[Funland] Tất tần tật về LY HÔN và các vấn đề liên quan

onglaodanhca81

Xe tải
Đúng đắn.
Em không nhớ đã đọc ở đâu rồi, người ta bảo " đàn ông có thể lên giường với bất kỳ ai kể cả không có tình cảm, nhưng phụ nữ thì chỉ lên giường với người tình cảm". Khi không còn tình cảm với nhau nữa (không ngâm cứu kỹ vụ nguyên nhân) thì giải thoát có lẽ tốt hơn.
Với 2 thằng nhà cụ thì nếu là em, em sẽ nuôi, vì mẹ nó vậy thì liệu có chăm cho chúng nó tốt không? Sau này mẹ nó đi tiếp bước nữa, thì liệu người kia có quý 2 thằng nhà cụ không? Nếu cụ nuôi, sau này cụ có đi bước nữa, cụ chỉ cần chọn mẹ cho con chứ không chọn vợ cho cụ là ok.
Làm được thế này thì quá tốt.

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Thôi cụ chia tay đi :)
Em chả rõ nguyên nhân gì mà mợ nhà lại vậy, nên chả bàn về vấn đề đó.
Nhưng nếu được cụ ôm luôn 2 đứa, nếu con quý mẹ hơn thì cho nó theo mẹ mà chu cấp!

lsakvn

Xe tăng
E nghĩ tạm thời cứ để mẹ nó nuôi, sau một thời gian e sắp xếp ổn thoả rồi sẽ tìm cách nhận nuôi nếu ổn
Như vậy trên phương diện pháp lý cụ vẫn phải nhận mỗi người nuôi dưỡng một con, còn thực tế có thể để cụ hoặc vợ nuôi cả hai cũng được và cụ chu cấp. Giờ nếu cụ để vợ nuôi hai con theo quyết định của tòa án thì sau này sẽ khó khăn nếu cụ muốn nuôi một đứa vì có rất nhiều lý do không lường trước được. Ly hôn là giải thoát, cụ sống tốt cho bản thân trước thì sẽ có thể chăm sóc tốt cho con cái, chứ con cái sống trong gia đình mà bố mẹ giả tạo trước mặt con cái mình thì chưa chắc đã tốt cho sự phát triển của các con

BMW2006666

[Tịch thu bằng lái]
Em khuyên cụ sút ngay từ topic trước cụ ko nghe, nó được dịp bỡn cợt. Cái giống đàn bà đ ớp chim lạ rồi là khó buông vô cùng.

Dù sao cũng chúc cụ đủ cứng để tiếp tục cs riêng

longtu210

Xe điện
theo em mỗi người nuôi 1 đứa là hợp lý :)

lekimcuong

Xe tăng
Số lượng các cụ muốn khuyên giư con đang chiếm đại đa số.

Hn07

Xe tăng
Phía trên thì phê phán con vợ ngoại tình , tư cách đạo đức tồi . Còn phía dưới thì :”ở với mẹ vì ko ai chăm con tốt hơn mẹ”
Nghe thấy có gì sai sai và bốc mùi

Nhà bố mẹ cho ông thớt vậy để tên trên sổ đỏ lại là người khác thì chắc đã tính đến cái nước này rồi chăng"

Mycar222

Xe điện
Nhà bố mẹ cho, lý ra phải của chung (của chồng công vợ), cụ lại để ông anh đứng tên và cho mượn sđ (ko biết mượn thật hay giả vờ) ...kiểu như nhà cụ bày binh bố trận phòng trước cho việc ly hôn sợ mất 1/2 cái nhà cho vợ (và đúng như dự định của cụ bây giờ). Thế nên vợ cụ nó cảm giác ko đc tôn trọng và như osin trong nhà...lâu dần tích tụ mâu thuẫn lại gặp thằng nó ko tiếc tiền, ngày ngày đổ nước đường vào tai cho thì chả mấy mà đổ.
Cụ nên bình tâm xem lại mình đi, em nói khó nghe nhưng đó là vđ tâm lý, cũng xẩy ra ko ít ở đời.
Cụ lại suy diễn rồi
E biết ko ít gđ trc khi con trai cưới vk
Ngta đã sang tên sổ đỏ, cổ phần cho con trai rồi
Đời ko nói trc và nói tài dc

