[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

Chắc cụ luyện tập chưa đúng cách thôi, e 4x đời đầu cũng mới luyện chạy dài từ tháng 5->tháng 7 chén HM->tháng 11 chén FM :).
Cụ ngon đấy ạ. Trong hội Trio69 chúng em có nhiều cụ lên nhanh và cũng có nhiều cụ chấn thương nghỉ chạy lắm. Thật sự, đúng là như cụ gì nói, với sức khoẻ, chém online rất khó. Cứ lắng nghe cơ thể thôi, em thấy nếu 6 tháng tập mà chạy được FM thì em rất nể

dinhsuu

Xe buýt
Cụ ngon đấy ạ. Trong hội Trio69 chúng em có nhiều cụ lên nhanh và cũng có nhiều cụ chấn thương nghỉ chạy lắm. Thật sự, đúng là như cụ gì nói, với sức khoẻ, chém online rất khó. Cứ lắng nghe cơ thể thôi, em thấy nếu 6 tháng tập mà chạy được FM thì em rất nể
Cụ trong hội Trio69 chắc hay chạy cùng cụ Khuất Việt Hùng, Âu Mạnh Toàn :). Thực ra để chạy tốt cần có nền tảng căn bản về thể lực, em vẫn chạy bộ đều mấy năm nay nhưng chỉ túc tắc 1-2km/buổi còn lại tập xà đơn, xà kép. Chạy dài trên 10km thì thực tế mới bắt đầu từ tháng 5/2018 nhưng chắc do có thể lực tốt sẵn nên tập lên nhanh, hiện tại em chạy HM dưới 1h40, FM thì đang hơn 4h chút đợt này luyện tiếp FM sub4 để chuẩn bị cho EPM 2019 đây cụ :D.

Kontum2018

Xe hơi
Cụ tư vấn hơi ngược đấy :D. Cụ ý mà theo cụ tư vấn thế này có mà hỏng chân sớm, kk.
PS: theo KN 1 runner mới 2 lần chạy FM, hì.
Cụ chạy 2 lần FM nhưng đố cụ đi bộ được 40km đấy. Hề hề

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
hihi, cụ thớt thi đi bộ mà nhiều cụ tư vấn chạy bộ

đi bộ có luật riêng, tối thiểu là hai chân không rời khỏi mặt đất cùng thời điểm nên luyện đi nhanh rất khó, thường không quá 8,5km/h

hạ thấp trọng tâm thì bước dài hơn chút nhưng nhanh mỏi, đi kiểu bảy nhanh ba chậm như lính sơn cước hợp lý

bó chân chặt, leo cầu thang thật nhẹ, chế độ ăn rất quan trọng

có thể tham gia thi chạy sau 06 tháng tập với người dưới 30 tuổi nhưng thi đi bộ thì gần như ko thể, quá trình tập luyện khá hà khắc dễ chấn thương do sinh nhiệt tại búi cơ riêng lẻ rất cao, thiếu ỗy, chuột rút

thả lỏng thân, nghiêng phía trước 15độ, đẩy mũi chân sau, buông mũi chân trước, mắt khép như ngú nhằm giảm tiêu thụ ôxy của não và thêm chút may mắn, cầu nguyện bất cứ ông nào bạn biết

bọn tây lông nó tập khác do ưu thế hình thể và thế tích phổi, dân da cam thì mỗi cách thả người lướt đi theo tạo hoá mà mong bọn thi cùng nó đau cái gì đó

autobahn-hanoi

Xe tăng
Đi bộ thì có gì mà lo. Tưởng chạy, giật cái tiêu đề kêu quá.
k chủ quan đâu, nếu k có kế hoạch rèn luyện khoa học và không biết nghe cơ thể thì không bao giờ làm đc trong 6 tháng. Khả năng cao cụ chỉ cs thể tập được half marathon trong 24 tuần chứ full thì em e không nổi.

