[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

Idemitsu

Xe tăng
Chúc mừng năm mới các Cụ các Mợ!

Mục tiêu năm nay của em là tham gia đi bộ marathon 40km, từ nay đến ngày xuất phát là 6 tháng. Lúc mới đăng ký, em háo hức phấn khởi lắm, nhưng lúc google thì thấy bảo khó thực hiện, và nhiều khả năng là sẽ tự gây ra chấn thương cho bản thân. Do vậy, em muốn hỏi có cụ mợ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho em với, từ việc có khả thi ko, đến kế hoạch luyện tập, và tư vấn giày đi bộ ạ.

Tình trạng sức khỏe của em hiện nay là ko khỏe ko yếu. Mỗi ngày em chỉ đi bộ khoảng 2,3 cây, mỗi tuần đều đi bơi, yoga, cầu lông, nhưng ko quy củ lắm. Em cám ơn cccm!
Chưa biết cụ ntn nhưng e khuyên chạy HM tầm 21km thôi. Mà cũng ko nên thường xuyên vì tác dụng ngược. E chơi thể thao thường xuyên mà cũng chỉ dám chạy max 21km tầm 1 tháng 1 lần

Xatara

Xe điện
Các Cụ vận động kém nhỉ, em ngày đi bộ chục cây thấy rất bt. Năm ngoái em làm nghề đưa báo, mỗi ngày đi phải tầm 15km. Mà không phải đi người không đâu nhé, phải đẩy cái xe báo to như cái xe cải tiến ở nhà, mẹ... lúc đầu nó nặng dã man, đi đưa dần nó nhẹ đi còn dễ đẩy.
Với 6 tháng tập luyện thì cụ hoàn toàn có thể chạy được 1 cái full marathon (42,195 km). Điều kiện là sức khỏe bình thường, có một kế hoạch và chương trình tập luyện cụ thể, phù hợp.
Bước đầu em nghĩ cụ tập dần dần để chạy được 5km, rồi tăng dần cự ly. Nếu cụ chăm chỉ và kiên nhẫn cụ sẽ hết sức bất ngờ với khả năng và thành quả của mình đấy.
Chúc cụ năm mới sẽ hoàn thành mục tiêu 40km, bất kể là đi bộ hay chạy.
Nếu còn 6 tháng nữa thì cụ còn thời gian để luyện tập. 40km cũng là thử thách lớn đấy,nhưng em nghĩ là mình làm được. Em chạy nhiều nhất là 10km trong 1h5', cũng mong muốn thử thách bản thân ở mức cao hơn nhưng chưa làm được. Chúc cụ thực hiện được mục tiêu của mình.
Tưởng chạy chứ đi bộ thì muỗi, nhưng phải tập luyện ngay và đều
Đi được mà, cụ Hồ xưa chả tập cũng đi được hơn thế, em ra trường được 31 năm rồi vẫn nhớ mang máng:

"Năm mươi ba cây số một ngày
Áo mũ dầm mưa ướt hết giày"

Em hàng ngày chạy 6 km và đi bộ 3 km thấy bình thường. Đi bộ nhiều thì hơi tê tê như nhiều kiến cắn chân. 42 km thì em chưa thử, nhưng chắc tập 1 thời gian là đi tốt.
Vâng tại ít tập luyện nên đăng ký đi 40km em cũng thấy lo lo, muốn hỏi kinh nghiệm các cụ kể phấn đấu tập luyện.

Xatara

Xe điện
Vừa sáng nay đây cụ, chạy bộ 20.19 km nối vòng 10 hồ Hà Nội

Cho em hỏi cụ tập bằng giày gì được ko ạ?
Không thể trừ khi cụ nghỉ hẳn công việc, hoặc đi làm cực kì thoải mái, không một chút áp lực. Giáo án thì cụ lên mạng search để tập theo. Cụ mà còn cơm áo gạo tiền thì gần như không thể, chạy 15km, trong vòng 2h là rất tốt rồi.
Em vẫn cơm áo gạo tiền 5 ngày 1 tuần, chiếm khoảng 10 tiếng mỗi ngày cụ ạ. Em đăng ký đi bộ thôi, nhưng em chưa bao giờ đi bộ quá 10km, chứ đừng nói đến 40km, nên muốn tham khảo kinh nghiệm tập luyện ạ.

Xatara

Xe điện
Chưa biết cụ ntn nhưng e khuyên chạy HM tầm 21km thôi. Mà cũng ko nên thường xuyên vì tác dụng ngược. E chơi thể thao thường xuyên mà cũng chỉ dám chạy max 21km tầm 1 tháng 1 lần
Em cũng sợ tập gấp quá thì tác dụng ngược, nhưng vì đây là đợt đi marathon gây quỹ từ thiện nên em muốn tham gia trọn vẹn, mà chặng đường là full, ko có HM cụ ạ.

meotamthe

Xe cút kít
Chạy tuy đơn giản nhưng cũng có chấn thương, em chạy sai có 2 tuần thôi là chấn thương, giờ em chạy ít, nói chung nếu muốn đua lên FM thì cụ chủ phải có tập luyện bài bản, chú ý không để chấn thương, còn đi bộ thì tuỳ thuộc tình hình 40KM đi bộ thì chắc phải đi cả buổi đi làm. Ngày em mới chạy em cũng đặt mục tiêu FM, nhưng sau thấy là không thể đặt mục tiêu hồ đồ như vậy, phải cân nhắc tình hình của mình. Chúc cụ chủ sớm có giáo án hợp lý để chạy lên 40KM, hoặc có thời gian nhàn rỗi đi bộ 40KM.

vephiadong

Xe điện
Cho em hỏi cụ tập bằng giày gì được ko ạ?

