Tất tần tật về lọc nước và máy lọc RO, ion kiềm

datJapanIH100v

Xe buýt
Em vừa kiểm tra thử xem máy có tạo ra được nước kiềm và axit ko. Em mua cái máy cũ nhật được mấy năm rồi và dùng giấy quỳ tím để thử. Các cụ xem hình. Cái mẫu bên phải là nước axit, mẫu bên trái là kiềm, và so sánh với bảng màu chuẩn thì thấy: Nước kiềm ph gần 8, nước axit khoảng 6.5. Tác dụng hay ko thì quả thật em cũng chả để ý, cứ dùng nấu ăn vậy thôi. ( chức năng tạo axit là để rửa mặt cho sạch)
Máy củ cụ lúc lắp xong có thử PH không, vì nếu hàng dùng rồi phải vệ sinh điện cực và ktra hộp mực cụ ak, chứ ko phải cứ thế là dùng đâu ak. Mà vệ sinh điện cực mất tầm nửa này chạy máy đấy ak, dù máy của cụ gọi là hàng cỏ thì vẫn phải tuân thủ mọi quy trình từ hộp mực đến điện cực, đấy là em chưa nói gì đến lõi tiền lọc đâu nhé. Cần thêm gì zalo em

huusang

Xe buýt
Máy củ cụ lúc lắp xong có thử PH không, vì nếu hàng dùng rồi phải vệ sinh điện cực và ktra hộp mực cụ ak, chứ ko phải cứ thế là dùng đâu ak. Mà vệ sinh điện cực mất tầm nửa này chạy máy đấy ak, dù máy của cụ gọi là hàng cỏ thì vẫn phải tuân thủ mọi quy trình từ hộp mực đến điện cực, đấy là em chưa nói gì đến lõi tiền lọc đâu nhé. Cần thêm gì zalo em
Em mua cũng tò mò mà mua vậy thôi cụ, chứ cũng ko vệ sinh gì ạ, máy này em lắp sau máy lọc 4 lõi của Nga gì đấy, vừa rồi nó báo phin lọc hết số lít em lại bấm reset để nó ko kêu nữa màn hình lại nhảy lên 12000 lít ạ.

datJapanIH100v

Xe buýt
Em mua cũng tò mò mà mua vậy thôi cụ, chứ cũng ko vệ sinh gì ạ, máy này em lắp sau máy lọc 4 lõi của Nga gì đấy, vừa rồi nó báo phin lọc hết số lít em lại bấm reset để nó ko kêu nữa màn hình lại nhảy lên 12000 lít ạ.
Em nhìn số lít rồi mời cụ thay hộp mực và chạy vệ sinh điện cực ak

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Có đúng hay ko thì cụ mang nước đi xét nghiệm hoặc mua dụng cụ về test lấy là biết ngay

tadano

Xe tăng
Các cụ các mợ thông thái cho em hỏi thế bây giờ dùng máy lọc nước loài nào là tốt nhất.
trước em có dùng cá rô phi rồi em cũng phát chán đã tháo vứt đi rồi.

datJapanIH100v

Xe buýt
Có đúng hay ko thì cụ mang nước đi xét nghiệm hoặc mua dụng cụ về test lấy là biết ngay
Khổ cái nhiều cụ thích gõ phím cơ cụ ak. Ở Nhật ngành nước họ phất triển cả gần 100năm rồi chứ có phải mới sơ khai đâu ak.

datJapanIH100v

Xe buýt
Các cụ các mợ thông thái cho em hỏi thế bây giờ dùng máy lọc nước loài nào là tốt nhất.
trước em có dùng cá rô phi rồi em cũng phát chán đã tháo vứt đi rồi.
Nếu trong tầm 10 có rất nhiều lựa trọn lọc ko tồi đâu ak, quan trọng đồng tiền bỏ ra đúng hướng và gặp tư vấn chuẩn ak.

buicongchuc

Xe ba gác
Quãng 2012-2013 em làm nội thất cho một mợ (mới chuyển độc thân) ra căn hộ ở The Manor. Mợ ấy mua cái máy lọc gần 150 củ bảo em lắp riêng trong phòng tắm riêng của mợ ấy. Em cứ ao ước mãi.

