[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

sontranvu

Xe điện
Oài e cũng bị như cụ chủ đây. Ngày 7km. Tháng max tầm 200km. Các mỡ chỉ số mỡ ngon choét mà má nó hóp lại như bị bệnh. Chán kinh.

• Vodka
Reactions: rfs

kdsvht2

Xe tải
Kỹ thuật chạy của cụ thế nào mà tài vậy? Em chạy chỉ bằng khoảng một nửa của cụ nhưng duy trì liên tục chỉ được 4-5 ngày là phải nghỉ 1-2 ngày do đau gót chân. Cụ chia sẻ cho em được rộng tầm mắt với, cảm ơn cụ!
k có gì cao siêu nếu cụ định chạy để nâng cao sức khỏe, đầu tiên đầu tư đôi giày chuyên chạy tốt chút, sau đó tìm đường bằng phẳng mà chạy, khi chạy có gắng để toàn bộ lòng bàn chân tiếp xúc với đường, đừng chạy kiểu nhón gót nhiều người bị tật đi hay kiễng nên chạy cũng vậy, em chạy gặp nhiều lắm rồi, trọng tâm dồn k đều dễ gây chấn thương, mới chạy thì cứ vừa chạy vừa nghỉ đi bộ chứ đừng dừng hẳn lại, chạy khoảng 1km đi bộ nghỉ 0,5km cứ thế rồi tăng dần quãng chạy lên theo tuần và giữ nguyên mức nghỉ hoặc tăng mức nghỉ hài hòa theo cơ thể miễn sao đừng để nghỉ nhiều hơn chạy, và k nhất thiết tuần nào cũng phải tăng và tăng 2-3km thì trừ phi thể lực khỏe k thì rất dễ nằm luôn, trước khi chạy nên ăn nhẹ trc đó 1 tiếng để có sức, tránh việc tập bị lao lực

kdsvht2

Xe tải
các cụ nào chạy bị đau khớp chân, và chỗ ống đồng không ạ? Em mỗi ngày chạy khoàng 3-5km nhưng thấy hơi đau, cố chạy thì vẫn được nhưng sợ ảnh hưởng bên trong
thế thì cụ nên tìm bộ môn khác, đạp xe cũng đc, môn đó vận động toàn thân lại k hại các khớp như chạy, như cụ là khớp khô rồi nên bổ sung dưỡng chất hoặc ăn sụn chân gà nhiều vào :D

• Vodka

shiluo

Xe container

Cụ nào mới chạy và đứng tuổi không bị gấp gáp về thời gian thì nên theo chương trình tương tự kiểu này để đỡ chấn thương, cứ từ từ thôi không việc gì phải vội. Em năm ngoái vì tập vội trong 10 ngày để tham gia cự ly 5km sau đấy bị chấn thương, giờ có tuổi rồi không giống thời trẻ đâu

bút hêt mực

Xe tăng
Chạy bộ mà đòi bụng nhỏ lại :)) đúng ảo tưởng:)) . Thế thì mấy ông làm phòng gym đi ăn mày á :))
Chạy, lên xà, chống đẩy kết hợp với ăn uống điều độ thì có gì mà ko nhỏ bụng lại đc hả cụ, đâu cứ phải gym.

thangtietlon

Xe máy
chạy thế là ngon r, muốn giảm thì phải tập gym cơ, muốn giảm chỗ nào tập chỗ ý

• Vodka

hai.tranhr

Xe container
Sau cơn bạo bệnh, iem bắt đầu rèn đi bộ 2 tuần từ chậm đến nhanh.
Vài ngày hôm nay thì chuyển qua chạy chậm. Kết quả hôm qua là

• Vodka
Đừng sợ tóp má. Maradona thời đỉnh cao phong độ má cũng rất tóp đấy. Chỉ có người giàu, có thời gian và có quyết tâm, có ý thức mới tóp được má đấy cụ ơi. Phưỡn bụng, sệ cằm thì dễ lắm ở thời bây giờ.

dragonvnu

Xe buýt
Có cụ nào cuối tuần chạy Mid9 VNexpress ko ? em lần đầu chạy HM mà chưa tìm dc đồng đội chạy cùng cho đỡ buồn ngủ

• Vodka

cocsku

Xe cút kít
các cụ nào chạy bị đau khớp chân, và chỗ ống đồng không ạ? Em mỗi ngày chạy khoàng 3-5km nhưng thấy hơi đau, cố chạy thì vẫn được nhưng sợ ảnh hưởng bên trong
Em cũng bị y chang cụ! Lúc đầu em tưởng đau xương khớp, nhưng ko phải. Đây là đau gân cụ ạ.