Taihoatu

Xe lăn
Thành thật xl cccm vì đầu xuân đã có thớt buồn, cccm đại xá cho e nếu làm phiền ạ.
Chuyện của e thì chắc có cụ đã đọc từ năm ngoái rồi, e tóm tắt lại là con vk e nó ngoại tình, hồi đó lập thớt e định ly hôn nhưng nhiều cụ mợ can ngăn và cũng vì hai đứa nhỏ (một thằng 6 tuổi, một thằng 4 tuồi) nên e tạm tha nhưng hôm vừa rồi e lại bắt gặp chúng nó hẹn gặp nhau và lần này ko còn lý do gì e trì hoãn nữa.
Vậy e xin hỏi thủ tục nộp đơn xong xử lý các vấn đề sau như nào, nếu cụ nào ko cảm phiền thì giúp e ạ
1. Hai đứa trẻ: tâm lý của e thì mong bọn nó ở với nhau và ở với mẹ vì ko ai chăm con tốt hơn mẹ, e sẽ phụ cấp để đảm bảo cuộc sống bọn nó ổn
2. Tài sản: ngôi nhà là do bố mẹ e cho và sổ đỏ vẫn đứng tên ông a, ông ấy mượn có việc nên hiện tại e sẽ giữ để ở, khi bọn nó đủ lớn thì e sẽ chia đều cho cả hai đứa
3. Tiền mặt tiết kiệm đc thì e sẽ cho nó hết và đuổi khỏi nhà
4. Những khoản khác thì e sẽ thống nhất đc nên chắc chưa cần tư vấn ạ

Với e đây là nỗi buồn lớn thứ hai trong đời sau nỗi buồn đầu tiên là bố mất, e bây giờ chống chếng lắm nên e xin phép cccm đừng đùa cợt ạ, e biết Quán là để chém gió nhưng e hy vọng thớt này là thớt nghiêm túc :(( :((
Đầu năm chia buồn với cụ
Cụ xử lý như trên là chuẩn rồi. Nên ko phải lăn tăn gì nữa.
Tuy nhiên 2 đứa trẻ cứ để nó nuôi 1 thời gian, nếu thấy ko ổn thì mình thu về nuôi cũng đc. Vì đàn bà ngoại tềnh nó cũng éu thiết đến con đâu, chỉ khổ thân tụi nhỏ thôi.

Quê em mà chắc như lim thế vợ nó chỉ ở đc vài tháng là nó next :)) ko tin cụ hỏi mợ Pink987 mà xem :-j
Cụ đứng ở một góc nhìn khá hay và biết đâu cụ đoán đúng. Em nghĩ cũng có thể đây là một lý do, vì nếu giờ ly hôn thì đúng là vợ cụ chủ tay trắng thật (nếu khoản tiết kiệm kia cũng là của cụ chủ thớt nôt).
E cảm ơn hai cụ đã ngó thớt nhưng lúc này e đang rối bời, ngoài đời e cũng chưa gặp hai cụ nên đừng đánh giá về e kiểu như chắc lép thế này thế kia, e chỉ nói để hai cụ hiểu là từ ngày lấy vk e lo cho nhà vk phải hơn vài lần nhà mình, từ e ún cô dì chú bác, mỗi lần quê e toàn phải chạy sô ăn cơm, e chẳng tính chuyện ấy vì nghĩ mình giúp đc họ cái gì thì giúp trong khả năng của mình.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Chả có gì sai cả :D Ở đây khối cụ phải dâng sổ đỏ kèm đơn xin miễn quyền thừa kế cho vk nó mới chịu cưới đấy, ko tin cụ hỏi mợ Hồng lùi mà xem ;))
Đấy là hợp đồng tiền hồn nhân phiên bản vịt đấy cụ, còn đang nói trường hợp của cụ chủ cơ!

