[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

vneseman

Xe lăn
Quá tốt, đã đăng ký chạy giải là đã tập luyện và sẵn sàng tinh thần rồi, hơn tám vạn ông không chạy rồi lo người khác hỏng đầu gối :))

sskkb

Xe tăng
Hiện nay thấy người người, nhà nhà thi nhau chạy Marathon, em chưa biết thế nào nhưng chạy có phải miễn phí đâu. Đầu gối có chịu được chạy liên tục mấy chục km thường xuyên thế này đâu các cụ nhỉ?
Em chỉ thấy các Bên tổ chức chạy khắp bắc nam này họ thấy lợi nhuận chắc lớn và dễ nên tổ chức khá nhiều, thậm chí chạy đêm luôn.
.
Em nghĩ tập thể thao là đúng, tuy nhiên cần duy trì điều độ và ở mức vừa phải thì mới tốt, cái nào quá đều có thể tác dụng ngược.

Chắc trong này có nhiều cụ đam mê, em đã đội sẵn nón bảo hiểm đón gạch đá xây nhà ạ. :D
Ở VN còn hơi ít giải đó cụ. Em lấy vd như Berlin, có 4tr dân bằng 1/2 Hà Nội nhưng hàng năm phải có tới 20 giải chạy được tổ chức ở riêng Berlin, đủ thể loại từ full 42km danh tiếng đến các giải 20, 10, chạy đêm, chạy bùn, chạy xuyên rừng, chạy dọc theo bức tường Berlin cũ, giải chạy của từng quận, chạy năm mới, chạy đêm trước năm mới ... hầm bà lằng đủ kiểu

Em nghĩ cái phong trào này nó cũng giúp khỏe người, ai thích lấy cái huy hiệu hoàn thành thì nộp tiền tham gia thôi, còn ko thích thì chạy quanh quanh cũng ok.
Còn cụ ko phải lo cho chân cẳng người chạy, tự họ biết có chịu được không

huutrinh6688

Xe điện
Em chạy từ 2016. Tới giờ vẫn còn đang chạy.
Cảm thấy còn chạy được là mình vẫn còn may mắn.

bomong

Xe điện
Nhiều giải tổ chức khá chán, không an toàn nữa
Vd: HCMCrun càng ngày càng chán/

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Nhiều giải tổ chức khá chán, không an toàn nữa
Vd: HCMCrun càng ngày càng chán/
Cũng như bán hàng hoá và dịch vụ mà cụ!
Khách hàng (runners) sẽ lựa chọn!
Ông nào tổ chức giải nhếch nhác, cẩu thả... thì sẽ tèo thôi😃

cuongkilo

Xe tăng
E chạy đều mấy năm nay, thành tích ngon nhất cũng đc 20km nhưng thế thôi, ko có nhu cầu nâng cao pace và quãng đường, chưa bao h tham gia giải và hội nhóm nào vì ko đam mê mà chỉ coi là một môn thể dục hợp lý để tăng cường sức khỏe. Nhưng công nhận bộ môn này tốt cho sức khỏe, cụ nào lười tập nên thử rồi sẽ thấy.
Cụ cho em ít gạch đầu dòng về lợi ích chạy đi
Em lấy động lực đi chạy phát .Dạo này e thấy cơ thể yếu quá rồi

thuyphongthanh

Xe lăn
Họ có dí súng vào đầu bắt chạy đâu mà sợ. Thích thì tham gia thôi.

isak

Xe tăng
Cụ nào còn băn khoản chạy hỏng gối chứng tỏ chưa chạy bao giờ hoặc kiến thức rất ít về môn chạy bộ. Chấn thương gối ko phải là chấn thương phổ biến của dân chạy, chấn thương gối lại hay gặp ở Tennis, cầu lông hơn, thậm chí về tỷ lệ khéo bóng đá, bóng rổ còn hại hơn về gối so với chạy… Cái câu “chạy nhiều hỏng gối” là cái câu của những người anti-chạy bộ mà lại ko chịu tìm hiểu gì.

