[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

NgMHung

Xe hơi
Fly 4 cụ race HM ổn đấy ạ. Tuy không có đế zoom X nhưng nó rất êm và có sự hỗ trợ của miếng carbon, nói chung nó nhẹ và nảy. Cụ nên lấy giày từ thứ 6 và chạy tầm 45' cho quen chân là đẹp.
Em chạy VP 42-Long Biên (42)- Hạ Long (21)- Mid 9 (21) ạ. Nhưng mục tiêu chính là LBM và Mid 9, còn lại em chơi như 1 bài tập cụ ạ.
Ặc, cụ chạy khủng thế rồi ạ? Em mới tập chạy được hơn 3 tháng. Hiện ngày chạy đều 5km, tuần chạy 5 buổi. Em chạy dưỡng sinh nên chả giảm cân mấy :)))

OmegaO9

Xe container
hôm trước race đầu tiên của em trong đời là 21km Tech, em về đích 2h15 phút cụ ạ. thế là trung bình không vậy ạ? em năm nay 43 xuân xanh rùi ạ
Sub 215 cho HM cũng là ổn rồi cụ ạ. Dần dần cụ thêm các bài tập ngưỡng và mileage là sẽ cải thiện thôi ạ. Em kém cụ 2 tuổi ạ, trước race cụ có thể nghỉ hoàn toàn hoặc chạy-đi bộ nhẹ nhàng để dễ ngủ sớm, chúc cụ race tốt nhé.

OmegaO9

Xe container
Ặc, cụ chạy khủng thế rồi ạ? Em mới tập chạy được hơn 3 tháng. Hiện ngày chạy đều 5km, tuần chạy 5 buổi. Em chạy dưỡng sinh nên chả giảm cân mấy :)))
Nếu để nói giảm cân thì 5km rất khó cụ ạ, kể cả cụ có chạy tốc độ. Ngưỡng giảm cân nó đòi hỏi phải chạy dài và chậm (để dạy cơ thể cách đốt mỡ) mà người ta hay tập theo MAF đấy ạ. Mà nhiều trường hợp chạy còn tăng cân đấy ạ, vì chạy xong là ăn uống ngon hơn, nhanh đói hơn, ngủ ngon hơn. Được cái là mình có thể ăn uống thoải mái hơn.

NgMHung

Xe hơi
Nếu để nói giảm cân thì 5km rất khó cụ ạ, kể cả cụ có chạy tốc độ. Ngưỡng giảm cân nó đòi hỏi phải chạy dài và chậm (để dạy cơ thể cách đốt mỡ) mà người ta hay tập theo MAF đấy ạ. Mà nhiều trường hợp chạy còn tăng cân đấy ạ, vì chạy xong là ăn uống ngon hơn, nhanh đói hơn, ngủ ngon hơn. Được cái là mình có thể ăn uống thoải mái hơn.
Em cũng ở trong nhóm MAF trên facebook. Đúng là chạy 5km về thì ăn ngon ngủ khỏe, may em chưa tăng cân :)))

LeTai1979

Xe cút kít
Vâng, em chơi dc 15 năm rồi (tất nhiên ko phải lúc nào cũng liên tục), mỗi ngày 30-45', tuần 4-5 buổi.
Em tập đc chục năm, gần đây nhiều việc quá nên bỏ mất nửa năm rồi, trước e tập cả tuần nghỉ chủ nhật. Bỏ cái giờ thấy xuống sức rõ rệt. Khả năng phải bố trí đi tập lại.

chievo

Xe điện
Sub 215 cho HM cũng là ổn rồi cụ ạ. Dần dần cụ thêm các bài tập ngưỡng và mileage là sẽ cải thiện thôi ạ. Em kém cụ 2 tuổi ạ, trước race cụ có thể nghỉ hoàn toàn hoặc chạy-đi bộ nhẹ nhàng để dễ ngủ sớm, chúc cụ race tốt nhé.
Em mong nhất là Vnex Mid9. Thấy bảo chạy đêm phê lắm đúng ko ạ? Em cám ơn cụ. Chúc cụ về đích sub 4 và đẹp trai phong độ nhé ạ

Gary Hoàng

Xe tải
Em mong nhất là Vnex Mid9. Thấy bảo chạy đêm phê lắm đúng ko ạ? Em cám ơn cụ. Chúc cụ về đích sub 4 và đẹp trai phong độ nhé ạ
Em cũng chạy vp21 chủ nhật này, lần trước mid9 21 em chạy 2h20 gì đó. Đợt này lười tập nên chắc chạy lóp ngóp thôi. Chạy đêm được cái mát chứ cũng chẳng có gì đặc sắc đâu ạ, cung đường chạy đêm cũng chỉ những tuyến phố chính đèn sáng nên hơi đơn điệu.

Ryan848

Xe container
Em tập đc chục năm, gần đây nhiều việc quá nên bỏ mất nửa năm rồi, trước e tập cả tuần nghỉ chủ nhật. Bỏ cái giờ thấy xuống sức rõ rệt. Khả năng phải bố trí đi tập lại.
Em cũng thấy vậy, đợt nào nghỉ tập lâu là ăn ngủ ko tốt bằng khi tập. Đó cũng là lý do mà em duy trì dc lâu thế 😃

chievo

Xe điện
Em cũng chạy vp21 chủ nhật này, lần trước mid9 21 em chạy 2h20 gì đó. Đợt này lười tập nên chắc chạy lóp ngóp thôi. Chạy đêm được cái mát chứ cũng chẳng có gì đặc sắc đâu ạ, cung đường chạy đêm cũng chỉ những tuyến phố chính đèn sáng nên hơi đơn điệu.
vậy có khi cung đường vpbank cũng khá giống với Mid9 cụ nhỉ? cụ có chạy giải Tech tháng 09 ko cụ?

• Vodka
Reactions: rfs

OmegaO9

Xe container
Em thấy đường chạy 21 của VP lần này tương đồng với Mid9 cực kỳ đấy cụ, giải Tech vừa rồi cũng same same các cung đường trong phố này. Chạy đêm nó có sự tĩnh lặng của những con phố đang ngủ, se se lạnh hay lắm cụ ạ. Em luôn ấn tượng nhất đoạn qua Lý Nam Đế, đoạn đó anh em chỉ cảm nhận được tiếng thở và bước chân đều nhịp của nhau, rất thích thú. Có điều là Mid9 nó hơi lệch nhịp sinh học chút, nên ngày hôm đó cụ phải cố gắng có một giấc ngủ tốt ạ.

King_crimson

Xe tải
Cụ chắc không biết, cụ ấy và ít nhất 1 cụ nữa trong này là một trong những người chạy FM sub 3 giờ đấy, hihi

chievo

Xe điện
Em thấy đường chạy 21 của VP lần này tương đồng với Mid9 cực kỳ đấy cụ, giải Tech vừa rồi cũng same same các cung đường trong phố này. Chạy đêm nó có sự tĩnh lặng của những con phố đang ngủ, se se lạnh hay lắm cụ ạ. Em luôn ấn tượng nhất đoạn qua Lý Nam Đế, đoạn đó anh em chỉ cảm nhận được tiếng thở và bước chân đều nhịp của nhau, rất thích thú. Có điều là Mid9 nó hơi lệch nhịp sinh học chút, nên ngày hôm đó cụ phải cố gắng có một giấc ngủ tốt ạ.
vậy thật ra nếu chạy trong hà nội đa phần sẽ same same nhau cụ nhỉ? giải tech em thấy từ bờ hồ cũng qua Lý nam đế, trần phú, lăng Bác, Phan Đình Phùng, Bốt Hàng Đậu....
Chỉ có 42km tech thì mới có race vượt cầu Nhật Tân để qua Đông Anh thôi cụ ạ.
Và phần race ở Đông Anh thì lại y sì như Long Biên marathon tới đây.
Một lần nữa chúc cụ đạt PR ở Vpbank 42 nhé

Gary Hoàng

Xe tải
vậy thật ra nếu chạy trong hà nội đa phần sẽ same same nhau cụ nhỉ? giải tech em thấy từ bờ hồ cũng qua Lý nam đế, trần phú, lăng Bác, Phan Đình Phùng, Bốt Hàng Đậu....
Chỉ có 42km tech thì mới có race vượt cầu Nhật Tân để qua Đông Anh thôi cụ ạ.
Và phần race ở Đông Anh thì lại y sì như Long Biên marathon tới đây.
Một lần nữa chúc cụ đạt PR ở Vpbank 42 nhé
Đúng là chạy trong nội thành thì cung đường na ná nhau ạ, Vp năm nay có đoạn qua mấy phố trên Lăng Bác nên khác với mid9 1 chút còn lại thì như nhau. Giải Long biên 42 có qua cầu còn 21 thì em ko rõ, sang năm chắc làm phát Long biên để giải ngố. Em đang thoái hoá đốt sống cổ nên năm nay chơi mỗi giải Vp, bỏ cái Heritage ở Hạ Long với Tràng An.

