[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

OmegaO9

Xe container
Cảm ơn cụ về bài chia sẻ rất hay, cụ có cách nào chạy chậm bước ngắn mà guồng chân vẫn đúng động tác không? Em tập mãi chả sửa được bộ chân lazy foot chán quá :((
Cái này nó là một thói quen hình thành qua tập luyện cụ ạ, nó cộng hưởng từ hông-bụng, góc nghiêng khi tiếp đất, đánh tay. Nôm na là khi chạy nhanh thì cụ cố giật gót cao lên 1 chút, mũi bàn chân tiếp đất cố gắng song song với chân còn lại. Thường là chạy chậm là một cách chỉnh dáng tốt, nhưng nó đòi hỏi thời gian. Cụ cứ nhờ một người quay clip phía sau, ngang, trước... rồi về xem và chỉnh dần là đẹp ạ.

OmegaO9

Xe container
Cụ chạy 40km/tuần mà cơm vẫn chén đều mỗi bữa ntn thì mỡ bụng nó ko giảm là chuẩn khoa học rồi chứ có j đâu.
Em cao 1m66, lúc em nặng nhất là 72kg em giảm cân xuống 55kg trong 5 tháng. Thì em tập xen kẽ 1 ngày hít đất 100c + 10' hiit và 1 ngày hiit 10' + chạy 5km. Tuần nào cũng đều như vắt chanh, chỉ nghỉ mỗi CN.
Nhưng cái chính giảm cân là đến từ việc bóp đc cái mồm, 2 bữa chính mỗi bữa em ăn đúng 2 muỗng cafe cơm (mà thường em ít ăn sáng). Nên lượng cơm cả ngày có khi chỉ đc nửa bát. Và nói thật trong ăn kiêng ko j khổ bằng nhịn cơm luôn. Thế mà vẫn phải kiêng, và em ăn bù bằng khoai lang trắng, ngó sen, bí (mấy loại nhiều xơ và nhanh no) và các loại rau.
Em ăn đc rau nên t/gian đầu đói cứ nhồi nhiều rau + nc lọc để lấp bụng. Cơ mà cân giảm vẫn chậm nên sau em phải hạ nốt cả lượng rau, khoai, củ nạp vào luôn. Nên đói đúng nghĩa là thiếu thức ăn (kể cả chất xơ). Bụng lúc nào cũng trong tình trạng rỗng, nhẹ hẫng. Miệng khô (do uống nc nhiều) và thân nhiệt luôn có cảm giác nóng râm ran bên trong (nó ko mệt mỏi như sốt mà đó chính là cảm giác nóng do đốt mỡ bên trong).
Em kham khổ như vậy trong 5 tháng mới giảm đc 17kg nên em chắc chắn nếu tập như cụ mà vẫn ăn cơm đều mỗi bữa thì ko thể giảm đc cân đâu. Chỉ có giảm ăn hoặc tăng tập lên nó mới giảm đc.
Cụ siết quá tốt ạ

formula_one

Xe tăng
E thấy đồng hồ báo Kcal mà nhỉ, e cũng ko tìm hiểu lắm về vấn đề này, cứ theo đồng hồ thôi
Cụ đo bằng phần mềm gì thế nhỉ. Em đo bằng Garmin hay Strava đều báo đơn vị cal thôi. Hôm nào tập căng lắm mới lên được hơn 1500 cal. Chứ thấy kcal thấy kinh quá :D

TUCSON9389

Xe điện
Sau thời gian chạy thì có những gì thay đổi cụ, sức khoẻ đương nhiên lên rồi. Vậy còn vòng 2 và cân nặng có thay đổi gì không ạ. Em hỏi hơi kỹ vì em cao hơn 1m8 nặng gần 9 chục ký. Chưa đến mức béo phì nhưng thấy hơi nặng nề nên cũng muốn đi bộ để cải thiện tình hình.
ui, cụ cũng to như con tịnh ấy à, e với cụ size cũng same same. em ca0 1m75 và nặng 85 ký, giờ còn 82 thôi. nói chung cũng giảm, thấy nhẹ nhõm. mọi người đều khen thon gọn hơn trước. nếu cương quyết cái khoản ăn thì chắc giảm dưới 80 là ok; thôi em sẽ cố vậy
với trọng lượng này thì cụ đừng có chạy, nguy cơ hỏng khớp gối là nhiều lắm. à mà nếu cụ 4x thì lo, chứ mới 3x thì nguy cơ khớp gối ko đáng ngại lắm

