Tất tần tật về lọc nước và máy lọc RO, ion kiềm

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em đang tìm hiểu để mua máy lọc nước ion kiềm thì va vào topic này. Thấy quan điểm của bác rất hay nên em có dành thời gian để tìm hiểu hơn một chút xem sao. Mạn phép bác nếu có gì em nói không chính xác thì bác bỏ qua và góp ý nhé.

1. Đúng là dạ dày con người có axit cao có thể triệt tiêu nước ion kiềm, nhưng trước khi nước uống đi vào dạ dày thì chúng đi vào đường thực quản trước. Chủ yếu các bệnh dạ dày sẽ gây trào ngược axit từ dạ dày lên thực quản vì vậy nước ion kiềm vào thực quản sẽ giúp trung hoà axit ở đây gây nên ảnh hưởng tốt với các căn bệnh liên quan đến axit dạ dày. Vì nước không lưu lại ở thực quản mà chảy xuống dạ dày luôn nên nó chỉ trung hoà bớt axit dư thừa từ dạ dày đẩy lên chứ không tích tụ gây mất cân bằng pH ở thực quản.

2. Nước thẩm thấu qua thành mạch và thành tế bào. Chủ yếu sẽ hấp thu ở giai đoạn ruột non tuy nhiên khi đi đến thực quản là đã bắt đầu ngấm 1 ít vào máu rồi (tất nhiên là lượng nhỏ không đáng kể). Vì vậy tất nhiên nước ion kiềm cũng có thể ngấm vào máu trước khi bị axit dạ dày triệt tiêu phần kiềm (e nhấn mạnh lại là 1 lượng nhỏ không đáng kể). Việc đã được điện phân chia nhỏ và giàu Hydrogen giúp ở giai đoạn này nước ion kiềm thẩm thấu dễ dàng hơn bình thường 1 chút.

3. Dạ dày có nồng độ axit cao khi gặp nước ion kiềm sẽ trung hoà nước trở về mức pH trung tính. Đây là lí do nước ion kiềm ít gây tình trạng rối loạn pH của cơ thể như bác đang e ngại. Tuy nhiên các hãng cũng khuyến cáo trẻ em dưới 3 tuổi, người già trên 80 tuổi và người mắc bệnh thận không nên sử dụng nước ion kiềm để phòng tránh tỉ lệ rủi ro 1 lượng nước ion kiềm không được dạ dày trung hoà hết mà đi xuống ruột non, ruột già và thận.

4. Nước ion kiềm xuống đến dạ dày thì trong quá trình nó bị axit dạ dày trung hoà thì cũng có tác động qua lại làm thay đổi môi trường pH trong dạ dày. Nếu dư thừa axit (lượng axit dưới 3.5) thì sự có mặt của nó làm triệt tiêu bớt đi. Mà thật ra không chỉ nước đâu, các loại thực phẩm có tính kiềm như các loại rau lá xanh, các loại hạt - đậu dinh dưỡng người ta cũng khuyên ăn để đến khâu dạ dày là nó có tác dụng tương tự. Axit dạ dày trung hoà chúng và ngược lại, không phải mối quan hệ 1 phía. Sau khi hoàn thành vai trò đó thì nước và đồ uống có tính kiềm bị triệt tiêu phần kiềm (như kiểu đánh bom cảm tử, hoàn thành nhiệm vụ thì anh cũng lên đường). Vì vậy e thấy bác nói nước ion kiềm cứ đến dạ dày bị trung hoà hết thì chả có tác dụng gì là chưa đúng.

