Tất tần tật về lọc nước và máy lọc RO, ion kiềm

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Theo em kiềm nó chỉ là 1 trong những yếu tố của nước. Còn rất nhiều chỉ số đáng quan tâm.
Em nghĩ thu nạp một lượng vừa phải sẽ không có hại cho cơ thể, ai có bệnh lý liên quan thì tăng lượng dùng lên.
Nếu ý cụ các chỉ số đáng quan tâm là các cation Ca++, Mg++, Na+... Thì ngay trong các lõi bù khoáng của máy lọc RO cũng đã có sẵn mà lại rẻ.
Còn thu nạp 1 lượng vừa đủ là thế nào? Cần có định lượng rõ ràng, nhất là khi trong nhà có máy lọc nước ion kiềm thì mọi người kể cả trẻ con sẽ có xu hướng cứ khát sẽ lấy nước từ đó ra uống, rất có thể sẽ gây thiếu axit dạ dày, gây nên các chứng khó tiêu, đầy bụng v.v...

Chú ý là thiếu axit dạ dày cũng gây ợ hơi, ợ chua và viêm loét nhé các cụ:
Hầu như khi bị khó tiêu, ợ hơi, ợ chua và viêm loét dạ dày, chúng ta đều tin rằng đó là do có quá nhiều axit trong dạ dày. Thế nhưng, thực tế ngược lại, nhiều trường hợp là do cơ thể sản xuất thiếu axit dạ dày.
Haiz nhưng đời sống ngày nay hầu như ai cũng thừa axit dạ dày cụ ạ, trừ bọn trẻ con ra. Chỉ có thừa nhiều hay thừa ít. Mấy chục người may được 1 người thiếu axit.
Em e phát biểu của cụ về việc hầu như ai cũng thừa axit dạ dày là hơi cảm tính. Ở cơ quan và gia đình em đều khám sức khỏe định kỳ hàng năm thì với những người em biết:
- 9 người trong nhóm làm việc của em không có ai dư axit dạ dày, có 1 bạn bị viêm dạ dày.
- 6 người lớn trong gia đình em thì có em dâu em bị dư axit dạ dày.
Như vậy tỷ lệ cũng khá nhỏ cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

diquathihonghot

Đi bộ
Nếu ý cụ các chỉ số đáng quan tâm là các cation Ca++, Mg++, Na+... Thì ngay trong các lõi bù khoáng của máy lọc RO cũng đã có sẵn mà lại rẻ.
Còn thu nạp 1 lượng vừa đủ là thế nào? Cần có định lượng rõ ràng, nhất là khi trong nhà có máy lọc nước ion kiềm thì mọi người kể cả trẻ con sẽ có xu hướng cứ khát sẽ lấy nước từ đó ra uống, rất có thể sẽ gây thiếu axit dạ dày, gây nên các chứng khó tiêu, đầy bụng v.v...

Chú ý là thiếu axit dạ dày cũng gây ợ hơi, ợ chua và viêm loét nhé các cụ:

Em e phát biểu của cụ về việc hầu như ai cũng thừa axit dạ dày là hơi cảm tính. Ở cơ quan và gia đình em đều khám sức khỏe định kỳ hàng năm thì với những người em biết:
- 9 người trong nhóm làm việc của em không có ai dư axit dạ dày, có 1 bạn bị viêm dạ dày.
- 6 người lớn trong gia đình em thì có em dâu em bị dư axit dạ dày.
Như vậy tỷ lệ cũng khá nhỏ cụ ạ.
E nói chẳng cảm tính đâu cụ ạ. Kiểm tra mức axit dạ dày cụ phải nội soi dạ dày hoặc đặt ống luồn vào thực quản mới đo được chứ khám sức khoẻ định kì cơ bản như mọi người thường khám không ra đâu. Không phải ai cũng có triệu chứng lâm sàng để phát hiện và không phải ai thừa axit dạ dày cũng đã biểu hiện ngay thành bệnh lí.
Còn tại sao e nói hầu hết người trưởng thành đều dư axit dạ dày, vì đời sống bây giờ ăn bẩn, uống bẩn, sử dụng điện thoại, máy tính cả ngày, stress, nhậu nhẹt, v.v... đều là nguyên nhân gây tăng tiết axit dạ dày. Mà thời giờ ai chả vướng vào mấy cái này. Tỷ lệ nhiễm HP ở VN là 70% dân số mà con HP gây tăng tiết axit dạ dày làm mất cân bằng pH đường tiêu hoá nữa mà cụ.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
E nói chẳng cảm tính đâu cụ ạ. Kiểm tra mức axit dạ dày cụ phải nội soi dạ dày hoặc đặt ống luồn vào thực quản mới đo được chứ khám sức khoẻ định kì cơ bản như mọi người thường khám không ra đâu. Không phải ai cũng có triệu chứng lâm sàng để phát hiện và không phải ai thừa axit dạ dày cũng đã biểu hiện ngay thành bệnh lí.
Còn tại sao e nói hầu hết người trưởng thành đều dư axit dạ dày, vì đời sống bây giờ ăn bẩn, uống bẩn, sử dụng điện thoại, máy tính cả ngày, stress, nhậu nhẹt, v.v... đều là nguyên nhân gây tăng tiết axit dạ dày. Mà thời giờ ai chả vướng vào mấy cái này. Tỷ lệ nhiễm HP ở VN là 70% dân số mà con HP gây tăng tiết axit dạ dày làm mất cân bằng pH đường tiêu hoá nữa mà cụ.
Tỷ lệ mắc các loại bệnh dạ dày ở Việt Nam là khoảng 7% thôi cụ.
Tại Việt Nam tỉ lệ người mắc bệnh dạ dày rất cao. Trên thế giới số bệnh nhân mắc bệnh dạ dày chiếm từ 5 đến 10% toàn dân số thế giới và ở nước ta con số này đã lên đến 7%.