datJapanIH100v

Xe buýt
Quãng 2012-2013 em làm nội thất cho một mợ (mới chuyển độc thân) ra căn hộ ở The Manor. Mợ ấy mua cái máy lọc gần 150 củ bảo em lắp riêng trong phòng tắm riêng của mợ ấy. Em cứ ao ước mãi.
Vâng con k8 giờ chính ngạch cũng hơn 100củ

datJapanIH100v

Xe buýt
Quy trình vận hành của buồng điện phân chi ngăn gồm bản cực âm và bản cực dương tuỳ theo hãng sx mà bản cực có thể bị tiêu hoa theo thời gian và bản cực vật liệu trơ. Tấm bản cực dùng lâu có thể bị bẩn, bị ăn mòn dù trên thị trường em biết có 2 loại máy tự vệ sinh điện cực sau mỗi lần lấy nước.
1- Tự vệ sinh sau lấy nhưng nếu máy cũ nguồn nước không đảm bảo khi bộ lọc tất cả là mới mà test PH không chuẩn thì mang máy đi chạy lại điện phân và test lại PH sau khi chạy mà vẫn sai phải mở buồng điện phân của máy để kiểm tra điện cực.
2- Loại máy tự về sinh sau lấy nhưng 1 ngày nó lại tự vệ sinh điện cực bằng nhiệt ( nước nóng) để rửa điện cực, dòng này khá bền tấm điện cực ak.

datJapanIH100v

Xe buýt
Dùng mấy lọc thấy lâu vẫn phải test chất lượng nước đầu ra của máy để yên tâm dùng cccm ak.

datJapanIH100v

Xe buýt
Đây là bản điện cực của máy Trim io-h1 loại 5 tấm điện cực phẳng 2 bản âm và 3 bản cực dương sau 1 thời gian có tuổi em mở ra thì buồng điện phân và bản cực sạch đẹp ko có dấu hiệu bị ăn mòn ak.

mamtom7981

Xe buýt
Máy lọc nước ion kiềm bộ phận quan trọng nhất nhìn thấy được là chất lượng nước khi điện phân và bộ phận lọc đầu vào lõi lọc chính hay còn gọi là hộp mực. Hộp mực đề có tuổi thọ của nó tuỳ hãng sx nó có thời hạn sd 6000-51000lít còn phụ thuộc vào chất lượng nước đầu vào, ở Nhật họ dùng nước trực tiếp đấu vào máy rồi chạy thẳng từ vòi qua hộp lọc của lõi lọc chính rồi vào buồng điện phân( cỏ thể nguồn sx nước của họ khá tốt), còn ở Việt nam chất lượng nước không ổn định lên phải lắp thêm bộ tiền lọc để bảo vệ lõi lọc chính được bền hơn. Cấu tạo của hộp mực gồm màng lọc UF có kích thước nhỏ 0,01 micron có khả năng lọc các tạp chất có kích thước nhỏ, loại bỉ các kim loại nặng, các tạp chất lơ lửng, các virut, các vi trùng gây bệnh… các phân tử có kích thước lớn hơn màng lọc được giữ lại và được đào thải ra ngoài bằng đường nước thải. Lớp lõi lọc than hoạt tính GAC có tính năng hấp thụ mùi, mầu, các hợp chất hữu cơ, khí Clo và các chất gây ô nhiễm trong nguồn nước sinh hoạt.
Cấu tạo hộp mực:

Còn buồng điện phân của máy lọc nước điện giải có từ 3-11 tấm điện cực dc làm từ Platinum và Titalium là những loại vật liệu trơ có độ bền cao là thành phần chính tạo ra nước điện phân tăng tỉ lệ tạo ra Hidro.
Cái hình này là cấu tạo màng RO cụ ạ.
Máy tạo Kiềm nó qua các bước lọc cơ bản để loại sạch bẩn sau đó mới đến lõi lọc UF (lõi siêu lọc - mà các cụ bán máy hay gọi là lọc sợi rỗng) qua UF thì nước nó sạch hơn RO rồi, lúc này mới điện phân để tạo ra các loại nước với PH khác nhau.

