[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

chievo

Xe điện
Nghe các cụ hẹn hò chạy ham quá
Em hôm T4 đá bóng húng quá bị bong gân cổ chân rồi, may cấp độ 1 còn nhẹ. Do mấy hôm trước đá thấy bình thường không vấn đề gì nên vào sân xông pha như đúng rồi, cuối trận gập cổ chân phát ra sân bằng cáng luôn 😰
Sắp tới phải tiết chế hơn - không biết có làm được không. Vào sân đá là chân to hơn não :-<
khỏi chấn thương cụ chạy cùng anh em cho vui nhé ạ. chúc cụ sớm bình phục ạ.

chievo

Xe điện
Thanks cụ, em đăng ký 42 nhưng đợt này đau ko tập được đành hạ xuống 21. Chạy giải cho có tí máu lửa vui vẻ thôi ạ, giờ ngày em chỉ loe ngoe 5-7km thui
hôm nọ race tech 21 em gặp rất nhiều cụ u60, chạy đường dài mà các cụ toàn chơi giày thượng đình, có cụ còn chơi dép lê cho mát. Các cụ ý vẫn về đích trước COT hẳn 30 phút cụ ạ. Nhưng các cụ ý chạy vui lắm, mệt thì đi bộ nói chuyện, hết mệt lại chạy. có lẽ vớ các cụ ấy, dc tham gia race là vui rùi, có khi COT cũng ko quan trọng cụ ạ.

OmegaO9

Xe container
vậy thật ra nếu chạy trong hà nội đa phần sẽ same same nhau cụ nhỉ? giải tech em thấy từ bờ hồ cũng qua Lý nam đế, trần phú, lăng Bác, Phan Đình Phùng, Bốt Hàng Đậu....
Chỉ có 42km tech thì mới có race vượt cầu Nhật Tân để qua Đông Anh thôi cụ ạ.
Và phần race ở Đông Anh thì lại y sì như Long Biên marathon tới đây.
Một lần nữa chúc cụ đạt PR ở Vpbank 42 nhé
42 Tech em cũng mới chạy, trong phố rồi 3/4 hồ Tây rẽ Nguyễn Hoàng Tôn=> cầu Nhật Tân rẽ phải chạy trên đê (ngắm sông rất hay) rồi lên cầu Đông Trù qua đoạn chung cư Eurowindows, còn Long Biên sẽ là quanh Vincom LB lên Cổ Linh rồi lên đê đến đoạn Cầu Đuống vòng lại (theo route năm nay). Nó khác nhau nhiều đấy cụ ạ, kể cả route cũ LB.
Còn VP này với FM sẽ có cung đường ăn trọn vòng Tây cụ ạ.

OmegaO9

Xe container
Nimbus 23, 24 phần gai đế cao su làm mỏng hơn đời 21, 22. Nên về cảm quan em thấy độ bền có thể sẽ ko còn bằng như trc.
Giờ mua với nhu cầu chạy đa dạng, cả training hàng ngày lẫn chạy giải phong trào. Thì nên mua mấy dòng đế fuelcell của New Balance như dòng Prism, Propel, Rebel. Em chạy mấy dòng này giá bình dân hơn Asics, Mizuno nhưng chất lượng và p/p có vẻ tốt hơn.
Thứ nhất là nó gọn gàng, nhẹ nhàng hơn, dễ chạy lâu hơn và nhanh hơn. Thứ 2 là chất liệu cao su đế ngoài tốt hơn. Chạy lâu mòn đế hơn hẳn, có lẽ là phải lâu mòn gấp đôi.
Giày chạy NB 2 năm trở lại đây làm tiến bộ và chất lượng rất ổn. Về độ bền em thấy nó còn hơn giày mấy thằng Nhật. Giày bọn Nhật toàn ăn hơi theo cái tiếng hàng Nhật đại trà từ xưa truyền lại. Chứ em xài giày đủ hãng thì thấy nó ko có j quá vượt trội về độ bền như đồn thổi cả.
Nói chung là Nimbus là dòng cực trâu của Asics đấy cụ ạ. Em cũng mua bản 23 rồi, chạy gần 100km thì em cho vì nó có cảm giác bí chân. Bản 24 thì em được nhà tài trợ tặng dịp ra mắt cách đây mấy tháng qua event sub 1 hồ Tây. Phần đế nó cải tiến êm hơn nên cảm giác có vẻ như nhanh mòn hơn, nhưng thực tế cậu em ở team em cũng chạy 1 đôi hơn 3000 km chưa xi nhê cụ ạ. Cá biệt anh Nam Hải bên em đã chạy Nimbus bản trước lên đến 9000 km.
Còn các phiên bản hiệu năng cao của nó từ Metaracer đến Metaspeed có đế nhìn rất mỏng manh, nhưng kỳ thực nó rất bền theo thực tế (so sánh các đồng đội đang dùng), mặc dù em không thể quen chân mấy dòng này, nhưng độ bền so với Adidas là hơn hẳn, chưa nói đến Nike.
Đa phần anh em chạy sẽ đều thích giày, mà mẫu mã nó ra để hút máu liên tục nên lại càng khó cưỡng. Nhưng đến 1 quãng thời gian, em nhận ra là không nên chiều chân quá. Nên tập với những đôi giày bình thường 1 chút thậm chí là dép thì hiệu quả sẽ ổn hơn. Trừ những bài tốc độ.