Em vẫn cơm áo gạo tiền 5 ngày 1 tuần, chiếm khoảng 10 tiếng mỗi ngày cụ ạ. Em đăng ký đi bộ thôi, nhưng em chưa bao giờ đi bộ quá 10km, chứ đừng nói đến 40km, nên muốn tham khảo kinh nghiệm tập luyện ạ.
Cụ tìm hiểu ở đây ah https://boidapchay.com/

Xatara

Xe điện
Chạy tuy đơn giản nhưng cũng có chấn thương, em chạy sai có 2 tuần thôi là chấn thương, giờ em chạy ít, nói chung nếu muốn đua lên FM thì cụ chủ phải có tập luyện bài bản, chú ý không để chấn thương, còn đi bộ thì tuỳ thuộc tình hình 40KM đi bộ thì chắc phải đi cả buổi đi làm. Ngày em mới chạy em cũng đặt mục tiêu FM, nhưng sau thấy là không thể đặt mục tiêu hồ đồ như vậy, phải cân nhắc tình hình của mình. Chúc cụ chủ sớm có giáo án hợp lý để chạy lên 40KM, hoặc có thời gian nhàn rỗi đi bộ 40KM.
Cám ơn 2 cụ ạ. Em cũng bận đi làm cả tuần, chặng đi này là vào cuối tuần, nên em cũng lo là hơi quá sức.

Dan du an

Xe ba gác
Em nghĩ khéo hỏng khớp nếu vận động nhiều quá

URAL CCCP

Xe ba gác
Tại đi bộ tận 40 cây nên em cũng run run ạ, vì nếu nhỡ bỏ cuộc giữa chừng thì ko có lỗ nẻ nào mà chui vào :D
Nếu dư vại thì áp dụng bài " đi tắt đón đầu" Xa ợ;))

vephiadong

Xe điện
Cám ơn 2 cụ ạ. Em cũng bận đi làm cả tuần, chặng đi này là vào cuối tuần, nên em cũng lo là hơi quá sức.
Phải thử mới biết giới hạn của bản thân cụ ơi, sau cánh cửa vừa được mở biết đâu cụ còn mở tiếp cánh cửa khác...6 tháng là thừa để cụ chuẩn bị đi bộ marathon. Tổng kết năm 2018 em chạy vừa đúng 2.018 km trong đó có 3 FM, mỗi ngày chạy khoảng trên dưới 10 km mất 1h. Em mới 60 thôi, tuổi này ở Thái Lan họ chạy 42.195 km dưới 3h đó

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Rút lui trong danh dự đi Xa ơi, khuyên thật đấy :))

Rivers

Xe container
Đi bộ thì bình thường thôi cụ, chỉ có chạy mà ko quen còn sợ đau đầu gối, gân & dây chằng thôi.

scud122

Xe tăng
trời 12 độ này mà các cụ chạy thì e chệu. E cứ trên 15 đô mới chạy chứ lạnh quá nghỉ cho lành..............................

Dở người

Xe điện
Nếu đi bộ đường dài mà vì tinh thần thể thao, không đòi hỏi thành tích thì không gì là không thể cụ ạ.
Em nhớ hồi có nhóm thiện nguyện tây tổ chức chạy maraton trong em. Có mấy ông bà Nhật khá cao tuổi, nhìn phải tầm xấp xỉ 70 tham gia. Họ chạy rất hay, chạy vài bước lại đi bộ, đi vài tiếng dừng lại ngồi nghỉ, ăn bánh uống trà. Giống đi dã ngoại hơn là thi chạy.
Thế nên người về đích cuối cùng cách người về nhất 15h cụ ạ. Nhưng ai cũng vui mừng, hoan hỉ vì họ đã hoàn thành chặng đua chứ không phải vì thứ hạng.
Vận động như cụ là đủ để đi 40km ạ. Nếu không buộc phải có thành tích thì cụ cứ đi đều đặn là ổn mà. Con nhà em 9 tuổi mà còn đi bộ (lối mòn trong rừng) xấp xỉ 15 km, tối về kêu mỏi chân nhưng rủ đi nữa vẫn đi.

Tôm đồng

Xe tải
Em 4x (x chơi vơi), chạy thường xuyên, tầm 5-7km. Cuối tuần húng thì làm 12- 15km. Nhưng nghĩ đến 42km thì chắc ko dám. Sợ ảnh hưởng khớp nhiều. Cũng ko thấy có lí do để chịu rủi ro đó. Cụ trẻ chưa chạy bao giờ thì nên xác định chạy đều 5-7km/ lần, tuần 4-5 lần.

Grandtouring

Xe điện
3 ngày nay Hà Nội rét, em vẫn quần đùi chạy đủ 6km/ngày

rongnho

Xe tăng
Thực tế đi bộ 40km giúp ta thỏa mãn trinh phục một cái gì đấy, vượt lên bản thân nhưng về mặt sức khỏe là không có lợi, nhất là cho khớp gối. Nếu cụ muốn tốt cho sức khỏe thì chỉ nên chạy tuần 3-4 buổi từ 2-5 km.