Link này hướng dẫn xử lý 21km trong 20 tuần là 5 tháng đấy.

https://www.womensrunning.com/2014/08/training-half-marathon/couch-to-half-marathon-training-plan-2_28774

kuok

Xe tải
hihi, cụ thớt thi đi bộ mà nhiều cụ tư vấn chạy bộ

đi bộ có luật riêng, tối thiểu là hai chân không rời khỏi mặt đất cùng thời điểm nên luyện đi nhanh rất khó, thường không quá 8,5km/h

hạ thấp trọng tâm thì bước dài hơn chút nhưng nhanh mỏi, đi kiểu bảy nhanh ba chậm như lính sơn cước hợp lý

bó chân chặt, leo cầu thang thật nhẹ, chế độ ăn rất quan trọng

có thể tham gia thi chạy sau 06 tháng tập với người dưới 30 tuổi nhưng thi đi bộ thì gần như ko thể, quá trình tập luyện khá hà khắc dễ chấn thương do sinh nhiệt tại búi cơ riêng lẻ rất cao, thiếu ỗy, chuột rút

thả lỏng thân, nghiêng phía trước 15độ, đẩy mũi chân sau, buông mũi chân trước, mắt khép như ngú nhằm giảm tiêu thụ ôxy của não và thêm chút may mắn, cầu nguyện bất cứ ông nào bạn biết

bọn tây lông nó tập khác do ưu thế hình thể và thế tích phổi, dân da cam thì mỗi cách thả người lướt đi theo tạo hoá mà mong bọn thi cùng nó đau cái gì đó
Xem trên TV còn thấy vdv họ đảo trọng tâm từ chân này sang chân kia là để đỡ mệt hay tăng tốc hả cụ?

huutrinh6688

Xe điện
Không thể trừ khi cụ nghỉ hẳn công việc, hoặc đi làm cực kì thoải mái, không một chút áp lực. Giáo án thì cụ lên mạng search để tập theo. Cụ mà còn cơm áo gạo tiền thì gần như không thể, chạy 15km, trong vòng 2h là rất tốt rồi.
6 tháng là quá đủ để chạy 42k rồi bác. Chả cần nghỉ việc. Chỉ cần dậy sớm mỗi ngày trung bình 10k, tuần 5 buổi, chạy đều đặn theo giáo án là quất được hết. Em suy ra từ bản thân em thôi. Sau 4 tháng chạy đàng hoàng theo plan em hoàn thành 42km trong 3h30'.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em nghĩ luyện tập là làm được thôi :)
Quan trọng luyện tập được bao lâu thôi.

Longfordever

Xe buýt
E chưa đi bộ marathon đường = nên không tư véo được gì, e mới chỉ đi bộ marathon núi (sapa 2 lần) sắp tới là Đà lạt ultra trail nên có kinh nghiệm 1 chút về vụ đó, chẳng quan trọng gì thành tích vì chỉ cần về đích (e mất 6:30p cho cự ly 42 cây chuối). E cũng chả luyện chuyên môn mấy, trong tuần thì oánh 10 lít, trước cuộc thi thì xách giày ra Hồ tây làm 1,2 vòng và 2,3 lần. Giày tất loại running chứ ko hẳn là mountain running (cần nhiều gai hơn và cứng hơn). Ăn uống thì dịp gần chạy e ít trà bọt với nước gạo hơn bt chút. Hết ah

datga

Xe hơi
Trước e cũng tìm hiểu về marathon nhưng sau e chuyển sang xe đạp rồi cụ ạ. e ko ở HN, chỗ e đường chỉ đông khi ở trong tp, đi vài km là đường rộng thoáng. 1 buổi đi xe đạp tầm tiếng rưỡi-2 tiếng e có thể đi đc tầm hơn 40km và quan trọng là giảm khả năng tổn thương gân cơ ở chân ạ

myozuka

Xe tải
Cụ trong hội Trio69 chắc hay chạy cùng cụ Khuất Việt Hùng, Âu Mạnh Toàn :). Thực ra để chạy tốt cần có nền tảng căn bản về thể lực, em vẫn chạy bộ đều mấy năm nay nhưng chỉ túc tắc 1-2km/buổi còn lại tập xà đơn, xà
kép. Chạy dài trên 10km thì thực tế mới bắt đầu từ tháng 5/2018 nhưng chắc do có thể lực tốt sẵn nên tập lên nhanh, hiện tại em chạy HM dưới 1h40, FM thì đang hơn 4h chút đợt này luyện tiếp FM sub4 để chuẩn bị cho EPM 2019 đây cụ :D.
Oạch, cụ chạy HM khủng khiếp thế mà FM chưa sub4 à? Chắc cụ ít chạy bài long run 30, 32k đúng ko ah? Em thấy tập chạy FM thì quan trọng nhất là bài long run (fast finish long run) và bài marathon pace. Chạy ko đủ bài long run thì từ km 32 trở đi pace tụt thê thảm luôn :(. Tốc độ cụ quá tốt rồi, giờ tập long run nữa là sub4, sub3h45 ngon ơ.

myozuka

Xe tải
E chưa đi bộ marathon đường = nên không tư véo được gì, e mới chỉ đi bộ marathon núi (sapa 2 lần) sắp tới là Đà lạt ultra trail nên có kinh nghiệm 1 chút về vụ đó, chẳng quan trọng gì thành tích vì chỉ cần về đích
(e mất 6:30p cho cự ly 42 cây chuối). E cũng chả luyện chuyên môn mấy, trong tuần thì oánh 10 lít, trước cuộc thi thì xách giày ra Hồ tây làm 1,2 vòng và 2,3 lần. Giày tất loại running chứ ko hẳn là mountain running (cần nhiều gai hơn và cứng hơn). Ăn uống thì dịp gần chạy e ít trà bọt với nước gạo hơn bt chút. Hết ah
Ối giời, VMM 42k mà cụ đạt sub6h30 thì hổ báo rồi cụ ơi, trong top 20 của cả giải rồi. Cụ quá khỏe.

911 Carrera

Xe máy
Chúc mừng năm mới các Cụ các Mợ!

Mục tiêu năm nay của em là tham gia đi bộ marathon 40km, từ nay đến ngày xuất phát là 6 tháng. Lúc mới đăng ký, em háo hức phấn khởi lắm, nhưng lúc google thì thấy bảo khó thực hiện, và nhiều khả năng là sẽ tự gây ra chấn thương cho bản thân. Do vậy, em muốn hỏi có cụ mợ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho em với, từ việc có khả thi ko, đến kế hoạch luyện tập, và tư vấn giày đi bộ ạ.

Tình trạng sức khỏe của em hiện nay là ko khỏe ko yếu. Mỗi ngày em chỉ đi bộ khoảng 2,3 cây, mỗi tuần đều đi bơi, yoga, cầu lông, nhưng ko quy củ lắm. Em cám ơn cccm!
Còn những mấy tháng nữa cơ mà? cụ cứ tập luyện đi, mỗi ngày chạy tăng thêm 1km so với hôm trước là được.

dinhsuu

Xe buýt
Oạch, cụ chạy HM khủng khiếp thế mà FM chưa sub4 à? Chắc cụ ít chạy bài long run 30, 32k đúng ko ah? Em thấy tập chạy FM thì quan trọng nhất là bài long run (fast finish long run) và bài marathon pace. Chạy ko đủ bài long run thì từ km 32 trở đi pace tụt thê thảm luôn :(. Tốc độ cụ quá tốt rồi, giờ tập long run nữa là sub4, sub3h45 ngon ơ.
Bài long run 30-35km e thỉnh thoảng mới chạy :). Đợt này mới tập trung vào luyện FM nên chắc sắp tới KQ sẽ tốt hơn .

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Xem trên TV còn thấy vdv họ đảo trọng tâm từ chân này sang chân kia là để đỡ mệt hay tăng tốc hả cụ?
cái này em ko biết, nhưng xe lắc thì tăng tốc ợ

thực ra trọng tâm luôn thay đổi sau mỗi bước do cấu tạo, các vđv trượt hay lướt thường nghiêng về trước tối đa, đôi khi tạo góc 60độ so với mặt đất, đi bộ ko thế đc, chỉ 15 độ là tốt lắm rùi

Xatara

Xe điện
Dù chỉ tham gia đi bộ phong trào, ko coi trọng thành tích nhưng em vẫn muốn tham gia nghiêm túc, hoàn thành chặng đường trong khoảng thời gian phù hợp; nên em cám ơn các cụ mợ đã góp ý kiến, giúp em tăng quyết tâm.

Em tìm được kế hoạch luyện tập này trên mạng để kết hợp cùng các góp ý của cụ mợ, em post lên để mọi người tham khảo nếu có nhu cầu ạ.

Nguồn: Walk the Walk Full Marathon Training Plan
PDFhttps://walkthewalk.org › media › trainin...

namcutthoi

Xe buýt
HM mà sub4 thì ngang đi bộ à cụ .
Chắc cụ ấy nhầm với pace 4...:D
Cụ chủ thớt khỏi hỏi đâu xa, cứ hỏi luôn cụ dinhsuu và cụ vephiadong trong đây này... Nếu em nhớ không nhầm, cả 2 cụ này đều là pacer mấy giải chạy Marathon gần đây đó...

Roses

Xe điện
E vào cổ vũ mợ :)