QDV2012

Xe tăng
Sau thời gian chạy thì có những gì thay đổi cụ, sức khoẻ đương nhiên lên rồi. Vậy còn vòng 2 và cân nặng có thay đổi gì không ạ. Em hỏi hơi kỹ vì em cao hơn 1m8 nặng gần 9 chục ký. Chưa đến mức béo phì nhưng thấy hơi nặng nề nên cũng muốn đi bộ để cải thiện tình hình.
Cụ thay đổi lại dinh dưỡng, ăn kiêng lại tập thể dục để cơ thể thanh thoát hơn.

Giảm cân thì tập trung vào dinh dưỡng còn thể dục hỗ trợ một phần (không trọng yếu) cụ à.

Còn chạy bộ hay bất kỳ môn thể thao nào cũng tốt cụ à. Em chạy lêu hêu được khoảng 2 năm (không đều mỗi năm chưa đến 600 - 700km) Nhưng cũng giảm cân được khá tốt từ 78kg xuống 63kg. Cân nặng giảm một phần vấn đề quan trọng là tinh thân sảng khoái.

Lúc chạy e cảm giác như thiền ấy, tĩnh tâm. Mình cũng vượt qua được bản thân của mình nhiều hơn nữa.

TUCSON9389

Xe điện
Cụ chơi thêm món nhảy dây nữa, món này tập đâu cũng được, tập 1h nữa bổ trợ giảm cân nhanh hơn :)
Em cũng khoái món này nhưng nhảy cắc bụp lắm, có lần 300 ko mắc nhưng có lần hơn chục cái lại mắc nên bực mình :D
vâng, món này em có........mua dây rồi, nhưng......không ham lắm. đúng là phải có những cái thứ mang tính đối kháng nó mới tạo động lực được.

vitomxau

Xe container
ui, cụ cũng to như con tịnh ấy à, e với cụ size cũng same same. em ca0 1m75 và nặng 85 ký, giờ còn 82 thôi. nói chung cũng giảm, thấy nhẹ nhõm. mọi người đều khen thon gọn hơn trước. nếu cương quyết cái khoản ăn thì chắc giảm dưới 80 là ok; thôi em sẽ cố vậy
với trọng lượng này thì cụ đừng có chạy, nguy cơ hỏng khớp gối là nhiều lắm. à mà nếu cụ 4x thì lo, chứ mới 3x thì nguy cơ khớp gối ko đáng ngại lắm
Cảm ơn cụ đã phản hồi. Em gõ là chạy thực ra là hay đi bộ thôi, một cữ em thường đi bộ tốc 7 - 7,5 khoảng 45p mà hay lý do lý chấu nọ kia nên không duy trì đều đặn được :(

vitomxau

Xe container
Cụ thay đổi lại dinh dưỡng, ăn kiêng lại tập thể dục để cơ thể thanh thoát hơn.

Giảm cân thì tập trung vào dinh dưỡng còn thể dục hỗ trợ một phần (không trọng yếu) cụ à.

Còn chạy bộ hay bất kỳ môn thể thao nào cũng tốt cụ à. Em chạy lêu hêu được khoảng 2 năm (không đều mỗi năm chưa đến 600 - 700km) Nhưng cũng giảm cân được khá tốt từ 78kg xuống 63kg. Cân nặng giảm một phần vấn đề quan trọng là tinh thân sảng khoái.

Lúc chạy e cảm giác như thiền ấy, tĩnh tâm. Mình cũng vượt qua được bản thân của mình nhiều hơn nữa.
Cái thiếu của em là không duy trì được đều đặn, nhưng chạy hôm nào thì thấy khoẻ hôm đấy, mồ hôi toát ra là nhẹ cả người, tối ngủ cũng ngon hơn và tập thể dục đêm cũng thấy khoẻ hơn :D Buổi tối thì em phanh chuyện ăn tinh bột lại nhưng lại dính quả sử dụng sinh tố lúa mạch mà chưa bỏ được :(