TÓM LẠI LÀ EM THẤY NƯỚC ION KIỀM THỰC SỰ CÓ LỢI CHO SỨC KHOẺ TUY NHIÊN EM NGHĨ LÀ KHÔNG NÊN UỐNG THAY THẾ HOÀN TOÀN NƯỚC TINH KHIẾT. VỚI NGƯỜI KHÔNG CÓ BỆNH LÍ THÌ UỐNG 500ML - 1 LÍT/NGÀY/NGƯỜI LÀ OK. PHÒNG BỆNH THÌ TUYỆT VỜI CHỨ ĐÃ BỊ BỆNH HIỂM NGHÈO RỒI BẢO CHỮA ĐƯỢC THÌ HƠI KHIÊN CƯỠNG VÌ LÚC ĐẤY VẤN ĐỀ NÓ NẰM NGOÀI PHẠM VI ĐƯỜNG TIÊU HOÁ RỒI, GỌI LÀ KIỀM HÃM TỐC ĐỘ PHÁT TRIỂN BỆNH THÌ OK.

Đấy là những kiến thức e tìm hiểu và suy luận được. Mời bác và mọi người tham khảo và tranh luận góp ý để chủ đề được xôm ạ.
Cụ phán rất logic và trực quan.
Tác dụng của aixit và kiềm là tác động hai chiều, có đi có lại. Trung hòa lẫn nhau....nhiều hay ít thôi.
Em diễn giải mãi ko rõ ý như cụ dc.

lenhhoxung1980

Xe điện
Mấy cái nước kiềm này khác gì nước muối dạ dày, hoặc các thực phẩm mang tính kiềm, đến dạ dày là trung hòa đến 99% rồi,phần còn lại hấp thu vào máu, cơ thể cũng có cơ chế tự cân bằng độ pH. Nói chung là không có cơ sở khoa học mấy. Cụ nào khẳng định tốt cho con người thì cho em xin link khuyến cáo của WHO hoặc FDA

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
E có con máy kiềm Trimion hyper bị bom hàng, cụ nào có nhu cầu ủng hộ e, giá tốt, mới 100%.

diquathihonghot

Đi bộ
Mấy cái nước kiềm này khác gì nước muối dạ dày, hoặc các thực phẩm mang tính kiềm, đến dạ dày là trung hòa đến 99% rồi,phần còn lại hấp thu vào máu, cơ thể cũng có cơ chế tự cân bằng độ pH. Nói chung là không có cơ sở khoa học mấy. Cụ nào khẳng định tốt cho con người thì cho em xin link khuyến cáo của WHO hoặc FDA
E thì nghĩ nó là con dao 2 lưỡi. Dùng đúng cách thì tốt, sai cách thì thành hại bản thân. Thừa axit dạ dày dùng thì tốt, ai thiếu axit dạ dày dùng thì lại thành hại. Muốn dùng nước ion kiềm hàng ngày thì nên đảm bảo việc đi kiểm tra sức khoẻ định kì đầy đủ để biết cơ thể mình đang ở trạng thái nào. Nếu không đảm bảo được việc đấy thì chưa nên dùng. Đấy cũng là lí do ở Nhật họ dùng cho y khoa, còn e ko tin lắm việc chính phủ Nhật khuyến khích người dân dùng nước ion kiềm thay thế nước tinh khiết mà không có khuyến cáo kèm theo như vậy.
Mặt khác thì e nghĩ nếu các cụ các mợ đã sẵn sàng tài chính để chi cho máy tạo nước ion kiềm thì cũng nên đầu tư tài chính vào việc đem mẫu nước máy nhà mình đi xét nghiệm xem các chỉ số như nào. Vì nước đầu ra luôn phụ thuộc vào chất lượng nước đầu vào.

Cafe.sua

Xe máy
Cũng có ích cho người hay uống rượu bia, ăn cay nóng nhiều, acid dạ dày cao, trào ngược thì nước kiềm có lợi không nên lạm dụng thay nước uống hằng ngày.

Nói chung dùng e vẫn thấy RO là tốt nhất - nước đơn giản chỉ là nước. Còn thiếu hụt vitamin khoáng chất thì chịu khó táng trái cây, rau củ vô ko thì ra hiệu thuốc có sẵn.