Còn vi khuẩn HP thì từ xưa tới nay nó vẫn có sẵn trong hệ tiêu hóa và người ta coi nó là 1 phần của hệ tiêu hóa. Trên toàn thế giới nó có mặt ở 50% dân số.
Chỉ khi nào mật độ nó quá lớn hoặc trong 1 số trường hợp thì nó mới gây ra các bệnh về dạ dày.
Và muốn chữa thì phải chữa tận gốc, dùng kháng sinh để xử lý nó kết hợp với dùng thuốc giảm tiết dịch vị. Chứ cũng không phải dùng nước ion kiềm đâu 😃
Trong các phác đồ điều trị và duy trì chữa các bệnh dạ dày cũng không thấy có đề cập gì đến nước ion kiềm.

(/ˌhɛlɪk[invalid input: 'ɵ']ˈbæktər paɪˈlɔːraɪ/; H. pylori), trước đây có tên Campylobacter pylori, là một loại xoắn khuẩn gram âm, sống trong lớp nhày trên bề mặt niêm mạc dạ dày. H. pylori được Robin WarrenBarry Marshall phát hiện thấy năm 1982. Chúng gây ra viêm loét dạ dày tá tràng và ung thư dạ dày. Tuy nhiên, hơn 80% những người bị nhiễm loại vi khuẩn này không có triệu chứng và nó đã được mặc nhiên công nhận rằng nó có thể đóng một vai trò quan trọng trong hệ sinh thái dạ dày tự nhiên.[1]
Hơn 50% dân số thế giới chứa H. pylori ở đường tiêu hóa trên của họ. Nhiễm trùng phổ biến hơn ở các nước đang phát triển, và tỷ lệ đang giảm ở các nước phương Tây. Hình dạng xoắn ốc được cho là tiến hóa để thâm nhập vào lớp chất nhầy niêm mạc dạ dày.[2][3]
https://vi.m.wikipedia.org/wiki/Helicobacter_pylori#cite_note-Brown-3

diquathihonghot

Đi bộ
Tỷ lệ mắc các loại bệnh dạ dày ở Việt Nam là khoảng 7% thôi cụ.

Còn vi khuẩn HP thì từ xưa tới nay nó vẫn có sẵn trong hệ tiêu hóa và người ta coi nó là 1 phần của hệ tiêu hóa. Trên toàn thế giới nó có mặt ở 50% dân số.
Chỉ khi nào mật độ nó quá lớn hoặc trong 1 số trường hợp thì nó mới gây ra các bệnh về dạ dày.
Và muốn chữa thì phải chữa tận gốc, dùng kháng sinh để xử lý nó kết hợp với dùng thuốc giảm tiết dịch vị. Chứ cũng không phải dùng nước ion kiềm đâu 😃
Trong các phác đồ điều trị và duy trì chữa các bệnh dạ dày cũng không thấy có đề cập gì đến nước ion kiềm.

