[Funland] Tất tần tật về Phở Thìn

duyhung10

Xe buýt
Em lên Hà nội cũng được gần hai chục niên rồi nhưng nay mới có dịp được ăn cái bát phở Thìn (phố Lò Đúc) mà các cụ Hà Nội gốc vẫn hay tấm tắc khen lấy khen để ấy, ăn xong làm em nghi ngờ cái sự thanh lịch của các cụ Hà Nội lắm rồi đấy. Theo em thì đây phải là mỳ thịt bò nhiều mỡ, em thấy nó chả có cái phong vị hương vị của phở gì cả, em thấy nó chỉ như bát mỳ thịt bò em nấu vội buổi sáng có chăng là nhiều mỡ hơn mà thôi, mà đúng là cái sợi phở ở quán đấy nom giống mỳ (mỳ, mỳ gạo) hơn là sợi phở.
Các cụ bớt khen cái quán này đi nhé kẻo dân xứ khác người ta cười cho, cứ tưởng tinh tế thế nào. À mà giá 75k /1bát.
Nay lên 90k rồi lão nhé

duyhung10

Xe buýt
Ở hn 20 năm cũng rất gần hôm qua thấy tăng giá 90k em cũng tò mò đình qua ăn thử mà đục bài lão chắc thôi luôn

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đúng cụ ạ! Hồi còn nhỏ, thỉnh thoảng được mẹ cho cái phiếu ăn phở Mậu dịch hoặc cháo lòng mà nhớ mãi, mang cặp lồng đi mua, ăn hết phở còn nước thì cho cơm nguội vào, em ko biết tả nó ngon kiểu nước trong hay bùi ngậy của thit bò nhưng em nhớ là nó rất thơm. Cứ 3h chiều nhà ăn nấu phở, thơm nức cả cái khu tập thể, bọn trẻ con thèm rỏ dãi và mong ngóng bố mẹ tan ca xem có phiếu nào ko. Bạn em nhiều đứa hay được ăn phở vì bố mẹ làm độc hại nên được phát. Có lúc em còn hỏi sao mẹ em ko làm chỗ độc hại để có phiếu ăn. Thỉnh thoảng lên mhaf ông nội gần chỗ vườn hoa tập kèn, ông dẫn đi ăn phở của một ông người tàu, quẩy ở đó rất to và ngon. Khi lên cấp 2, đúng tuổi ăn tuổi lớn, mỗi lần đi bơi ơ Quảng Bá, ông lại cho ăn ở quán Phở đầu Yên Phụ. Em ăn xong 1 bát mà vẫn con thèm vì cái gì cũng ít. Ông hỏi, có ăn nữa ko? em xấu hổ bảo ko đủ rồi nhưng thằng em họ dũng cảm hơn bảo ăn nữa, thế là em cũng xơi được tiếp 2 bát . Bây giờ em thỉnh thoảng vẫn phở gánh hàng trống nhưng vẫn ko thấy ngon bằng phở hồi xưa, phở Mậu dich.
nghe cụ kể mà em cũng thèm nhỏ dãi...
Ngày mới lấy chồng, ông chồng người hn, dù là đun rơm :) nên cũng soành điệu lắm. Rất hay thể hiện với con bé vợ ngơ ngơ là em... Có lần sói em rủ vợ đi ăn phở Bát đàn... Khi đó em chưa biết phở xếp hàng, em chỉ cho là nó ngon, nên sói em giới thiệu với vợ.
Em lơ ngơ đi vào, sói em bảo: vào đây xếp hàng đi, em nhìn mà lộn mẹ nó cả mề :) Mặt em sưng lên, em ko chịu, sói em đành thua, bảo em đi tìm chỗ ngồi còn sói đi xếp hàng :)
Mịa, cả tuổi thơ em phải đi xếp hàng chưa chán hay sao mà già chừng đó rồi em lại phải đi xếp hàng để ăn :)
Ngồi chờ ăn thôi mà cũng ko thích, về mắng cho sói em một trận, từ đó sói em cũng cạch ko ăn :)