Em có người quen nhập cái này từ Hàn về, ông hỏi có muốn dùng ko, ông để lại cho 15tr/ cái (loại 7 tấm nhá cụ), giá đó em chốt 2 cái luôn =]]

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Để em ngâm cứu thêm. Bên trang điện máy xanh dẫn một trang đuôi .jp nói CP Nhật khuyến khích dân dùng nước Ion Kiềm. Mà em ko biết trang đấy có phải của cq NN của Nhật k
Chắc chắn là không ạ
Vì món máy lọc nước siêu lợi nhuận nên họ quảng cáo bất chấp
Em và con trai bị trào ngược dạ dày nên dùng nước kiềm rất tuyệt vời

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Cũng có ích cho người hay uống rượu bia, ăn cay nóng nhiều, acid dạ dày cao, trào ngược thì nước kiềm có lợi không nên lạm dụng thay nước uống hằng ngày.

Nói chung dùng e vẫn thấy RO là tốt nhất - nước đơn giản chỉ là nước. Còn thiếu hụt vitamin khoáng chất thì chịu khó táng trái cây, rau củ vô ko thì ra hiệu thuốc có sẵn.

Em có người quen nhập cái này từ Hàn về, ông hỏi có muốn dùng ko, ông để lại cho 15tr/ cái (loại 7 tấm nhá cụ), giá đó em chốt 2 cái luôn =]]
Không cần thiết r.o đâu ạ
Bạn em bên cục y tế dự phòng nói, chỉ cần cục lọc thô như vậy là quá đủ cho ăn uống sinh hoạt, 2 tháng xả cặn 1 lần, 1 năm thay khoáng lọc bên trong (cát và than gáo dừa) 1 lần là đủ, không mất ion khoáng trong nước

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Có một loại nước còn tốt hơn nước kiềm hóa đó chính là ... nước tinh khiết lấy từ nguồn không ô nhiễm, vẫn đủ khoáng chất và đã được đun sôi, để nguội. Cơ thể con người là một bộ máy tuyệt vời và bộ máy này đã được tiến hóa để uống nước lọc chứ không phải uống nước kiềm!
Được thế thì còn gì bằng hả cụ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Chắc chắn là không ạ
Vì món máy lọc nước siêu lợi nhuận nên họ quảng cáo bất chấp
Em và con trai bị trào ngược dạ dày nên dùng nước kiềm rất tuyệt vời
Cụ dùng lâu chưa cụ? Cụ thể cụ dùng như nào, tác dụng ra sao? E xin chia sẻ

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dùng lâu chưa cụ? Cụ thể cụ dùng như nào, tác dụng ra sao? E xin chia sẻ
Dạ, em dùng dòng tạo ion- điện hóa của kangaroo ạ, trước đây 2 bố con đều bị trào ngược dạ dày thường xuyên, uống nước này tầm 2 tuần thì triệu chứng trào ngược dạ dày ít xuất hiện hơn. Thực sự thì chả có cái gì tốt cho tất cả, chỉ là tìm được sản phẩm phù hợp với bản thân thôi

taplai2012

Xe trâu
Dạ, em dùng dòng tạo ion- điện hóa của kangaroo ạ, trước đây 2 bố con đều bị trào ngược dạ dày thường xuyên, uống nước này tầm 2 tuần thì triệu chứng trào ngược dạ dày ít xuất hiện hơn. Thực sự thì chả có cái gì tốt cho tất cả, chỉ là tìm được sản phẩm phù hợp với bản thân thôi
Trào ngược do dư axit cụ nhỉ. Nếu vậy nước kiềm ion hóa này có tác dụng trung hòa axit thừa trongj dạ dày.