Ở VN để tối ưu thì nên lắp máy lọc RO trước, sau đó lấy nước từ RO này làm nước đầu vào cho máy tạo Kiềm thì sẽ bền hơn, và con số 12000l giới hạn có thể tăng lên 15k hay 20K lít mới phải thay hộp lọc hay điện cực - test độ PH định kỳ nếu thấy không đạt mới nên thay.

datJapanIH100v

Xe buýt
Cái hình này là cấu tạo màng RO cụ ạ.
Máy tạo Kiềm nó qua các bước lọc cơ bản để loại sạch bẩn sau đó mới đến lõi lọc UF (lõi siêu lọc - mà các cụ bán máy hay gọi là lọc sợi rỗng) qua UF thì nước nó sạch hơn RO rồi, lúc này mới điện phân để tạo ra các loại nước với PH khác nhau.

Ở VN để tối ưu thì nên lắp máy lọc RO trước, sau đó lấy nước từ RO này làm nước đầu vào cho máy tạo Kiềm thì sẽ bền hơn, và con số 12000l giới hạn có thể tăng lên 15k hay 20K lít mới phải thay hộp lọc hay điện cực - test độ PH định kỳ nếu thấy không đạt mới nên thay.
Vâng nước đầu vào của mình ko đạt chẩn lên qua bộ tiền lọc để loại bỏ bớt tạp chất trước khi vào lõi lọc chính để tăng tuổi thọ của lõi lọc chính lên, kéo dài thời gian thay. Còn loại lõi nó đếm lít mặc định kiều Mer với BMW thì dùng đủ số lít của lõi lọc nó khoá máy bắt thay lõi ak. Em ko phải đưa nó lên 1 tầm cao mớ đâu mà khi dùng nó lấy nước để luộc rau thôi đã thấy sự khác biệt rồi ak, mầu xanh của nước luộc rau nó khác hẳn khi luộc bằng nước máy hoặc nước RO.

mamtom7981

Xe buýt
Vâng nước đầu vào của mình ko đạt chẩn lên qua bộ tiền lọc để loại bỏ bớt tạp chất trước khi vào lõi lọc chính để tăng tuổi thọ của lõi lọc chính lên, kéo dài thời gian thay. Còn loại lõi nó đếm lít mặc định kiều Mer với BMW thì dùng đủ số lít của lõi lọc nó khoá máy bắt thay lõi ak. Em ko phải đưa nó lên 1 tầm cao mớ đâu mà khi dùng nó lấy nước để luộc rau thôi đã thấy sự khác biệt rồi ak, mầu xanh của nước luộc rau nó khác hẳn khi luộc bằng nước máy hoặc nước RO.
Mình hiểu, vì mình làm về xử lý nước mà, xử lý từ nước giếng khoan thành nước sinh hoạt / nước RO / và nước cất pha tiêm.
công đoạn lọc RO xong thì mới là đầu vào của 1 số loại nước tinh khiết khác thôi.
Nếu hiểu nguyên lý của cái thiết bị đó thì việc kéo dài tuổi thọ cho nó cũng không quá phức tạp và chi phí sẽ hợp lý nhất.

datJapanIH100v

Xe buýt
Mình hiểu, vì mình làm về xử lý nước mà, xử lý từ nước giếng khoan thành nước sinh hoạt / nước RO / và nước cất pha tiêm.
công đoạn lọc RO xong thì mới là đầu vào của 1 số loại nước tinh khiết khác thôi.
Nếu hiểu nguyên lý của cái thiết bị đó thì việc kéo dài tuổi thọ cho nó cũng không quá phức tạp và chi phí sẽ hợp lý nhất.
Vâng nới trung từ giá gtri máy và nguồn nước và kinh phí của khách hàng mình lắp bộ tiền lọc thôi, loại lõi nga thì nó mã nhưng chất lượng lọc các tạp chất không phải bàn.