[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Má hóp nhưng chuyện xxx lại on Top

firefox4

Xe điện
Em trước chạy dài lại còn zone tim cao, một thời gian người như thằng nghiện, ai gặp cũng hỏi bị bệnh gì à. 😂
Giờ em giảm, thay vì chạy 60' thì em chạy 30', còn lại plank, chống đẩy, kéo xà. Vừa phát triển đầy đủ các nhóm cơ, người lại đẹp. 😂😂😂

Gatrongthien

Xe buýt
Em chạy 5 buổi/tuần, mỗi lần 10km+kết hợp tập tạ, xà, chống đẩy...mà cân nặng vẫn không đổi, muốn xuống vài kg mà khó quá.
Em 47t, cao 172 nặng 69kg

meotamthe

Xe cút kít
Thưa các cụ !
2 tuần vừa qua do dịch bệnh Covid 19 , công ty e tạo điều kiện cho làm việc tại nhà nên em tiết kiệm dc chút thời gian đi lại,
Có cậu em làm nghề giáo viên thể dục tiểu học rủ chạy bộ hàng ngày để nâng cao sức khỏe.
Khu nhà em là ngoại thành , có cánh đồng nên hai anh em chạy ra cánh đồng , đeo khẩu trang nên ko có vấn đề gì quá lo ngại với dịch bệnh.
Em chạy đến hôm qua la được tròn 10 buổi , mỗi 6 buổi đầu là 30 phút , còn 4 buổi gần đây là 40 phút liên tục , tuy nhiên tốc độ chạy thì nhẹ nhàng vừa phải ko quá nhanh.
Sau khoảng thời gian thể dục em thấy người khỏe hơn hẳn, ăn ngon hơn, ngủ say hơn, đặc biệt là 2 lỗ mũi thở rất thông và rất tốt, ( bình thường trước kia mũi lúc nào mũi em cũng chỉ một bên tốt còn bên kia thở yếu ).Còn bụng thì cảm giác dường như nhỏ lại trông thấy.
Việc chạy bộ cũng giúp cho em cảm giác mình đang sống rất lành mạnh và văn minh.
Tuy nhiên em có lăn tăn là chạy liên tục hàng ngày như vậy thì khớp gối có vấn đề gì không, hoặc các vấn đề khác ... Em đã đọc khá nhiều bài báo trên mạng internet thấy nhiều quan điểm quá, có bài viết chỉ nên chạy 2 buổi mỗi tuần, có bài thì viết mỗi lần ko được chạy quá 60 phút...Rồi gần đây có một số thanh niên bị đột quỵ do chạy quá sức... nên E cũng lấy lăn tăn quá !
Cậu em họ thì trẻ hơn sinh năm 92 cứ rủ mỗi ngày cố lên thêm 5 đến 10 phút.

Mong các bác có kinh nghiệm thực tế chỉ bảo hướng dẫn em với,
Sang tuần này em lại đến công ty làm việc rồi, nhưng đã hẹn với cậu em là khi đi làm về 6h là sẽ chạy tiếp, vì đang rất thích.

(PS/ Em 39 tuổi, cao 169 cm, nặng 64kg , tiền sử không có bệnh tật gì, ko hút thuốc , ko bia rượu)

Em cảm ơn các bác !
Cụ chú ý khởi động trước khi chạy, chạy đường bằng phẳng, không nên chạy quá nhanh, cụ có thể xem một số trang fanpage về chạy bộ, bơi đạp chạy để xem giáo trình hướng dẫn chia sẻ của họ cho đảm bảo. Cụ trẻ hơn em, thấp hơn em, lại nhẹ cân hơn em, em tiền sử một số bệnh và có rượu bia, hồi đầu em chạy, giờ em chỉ đi bộ với bơi thôi, chỉ cần vận động đúng cách là khoẻ, quan trọng là tránh chấn thương cụ ạ, hôm rồi đọc báo thấy Madonna giờ đi nạng do hỏng đầu gối.

chacchanxe

Xe buýt
Chạy nhiều thành nghiện, e chơi các mốn thể thao kém nên chỉ thích chạy. Mà chạy lâu bgio mà chiều ko đc chạy người rất khó chịu

Super_voz

Xe buýt
Sao nhiều cụ bảo chạy nhiều nghiện, em chạy bộ liên tục gần 3 tháng nay đều như vắt tranh mỗi ngày 30p mà thấy chán bỏ mợ ra. Không vì mục đích giảm cân em đi nhậu còn sướng hơn.