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Trào ngược do dư axit cụ nhỉ. Nếu vậy nước kiềm ion hóa này có tác dụng trung hòa axit thừa trongj dạ dày.
Em nghĩ giảm được chút ít ạ, nhưng cần thời gian
Dùng loại máy tạo ion kiềm chứ mấy cốc lọc tạo hydrogen là vớ vẩn
Việc ăn uống, nước ngọt ,bia rượu giờ tạo ra nhiều acid dư trong dạ dày, máy r.o dùng lâu năm cũng vậy

Tonydo

Xe buýt
E có đứa cháu bên JP nhờ nó tìm hiểu xem dân bên đó có dùng máy này ko thì biết là họ chỉ dùng nước của nhà nước cấp là đủ rồi. Cháu đang nhờ tiếp tìm hiểu giới nhà giàu bên đó xem sao… có kq sẽ báo lại ah.

diquathihonghot

Đi bộ
Không cần thiết r.o đâu ạ
Bạn em bên cục y tế dự phòng nói, chỉ cần cục lọc thô như vậy là quá đủ cho ăn uống sinh hoạt, 2 tháng xả cặn 1 lần, 1 năm thay khoáng lọc bên trong (cát và than gáo dừa) 1 lần là đủ, không mất ion khoáng trong nước
Lọc thô không đủ đâu cụ ơi, lọc thô không làm mềm nước cứng được, mà ở VN nước cứng bao phủ nhiều nơi, nói đâu xa ngay Hà Nội đây nước máy cũng bị cứng. Để làm mềm nước cứng thì lõi RO là hiệu quả nhất. Trong các máy lọc tạo ion kiềm cao cấp cũng có bộ phận lõi hỗ trợ làm mềm nước. Chứ lõi thô thì không làm được điều này đâu.

diquathihonghot

Đi bộ
Thật ra các cụ không tìm hiểu về máy R.O hiện nay nên mới thấy cái lọc ion kiềm quá xa lạ và không khoa học thôi. Các máy R.O bây giờ thường gắn thêm các lõi Hydrogen và Tourmaline (Thậm chí Alkaline) là cũng dựa trên cơ sở khoa học giống máy tạo ion kiềm. Khác biệt là:

- MÁY R.O: làm mất chất khoáng tự nhiên của nước nên bổ sung lại bằng các lõi đá khoáng nhân tạo. Dùng đá khoáng và hợp chất gì đấy để chia nhỏ phân tử nước, tăng H2, tăng pH, tăng độ kiềm tính. Tuy nhiên phương pháp này sẽ chỉ tăng được độ pH lên tối đa 8.5 và không ổn định được.

- MÁY TẠO ION KIỀM: giữ nguyên chất khoáng tự nhiên của nước ( có thể thêm canxi nếu nước nguồn thiếu chất này) sau đó dùng phương pháp điện phân để chia nhỏ phân tử, tăng H2, tăng pH, tăng độ kiềm tính. Phương pháp này thì độ pH lên cao hơn, có thể lên đến 11.5 và nước có sự ổn định hơn, khoáng tự nhiên của nước tích tụ qua nhiều năm nên cũng sẽ nhiều khoáng hơn nước RO chỉ đi qua 1 cái lõi đá trong thoáng chốc (tuy nhiên thì khoáng chất còn bổ sung bằng thực phẩm hàng ngày nên độ khoáng của nước máy lọc RO tạo ra cũng đủ dùng rồi, không gọi là quá thiếu).

EM THẤY NHIỀU BÁC CÓ TƯ TƯỞNG LÀ TRONG MÁY LỌC R.O CHỈ CÓ 3 LÕI THO + 1 LÕI R.O LÀ QUAN TRỌNG CÒN CÁC LÕI CHỨC NĂNG LÀ KHÔNG CẦN ĐỂ Ý MẤY. SAI HOÀN TOÀN ĐÓ Ạ. CÁC BÁC THAY 4 LÕI ĐẦU THƯỜNG XUYÊN MÀ BỎ BÊ CÁC LÕI CHỨC NĂNG LÀ CÁC BÁC ĐANG UỐNG NƯỚC ''CHẾT'' ĐẤY.