Gary Hoàng

Xe tải
hôm nọ race tech 21 em gặp rất nhiều cụ u60, chạy đường dài mà các cụ toàn chơi giày thượng đình, có cụ còn chơi dép lê cho mát. Các cụ ý vẫn về đích trước COT hẳn 30 phút cụ ạ. Nhưng các cụ ý chạy vui lắm, mệt thì đi bộ nói chuyện, hết mệt lại chạy. có lẽ vớ các cụ ấy, dc tham gia race là vui rùi, có khi COT cũng ko quan trọng cụ ạ.
Em đợt này cũng xác định chạy vui thôi ạ, mệt thì đi bộ, chạy là vui rồi. Còn chạy giày gì theo em ko nên quá xuề xoà, 1 đôi giày chạy được cũng ko quá đắt chạy giày thượng đình hay ba ta dễ chấn thương lắm. Đôi nimbus 22 em cày gần 3000km vẫn ngon ạ, phải mục tiêu sub 2 cho 21 hay sub 4 cho 42 thì mới cần mấy đôi có đệm cacbon hoặc support nhiều. Chạy vui thì chỉ cần 1 đôi tập với 1 đôi màu mè đi race là vui rồi

tridaulau

Xe tăng
Nghe các cụ bàn giày chạy bộ thôi mà khiếp quá
Em chỉ đá bóng thôi, đôi ba ta tàu 80k, 2 cuộn cao su bó gối gót, 80k sân nước là đủ cho 1 cữ trong ngày
Vừa thỏa dam mê vào duy trì sức khoẻ

Gary Hoàng

Xe tải
Em chỉ đá bóng thôi, đôi ba ta tàu 80k, 2 cuộn cao su bó gối gót, 80k sân nước là đủ cho 1 cữ trong ngày
Nếu cụ mê giày đá bóng thì cũng chát ko kém giày chạy đâu ạ, em mới quất con tiempo pro của nike cũng khá chát. Chạy bộ phải có giày chuyên vì vận động liên tục trong thời gian dài, nếu giày ko tốt dễ ảnh hưởng gối và cổ chân. Đá bóng tăng tốc quãng ngắn, cũng ko phải chạy liên tục cả trận nên đỡ hơn.

tridaulau

Xe tăng
Nếu cụ mê giày đá bóng thì cũng chát ko kém giày chạy đâu ạ, em mới quất con tiempo pro của nike cũng khá chát. Chạy bộ phải có giày chuyên vì vận động liên tục trong thời gian dài, nếu giày ko tốt dễ ảnh hưởng gối và cổ chân. Đá bóng tăng tốc quãng ngắn, cũng ko phải chạy liên tục cả trận nên đỡ hơn.
Đá bóng thì ít người gọi là cái mê giày cụ ạ. Chỉ là kiếm đôi nào hợp chân thôi
Chứ nhà em ko hạp mấy món chạy bộ này lắm