duyhung10

Xe buýt
nghe cụ kể mà em cũng thèm nhỏ dãi...
Ngày mới lấy chồng, ông chồng người hn, dù là đun rơm :) nên cũng soành điệu lắm. Rất hay thể hiện với con bé vợ ngơ ngơ là em... Có lần sói em rủ vợ đi ăn phở Bát đàn... Khi đó em chưa biết phở xếp hàng, em chỉ cho là nó ngon, nên sói em giới thiệu với vợ.
Em lơ ngơ đi vào, sói em bảo: vào đây xếp hàng đi, em nhìn mà lộn mẹ nó cả mề :) Mặt em sưng lên, em ko chịu, sói em đành thua, bảo em đi tìm chỗ ngồi còn sói đi xếp hàng :)
Mịa, cả tuổi thơ em phải đi xếp hàng chưa chán hay sao mà già chừng đó rồi em lại phải đi xếp hàng để ăn :)
Ngồi chờ ăn thôi mà cũng ko thích, về mắng cho sói em một trận, từ đó sói em cũng cạch ko ăn :)
Mợ cũng cá tính phết, chắc sói cụ ko gọi là sói nữa mà gọi là cún con....kkk....

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ cũng cá tính phết, chắc sói cụ ko gọi là sói nữa mà gọi là cún con....kkk....
Sói em hiền và yêu vợ :) mà bị em đả kích vụ xếp hàng mua phở, nên cũng thấy mình dở hơi như bao nhiêu người :)
Từ đó cạch ko đi ăn thêm lần nào :)

Japika

Xe đạp
Sói em hiền và yêu vợ :) mà bị em đả kích vụ xếp hàng mua phở, nên cũng thấy mình dở hơi như bao nhiêu người :)
Từ đó cạch ko đi ăn thêm lần nào :)
Tại sao xếp hàng lại khó chịu nhỉ
Mình là thấy bạn này khá khó tính, ngang ngược, riêng cái việc đùng đùng ra ngồi cho chồng xếp hàng là thấy chướng tính và ngang ngược rồi

duyhung10

Xe buýt
Hì hì em không thích phở BĐ lắm nên không xếp hàng ăn, chứ nếu thích mà có thời gian thì em cũng sẵn sàng xếp hàng! Em thích thế cho nó công bằng, trật tự, chứ đông mà nhốn nháo chen lấn em mới ghét.

Bé thì xếp hàng cho mẹ mua đồ, lớn ở nước ngoài cũng khá lâu nên quen xếp hàng, đi siêu thị, chơi trò chơi, mua hàng, mua đồ ăn uống nhanh, đi taxi, đi vệ sinh vv chẳng có cái gì không phải xếp hàng. Nhiều khi đó là nhà hàng khá sang trọng, không phải thiếu bàn mà nhân viên chưa kịp setup bàn cho tử tế thì cũng mời đứng ngoài xếp hàng chờ, bàn được dọn sạch sẽ khăn bát đàng hoàng mới lần lượt được mời vào (chỉ những nhà hàng book trước thì không phải xếp hàng). Ở mình có cái kiểu nhà hàng mặc kệ khách tự chen lấn lấy bàn, hàng đông thì đứng kè kè cạnh bàn người chưa ăn xong để lăm le lấy chỗ ngay khi người ta vừa đứng lên, không sẽ bị người khác lấy mất, bàn thì vẫn còn ngổn ngang bẩn thỉu đã ngồi. Ai cũng khổ vì cái chụp giật chen lấn😂
Chuẩn xếp hàng

ubisapro

Xe trâu
Đông thì phải xếp hàng chứ cụ. Cái quán chỉ có chừng ấy bàn ghế, không xếp hàng thì dẫm lên nhau mà ăn phở à?
Vấn đề là món phở đấy có đáng để xếp hàng như thế không?
Em thấy phở Thìn không đáng.
E thì ngon ưu tiên sau xếp hàng. Thế nên e ko ăn :D

