Tất tần tật về lọc nước và máy lọc RO, ion kiềm

tuctuc2010

Xe điện
cái máy ion kiềm thì cũng gồm phần lọc tương đương RO + lõi siêu lọc (Ultrafilter) rồi đến công đoạn điện phân để tạo ra phần nước PH khác nhau.
Nếu nước có can xi cao cụ nên đấu cái máy Ion sau máy RO để đảm bảo thời gian sử dụng hệ thống lọc có tạo Ion được lâu hơn. lõi lọc Ion thường phải thay mới sau 8m3 hay 9m3 nước gì đó tùy từng loại máy.
Ko có màng siêu lọc như cụ nói đâu, hoặc là máy nhà em thì ko có. Vì cái máy nó bé bằng nửa cái thùng bia lon thì ko thể lắp bộ lọc RO vào được và thực tế khi em đấu trực tiếp vào nguồn nước thì đun 2, 3 hôm là có cặn đáy ấm

Xedapzach

Xe hơi
Thưa các cụ. Máy ion kiềm chỉ dùng màng lọc sợi rỗng, than ép và gốm ạ. Nó tương tự như dạng lọc Nano để giữ lại khoáng để điện phân
Máy ion kiềm không thể kết hợp với màng RO được vì nước sau RO là dạng chất lỏng tinh khiết không còn khoáng để có thể điện phân được ( trừ khi sử dụng lõi bù khoáng nhưng theo em thì cái lõi bù khoáng đó là khoáng nhân tạo có thể bao gồm cả các loại kim loại nặng rất độc hại ạ )
Do vậy chr nên sử dụng tiền lọc là Nano hoặc UF ạ

meoung

Xe tải
Do e lấy qua lõi RO nên máy lọc ko còn tác dụng, E lấy qua lõi lọc thô, ktra thấy ok luôn
Trước là cụ lọc RO, rồi đi qua máy ion, rồi test cho kq trung tính hả cụ?
Giờ cụ chỉ đi qua 2 lõi lọc thô, rồi vào máy ion, là oke đúng ko cụ?
Cái máy của cụ là hàng cũ nhật bãi ạ? Giá mười mấy cụ? Ra được mấy loại nước? Mua lõi có dễ ko cụ?

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Máy tạo nước kiềm thì tạo được.
Tác dụng như một cụ có nói. Dạ dày là môi trường axit giúp tiêu hoá thức ăn. Uống nước kiềm vào làm nó trung hoà với axit dạ dày, làm nồng độ axit giảm, nên sẽ khó tiêu hoá và dạ dày phải cật lực sản xuất axit để bù vào.
Vậy là tác hại chứ k phải lợi.
Nó chỉ tốt nếu: ai bị dư thừa axit.
Có cụ nói về máy hạ âm! Lại trò bốc phét. Hạ âm đó là cường độ bao nhiêu? Tần số bao nhiêu biết k?
Khi một thằng đấm vào mặt mà k biết thì coi như nó không đấm. Đấm vào mà biết mới được xác định là đã đấm.
Sự tác động, ảnh hưởng phải gắn với cường độ, con số cụ thể. Với các nghiên cứu dẫn chứng đầy đủ. Nói về khoa học mà nói vo, không căn cứ là bốc phét, là ngụy khoa học.
Mai có thằng nó bảo là lâu nay các hạt phóng xạ từ mặt trời đến trái đất nó làm con người khoẻ mạnh tiến hoá. Nay do hoạt động con người, không khí ô nhiễm nên cường độ bị giảm, thì hôm sau đâm đầu vào lò phản ứng hạt nhân để bù à?
Nói chung phải là người tiêu dùng thông thái.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Chỉ riêng cái số 2 này nó đã rõ ràng như là 1+1 =2 rồi, còn giải thích gì nữa cụ :D

Muốn nước kiềm có tác dụng thì chỉ có cách truyền trực tiếp nó vào máu. Nhưng mà kỹ thuật này cao lắm phải vào bệnh viện mới thực hiện được vì truyền bao nhiêu, truyền thế nào... phải tính toán cẩn thận không là toi :))

Người ta tin cái muốn tin. Chứ có căn cứ đâu cụ. Mình chỉ cung cấp thông tin. Không cần tranh luận cụ ạ.