alone_star

Xe tải
Cụ chủ bảo đeo khẩu trang chạy được thì khó tin quá, em đeo chạy cỡ khoảng nửa km là ko chịu nổi phải kéo xuống cằm ngay. Từ dạo covid lần 2 em nghỉ tránh reo rắc bệnh tật cho XH. Cơ mà thấy yếu hơn hẳn, xxx cũng kém hơn mới nguy hiểm chứ. Chắc phải tìm cách chạy lại mà ít ảnh hưởng tới mọi người xung quanh thôi

Muaxuan47

Xe buýt
Website
fb.com
Em chạy 5 buổi/tuần, mỗi lần 10km+kết hợp tập tạ, xà, chống đẩy...mà cân nặng vẫn không đổi, muốn xuống vài kg mà khó quá.
Bác cao tầm như em, nhưng nặng hơn em 17kg.
Khổ muốn tăng cân mà khó quá🙈

Gatrongthien

Xe buýt
Bác cao tầm như em, nhưng nặng hơn em 17kg.
Khổ muốn tăng cân mà khó quá🙈
Trước đây em cũng gầy như cụ (55kg). Sau đó em uống Protein ( thực phẩm chức năng cho dân tập thể hình) thế là vọt lên 67-68 kg.
Gầy cũng có lợi thế, ăn nhậu thoải mái không lo .

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Gà thiến thì béo là đúng rồi :D
Em mới chạy từ cuối tháng 6 đến giờ. Lúc đầu chạy 3-4 km/buổi. Giờ em duy trì 8km/buổi. Cuối tuần 10-12km.
Em giảm 7kg so với lúc chưa chạy.
Sáng nay của em đây:

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Em lười quá ko chạy cả tháng nay rồi. Mai xốc lại tinh thần để đi thôi ạ..

blackbox

Xe tăng
Thường thì người ta khuyên chỉ nên chạy tuần 3 buổi cách nhau ra, mỗi buổi tiếng đổ lại là vừa chạy vừa đi bộ. Nhưng cụ thấy chân tay vẫn khỏe thì ngày nào cũng đi cũng dc. Nhưng chạy vừa sưc’ Và nhớ khởi động thật kỹ trước khi chạy. Chạy đúng tư thế là oki cụ ạ
Này là chạy trên giường chứ chạy đi đâu??? :))

benhviendongho

Xe tải
103a ngõ 6 Lê Thánh Tông, Hoàn Kiếm, Hà Nội
Website
benhviendongho.com
Cụ chạy ghê thế, ngày xưa em chạy phải gần tháng mới lên được 1 tiếng, đợt cao điểm nhất được có 10km :( giờ lâu ắm không chạy rồi. tuần tham gia đá bóng 1 buổi với anh em công ty thôi

Mesocsic

Xe điện
Chạy vừa thoii ko lại hỏng hết khớp. Gần 4 sọi thì chạy nhẹ và khởi động kỹ dưới 60 phút đều hàng ngày là ngon

Mesocsic

Xe điện
Cụ chủ bảo đeo khẩu trang chạy được thì khó tin quá, em đeo chạy cỡ khoảng nửa km là ko chịu nổi phải kéo xuống cằm ngay. Từ dạo covid lần 2 em nghỉ tránh reo rắc bệnh tật cho XH. Cơ mà thấy yếu hơn hẳn, xxx cũng kém hơn mới nguy hiểm chứ. Chắc phải tìm cách chạy lại mà ít ảnh hưởng tới mọi người xung quanh thôi
Kiếm cô hàng xóm eo thon dưới 22t chạy cùng thì ngon và đỡ mệt hơn cụ ah

Chikamin

Xe tải
Chạy bộ

Chạy bộ tốt cho mọi lứa tuổi cụ ạ, tất nhiên cần tập vừa đúng vừa đủ với từng độ tuổi và thể trạng từng người. Như cụ 39 tuổi, thể trạng bình thường thì cơ thể có thể chạy nhiều hơn mức cụ đang chạy nhiều. Khi vận động nói chung (bao gồm cả chạy) cơ thể trao đổi chất tốt, đồng thời tiết ra endorphin làm hưng phấn, giảm stress và tạo cảm giác tích cực, sảng khoái nên cụ đang thích chạy là đúng thôi ạ.

Em có một số "khẩu quyết" nằm lòng dành cho môn chạy, các cụ có thể tham khảo:
1. Tập luyện bất cứ môn gì, quan trọng là "tập trong bao lâu" chứ không phải là "tập được bao nhiêu". Đừng nên quá tập trung vào việc chạy được bao nhiêu km. Chạy làm sao cho 30 năm sau vẫn chạy được mới là quan trọng ạ.