https://vi.m.wikipedia.org/wiki/Helicobacter_pylori#cite_note-Brown-3

Thì e có đề cập gì đến bệnh dạ dày đâu, đang nói về tình trạng thừa axit dạ dày mà cụ, đâu phải cứ thừa là biểu hiện triệu chứng và bệnh lí đâu, nó chỉ là 1 yếu tố lớn để phát triển thành bệnh thôi. Còn HP tuy phổ biến nhưng chả ai coi là 1 phần của hệ tiêu hoá tự nhiên cả, nó là tình trạng nhiễm khuẩn có tính lây truyền. Hầu hết những ai bị HP thì không cân bằng pH dạ dày đâu mà là thừa axit, ít hay nhiều thôi vì con HP kích thích sản sinh axit để tấn công lớp nhầy dạ dày, lớp nhầy suy yếu thì mới bắt đầu nhen nhóm phát triển các bệnh lí. Ion kiềm nếu có thì nó trung hoà lại độ pH nên bảo vệ lớp nhầy dạ dày khỏi con này chứ e không bảo nó chữa được HP cụ ơi. Nói đâu xa, e nhiễm HP và khốn khổ vì nó đây, lúc nào khoẻ thì không thấy gì, lúc nào yếu người rồi ăn uống nhậu nhẹt thì thi thoảng nó tăng sinh nó hành cho khó chịu phết đấy. Đi khám và uống thuốc rồi nhưng không hết được nên em kệ, em chỉ cần nó không làm gì được lớp nhầy dạ dày của e thôi

anyee1

Xe hơi
Vợ e nó giấu em mua máy lọc nước ion kiềm của nhật trị giá 130tr sau khi nghe mấy nhân viên hội thảo tư vấn bảo tốt lắm. Bác nào ở đây dùng rồi cho em xin nhận xét với.em cảm ơn

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Mua rồi miễn trả lại.
Đã mua rồi thì phải dùng thôi, còn chất lượng thì em nhờ cụ dưới ;))

truonglq

Xe tải
Cái này tác dụng dư nào cụ mà đắt thế

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Vợ e nó giấu em mua máy lọc nước ion kiềm của nhật trị giá 130tr sau khi nghe mấy nhân viên hội thảo tư vấn bảo tốt lắm. Bác nào ở đây dùng rồi cho em xin nhận xét với.em cảm ơn
cụ hỏi xem còn giấu gì nữa k? chứ bỏ 130 củ mua cái máy lọc nc mà chưa rõ tác dụng ntn mà toàn trên mạng thì chứng tỏ phải yêu chồng con & gđ lắm lắm :D ;));))

matizvan2009

Xe ba gác
hỏi xem có được khuyến mãi gì không

zaiwaz123

Xe điện
Nó giấu mình việc này thì chắc chắn nó đã - đang và sẽ giấu mình việc khác ...Máy thì chắc Chai - na đội lốt Nhựt.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Cụ hỏi xem mợ nhà đã lên được chức vụ gì chưa?
Loại chức vụ mà đọc lên nghe xủng xoẻng toàn kim cương với titan đổng sự với tổng tài đấy ạ.

kenzzz

Xe buýt
Tốt thì chắc phải tốt hơn nước lọc RO rồi , nhưng tốt hơn 1% hay 2% thì e ko biết , nhưng đắt hơn 1000% thì là chắc chắn rồi . kk

namson229

Xe điện
đắng..... nhiều cụ nghe bọn bán hàng dụ mua giường, thảm đá nằm chữa bệnh, giường cũng gần 100 củ, đệm 20-30củ; ko chữa dc gì

cha biet chi

Xe điện
Mua về dùng thì đón nhận nó 1 cách thoải mái đi cụ còn tác dụng chắc tốt đấy.

TieuFu

Xe container
Em chưa dùng ! Kk !

matizvan2009

Xe ba gác
đắng..... nhiều cụ nghe bọn bán hàng dụ mua giường, thảm đá nằm chữa bệnh, giường cũng gần 100 củ, đệm 20-30củ; ko chữa dc gì
đôi khi chữa được bệnh nghu

con gà già

Xe hơi
thế là cụ phải mừng vì mợ nhà cụ quan tâm đến sức khỏe gia đình

NayruLove

Xe buýt
Ngày trước nói bỏ hai ba chục triệu ra mua cái máy rửa bát còn phải tráng sạch trước khi sắp xếp vào máy có ai quan tâm đâu giờ cũng phổ biến rồi :D
Cái máy lọc nước kiểu mới cả trăm triệu này cũng hơi đi trước thời đại không biết vài năm nữa có phổ biến lên không :D
Cụ xem nếu 130 triệu thấp hơn 10% thu nhập 1 tháng của 2 vợ chồng thì cứ dùng thử trải nghiệm thôi, nếu thấy uống vào sảng khoái cơ thể, đầu óc minh mẫn tỉnh táo thì giới thiệu phổ cập hàng chất lượng cho đồng nghiệp, đối tác làm ăn trong lúc trà dư tửu hậu, còn không thấy ích lợi gì thì bỏ đi dùng cái khác. Còn nếu cao hơn 10% thì nhớ nhắc vợ cụ lần sau đừng đi mua những sản phẩm đột phá trước thời đại mà chờ cộng đồng kiểm chứng phổ biến đã rồi hãy trích tiền ra mua, với cả cũng cần bàn bạc đồng thuận với gia đình, tránh rủi ro mất chi phí cao mà lợi ích chả được bao nhiêu :))

Chỉnh sửa cuối: