[Funland] Tất tần tật về Phở Thìn

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nhiều kỷ niệm nọ kia như mấy cụ lớn tuổi trên phố cổ em ko có chứ vẫn nhớ lần đầu được ăn là lên cơ quan bố em chơi trên lý thuờng kiệt, ra ngồi mấy cái ô tô để ngoài xoay vô lăng oai lắm, trưa đến ông cụ dẫn đi ăn phở thìn, chỉ nhớ ngon do ông cụ cứ khen nức khen nở chứ em ko ấn tuợng gì lắm. :))
Sau lớn ngày luợn, đêm đú hồ cũng ít khi vào quán đấy ăn, tiện đâu chén đấy thôi, hoặc gái nó thích đi đâu phải đi đấy. :))
À, 1 thời còn rộ lên chè dilmah với khoai tây rán cầu gỗ, thằng bạn em dẫn con bồ đi ăn xoá mù mà về chê ko để đâu cho hết, "đắt mà ăn đé.o ra gì" đong gái tốn nhất tháng đầu, sau hết tiền là vật vờ nhà nghỉ với công viên thoai chứ ăn hàng ăn quán làm gì. :))
Cụ wây tàu nhầm phở thìn Đinh Tiên Hoàng với phở thìn 13 Lò Đúc nhé!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hì hì em không thích phở BĐ lắm nên không xếp hàng ăn, chứ nếu thích mà có thời gian thì em cũng sẵn sàng xếp hàng! Em thích thế cho nó công bằng, trật tự, chứ đông mà nhốn nháo chen lấn em mới ghét.

Bé thì xếp hàng cho mẹ mua đồ, lớn ở nước ngoài cũng khá lâu nên quen xếp hàng, đi siêu thị, chơi trò chơi, mua hàng, mua đồ ăn uống nhanh, đi taxi, đi vệ sinh vv chẳng có cái gì không phải xếp hàng. Nhiều khi đó là nhà hàng khá sang trọng, không phải thiếu bàn mà nhân viên chưa kịp setup bàn cho tử tế thì cũng mời đứng ngoài xếp hàng chờ, bàn được dọn sạch sẽ khăn bát đàng hoàng mới lần lượt được mời vào (chỉ những nhà hàng book trước thì không phải xếp hàng). Ở mình có cái kiểu nhà hàng mặc kệ khách tự chen lấn lấy bàn, hàng đông thì đứng kè kè cạnh bàn người chưa ăn xong để lăm le lấy chỗ ngay khi người ta vừa đứng lên, không sẽ bị người khác lấy mất, bàn thì vẫn còn ngổn ngang bẩn thỉu đã ngồi. Ai cũng khổ vì cái chụp giật chen lấn😂
Em chỉ thấy xếp hàng đi mua đồ, chứ ở nước ngoài cũng hiếm khi đi ăn mà phải xếp hàng :)
Đi ăn là tận hưởng, chứ ko phải đi ăn như khổ sai, phở thì nóng như thế, quá rủi ro khi chỗ ngồi nhếch nhác như thế, tự bê ko cẩn thận đổ hoặc bẩn hết đồ, thậm chí còn bỏng cho hỏng người :P
Em chả thấy có niềm vui gì ở đây, còn ai đó thấy mình sành điệu thì em chịu ;)

xetaplai77

Xe tải
lên 90k thì thôi, chắc 1 năm e ăn 1 lần là cùng. Ảo giá quá thể

mmxhung

Xe điện
lên 90k thì thôi, chắc 1 năm e ăn 1 lần là cùng. Ảo giá quá thể
Càng nhiều người hô tẩy chay nhưng không lẳng lặng mà làm, lại cứ lên mạng hô hào chê bôi rồi share bài thì càng nhiều người biết đến thương hiệu Phở Thìn, thế lại càng đông khách nên lại phải tiếp tục tăng giá nữa, khộ lém.

bentley8

Xe điện
Ăn ở Úc em nhớ bát 5 đô, to gấp đôi phở Thìn, thịt cực ngon nhiều lain gấp 3, mà bán cho tây thu nhập hơn gấp cả chục lần VN. Đằng này người VN thì nghèo hơn, phở em chả thấy gì đặc sắc lõng bõng toàn mỡ là mỡ, thì bây giờ nhiều nơi cũng để nguội mà bán bằng giá 1 tô bên Úc. Đúng là loại ngáo giá, tẩy chay luôn, kể cả với ông Thìn ria mép đi bốc phét bán thương hiệu. Ngon lanh đài các gì cái giống phở bình dân giá thật ko quá 50k này. Next.

Bluehelmet

Xe buýt
Gu ẩm thực mỗi người e ăn đúng 1 lần rồi e té không bao giờ quay lại
e giống cụ, tuy nhiên thỉnh thoảng e mua thịt vs nước phở về uống rượu thì lại thấy đc

Bluehelmet

Xe buýt
Hôm nhà cháu tình cờ xem tivi có bài lăng xê quán phở này, bố Thìn chém "nhờ có năm tháng học ở ĐH Mỹ Thuật, tôi kết hợp đưa hội hoạ vào sản phẩm của mình. Để đưa màu nước dùng theo đúng gu thẩm mỹ, tôi đã nghiên cứu để pha chế thổi hồn vào" :D
công nhận nghe chua vãi

Mandalord

Xe điện
Ở đây nhiều cụ lạm dụng từ tẩy chay thật đấy.