Kim J. Ủn

Xe tăng
Cụ y như kích cỡ của em :D
Bụng to, bị tiểu đường nữa. Lười vận động phết

giờ em mới thấy tầm quan trọng của sức khỏe. Không thức khuya quá 11h, và ngày nào ít nhất đi bộ 10k bước.
Cách nhật thì chạy bộ 30p nữa

red_dragon88

Xe buýt
Em tuần chạy bộ 2 đến 3 lần, mỗi lần 3-5km.
Các ngày còn lại tập xen kẽ các bài tập khác, ăn uống ko kiêng lắm, bụng hơi to, chưa nhỏ lắm, đc cái duy trì đc thể lực và tinh thần sảng khoái.
Ngoài 3x thì món chạy bộ các cụ ko cần phải chạy dài lắm, vừa đủ là đc, lựa sức, kết hợp xen kẽ các bài khác, bụng ko cần sáu múi nhưng form người chắc chắn, các cháu 99-98 vẫn liếc là đc :)))

QDV2012

Xe tăng
Cái thiếu của em là không duy trì được đều đặn, nhưng chạy hôm nào thì thấy khoẻ hôm đấy, mồ hôi toát ra là nhẹ cả người, tối ngủ cũng ngon hơn và tập thể dục đêm cũng thấy khoẻ hơn :D Buổi tối thì em phanh chuyện ăn tinh bột lại nhưng lại dính quả sử dụng sinh tố lúa mạch mà chưa bỏ được :(
Thì đó nào ai cũng cần 1 lý do để thực hiện mà :D

Thành thói quen rồi thì nhiều lúc đến buổi tập không đi bứt rứt lắm cụ.

Nói chung cũng có nhiều luồng chạy ảnh hưởng khớp gối mà e thấy cũng ko hẳn nếu như cụ chạy đúng độ vs phụ kiện đầy đủ. Cụ tham khảo thêm PP chạy MAF mình chạy theo nhịp tim nó đốt calo tốt hơn vs cả cũng ko áp lực như chạy thường.

xe365

Xe buýt
vâng, món này em có........mua dây rồi, nhưng......không ham lắm. đúng là phải có những cái thứ mang tính đối kháng nó mới tạo động lực được.
Em thấy trước khi thành thói quen hay ham mê thì phải tạo cho mình cái lý do để thực hiện nữa.
Có thể tham gia một số hội chạy để bị...rủ rê :D hoặc như em hồi mới chạy thì tham gia một số thử thách onl trên 84race, Vrace... và đặt mục tiêu hoàn thành, thế là phải xỏ giày đi chạy :) giờ thì mục tiêu là ko tăng cân để ăn cho thoải mái :))

Alex Pham

Xe máy
Hay quá, nhờ bài này mà hôm nay quyết định chạy bộ đều để giảm mỡ và giảm cân.
Mục tiêu tới Tết Ta là 30/01 Dương giảm từ 70kg xuống 66kg.
Chạy đều hàng ngày ( tối thiểu 4 lần / tuần ) với tốc độ trên 6km/h.

TUCSON9389

Xe điện
Cảm ơn cụ đã phản hồi. Em gõ là chạy thực ra là hay đi bộ thôi, một cữ em thường đi bộ tốc 7 - 7,5 khoảng 45p mà hay lý do lý chấu nọ kia nên không duy trì đều đặn được :(
đúng là lí do to hơn lý chấu là có thật. chạy đến tầm toát mồ hôi thì quả thật khá phê, người nhẹ nhõm hẳn
Giờ e tâm niệm mỗi sức khỏe là cái của mình, nên phải cố thôi cụ ạ.

ductien.su

Xe tăng
Thì đó nào ai cũng cần 1 lý do để thực hiện mà :D

Thành thói quen rồi thì nhiều lúc đến buổi tập không đi bứt rứt lắm cụ.

Nói chung cũng có nhiều luồng chạy ảnh hưởng khớp gối mà e thấy cũng ko hẳn nếu như cụ chạy đúng độ vs phụ kiện đầy đủ. Cụ tham khảo thêm PP chạy MAF mình chạy theo nhịp tim nó đốt calo tốt hơn vs cả cũng ko áp lực như chạy thường.
Chạy maf chỉ luyện tim với cho tỷ lệ đốt mỡ/calo tốt thôi cụ.
Nhưng lượng calo đốt lại ít (do tập nhẹ nhàng) nên cái lượng mỡ đốt đc trong tổng lượng calo tiêu hao ấy tính ra cũng chả đáng bao nhiêu.
Nói chung x.định chạy bộ lâu dài, mục tiêu là chạy HM, FM và sub 2-3 này nọ thì cần để ý pp Maf.
Còn mục tiêu là giảm cân, giảm béo thì Maf ko hiệu quả bằng nhiều pp #.

