[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

Hikari

Xe buýt
Cụ phải nói rõ là mục tiêu như thế nào:
- Nếu chỉ là phong trào do hội nhóm của cụ tạo ra, ko có tiêu chí nào khác ngoài việc hoàn thành 40km, thì việc luyện tập sẽ đơn giản hơn. Vì chủ yếu là luyện sức bền, còn đi thì chắc chắn là sẽ đến đích thôi. Cách tập luyện, trang thiết bị cần mua, chế độ dinh dưỡng khá đơn giản.
- Nếu cụ nói là giải thi đấu thì em nghĩ họ sẽ có những tiêu chí rõ ràng ngoài cái đích 40km kia, mà quan trọng nhất là tiêu chí về thời gian, cụ thể là Cut off time. Ví dụ: HM thì tầm 3h, FM thì tầm 6h chẳng hạn. Cách tập luyện sẽ phải bài bản hơn rất nhiều, trang thiết bị cần mua nó cũng phải là loại tốt để chịu được vận động liên tục trong tgian chạy, chế độ dinh dưỡng phải nghiêm ngặt hạn chế bia rượu thuốc lá, ăn uống bổ sung trong lúc chạy, abc...

Chúc cụ đạt được mục tiêu trong năm mới.

gauden123

Xe đạp
Cụ thử half maraton 21 km trước xem tầm 2h30p có hoàn thành ko ? Nếu OK thì hãy tính chuyện 42 km

U10

Xe buýt
Em tưởng chạy thì em sợ chứ đi bộ thì tập mỗi ngày, tăng khoảng cách mỗi ngày lên tí và kiếm giày, tất ngon đi là ổn cụ ah.
Em biết mấy đội ngoài 60 rồi nhưng tham gia cái tour đi bộ ngắm cảnh ở phía bắc Tây Ban Nha, mỗi ngày hơn hai chục cây số, liên tục một tháng. Về khen là thích lắm, muốn đi lại nữa kìa. :)

j23

Xe container
Chúc mừng năm mới các Cụ các Mợ!

Mục tiêu năm nay của em là tham gia đi bộ marathon 40km, từ nay đến ngày xuất phát là 6 tháng. Lúc mới đăng ký, em háo hức phấn khởi lắm, nhưng lúc google thì thấy bảo khó thực hiện, và nhiều khả năng là sẽ tự gây ra chấn thương cho bản thân. Do vậy, em muốn hỏi có cụ mợ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho em với, từ việc có khả thi ko, đến kế hoạch luyện tập, và tư vấn giày đi bộ ạ.

Tình trạng sức khỏe của em hiện nay là ko khỏe ko yếu. Mỗi ngày em chỉ đi bộ khoảng 2,3 cây, mỗi tuần đều đi bơi, yoga, cầu lông, nhưng ko quy củ lắm. Em cám ơn cccm!
Em mất 2 tháng để từ 0 lên HM (21Km) và thêm 2 tháng tiếp theo để chạy giải FM (42Km) đầu tiên! Cụ cứ mạnh dạn tập luyện chỉ cần tuần đều 2-3 buổi là ngon lành với plan 6 tháng, vì em thuộc loại...chậm tiến bộ trong cộng đồng những người chạy đường dài.
Thông tin thêm cụ nên tham khảo Group FB Hội những người chạy đường dài LDR hoặc 1 loạt các web VD như chay365 v.v...thì thấy 6 tháng để tập 42Km chỉ là Muỗi, thậm chí trên này kha khá các cụ trong hội đó
Chúc cụ mau sụp hố vôi với cộng đồng chạy bộ hehe

Em mất 2 tháng để từ 0 lên HM (21Km) và thêm 2 tháng tiếp theo để chạy giải FM (42Km) đầu tiên! Cụ cứ mạnh dạn tập luyện chỉ cần tuần đều 2-3 buổi là ngon lành với plan 6 tháng, vì em thuộc loại...chậm tiến bộ trong cộng đồng những người chạy đường dài.
Thông tin thêm cụ nên tham khảo Group FB Hội những người chạy đường dài LDR hoặc 1 loạt các web VD như chay365 v.v...thì thấy 6 tháng để tập 42Km chỉ là Muỗi, thậm chí trên này kha khá các cụ trong hội đó
Chúc cụ mau sụp hố vôi với cộng đồng chạy bộ hehe
Em thấy 1 số cụ xuống hố rất nhanh lên level. Cụ là 1 trong số đó rồi, em thì chơi cái gì cũng lên nhanh trừ chạy, chấn thương liên tục. Có lẽ do em trên 40 rồi ... cụ nào dưới 35 chắc là ngon choét. Chân em lởm quá :(

dinhsuu

Xe buýt
Em thấy 1 số cụ xuống hố rất nhanh lên level. Cụ là 1 trong số đó rồi, em thì chơi cái gì cũng lên nhanh trừ chạy, chấn thương liên tục. Có lẽ do em trên 40 rồi ... cụ nào dưới 35 chắc là ngon choét. Chân em lởm quá :(
Chắc cụ luyện tập chưa đúng cách thôi, e 4x đời đầu cũng mới luyện chạy dài từ tháng 5->tháng 7 chén HM->tháng 11 chén FM :).

jamebond

Xe tăng
Em chứng kiến những giải FM 42km những người chạy về đầu tiên thì luôn xuất sắc r nhưng những người về cuối cùng bao giờ cũng mang lại những cảm xúc, nghị lực khó tả nhất.
Em cũng đang cố gắng từ 5km/ngày tiến tới HM đây :)

Mraaa

Xe tăng
Vừa sáng nay đây cụ, chạy bộ 20.19 km nối vòng 10 hồ Hà Nội

Cụ chạy kinh quá. Em cũng máu chạy nhưng không dám ra phố như này, vừa dễ va chạm xe cộ, hơn nữa khí hậu Hà Nội thật sự không phù hợp để vận động thể chất như thế này. Cụ tham khảo dữ liệu của AirVisual để biết thêm. Cơ bản môi trường HN đã không an toàn cho sinh hoạt ngoài trời chứ đừng nói là vận động mạnh ngoài trời.

Nếu cụ máu thì nên đóng xe ra chỗ nào không khí tốt hơn để chạy rồi đóng xe về thì tốt hơn.

vephiadong

Xe điện
Cụ chạy kinh quá. Em cũng máu chạy nhưng không dám ra phố như này, vừa dễ va chạm xe cộ, hơn nữa khí hậu Hà Nội thật sự không phù hợp để vận động thể chất như thế này. Cụ tham khảo dữ liệu của AirVisual để biết thêm. Cơ bản môi trường HN đã không an toàn cho sinh hoạt ngoài trời chứ đừng nói là vận động mạnh ngoài trời.

Nếu cụ máu thì nên đóng xe ra chỗ nào không khí tốt hơn để chạy rồi đóng xe về thì tốt hơn.
Chỉ chạy sáng sớm ngày 1/1 thôi, đường vắng và sạch sẽ, mọi người còn đang ngủ. Có đi xa hơn thì chất lượng không khí ngay cả ở Vinhome Reverside và Ecopark cũng luôn rất kém chứ...phải chấp nhận thôi. Chạy 20.19 km là bình thường với ai đã chạy 42.195 km và quen sống ảo nữa, thêm là em đã 60+ nên cứ thoải mái thôi kkk
http://m.webthethao.vn/cardio-fitness/runner-3-mien-bat-chap-thoi-tiet-chay-2019-km-chao-nam-moi-72000.htm?fbclid=IwAR3TMhTSonW487MLiSkKicjkue7tgElep2QNSdc72Ig3rpepfBWE8vb-w2w

Chỉnh sửa cuối:

z0z0z0

Xe điện

Mục tiêu năm nay của em là tham gia đi bộ marathon 40km, từ nay đến ngày xuất phát là 6 tháng. Lúc mới đăng ký, em háo hức phấn khởi lắm, nhưng lúc google thì thấy bảo khó thực hiện, và nhiều khả năng là sẽ tự gây ra chấn thương cho bản thân. Do vậy, em muốn hỏi có cụ mợ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho em với, từ việc có khả thi ko, đến kế hoạch luyện tập, và tư vấn giày đi bộ ạ.

Tình trạng sức khỏe của em hiện nay là ko khỏe ko yếu. Mỗi ngày em chỉ đi bộ khoảng 2,3 cây, mỗi tuần đều đi bơi, yoga, cầu lông, nhưng ko quy củ lắm. Em cám ơn cccm!
Đặt mục tiêu, tăng dần cự li luyện tập. Không quyết tâm thì khó đấy

202

Xe container

Cứ đi đi kiểu gì cũng đến đích. Cụ chia lịch tập luyện ra trong vòng 6th tăng dần quãng đường. Ngoài ra chế độ dinh dưỡng cũng là một vấn đề. Nếu xác định nghiêm túc nên tham khảo tài liệu hướng dẫn hoặc tư vấn từ HLV chuyên nghiệp.

dinhsuu

Xe buýt
Chỉ chạy sáng sớm ngày 1/1 thôi, đường vắng và sạch sẽ, mọi người còn đang ngủ. Có đi xa hơn thì chất lượng không khí ngay cả ở Vinhome Reverside và Ecopark cũng luôn rất kém chứ...phải chấp nhận thôi. Chạy 20.19 km là bình thường với ai đã chạy 42.195 km và quen sống ảo nữa, thêm là em đã 60+ nên cứ thoải mái thôi kkk
http://m.webthethao.vn/cardio-fitness/runner-3-mien-bat-chap-thoi-tiet-chay-2019-km-chao-nam-moi-72000.htm?fbclid=IwAR3TMhTSonW487MLiSkKicjkue7tgElep2QNSdc72Ig3rpepfBWE8vb-w2w
Chắc cụ là cụ Hùng Đỗ rồi

gunner2801

Xe tải
Vài tháng mà HM là nhg ng đã có nền tảng sức khoẻ tốt và đang thường xuyên chơi môn thể thao khác (k phải chạy bộ) thôi, nên k thể nói là từ 0 đc. Với dân văn phòng ít vận động, ít tgian thì những km đầu tiên luôn khó khăn.

dinhsuu

Xe buýt
Vài tháng mà HM là nhg ng đã có nền tảng sức khoẻ tốt và đang thường xuyên chơi môn thể thao khác (k phải chạy bộ) thôi, nên k thể nói là từ 0 đc. Với dân văn phòng ít vận động, ít tgian thì những km đầu tiên luôn khó khăn.
Cái này thì đúng đấy, phải có căn bản tốt trước đã.

GamCaoMayLanh

Xe container

Quá đơn giản!. Để em bày bác một bài tập nhàn:
Đi mua tương Bần cũng đã 25 km đường trym cánh cụt rồi. Bác đi bộ mua 2 can 2,5 lít xách về em gửi tiền 1 can nhé.

Kontum2018

Xe hơi
Nếu chạy marathon thì em còn có thể tin cụ làm được. Chứ đi bộ 40km cực kỳ khó cụ ạ. Vì đi chậm nên trọng lượng dồn lên đôi chân rất lớn. Với 40km có thể gây chấn thương. Còn chạy thì bước chân được chuyển động liên tục lên hầu như đôi chân không phải gánh trọng lượng của cơ thể nhiều. Theo em tìm hiểu là như vậy

dinhsuu

Xe buýt
Nếu chạy marathon thì em còn có thể tin cụ làm được. Chứ đi bộ 40km cực kỳ khó cụ ạ. Vì đi chậm nên trọng lượng dồn lên đôi chân rất lớn. Với 40km có thể gây chấn thương. Còn chạy thì bước chân được chuyển động liên tục lên hầu như đôi chân không phải gánh trọng lượng của cơ thể nhiều. Theo em tìm hiểu là như vậy
Cụ tư vấn hơi ngược đấy :D. Cụ ý mà theo cụ tư vấn thế này có mà hỏng chân sớm, kk.
PS: theo KN 1 runner mới 2 lần chạy FM, hì.