uống thì toi. Thế thà cứ cấm tiệt, khỏi uống với bất cứ ông nào là xong. Bố bảo không dám ép.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Ít ra cũng khiến bác cười được. Chứ mà đọc xong bác sôi tiết lên thì nguy lắm. Thôi cứ vậy cho đời nó vui bác ạ.
Nhiều khi đọc báo cáo ở ta cứ cười khùng khục một mình, kkk

tieunhupha

Xe điện
Cụ nói đúng ý em.
Ngày nghị định mới ra, em cũng như một số cụ trên này, nghĩ quy định thật "oái oăm", "dở hơi".
Nhưng giờ ngẫm lại, nếu muốn triệt để không uống rượu bia thì đúng là phải thế thật. Khi điều chỉnh lên một chút, rất dễ bị ép/dụ uống 1-2 chén. Mà ông nào cũng ép thì toi rồi. Tết đến chơi nhà ông A, uống 1 chén, tới nhà ông B, C, D thì có uống hay không? Không uống thì bảo mày khinh anh hơn thằng A, uống thì toi. Thế thà cứ cấm tiệt, khỏi uống với bất cứ ông nào là xong. Bố bảo không dám ép.
Cụ toàn chơi với mấy thành phần ép rượu nhau nhỉ.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Việc phạt nồng độ cồn 0% là ko hợp lý. Luật đưa ra cảm tính.
Việc tai nạn nhiều do luật ko nghiêm kiểu to đền bé, tuyên truyền ko đầy đủ
Cái này tôi k nghĩ là tuyên truyền chưa đầy đủ. Nhà nhà,người mở miệng nói như vẹt là (uống xe không lái rượu).
100 xe thì 90 xe dán khẩu hiệu (có xe không được lái cồn). Cơ mà thực tế lại khác. Và dẫn đến tình trạng như thế này là mọi thứ nó khù khoằm....

hairyscary

Xe điện
Ai cũng biết cái mức 0% không dựa trên cơ sở gì cả, nhưng phản đối hay thắc mắc gì thì cũng vô ích.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Em là em ủng hộ bỏ bia rượu, phá mấy nhà máy bia rượu mới lị nước giải khát đi.
Chứ cứ nhìn thấy là em lại muốn rủ ae nhậu. Haizz
Thế này thì nhiều tâm tư lắm.

minhlp

Xe tải
Vấn đề là cái đứa ép rượu và cái ông thích rượu thì luôn cho rằng tao/nó chưa uống tới ngưỡng.
Không đặt mức không, thì đi chúc Tết nhà nào cũng bảo uống nhà nó 1 chén mà không uống nhà tao, mày khinh người à hoặc/và đến đây uống có 1 chén thì sao vượt ngưỡng được mà không biết nhà nào cũng 1 chén thì bay chả có gì lạ.
Nãy em còm xong giờ mới lội lại thớt, thấy ý em giống ý cụ quá. Đúng là chỉ có ngưỡng 0 tuyệt đối mới hạn chế được tình trạng ép nhau 1-2 chén.

6997

Xe container
Các cụ các mợ lại đi xa quá về việc có hay không cồn rồi ạ!

Em tóm lại 2 ý đang muốn làm rõ:

1. Cồn chỉ là 1 yếu tố dẫn đến TNGT, còn nhiều thứ khác nữa nhưng dưới góc độ tuyên truyền ít được nhắc tới, cụ thể: quy hoạch đường xá, phương tiện, thực hiện nghiêm túc Luật giao thông trên mọi khía cạnh, chứ không chỉ chú ý cái c..ồn

2. Số liệu thống kê đăng trên các báo chính thống có chính xác không? Hay CHỈ để định hướng? Ai chịu trách nhiệm về những con số khấp khểnh này?

202

Xe container
Cái này tôi k nghĩ là tuyên truyền chưa đầy đủ. Nhà nhà,người mở miệng nói như vẹt là (uống xe không lái rượu).
100 xe thì 90 xe dán khẩu hiệu (có xe không được lái cồn). Cơ mà thực tế lại khác. Và dẫn đến tình trạng như thế này là mọi thứ nó khù khoằm....
[/QUOTE
Ý e ko phải tuyên truyền rượu mà thực thi luật pháp về an toàn giao thông ko chuẩn. Chỉ mục đích kiềm tiền.
Đợt này ra đg ít gặp áo vàng nhưng tình hình giao thông vẫn vậy.

tieunhupha

Xe điện
Dạ, quê em nó thế cụ ạ, cụ thông cảm.
Quê em ko thế, nên em thấy dị chứ chả thấy cần thông cảm cái gì. Và vì quê cụ thế nên cụ muốn cả nước áp đúng vào cái trường hợp của cụ cho thoải mái phỏng.
Mà thôi, ko ai chọn được quê hương cụ ạ. Cái mình chọn được là cư xử thế nào thôi.

beSuSu

Xe điện
1 lon thì tb khoảng 2h là hết cụ ạ. E uống như cụ. Làm 2 lon 5h sau thổi ko lên.
Thế lúc thổi nó lên 0.001 thì sao. Chả có gì đảm bảo là cụ hết sạch tuyệt đối cồn. Cụ vẫn bị coi là lái xe có cồn :))

minhlp

Xe tải
Quê em ko thế, nên em thấy dị chứ chả thấy cần thông cảm cái gì. Và vì quê cụ thế nên cụ muốn cả nước áp đúng vào cái trường hợp của cụ cho thoải mái phỏng.
Mà thôi, ko ai chọn được quê hương cụ ạ. Cái mình chọn được là cư xử thế nào thôi.
Hì hì, vậy quê cụ không thế nên cũng muốn cả nước áp đúng cái trường hợp của cụ đúng ko ạ.
Em hiểu bức xúc của cụ, những gì cụ đang nghĩ giống hệt em đã nghĩ cách đây ~3 năm. Sau này em mới nghĩ khác đi.

buicongchuc

Xe ba gác
Vấn đề là cái đứa ép rượu và cái ông thích rượu thì luôn cho rằng tao/nó chưa uống tới ngưỡng.
Không đặt mức không, thì đi chúc Tết nhà nào cũng bảo uống nhà nó 1 chén mà không uống nhà tao, mày khinh người à hoặc/và đến đây uống có 1 chén thì sao vượt ngưỡng được mà không biết nhà nào cũng 1 chén thì bay chả có gì lạ.
Quê cụ vs bạn cụ thời này rồi mà vẫn chơi trò đồ đá nhỉ?