wave-tau

Xe container
Nhiều kỷ niệm nọ kia như mấy cụ lớn tuổi trên phố cổ em ko có chứ vẫn nhớ lần đầu được ăn là lên cơ quan bố em chơi trên lý thuờng kiệt, ra ngồi mấy cái ô tô để ngoài xoay vô lăng oai lắm, trưa đến ông cụ dẫn đi ăn phở thìn, chỉ nhớ ngon do ông cụ cứ khen nức khen nở chứ em ko ấn tuợng gì lắm. :))
Sau lớn ngày luợn, đêm đú hồ cũng ít khi vào quán đấy ăn, tiện đâu chén đấy thôi, hoặc gái nó thích đi đâu phải đi đấy. :))
À, 1 thời còn rộ lên chè dilmah với khoai tây rán cầu gỗ, thằng bạn em dẫn con bồ đi ăn xoá mù mà về chê ko để đâu cho hết, "đắt mà ăn đé.o ra gì" đong gái tốn nhất tháng đầu, sau hết tiền là vật vờ nhà nghỉ với công viên thoai chứ ăn hàng ăn quán làm gì. :))

ubisapro

Xe trâu
Đó là vì cụ còn lựa chọn khác đấy. Cụ đi Disneyland chẳng hạn, nếu không xếp hàng thì đói luôn vì hàng nào cũng đông. Ở Việt Nam nay Covid không nói chứ mọi khi dịp Tết nhiều nhà hàng khu du lịch cực kỳ đông, ai đi cũng phải xếp hàng nhưng vì cái tính chen lấn, không kiên nhẫn của nhiều người mà vẫn lộn xộn nhốn nháo hỗn loạn.
1. Nếu ko còn lựa chọn thì e sẽ xếp hàng. E cũng ở nước ngoài về nên e hiểu văn hoá xếp hàng ntn. Nhưng đó là ko có sự lựa chọn.

2. Chính vì đông đúc, chật chội nên e chẳng bao giờ đi nghỉ vào dịp lễ. Thường đi trước 1-2 tuần.

Húp sụp sụp

Xe điện
Nhiều kỷ niệm nọ kia như mấy cụ lớn tuổi trên phố cổ em ko có chứ vẫn nhớ lần đầu được ăn là lên cơ quan bố em chơi trên lý thuờng kiệt, ra ngồi mấy cái ô tô để ngoài xoay vô lăng oai lắm, trưa đến ông cụ dẫn đi ăn phở thìn, chỉ nhớ ngon do ông cụ cứ khen nức khen nở chứ em ko ấn tuợng gì lắm. :))
Sau lớn ngày luợn, đêm đú hồ cũng ít khi vào quán đấy ăn, tiện đâu chén đấy thôi, hoặc gái nó thích đi đâu phải đi đấy. :))
À, 1 thời còn rộ lên chè dilmah với khoai tây rán cầu gỗ, thằng bạn em dẫn con bồ đi ăn xoá mù mà về chê ko để đâu cho hết, "đắt mà ăn đé.o ra gì" đong gái tốn nhất tháng đầu, sau hết tiền là vật vờ nhà nghỉ với công viên thoai chứ ăn hàng ăn quán làm gì. :))
Hệ 7x coi mấy quán này như cơm đường cháo chợ, chẳng đến nỗi phải phi hùng hục đến ăn, nhiều người cứ làm rộn để chủ quán ảo tưởng
Mấy quán có tên tuổi muốn tăng giá giật cục thì phải có động tác sửa quán hay gì gì đó cho đỡ điều tiếng,,phở Thìn ván này chắc mất khách

dheIa

Xe điện
Cái gì xếp hàng còn có lí chứ ăn mà cũng phải đứng nhích từng bước lầm lũi nhẫn nại xếp hàng thì em cũng thấy nó khô khổ thế nào í ^^

conco1978

Xe điện
Cháu cứ thấy bát phở Thìn mùi khăm khẳm, ăn cứ thấy ghê ghê vậy mà nhiều người khen quá. Nhưng ngon - dở là tuỳ từng khẩu vị của từng người.
Đúng là kiểu mùi hoi hoi, ko thơm như tái chín. Em ăn đúng 1 lần ở quán này

