[Funland] Tất tần tật về Phở Thìn

Zindaubo

Xe tải
Bỏ tiền ăn bát phở 90k thì mình phải đúng là khách hàng, là thượng đế. Đằng này chỗ ngồi thì lụp xụp, bẩn thỉu, thịt bò xào toàn mỡ, bánh phở thì như bánh đa. Nói chung rất chán, em ăn 1 lần duy nhất cách đây tầm 10 năm và ko bao giờ quay lại.
Phở Lý Quốc Sư em thấy ổn.
1. Chỗ ngồi sạch sẽ, lịch sự, bạn bè NN hoặc tỉnh khác về có thể mời ra ăn sáng mà ko cảm thấy xấu hổ với khách,
2. Phở khá ngon, có thể coi đúng vị là phở HN,
3. Nhân viên phục vụ trẻ trung, sạch sẽ, lịch sự.
Giá 50-80k, e thấy cũng phù hợp và tương xứng chất lượng.
Ngày trước chưa tăng giá thi thoảng e cũng vào ăn hàng này vì gần nhà! Lắm hôm ăn xong đi ra đường đế giày vẫn còn dính giấy lau mồm vì dẫm vào giấy khách lau xong vứt xuống đầy sàn nhà! nhìn giống giống như kiểu cái nhà cầu ở quê thời bao cấp vẫn còn chùi mít bằng báo ND cũ và giấy vở hs!
Bực nhất là lúc đang ăn lại phải co chân lên để cho nv nó dùng chổi quét giấy dưới gầm bàn!

nowhereland

Xe điện
Ở đây nhiều cụ chê với tẩy chay nhưng vẫn biết bát phở Thìn nó ra sao, một số lại còn tăng thế em chỉ ăn 1 năm 1 lần, hic.
Em có thời gian 5 năm làm việc ngay đầu Lê Văn Hưu, nhưng chẳng màng đến phở Thìn lần nào. Có phở Biên đầu phố thì hay ăn, chất lượng giá cả cũng ổn.

Phỗng new

Xe điện
Cái con bé con nhà em, từ hơn chục năm trước (hồi nó còn bé) đưa lên đây là nó dứt điểm không vào. Hỏi sao thì nó bảo bẩn, giấy vệ sinh "toa lét" vứt đầy sàn nhà :))
...vì dẫm vào giấy khách lau xong vứt xuống đầy sàn nhà! nhìn giống giống như kiểu cái nhà cầu ở quê thời bao cấp vẫn còn chùi mít bằng báo ND cũ và giấy vở hs!
...

ubisapro

Xe trâu
Hôm nhà cháu tình cờ xem tivi có bài lăng xê quán phở này, bố Thìn chém "nhờ có năm tháng học ở ĐH Mỹ Thuật, tôi kết hợp đưa hội hoạ vào sản phẩm của mình. Để đưa màu nước dùng theo đúng gu thẩm mỹ, tôi đã nghiên cứu để pha chế thổi hồn vào" :D
E đọc sao như pha mầu cho nước vậy? :D

Azeglio

Xe điện
Ăn ở Úc em nhớ bát 5 đô, to gấp đôi phở Thìn, thịt cực ngon nhiều lain gấp 3, mà bán cho tây thu nhập hơn gấp cả chục lần VN. Đằng này người VN thì nghèo hơn, phở em chả thấy gì đặc sắc lõng bõng toàn mỡ là mỡ, thì bây giờ nhiều nơi cũng để nguội mà bán bằng giá 1 tô bên Úc. Đúng là loại ngáo giá, tẩy chay luôn, kể cả với ông Thìn ria mép đi bốc phét bán thương hiệu. Ngon lanh đài các gì cái giống phở bình dân giá thật ko quá 50k này. Next.
Ở Úc cụ dám chơi tô "Xe lửa" không?

Kurumasuki

Xe container
Ở đây nhiều cụ chê với tẩy chay nhưng vẫn biết bát phở Thìn nó ra sao, một số lại còn tăng thế em chỉ ăn 1 năm 1 lần, hic.
Em có thời gian 5 năm làm việc ngay đầu Lê Văn Hưu, nhưng chẳng màng đến phở Thìn lần nào. Có phở Biên đầu phố thì hay ăn, chất lượng giá cả cũng ổn.
Nó vẫn hợp với các cụ to cao ăn khoẻ, nhai nhồm nhoàm, húp ừng ực, tính tình thoải mái không cần để ý vệ sinh và môi trường cụ ạ :))

bmw17

Xe hơi
Hàng ăn nhiều lúc khó nói lắm. Có khi bán đắt, ăn không ra gì, dịch vụ kém khách vẫn ầm ầm. Có lúc tưởng ngon rồi, bền vững cho muôn đời sau, dưng khách không đến nữa rồi ... em thấy hay gọi là hết lộc.

Quocthai3001

Xe tải
Bác kể chuyện làm em nhớ lại hồi bé ngõ nhà em sáng ra nhà ai được ăn phở sáng là "đại gia" lắm. Như kiểu bọn ăn phở Kobe 750k bây giờ. 😁😁
Cái phở kobe cháu thấy nó chẳng khác gì thìn lò đúc cả. Cháu toàn trêu là phả cô bê chứ chẳng có gì đảm bảo là kobe cả.

VCHDHN

Xe container
Nó tăng giáz 90k/bát là có lí do: hành ở đây xịn lắm, đắt gấp 3 lần của tầu. Hành kinh thế làm gì chả đắt:))

technovs

Xe tải
Các nhóm FB loạn sới vì việc ông Thìn tăng giá 90k, cãi nhau ỏm tỏi như mổ bò, các ông/bà chê bai chất lượng, chửi bới ông Thìn đủ kiểu. Dưng mà thấy lạ thật, dell ai dí súng vào đầu bắt các ông các bà vào đấy ăn đâu cơ chứ, thích thì ăn mà không thích thì next sang quán khác mà ăn. Ông ấy làm kinh doanh theo cơ chế thị trường, được hay thua ông ấy chịu chứ có phải là thời bao cấp đâu. Tóm lại là rỗi hơi và cả dở hơi nữa, kệ mie ông ấy là xong.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn mợ, xếp hàng khi vào các cq công quyền hay làm thủ tục giấy tờ, rút tiền ở bank... chứ đi ăn mất tiền mà xếp hàng cả tiếng đứng như bố thí thì em next, chỉ là ăn bữa sáng thôi sao khổ nhục thế, miếng ăn là miếng tồi tàn, next.
Thì em bôi bác thế, nên sói em mới hết tự hào món phở quốc doanh này :)
Nên sói em cũng ngộ ra, đi ăn là phải hưởng thụ...
Mà thật ra có ngon tới mức phải khổ nhục thế đâu, hixx.

MotoG

Xe tăng
Thì em bôi bác thế, nên sói em mới hết tự hào món phở quốc doanh này :)
Nên sói em cũng ngộ ra, đi ăn là phải hưởng thụ...
Mà thật ra có ngon tới mức phải khổ nhục thế đâu, hixx.
Mợ đi nước ngoài xếp hàng để sử dụng dịch vụ là chuyện bt nhé, tg chờ lâu hơn tại VN nhiều.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ đi nước ngoài xếp hàng để sử dụng dịch vụ là chuyện bt nhé, tg chờ lâu hơn tại VN nhiều.
Em có 12 năm ở nước ngoài đấy, nhưng chả có chỗ nào em phải xếp hàng bê nước nóng bằng cái bát vừa to vừa nhiều và tìm chỗ ngồi cả cụ ah :)

Han Riverside

Xe buýt
Ăn 1 tô phở bữa sáng bằng nửa ngày công đối với người đi làm có mức lương trung bình . Mà đã lên được 90k/tô thì cái mức 100k/tô chắc không còn xa đâu :D

qhhp

Xe điện
Chúc cụ Thìn làm ăn phát tài. Em mới ăn đây 1 lần, chán thật :)

TSTA

Xe container
Em có 12 năm ở nước ngoài đấy, nhưng chả có chỗ nào em phải xếp hàng bê nước nóng bằng cái bát vừa to vừa nhiều và tìm chỗ ngồi cả cụ ah :)
Để thưởng thức vịt quay Bắc kinh ở quán ngay cạnh Tử cấm thành (thấy mọi ng recommend) 2vc em chờ từ 3pm đến 7pm.

Các quán ngon ngon chút ở Quảng Châu, Thượng hải, thì đợi chờ xếp hàng là bt.