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Lọc thô không đủ đâu cụ ơi, lọc thô không làm mềm nước cứng được, mà ở VN nước cứng bao phủ nhiều nơi, nói đâu xa ngay Hà Nội đây nước máy cũng bị cứng. Để làm mềm nước cứng thì lõi RO là hiệu quả nhất. Trong các máy lọc tạo ion kiềm cao cấp cũng có bộ phận lõi hỗ trợ làm mềm nước. Chứ lõi thô thì không làm được điều này đâu.
Nước uống thì em có máy hydrogen điện phân. Bộ lọc tổng này chỉ tác dụng là sạch cặn bẩn phục vụ tắm giặt - nấu ăn từ nguồn nước máy

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Tóm lại qua các post tranh luận qua lại em thấy:
- Nước ion kiềm này chỉ có tác dụng với những người bị thừa axit trong dạ dày. Những người bình thường đã axit vừa đủ trong da dày hoặc thiếu axit dạ dày thì uống vào sẽ có hại vì càng gây thiếu axit dạ dày.
- Các lựa chọn khác thay cho máy lọc nước ion kiềm là: mua nước ion kiềm đóng chai, mua thuốc dạ dày có tính kiềm.
- Như vậy nên gán nhãn cho nước ion kiềm này là 1 loại thuốc hay thực phẩm chức năng, và khuyến cáo chỉ những ai bị dư axit dạ dày mới nên dùng. Người bình thường dùng không có lợi gì, thậm chí có thể có hại.

taplai2012

Xe trâu
- Nước ion kiềm này chỉ có tác dụng với những người bị thừa axit trong dạ dày. Những người bình thường đã axit vừa đủ trong da dày hoặc thiếu axit dạ dày thì uống vào sẽ có hại vì càng gây thiếu axit dạ dày.
- Các lựa chọn khác thay cho máy lọc nước ion kiềm là: mua nước ion kiềm đóng chai, mua thuốc dạ dày có tính kiềm.
- Như vậy nên gán nhãn cho nước ion kiềm này là 1 loại thuốc hay thực phẩm chức năng, và khuyến cáo chỉ những ai bị dư axit dạ dày mới nên dùng. Người bình thường dùng không có lợi gì, thậm chí có thể có hại.
Theo em kiềm nó chỉ là 1 trong những yếu tố của nước. Còn rất nhiều chỉ số đáng quan tâm.
Em nghĩ thu nạp một lượng vừa phải sẽ không có hại cho cơ thể, ai có bệnh lý liên quan thì tăng lượng dùng lên.

diquathihonghot

Đi bộ
Haiz nhưng đời sống ngày nay hầu như ai cũng thừa axit dạ dày cụ ạ, trừ bọn trẻ con ra. Chỉ có thừa nhiều hay thừa ít. Mấy chục người may được 1 người thiếu axit. Với cả cái máy lọc ion kiềm nó có nhiều chức năng nước với nhiều công dụng khác nhau linh hoạt, tiện hơn rất nhiều ấy. Có cả nước tinh khiết, cả nước kiềm thích uống cái nào thì uống, nước thải lại ít, giữ khoáng chất v.v... Có cái là nó đắt quá, e tìm hiểu chán chê vẫn chưa quyết được mua máy R.O hay ion kiềm. R.O thì không thoả mãn lắm nhưng máy ion kiềm thì e muốn mua con nào uy tín tý, mấy con giá rẻ lại không yên tâm. E xác định dùng máy ion kiềm là phải đi xét nghiệm nước đầu nguồn nữa cho cẩn thận và cũng sẽ mua bộ lọc Nano tốt đi kèm nên thành ra thực sự nặng tiền. E đang mơ hồ hướng tới loại máy R.O có thêm điện phân (lai giữa 2 loại máy). Để e tìm hiểu kĩ càng e báo cáo các cụ sau.