Ken Hạ Long

Xe điện
Nếu mọi sự nó diễn ra như thế này thì đã khác: hết yêu -> yêu người khác -> nói chuyện với nhau và chia tay trong tôn trọng, vấn đề chung được giải quyết rõ ràng. Vì người vợ đã thể hiện lý trí cũng như tư cách đạo đức của mình. Người có dũng khí để đối mặt thì đáng tin.
Còn người đã ngoại tình, bị bắt tận mặt, xin lỗi, rồi lại ngoại tình tiếp thì là người không đủ trí, tín, dũng. Ai dám tin là người như thế sẽ lo được cho con mình hả cụ?
Tất nhiên em là người ngoài, em chỉ dựa theo những gì chủ thớt viết, còn thực hư như thế nào chỉ có người trong cuộc mới biết.
Nếu mẹ các cháu không yêu thương con.Thì hẳn ngay từ đầu cụ chủ đã không nghiêng về ý định giao 2 con cho mẹ cụ ạ.Hơn nữa,bé 4 tuổi rất quấn mẹ.Trẻ con chúng nó tinh lắm.Ai yêu thương và gần gũi bọn nó nhiều,là nó quấn lắm.
Bố nuôi hay mẹ nuôi không còn là vấn đề.Vấn đề khi ly hôn là làm sao đảm bảo cuộc sống và ổn định tinh thần cho các con.Người có đủ trí,dũng,tín không có nghĩa là người nuôi dạy con tốt.Cũng như 1 người đã từng vào tù ra tội không thể nuôi con thành người có ích cho xã hội.Mình không thể quy chụp hồ đồ như vậy được.
Ý kiến của em hay của cụ,cũng như các cụ mợ khác chỉ là 1 trong muôn vàn những suy nghĩ.Không hẳn đúng hay sai.Đó chỉ là thêm 1 phương án cho cụ chủ thớt tham khảo.Cái nào hợp thì cụ chủ nghe theo.
Em với cụ không tranh luận thêm nữa nhé.Cụ chủ đang loạn rồi,đọc comment của em và cụ lại thêm phần hoang mang.
Năm mới, em chúc cụ cùng đại gia đình sức khoẻ,an yên.Mời cụ 1 ly ạ.

CherryOne

Xe điện
Quê em mà chắc như lim thế vợ nó chỉ ở đc vài tháng là nó next :)) ko tin cụ hỏi mợ Pink987 mà xem :-j
Đọc qua qua thôi, dưng mà tài sản hình thành sau hôn nhân thì li dị cứ 50/50, trừ trường hợp có di chúc cho cụ thể người nào.
Nói chung tài sản sau hôn nhân của em tất, méo chia. Muốn chia thì cứ nói ý kiến e cho die luôn, thế là cóc phải chia nữa.

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
E cũng nghĩ nuôi cả hai đứa rồi thuê osin
Đây là phương án chuẩn nhất. Thay vì chu cấp tiền cho con đượi kia nó nuôi thì cụ thuê ô sin, ít nhất, cụ còn giám sát được con. Đưa cho con kia nuôi, nói dại, lỡ có việc gì, cụ ân hận cả đời.
Riêng con quạ mổ kia, cụ nhớ giữ các bằng chứng nó ngoại tình, ra tòa sẽ có lợi cho cụ, và đuổi ra khỏi nhà.