"Tẩy chay" chỉ dùng khi nào mặt hàng đấy vẫn vượt trội so với đối thủ cạnh tranh (ví dụ như chất lượng vượt trội, giá cả rẻ hơn v.v.) mà người mua vẫn cương quyết không mua vì một lý do phi thị trường nào đó (ví dụ như yếu tố đạo đức chẳng hạn khi phát hiện người bán vi phạm đạo đức hoặc vi phạm pháp luật nào đó). Tức là, tình huống "tẩy chay" đòi hỏi người tiêu dùng phải chịu thiệt hại kinh tế về mình, mặc dù thiệt hại nhưng vẫn bất chấp mà mua hàng hóa thuộc hãng khác (có thể đắt hơn, hoặc chất lượng kém hơn).

Chứ còn ở đây toàn các cụ hô "tẩy chay" vì các cụ thấy giá quá đắt so với chất lượng => Đây chẳng qua chỉ là hoạt động vận hành bình thường của kinh tế thị trường mà thôi, đơn giản là mặt hàng được đánh giá thấp về chất lượng, cao về giá cả sẽ mất sức cạnh tranh và khách hàng. Chẳng có "tẩy chay" nào ở đây cả.

Đấy là em bàn về từ ngữ thế thôi chứ cá nhân em chẳng thích phở (bất kỳ loại phở gì), thế nên em chẳng bàn về sở thích ăn uống của các cụ. Ai thích thì ăn, không thích thì đi chỗ khác thôi, có gì đâu.

thanks69

Xe buýt
phở đấy em không dám ăn nữa, mặc dù cũng thấy ngon miệng.
Lý do là sau đó đi WC thật là kinh khủng !
Mỡ bò nhiều đến nỗi gây mãn bám thành ruột.

quanduc

Xe buýt
Bỏ tiền ăn bát phở 90k thì mình phải đúng là khách hàng, là thượng đế. Đằng này chỗ ngồi thì lụp xụp, bẩn thỉu, thịt bò xào toàn mỡ, bánh phở thì như bánh đa. Nói chung rất chán, em ăn 1 lần duy nhất cách đây tầm 10 năm và ko bao giờ quay lại.
Phở Lý Quốc Sư em thấy ổn.
1. Chỗ ngồi sạch sẽ, lịch sự, bạn bè NN hoặc tỉnh khác về có thể mời ra ăn sáng mà ko cảm thấy xấu hổ với khách,
2. Phở khá ngon, có thể coi đúng vị là phở HN,
3. Nhân viên phục vụ trẻ trung, sạch sẽ, lịch sự.
Giá 50-80k, e thấy cũng phù hợp và tương xứng chất lượng.

Pumzen

Xe ba gác
phở đấy em không dám ăn nữa, mặc dù cũng thấy ngon miệng.
Lý do là sau đó đi WC thật là kinh khủng !
Mỡ bò nhiều đến nỗi gây mãn bám thành ruột.
Công nhận mùa lạnh, mỡ bò rất nhanh đông, nhiều khi vừa măm xong, mỡ trên môi đã khô lại như 1 lớp sáp bám vào cực kỳ khó chịu. Các món thịt bò có mỡ nhiều, khi bê ra mâm chỉ 1 lúc là mỡ đã ngả thành màu ngà vàng đông lại.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ thấy xếp hàng đi mua đồ, chứ ở nước ngoài cũng hiếm khi đi ăn mà phải xếp hàng :)
Đi ăn là tận hưởng, chứ ko phải đi ăn như khổ sai, phở thì nóng như thế, quá rủi ro khi chỗ ngồi nhếch nhác như thế, tự bê ko cẩn thận đổ hoặc bẩn hết đồ, thậm chí còn bỏng cho hỏng người :P
Em chả thấy có niềm vui gì ở đây, còn ai đó thấy mình sành điệu thì em chịu ;)
Chuẩn mợ, xếp hàng khi vào các cq công quyền hay làm thủ tục giấy tờ, rút tiền ở bank... chứ đi ăn mất tiền mà xếp hàng cả tiếng đứng như bố thí thì em next, chỉ là ăn bữa sáng thôi sao khổ nhục thế, miếng ăn là miếng tồi tàn, next.

piston

Xe container
Tăng giá lên 90k, hiện đang khuyến mại thêm một bát thịt chín cho khách hàng đỡ xót ruột:D

Mr.Alo

Xe lăn
Sống mấy chục năm mà em chưa bao giờ có ý định ăn phở ở đây , giá so với chất lượng thì không tương xứng , quan trọng đi ăn bát phở thôi gì phải khổ thế :))

Phỗng new

Xe điện
Thìn "đẹp" Lò Đúc, ở đầu thớt như em và nhiều người đã nói thì thời thịt xào tại chỗ mới ngon, ko phải cái kiểu xào sẵn hàng rổ như bây giờ.

Mà giá giờ 90k+30k gửi xe, khuyến mại thêm thái độ khinh khỉnh, thi thoảng cả ngón tay thọc vào bát phở rồi dưới chân mình là đống giấy ăn trắng xóa thì nhường các bố các mẹ, em chịu ko chen chúc được.

Cùng mặt bằng giá loanh quanh 1 lít, thì cái LQS chỗ Hoàng Minh Giám thực khách thấy mình được tôn trọng hơn rất nhiều, nhân viên nó gập người chào, bàn ghế chỗ ngồi thìa đũa sạch sẽ.

Em giờ ăn phở vẫn 40 cành ở Triệu Việt Vương, vẫn ngon như thường.