Gary Hoàng

Xe tải
từ giờ cuối năm em còn 3 giải, vpbank chén gái 21, long biên lái máy bay 42 t và đang ngó nghiêng bib rụng 42 Midnight ạ.
Năm ngoái mấy giải của vnexpress cụ có tham gia không ạ ?
Em đợt mới chạy cũng ham giải lắm nhưng sau thấy bị loãng, các giải tổ chức quá nhiều mà ko đầu tư cộng thêm chấn thương nên em ko tham gia nữa cụ ạ. Vp năm nay là bib từ giải năm ngoái hoãn nên em chạy nốt.

chievo

Xe điện
Em đợt mới chạy cũng ham giải lắm nhưng sau thấy bị loãng, các giải tổ chức quá nhiều mà ko đầu tư cộng thêm chấn thương nên em ko tham gia nữa cụ ạ. Vp năm nay là bib từ giải năm ngoái hoãn nên em chạy nốt.
em thấy bảo năm sau sợ tech ko tổ chức HN nữa. vì năm nay tổ chức bị chê quá trời luôn. nhưng tháng 4 năm sau lại có Ecopark Marathon. Cụ tham gia trải nghiệm Ecopark nhé ạ

chievo

Xe điện
42 Tech em cũng mới chạy, trong phố rồi 3/4 hồ Tây rẽ Nguyễn Hoàng Tôn=> cầu Nhật Tân rẽ phải chạy trên đê (ngắm sông rất hay) rồi lên cầu Đông Trù qua đoạn chung cư Eurowindows, còn Long Biên sẽ là quanh Vincom LB lên Cổ Linh rồi lên đê đến đoạn Cầu Đuống vòng lại (theo route năm nay). Nó khác nhau nhiều đấy cụ ạ, kể cả route cũ LB.
vâng em cám ơn cụ. Nhưng như vậy thì VPbank sẽ giống tầm 80% race đường so với HN Midnight đúng ko ạ?

ductien.su

Xe tăng
Thực ra về giày dép nó cũng phân cấp theo sở thích, nhu cầu, điều kiện thôi. Như cụ chỉ cần đôi bata fake Thượng Đình hoặc Warrior auth giá từ 80-200k để đá bóng. Thì em cũng chỉ cần 2-300k là cũng mua đc đôi giày của mấy thương hiệu Tàu xịn để chạy rồi. Hoặc ko ra Hoàng Phúc đang sale 400k là có ngay giày Ý Kappa xịn đét.
Nhưng cũng để đá bóng thì nhiều cụ lại thích đầu tư hẳn Mizuno, Nike, Das giá từ same same cho tới hơn củ để quất bóng cảm giác cho sướng. Thì nhiều cụ chạy bộ đi giày bèo quen, cũng muốn đổi gió quất mấy đôi thương hiệu xịn xịn tý để tăng cảm hứng.
Nên nói chung 2 môn này về giày nói chung thì giày nào, hãng nào, giá nào cũng nhảy đc hết thôi. Mặc dù về cơ bản thì chạy bộ hao giày nhanh hơn vì loại đường của môn chạy nhanh mòn giày hơn đá bóng.

chievo

Xe điện
giải Tech BTC làm ăn í ẹ quá cụ nhỉ. hix hix

Gary Hoàng

Xe tải
em thấy bảo năm sau sợ tech ko tổ chức HN nữa. vì năm nay tổ chức bị chê quá trời luôn. nhưng tháng 4 năm sau lại có Ecopark Marathon. Cụ tham gia trải nghiệm Ecopark nhé ạ
Ecopark mấy thằng bạn chạy kêu như vạc, chạy 21 còn đỡ chứ 42 tầm 8-9h nắng há mồm, chuột rút với chạy zombie để về nhiều cụ ạ.