Nhưng như cụ mợ kia bảo, xếp hàng là xếp hàng, lịch sự có đồ ăn nhẹ, bánh kẹo trà thơm, phòng ấm. Chứ chả ai bê đồ ăn đi tìm chỗ ngồi cả.
Và trong bối cảnh ng xếp hàng sau mình còn rất nhiều, ngồi ăn cũng ko ai giục hay khó chịu với mình cả. Mọi ng cũng tự giác là chính. Vânz có nhiều ng ko biết việc gì mà ăn xong vẫn ngồi nói chuyện lúc lâu. Cũng chả ai khó chịu, nếu có thì là mình. Chắc do mình kém văn minh, ko quen cảnh đó.

quanduc

Xe buýt
Em chưa nói đến giá tiền, em chỉ thấy là 1 hàng phở mà mọi người cứ nói là phở gia truyền...Bát Đàn/Phở Thìn cả hai nơi đó em đến đúng 1 lần duy nhất vì vợ muốn đến, sau khi ăn thì quan điểm của em là sẽ không bao giờ quay lại và có ý nghĩ rằng những hàng quán này chỉ dành cho thời đói khổ (tiêu chí ngon là nhiều thịt bò):
Đối với phở Thìn em có nhận xét như sau:
1. Nếu nó chỉ thuần túy là bữa sáng thì thực sự nó không ngon với cá nhân em (có thể khẩu vị mỗi người khác nhau);
2. Chỗ ngồi không được vệ sinh, bàn ghế cũ kỹ, đồ dùng cũng ko cho người ăn cảm giác vệ sinh, khu chế biến ngay chỗ khách ngồi nhìn nó cũng nhếch nhác;
3. Thái độ phục vụ của người bán đem đến cảm giác họ không cần khách hàng;
4. Thỉnh thoảng bạn bè trong miền nam ra dẫn đi ăn sáng em ko dám dẫn đến đó dù họ yêu cầu (em nói luôn là quán phở này dành cho thời bao cấp đói khổ thôi, giờ đây không phù hợp).
Đối với mấy hàng phở Bát Đàn:
1. Chất lượng phở em thấy cũng không có gì đặc sắc đến nỗi mọi người phải khổ sở xếp hàng/chen lấn;
2. Chỗ ngồi nhếch nhác, em cũng ko hiểu sao mọi người có thể khổ sở xếp hàng chờ bê bát phở ra ngồi ghế nhựa mà họ vẫn chen nhau xếp hàng (Chuyện ai đến trước được phục vụ trước là đúng nhưng là ngồi và chờ đến lượt được phục vụ chứ không phải đứng xếp hàng mồ hôi nhễ nhại chờ bê bát phở).
Túm lại, quan điểm cá nhân em nếu đã ra ngoài ăn mình phải được phục vụ như là 1 người khách hàng thực thụ:
1. Nếu mời bạn bè/khách thì chỗ ngồi phải sạch sẽ, đàng hoàng thì em mới có thể tự tin mời bạn bè ra ăn sáng;
2. Nếu là cuối tuần thời gian rảnh rỗi cho cả gia đình ra ăn sáng thì cũng cần phải có chỗ ngồi rộng rãi, vệ sinh và được phục vụ như 1 khách hàng chứ ko phải tự phục vụ;
3. Ăn sáng thuần túy ngày đi làm thì tiện đâu ăn đó hoặc ăn tại gia.
E cũng ít ăn sáng ở ngoài nhưng nếu phải dẫn gia đình hoặc mời bạn bè đi ăn phở thì em thường ăn 2 chỗ phở 10 Lý Quốc Sư chỗ đầu Hàng Vôi hoặc chỗ Hoàng Minh Giám, nhân viên phục vụ trẻ trung, mặc đồng phục, đồ dùng cho khách hàng cảm giác sạch sẽ, phở em thấy ngon đúng vị HN.
Nói chung chuyện tăng giá là chuyện của nhà hàng, họ định vị sản phẩm của mình quá cao và khách không thấy phù hợp thì họ tự khắc sẽ không lựa chọn thôi, không cần phải kêu gọi tẩy chay. Tuy nhiên, em ủng hộ việc kêu gọi tẩy chay với những thể loại như cháo chửi vì nó chỉ làm xấu hình ảnh thủ đô hay bất cứ địa phương nào xuất hiện những hình thức kinh doanh như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Quán phở Thìn em ăn đâu đó 2-3 lần rồi thôi. Hương vị k bàn, mỗi người một khẩu, nhưng cảm quan chung ở đây là đầy đặn, full thịt, váng mỡ, ăn k quen ợ đến tận trưa. Cá nhân em thì chịu, vs mình ngoài ăn ra còn nhiều cái khác, văn hoá phục vụ, vệ sinh môi trường vv, mấy cái này phở thìn kém, bên trong lộn xộn , nhiều cụ nói rồi, bên ngoài, đứng từ bên đường nhìn sang, quả mái tôn dày cộm lá rơi, như chưa bao giờ quét, cáu cựa bụi, ẩm mốc của lá. Tiền nhiều mà kém vesinh quá, không thẩm đc. Tát nhiên vẫn có tập kh no quan tâm, ăn là quan trọng,k cần để ý cái khác râu ria.