vulanlt

Xe buýt
Thích đâu thì ở đấy, đâu đâu cũng là nhà.
Theo ý kiến cá nhân của mình thì các phong trào chạy cộng đồng như thế này là rất tốt. Chạy là để giữ gìn sức khỏe bản thân, bên cạnh đó cũng là để nhìn thấy bản thân nỗ lực vượt qua những thử thách. Muốn tham gia được những giải chạy như thế này thì điều chắc chắn mọi người phải yêu thích và luyện tập trong một thời gian dài chứ không thể ngày một ngày hai mà vô chạy được. Về việc đóng kinh phí thì mình cũng góp một phần nhỏ để ban tổ chức làm tốt trong công tác điều hành giải chuyên nghiệp và thành công tốt đẹp.

Mua sớm và theo nhóm thì khoảng hơn 500k thôi. Tôi mua 2 bib 42km giá đó. Chỉ bằng 1-2 bữa nhậu thôi. Cũng giống như tôi ko hiểu nhiều ông nhậu nhiều để làm gì. Đã là thú vui thì mình nên tôn trọng, miễn là ko ảnh hưởng đến ai.
Thì có ảnh hưởng gì đến em đâu, hàng ngày em vẫn xách giày lên chạy vài km, nhưng bảo em bỏ tiền ra để chạy vài km thì em ko hiểu để làm gì thôi.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Thể thao là tốt , ban tổ chức họ phải có công có lãi .... Có chăng cụ chủ không ở vị trí người chạy nên có chút khó hiểu chăng ?
Bỏ tiền ra vừa khỏe vừa vui thì có đáng gì .

one

Xe điện
Thì có ảnh hưởng gì đến em đâu, hàng ngày em vẫn xách giày lên chạy vài km, nhưng bảo em bỏ tiền ra để chạy vài km thì em ko hiểu để làm gì thôi.
Cụ không biết chứ nhiều vị trí quản lý các tập đoàn đi chạy ngoài để toát mồ hôi còn để mở rộng mạng lưới quan hệ, xem xét tuyển nhân sự đấy.

Cụ nào còn băn khoản chạy hỏng gối chứng tỏ chưa chạy bao giờ hoặc kiến thức rất ít về môn chạy bộ. Chấn thương gối ko phải là chấn thương phổ biến của dân chạy, chấn thương gối lại hay gặp ở Tennis, cầu lông hơn, thậm chí về tỷ lệ khéo bóng đá, bóng rổ còn hại hơn về gối so với chạy… Cái câu “chạy nhiều hỏng gối” là cái câu của những người anti-chạy bộ mà lại ko chịu tìm hiểu gì.
Mai em lên đấm vỡ mồm ông hlv thể hình

hminh2005

Xe điện
Em có cô bạn học cùng PT, đã ly thân, con cái lớn cả thường xuyên tham gia dự ly 5Km chủ yếu để check in các nơi. Khỏe là tốt, nhưng tự nhiên hăng say tham gia cũng thấy lạ vì hằng ngày có tập luyện gì đâu ?

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]

3005

Xe tăng
Có vài triệu mua bib mà nghe căng quá vậy. Có khi còn chẳng bằng bữa bia của các cụ. Môn chạy bộ là thuộc loại rẻ tiền dễ chơi rồi. Ít tiền thì xỏ đôi giày vào chạy là xong. Cu em em nó bị tiểu đường mà tập hơn 4 tháng còn ốp được marathon luôn thì các cụ khỏe mạnh bình thường chỉ cần dành thời gian tập đủ là ăn thôi. Có mua đồ thể thao, đu giải liên tục chắc cả năm chẳng tốn đến 100tr. Số tiền này không đủ mua cái khung xe đạp của mấy cụ đạp xe buổi sáng trên Võ Chí Công.

Các cụ ít vận động hoặc cao tuổi thì nghe 42km tưởng như chạy vòng quanh trái đất chứ chạy rồi thì nó cũng bình thường lắm.

cuongdiv

Xe container
Cụ chủ ko đề cập về việc tốn bao tiền bia rượu mà toàn thấy hại chứ có lợi đâu