chievo

Xe điện
Nói chung là Nimbus là dòng cực trâu của Asics đấy cụ ạ. Em cũng mua bản 23 rồi, chạy gần 100km thì em cho vì nó có cảm giác bí chân. Bản 24 thì em được nhà tài trợ tặng dịp ra mắt cách đây mấy tháng qua event sub 1 hồ Tây. Phần đế nó cải tiến êm hơn nên cảm giác có vẻ như nhanh mòn hơn, nhưng thực tế cậu em ở team em cũng chạy 1 đôi hơn 3000 km chưa xi nhê cụ ạ. Cá biệt anh Nam Hải bên em đã chạy Nimbus bản trước lên đến 9000 km.
Còn các phiên bản hiệu năng cao của nó từ Metaracer đến Metaspeed có đế nhìn rất mỏng manh, nhưng kỳ thực nó rất bền theo thực tế (so sánh các đồng đội đang dùng), mặc dù em không thể quen chân mấy dòng này, nhưng độ bền so với Adidas là hơn hẳn, chưa nói đến Nike.
Đa phần anh em chạy sẽ đều thích giày, mà mẫu mã nó ra để hút máu liên tục nên lại càng khó cưỡng. Nhưng đến 1 quãng thời gian, em nhận ra là không nên chiều chân quá. Nên tập với những đôi giày bình thường 1 chút thậm chí là dép thì hiệu quả sẽ ổn hơn. Trừ những bài tốc độ.
hôm em chạy Tech găp 1 cụ u60 chạy đi ....đôi dép mà vẫn về đích 2h30 phút 21km. em cứ tưởng dép thì đau chân lắm mà cụ ý bảo chả đau gì, quen thì chạy sướng hơn đi giày

chievo

Xe điện
Ecopark mấy thằng bạn chạy kêu như vạc, chạy 21 còn đỡ chứ 42 tầm 8-9h nắng há mồm, chuột rút với chạy zombie để về nhiều cụ ạ.
tổ chức hơi oái ăm vào đầu tháng 5, nắng như đổ lửa cụ nhỉ

Gary Hoàng

Xe tải
Đá bóng thì ít người gọi là cái mê giày cụ ạ. Chỉ là kiếm đôi nào hợp chân thôi
Chứ nhà em ko hạp mấy món chạy bộ này lắm
Có thể cụ ko để ý chứ giờ anh em ưa giày hãng nhiều mà, ra sân anh em giày dép màu mè lắm, mấy thương hiệu của Vn như jogabola hay zocker giá mềm mà cũng ổn. Em cũng có ko ít anh em đá cùng nói chỉ dùng bata tàu hoặc thượng đình là ok nhưng giờ đều chuyển qua giày das hoặc nike, mizuno hết rồi.

chievo

Xe điện
giải Tech là race đầu đời của em mà bị dính mưa to luôn, cảm giác hai giày mình sũng nước nặng nề thật. nhưng đội cổ vũ quá nhiệt và quá nhiều cháu xinh tươi múi mít cụ nhỉ?

ductien.su

Xe tăng
hôm em chạy Tech găp 1 cụ u60 chạy đi ....đôi dép mà vẫn về đích 2h30 phút 21km. em cứ tưởng dép thì đau chân lắm mà cụ ý bảo chả đau gì, quen thì chạy sướng hơn đi giày
Chạy dép chuyên cho chạy nó còn dễ chịu hơn giày đấy cụ (tất nhiên là cho chạy b/thường, pace khoảng 5.5 đổ lên thôi. Chứ chạy nhanh thì vẫn phải là giày).
Các cụ ko muốn đầu tư cho dép kiểu như Ysandal hay Hoka. Mà vẫn muốn trải nghiệm thử thì mua đôi này mà chạy. Chạy ngon lành mà giá rẻ bèo, em làm 1 lúc 4 đôi 4 màu luôn.
Chân em size Adidas 42-42.5, đi dép này cỡ 39/40 thì phải xỏ thêm tất xỏ ngón mới fit. Còn đi cỡ 37/38 nó hơi thiếu gót nên có thể chạy chân trần đc luôn.

spiderman

Xe tăng
Thế để em thử vài buổi xem sao, trước khi vào cũng đã báo với đội bóng là chỉ đá kiểu dưỡng sinh, đội cũng bảo toàn ae văn phòng đá nhẹ nhàng không ăn thua nên hi vọng chơi được.
Chạy, bơi thì em vẫn duy trì. Chỉ có nghe đến đá bóng vẫn thích vì môn này thời trẻ em cũng hay chơi, tham gia được sẽ hứng thú hơn mấy môn chơi 1 mình.
Cụ giống em, bỏ mấy năm giờ tham gia đội cơ quan nhưng già nhất đội. Bắt đối văn phòng ngang cơ đá sướng lắm, tuy có đau mỏi nhưng lại thích cảm giác đấy, đầu óc giải tỏa đc nhiều căng thẳng.