2. Tập luyện theo cơ thể mình. Cần lắng nghe cơ thể, mệt thì đi bộ, đau thì dừng, cơ thể cũng cần nghỉ để tái tạo lại cơ, xương,... để thích ứng. 1 lần chấn thương có thể làm tiêu tan cả quá trình chạy trước đó cũng như khả năng tập luyện sau này. Chạy cũng là 1 cách thiền, vừa chạy nhẹ nhàng và vừa đếm nhịp thở cũng hay ạ. Ngoài ra, chạy chậm tốt cho sức khỏe về lâu dài hơn chạy nhanh. Nếu không đi sâu về khái niệm vùng nhịp tim (heart zone), thì cụ có thể chạy sao cho vừa chạy vừa nói chuyện các câu ngắn là ok.

3. Làm gì thì cũng cần đúng kỹ thuật. Việc chạy đúng kỹ thuật sẽ giúp tránh các loại chấn thương và tạo cảm giác thoải mái khi chạy. Cái này thì cụ có thể google "running form" hoặc "dáng chạy chuẩn" là có đầy tư liệu ạ.

Tóm lại chạy là môn thể thao dễ thực hiện với số đông tất cả mọi người và hiệu quả mang lại rất nhiều. Cụ nào còn đang lăn tăn thì em khuyên là hãy "chạy ngay đi" ạ.
Khẩu quyết của cụ thật vi diệu! Đem áp dụng vào chạy bộ, đi bộ hay nằm bộ thảy đều hữu dụng :))

Hana Cao

Xe hơi
chạy bộ dc tốt mà, em cũng muốn tập thể dục cho khoẻ mà căn bản bận k sắp xếp dc time mà đi

hm.tuan

Xe điện
Vẫn đề là phận động đều đặn, thường xuyên.

Chứ không phải cả ngày ngồi lỳ, chiều chạy một trận kiểu no dồn đói góp, chỉ tổ hại thêm!

EM U50 đến nơi mà ngày nào cũng phải trận hoặc tennis hoặc chạy bộ, rảnh ỗi là oánh vật với thèng nhóc con.

mango

Xe tăng
Thưa các cụ !
2 tuần vừa qua do dịch bệnh Covid 19 , công ty e tạo điều kiện cho làm việc tại nhà nên em tiết kiệm dc chút thời gian đi lại,
Có cậu em làm nghề giáo viên thể dục tiểu học rủ chạy bộ hàng ngày để nâng cao sức khỏe.
Khu nhà em là ngoại thành , có cánh đồng nên hai anh em chạy ra cánh đồng , đeo khẩu trang nên ko có vấn đề gì quá lo ngại với dịch bệnh.
Em chạy đến hôm qua la được tròn 10 buổi , mỗi 6 buổi đầu là 30 phút , còn 4 buổi gần đây là 40 phút liên tục , tuy nhiên tốc độ chạy thì nhẹ nhàng vừa phải ko quá nhanh.
Sau khoảng thời gian thể dục em thấy người khỏe hơn hẳn, ăn ngon hơn, ngủ say hơn, đặc biệt là 2 lỗ mũi thở rất thông và rất tốt, ( bình thường trước kia mũi lúc nào mũi em cũng chỉ một bên tốt còn bên kia thở yếu ).Còn bụng thì cảm giác dường như nhỏ lại trông thấy.
Việc chạy bộ cũng giúp cho em cảm giác mình đang sống rất lành mạnh và văn minh.
Tuy nhiên em có lăn tăn là chạy liên tục hàng ngày như vậy thì khớp gối có vấn đề gì không, hoặc các vấn đề khác ... Em đã đọc khá nhiều bài báo trên mạng internet thấy nhiều quan điểm quá, có bài viết chỉ nên chạy 2 buổi mỗi tuần, có bài thì viết mỗi lần ko được chạy quá 60 phút...Rồi gần đây có một số thanh niên bị đột quỵ do chạy quá sức... nên E cũng lấy lăn tăn quá !
Cậu em họ thì trẻ hơn sinh năm 92 cứ rủ mỗi ngày cố lên thêm 5 đến 10 phút.

Mong các bác có kinh nghiệm thực tế chỉ bảo hướng dẫn em với,
Sang tuần này em lại đến công ty làm việc rồi, nhưng đã hẹn với cậu em là khi đi làm về 6h là sẽ chạy tiếp, vì đang rất thích.

(PS/ Em 39 tuổi, cao 169 cm, nặng 64kg , tiền sử không có bệnh tật gì, ko hút thuốc , ko bia rượu)

Em cảm ơn các bác !
Cụ chạy đc thế này là quá khoẻ. Nhưng em cũng hơi lo cho khớp và đầu gối của cụ.
Cụ duy trì chạy đều, tăng dần đều thì tốt hơn.
Vì em có đọc comment khác của cụ là cụ tăng đột ngột thì bắt đầu thấy đau.
Em gặp mấy trường hợp chạy nhiều và bị bệnh về đầu gối rồi.