Gân chỗ ống đồng đau do mình lâu ko vận động nay vận động mạnh đột ngột. Cách khắc phục là giảm cường độ chạy, rồi nâng lên từ từ.

Còn chỗ đầu gối đau, em phải nghỉ vài hôm thì hết, chạy lại 1 thời gian lại bị. Em đổi cách chạy thì nó lại đau chỗ khác. Sau em đổi sang chạy dốc 5% thì hết, không bị nữa (em chạy trên máy) mặc dù chạy dốc mệt hơn chạy bằng. Chắc do cái gối của em thích hợp với kiểu chạy này.

Em nghĩ vụ đau đầu gối cụ cũng phải xem thực sự là đau khớp không? Thường là đau gân thôi, nắn vào chỗ gân thấy đau chắc chắn là đau gân. Sau đó lựa cách chạy phù hợp với cơ thể mình.

thinhdd93

Xe hơi
Thật ko cụ, e thì bụng bình thường mà mặt nó cứ phị ra :(

hai.tranhr

Xe container
Nhịp tim hơi cao cụ ạ
Vâng ạ, em cảm giác sau bệnh, chạy vậy đã là hơi quá sức. Nên iem không dám duy trì nhịp độ chạy cao ạ. hic hic
Cảm ơn Cụ nhiều ạ!

Thai bp

Xe tăng
Chào các cụ, dạo này em chạy bộ đều như vắt chanh, ngày nào chạy thấp nhất cũng 10km ~ 15km đo strava. Mà em thấy chân, bụng vẫn vậy chỉ cứng hơn chứ không giảm (bụng giảm nhẹ, bắp đùi to ra). Mỗi 2 cái má là nó tóp lại nhìn buồn cười vãi. Cụ nào chạy bộ có thấy tình trạng bị hóp 2 má lại em không. Cơ mà em thấy má tóp vào nhìn nó cũng đẹp trai ra chứ không kiểu bệu bệu các cụ ạ
cụ chạy vừa phải, kết họp ăn uống ít đi. Chạy nhiều cụ sẽ bị viêm gan bàn chân đấy( gai got chân). Chữa cũng không khoi đâu. Từ e mà ra đây này. Ngày chạy 10km dc 2 năm thì bị đau.

30A59x.yz

Xe tải
Nếu chỉ chạy không thì không xuống bụng được. Phải tập kèm thêm các bài khác cơ

Moriarty

Xe container
Em cũng bị y chang cụ! Lúc đầu em tưởng đau xương khớp, nhưng ko phải. Đây là đau gân cụ ạ.

Gân chỗ ống đồng đau do mình lâu ko vận động nay vận động mạnh đột ngột. Cách khắc phục là giảm cường độ chạy, rồi nâng lên từ từ.

Còn chỗ đầu gối đau, em phải nghỉ vài hôm thì hết, chạy lại 1 thời gian lại bị. Em đổi cách chạy thì nó lại đau chỗ khác. Sau em đổi sang chạy dốc 5% thì hết, không bị nữa (em chạy trên máy) mặc dù chạy dốc mệt hơn chạy bằng. Chắc do cái gối của em thích hợp với kiểu chạy này.

Em nghĩ vụ đau đầu gối cụ cũng phải xem thực sự là đau khớp không? Thường là đau gân thôi, nắn vào chỗ gân thấy đau chắc chắn là đau gân. Sau đó lựa cách chạy phù hợp với cơ thể mình.
Cụ tiếp đất bằng gót hay bằng phần trên của bàn chân?