• Vodka
Reactions: rfs

ductien.su

Xe tăng
Nếu chơi vui vẻ thì Asics rất bền, kiểu Nimbus 23-24 thì có thể chơi 3000-4000 km chả sao. Nhưng mấy dòng hiệu năng cao thì đệm nó chỉ đáp ứng tối ưu ở 400-600 km, nên nó ngốn ở cái đó. Mà đã chơi ham thì các cụ có hơn chục đôi là bình thường ạ.
Nimbus 23, 24 phần gai đế cao su làm mỏng hơn đời 21, 22. Nên về cảm quan em thấy độ bền có thể sẽ ko còn bằng như trc.
Giờ mua với nhu cầu chạy đa dạng, cả training hàng ngày lẫn chạy giải phong trào. Thì nên mua mấy dòng đế fuelcell của New Balance như dòng Prism, Propel, Rebel. Em chạy mấy dòng này giá bình dân hơn Asics, Mizuno nhưng chất lượng và p/p có vẻ tốt hơn.
Thứ nhất là nó gọn gàng, nhẹ nhàng hơn, dễ chạy lâu hơn và nhanh hơn. Thứ 2 là chất liệu cao su đế ngoài tốt hơn. Chạy lâu mòn đế hơn hẳn, có lẽ là phải lâu mòn gấp đôi.
Giày chạy NB 2 năm trở lại đây làm tiến bộ và chất lượng rất ổn. Về độ bền em thấy nó còn hơn giày mấy thằng Nhật. Giày bọn Nhật toàn ăn hơi theo cái tiếng hàng Nhật đại trà từ xưa truyền lại. Chứ em xài giày đủ hãng thì thấy nó ko có j quá vượt trội về độ bền như đồn thổi cả.

QDV2012

Xe tăng
Phê nhưng lúc chạy xong lạnh lắm cụ =)) Năm 2020 e chạy chơi chơi 10k mà xong ối zồi lạnh

chievo

Xe điện
Đúng là chạy trong nội thành thì cung đường na ná nhau ạ, Vp năm nay có đoạn qua mấy phố trên Lăng Bác nên khác với mid9 1 chút còn lại thì như nhau. Giải Long biên 42 có qua cầu còn 21 thì em ko rõ, sang năm chắc làm phát Long biên để giải ngố. Em đang thoái hoá đốt sống cổ nên năm nay chơi mỗi giải Vp, bỏ cái Heritage ở Hạ Long với Tràng An.
Long biên không qua cầu đâu cụ. Qua cầu Nhật Tân là giải Tech cụ ạ. Nhưng Tech cũng chỉ có đoạn qua cầu Nhật Tân hoặc cầu Long Biên (21km) là mới mẻ thôi, còn qua cầu thì lại giống giải Long Biên rồi. Cụ chạy 42km hay 21km ạ. Chúc cụ về đích đẹp trai ạ

Gary Hoàng

Xe tải
Long biên không qua cầu đâu cụ. Qua cầu Nhật Tân là giải Tech cụ ạ. Nhưng Tech cũng chỉ có đoạn qua cầu Nhật Tân hoặc cầu Long Biên (21km) là mới mẻ thôi, còn qua cầu thì lại giống giải Long Biên rồi. Cụ chạy 42km hay 21km ạ. Chúc cụ về đích đẹp trai ạ
Thanks cụ, em đăng ký 42 nhưng đợt này đau ko tập được đành hạ xuống 21. Chạy giải cho có tí máu lửa vui vẻ thôi ạ, giờ ngày em chỉ loe ngoe 5-7km thui

shiluo

Xe container
Nghe các cụ hẹn hò chạy ham quá
Em hôm T4 đá bóng húng quá bị bong gân cổ chân rồi, may cấp độ 1 còn nhẹ. Do mấy hôm trước đá thấy bình thường không vấn đề gì nên vào sân xông pha như đúng rồi, cuối trận gập cổ chân phát ra sân bằng cáng luôn 😰
Sắp tới phải tiết chế hơn - không biết có làm được không. Vào sân đá là chân to hơn não :-<

chievo

Xe điện
Thanks cụ, em đăng ký 42 nhưng đợt này đau ko tập được đành hạ xuống 21. Chạy giải cho có tí máu lửa vui vẻ thôi ạ, giờ ngày em chỉ loe ngoe 5-7km thui
từ giờ cuối năm em còn 3 giải, vpbank chén gái 21, long biên lái máy bay 42 t và đang ngó nghiêng bib rụng 42 Midnight ạ.
Năm ngoái mấy giải của vnexpress cụ có tham gia không ạ ?