Maner Bolsol

Xe tăng
Phở Thìn có vị riêng, chỗ ngồi sạch sẽ, nhiều đại lý giá chỉ nên tầm 50k là ổn😆, phở Bát Đàn ngon nhưng chỗ ngồi ăn lôm nhôm. Ăn phở thì em thấy ăn ở nhiều nơi đều ngon

Bang lang

Xe điện
Cụ ơi, dân Hà nội nó hay thế... chủ quán mặt phải như mứt ngâm và trả lời cắn cẩu nó mới đông khách. Mà mặt như thế thì “bố chả cần” đúng quá còn gì. Mà các bố các mẹ không cần thì có khi lại xếp hàng lũ lượt tay ôm bát đứng chờ nhớ.
Cu đừng nói dân Hà nội nọ kia, đâu cũng tủy người. Em lại kể thêm chuyện. Hồi 2008, em đi ăn kem Trang Tiền với một lão vừa ở nước ngoài về, khi đứng mua kem, mặt bà bán kem rất khó chịu vì bọn em chọn kem hơi lâu, lúc đưa kem, bà ấy vứt toẹt lên cái khay như ném, ông kia cầm kem đậu xanh lên cắn một miếng sau đó đưa cho bà ấy rồi bảo “ trả, ăn ko ngon”. Bà kia bảo “ anh ăn rồi còn đòi trả lại?” Lão kia: “ nhìn cái mặt bà ăn mất cả ngon”, bà kia đơ mặt rồi im re. Còn quả lão đi ăn cháo chửi cũng hài lắm, ba kia cũng ko dám làm gì đâu, đố dám chửi. Do vậy, em thấy đã gặp thể loại đấy thì chắc cũng phải chí phèo lại thôi. Khi nào lão về nước, em lại rủ đi ăn quả bún mắng.

ubisapro

Xe trâu
Hệ 7x coi mấy quán này như cơm đường cháo chợ, chẳng đến nỗi phải phi hùng hục đến ăn, nhiều người cứ làm rộn để chủ quán ảo tưởng
Mấy quán có tên tuổi muốn tăng giá giật cục thì phải có động tác sửa quán hay gì gì đó cho đỡ điều tiếng,,phở Thìn ván này chắc mất khách
Cứ Húp sụp sụp thì khó ế lắm :D

Au79 Dragon

Xe điện
Thu hút khách phần lớn là cái chữ Thìn chứ nếu đặt tên là Phở Bò thì giờ đang kết hợp cả Cơm rang dưa bò.

Bang lang

Xe điện
Phở Bát Đàn là tự phục vụ đúng ko các bác nhỉ, em ăn ở đó 2 lần đều đi với người Sài gòn nhưng ko an tưởng. Theo em Vị giác con người ta thay đổi theo vùng miền và thời gian. Có thời đi làm chỗ nào em cũng tìm được hàng phở quanh quẩn đó và thấy ngon như phở gà ( trong ngõ Lê Văn Hưu) hay phở Hợp ( Thuy Khuê)... nhưng bây giờ em ăn lại thi ko ăn hết được 1 bát. Chả hiểu sao hồi xưa thấy ngon thế! Em có bạn sinh ra và lớn lên ở Hn, nhưng bi h sống trong Sg, rủ đi ăn phở Hn họ cũng ko ăn hết nổi 1 bát và bảo, ko có rau ko ăn được.