CherryOne

Xe điện

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
E cảm ơn hai cụ đã ngó thớt nhưng lúc này e đang rối bời, ngoài đời e cũng chưa gặp hai cụ nên đừng đánh giá về e kiểu như chắc lép thế này thế kia, e chỉ nói để hai cụ hiểu là từ ngày lấy vk e lo cho nhà vk phải hơn vài lần nhà mình, từ e ún cô dì chú bác, mỗi lần quê e toàn phải chạy sô ăn cơm, e chẳng tính chuyện ấy vì nghĩ mình giúp đc họ cái gì thì giúp trong khả năng của mình.
He he e ghi nhận tấm lòng của cụ với nhà vợ, e cũng nghĩ là cụ ko làm j mà phải xấu hổ cả. Tuy nhiên 1 gia đình tan vỡ thì lỗi phải của cả 2 phía cụ ah. Cụ quyết đúng, cứ thế triển! Như 1 số cụ nói, ko phải 2 cụ kia, cụ ko nên cho hết cho tất, mà nên chia đôi theo tiêu chí của chồng công vợ, và hướng tới tài chính chia chác là phục vụ tốt nhất cho 2 con và chỉ nên 2 con mà thôi.
Ở tập sau, cụ nên nhớ, hãy cho cái ng ta cần chứ ko phải cái mình nghĩ họ cần.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Đọc qua qua thôi, dưng mà tài sản hình thành sau hôn nhân thì li dị cứ 50/50, trừ trường hợp có di chúc cho cụ thể người nào.
Nói chung tài sản sau hôn nhân của em tất, méo chia. Muốn chia thì cứ nói ý kiến e cho die luôn, thế là cóc phải chia nữa.
He he Hồng lùi tinh vi quớ, cho die thì vẫn phải chia cho các hàng thừa kế thứ 1 nhé, nàng chỉ là 1 trong số thôi, gớm, vang quá!

baoquyen13

Xe hơi
Đây không đủ để biện minh cho việc ngoại tình. Là người trưởng thành, vợ chồng cần phải nói chuyện với nhau, chứ không thể vì lý do này mà đi ngoại tình được. Còn cụ thể còn có gì nữa thì chỉ có người trong cuộc mới biết được thôi.
chuẩn cụ ạ, vì cái sổ đỏ cái nhà bố mẹ cho mà ko được đứng tên mà phải đi loằng ngoằng thì cho biến khẩn cấp.Mà chính ra bố mẹ cho là bố mẹ đứng tên chứ ko phải con cái đứng tên, nhiều nhà giờ ko biết cách xử lý, cho con cái đứng tên nhà cửa của bố mẹ đến lúc vc con cái ly hôn thế là bố mẹ mất luôn căn nhà trong khi con cái có làm được ra cái j đâu!

Nếu mẹ các cháu không yêu thương con.Thì hẳn ngay từ đầu cụ chủ đã không nghiêng về ý định giao 2 con cho mẹ cụ ạ.Hơn nữa,bé 4 tuổi rất quấn mẹ.Trẻ con chúng nó tinh lắm.Ai yêu thương và gần gũi bọn nó nhiều,là nó quấn lắm.
Bố nuôi hay mẹ nuôi không còn là vấn đề.Vấn đề khi ly hôn là làm sao đảm bảo cuộc sống và ổn định tinh thần cho các con.Người có đủ trí,dũng,tín không có nghĩa là người nuôi dạy con tốt.Cũng như 1 người đã từng vào tù ra tội không thể nuôi con thành người có ích cho xã hội.Mình không thể quy chụp hồ đồ như vậy được.
Ý kiến của em hay của cụ,cũng như các cụ mợ khác chỉ là 1 trong muôn vàn những suy nghĩ.Không hẳn đúng hay sai.Đó chỉ là thêm 1 phương án cho cụ chủ thớt tham khảo.Cái nào hợp thì cụ chủ nghe theo.
Em với cụ không tranh luận thêm nữa nhé.Cụ chủ đang loạn rồi,đọc comment của em và cụ lại thêm phần hoang mang.
Năm mới, em chúc cụ cùng đại gia đình sức khoẻ,an yên.Mời cụ 1 ly ạ.
Thực sự e cũng hiểu là mỗi nguời mỗi quan điểm, ko thể ép theo quan điểm của mình được, ly hôn thì e cũng đã quyết rồi dù có cụ can ngăn, e chỉ muốn đc tư vấn thêm về vấn đề con cái sao cho tốt nhất với bọn chúng, còn cccm nói đúng ạ, chỉ người trong cuộc mới hiểu đc tình hình nhưng với vấn đề nuôi con thì thực sự e cần trí tuệ tập thể để quyết định ạ, e biết trên này có nhiều cụ mợ cũng đã trải qua giai đoạn như e và biết đâu những kinh nghiệm từ thớt này sẽ hữu ích cho cccm khác