ductien.su

Xe tăng
Cụ siết quá tốt ạ
Vâng, kiêng khem khổ vậy mới giảm đc từng ấy cân cụ ah. Mà nó cũng chỉ gọi là giảm form cho mình nhìn gầy, dễ mặc quần áo thôi.
Chứ sau đó em bị skinfat, bụng vẫn mỡ nên phải tập gym thêm nửa năm nữa nó mới siết ra cơ đc. Coi như phải mất nguyên 1 năm ép người mới đc cái body như hồi thanh niên. Nói chung trên 30t là cảm nhận rõ cơ thể kém tiếp nhận hẳn khi tập luyện. Giảm mãi người ngợm mới gọn gàng lại đc chứ ko còn hiệu quả rõ rệt nhe hồi thanh niên nữa.

Dotting

Xe tải
Cái này nó là một thói quen hình thành qua tập luyện cụ ạ, nó cộng hưởng từ hông-bụng, góc nghiêng khi tiếp đất, đánh tay. Nôm na là khi chạy nhanh thì cụ cố giật gót cao lên 1 chút, mũi bàn chân tiếp đất cố gắng song song với chân còn lại. Thường là chạy chậm là một cách chỉnh dáng tốt, nhưng nó đòi hỏi thời gian. Cụ cứ nhờ một người quay clip phía sau, ngang, trước... rồi về xem và chỉnh dần là đẹp ạ.
Cảm ơn cụ hết rượu rồi, để em túc tắc chạy chậm vừa chỉnh dáng vừa đốt mỡ, tránh chấn thương ạ.

QDV2012

Xe tăng
Chạy maf chỉ luyện tim với cho tỷ lệ đốt mỡ/calo tốt thôi cụ.
Nhưng lượng calo đốt lại ít (do tập nhẹ nhàng) nên cái lượng mỡ đốt đc trong tổng lượng calo tiêu hao ấy tính ra cũng chả đáng bao nhiêu.
Nói chung x.định chạy bộ lâu dài, mục tiêu là chạy HM, FM và sub 2-3 này nọ thì cần để ý pp Maf.
Còn mục tiêu là giảm cân, giảm béo thì Maf ko hiệu quả bằng nhiều pp #.
Vì với em thì giảm cân giảm béo là từ dinh dưỡng (70-80%) còn lại là tập luyện cụ à.

Nếu hướng tới giảm cân thì ăn uống còn chạy MAF cho nhẹ nhàng cụ à (Nếu lựa chọn chạy bộ là bộ môn thể dục đi kèm giảm cân) vì nó ko quá nặng nề đi bộ lêu hêu mà tốt cho tim mạch nữa.

Cái chết toi của vài cụ giảm cân hay mới chạy bộ là tập cho max tim lên sau mệt sau rũ hết cả người. Thế nên em thấy thành bại quyết tâm ăn nhau ở buổi tập số 2 có ngày sau buổi tập đầu tiên hay không? Vì trước đây e cũng viện lý do là mới chạy lại đau chân lắm đợi hết thì tập lại =))

formula_one

Xe tăng
Calo mới đúng chứ cụn của em báo calo mà
1kcal = 1000cal mà
Em mới tìm hiểu lại thì phát hiện chỗ giá trị đo của mỗi phần mềm là chuẩn rồi các cụ ah, mỗi tội mình không để ý thôi.

Nó là thế này: 1 kcal = 1000 cal = 1 Cal. Các cụ để ý chữ C lớn nhé.

Vì vậy với thông số trên ảnh của cụ thì 677 Calo = 677 kcal

LongX

[Tịch thu bằng lái]
Em đi bộ là chủ yếu, cuối tuần đá bóng dưỡng sinh, kết hợp gập bụng, xà đơn trong nhà. Em giảm từ 65 xuống tầm 61-62 kg mà thấy nhẹ nhàng hơn hẳn. Bụng nhỏ hẳn, thậm chí còn nổi cả cơ. Thấy rất đáng.

Em giảm cả ăn uống, nhậu nhẹt nữa. Ăn ít cơm, ít thịt đi. Tuần h chỉ uống vài cốc cuối tuần sau khi đá bóng.