meoung

Xe tải
Máy tạo nước kiềm thì tạo được.
Tác dụng như một cụ có nói. Dạ dày là môi trường axit giúp tiêu hoá thức ăn. Uống nước kiềm vào làm nó trung hoà với axit dạ dày, làm nồng độ axit giảm, nên sẽ khó tiêu hoá và dạ dày phải cật lực sản xuất axit để bù vào.
Vậy là tác hại chứ k phải lợi.
Nó chỉ tốt nếu: ai bị dư thừa axit.
Có cụ nói về máy hạ âm! Lại trò bốc phét. Hạ âm đó là cường độ bao nhiêu? Tần số bao nhiêu biết k?
Khi một thằng đấm vào mặt mà k biết thì coi như nó không đấm. Đấm vào mà biết mới được xác định là đã đấm.
Sự tác động, ảnh hưởng phải gắn với cường độ, con số cụ thể. Với các nghiên cứu dẫn chứng đầy đủ. Nói về khoa học mà nói vo, không căn cứ là bốc phét, là ngụy khoa học.
Mai có thằng nó bảo là lâu nay các hạt phóng xạ từ mặt trời đến trái đất nó làm con người khoẻ mạnh tiến hoá. Nay do hoạt động con người, không khí ô nhiễm nên cường độ bị giảm, thì hôm sau đâm đầu vào lò phản ứng hạt nhân để bù à?
Nói chung phải là người tiêu dùng thông thái.
Thế mấy thằng bảo ánh sáng mặt trời gây ung thư da thì sao? Con chó ko nhìn được màu sắc thì coi như thế giới đen trắng à?

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Thế mấy thằng bảo ánh sáng mặt trời gây ung thư da thì sao? Con chó ko nhìn được màu sắc thì coi như thế giới đen trắng à?
Thế em mới bảo là phải có nghiên cứu, con số mà. Còn đưa ra một giả thuyết k căn cứ rồi bảo nó đúng, nên theo thì có ngày chết mà k biết vì sao 🤣

BigBear

Xe hơi
Ok
Nếu cụ ở ba đình giống em thì e sợ chúng ta bị do đường nước. Em dùng RO, mới bị cặn khoảng 1,2 tháng nay. Cụ gần ko ạ
Hóa ra là do nước quân khu Ba Đình bị thôi ợ, em dùng RO thì ko thấy bị cặn bám ở bình thủy tinh như dùng ion kiềm.

meoung

Xe tải
E hỏi thật là cụ có gần khu vực gần lăng bác, ba đình gì đó ko? Vì khoảng 1 tháng nay nước nhà e mới đóng cặn (trước dùng RO hoài ko cặn). Giờ cả nhà em cứ kêu giời, chửi cái hãng lọc nước, bắt em mua máy khác. Em đang đau đầu lắm ạ

BigBear

Xe hơi
E hỏi thật là cụ có gần khu vực gần lăng bác, ba đình gì đó ko? Vì khoảng 1 tháng nay nước nhà e mới đóng cặn (trước dùng RO hoài ko cặn). Giờ cả nhà em cứ kêu giời, chửi cái hãng lọc nước, bắt em mua máy khác. Em đang đau đầu lắm ạ
Nhà em cách lăng bác 5 phút đi xe máy, nước khu vực này nhiều canxi hơn các khu khác. Nếu em lấy nước trực tiếp từ vòi đun lên thì thấy rất nhiều cặn kết tủa, hiện tại nhà em phải tạm dừng uống trực tiếp nước ion kiềm mà chuyển sang uống nước RO đun sôi (ko thấy bị cặn như đun nước trực tiếp từ vòi)

Quochuy81

Xe buýt
Em ship Amazon về xài, cứ đạt chuẩn NSF và bán ở thị trường Mẽo là an tâm. chứ mua mấy hãng xứ Đông Lào thì...hên xui quá.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Nc đóng chai 20 30k 1 bình là nước RO hết, còn lavie 19L nó đắt x3 vì là nước đã bù khoáng.
Em thì thấy uống nc 20 30k 1 bình cũng đc nhưng nấu ăn phải bằng nc có khoáng,chứ chơi RO hết lại thành thiếu vi chất.

meinLiebling

Xe hơi
Các bác cho em hỏi ngu tí. Nếu em chỉ có nhu cầu lọc cặn canxi thì cần loại lọc nào, có cần phải lắp cả lọc RO hay ko? Lọc RO có lọc đc canxi ko?

VietAnh2022

Xe đạp
Em đang phân vân chưa biết chọn loại lọc nào phù hợp cho nước thành phố. RO thì khả năng lọc tốt nhưng độ pH thấp và không còn thành phần khoáng trong nước. Nano thì không lọc được hết hóa chất độc hại.

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
Cháu hóng. Chắc cứ RO thôi cụ. Còn PH các thứ thì đã có thực phẩm, hoa quả....

TNTANH

Xe đạp
Dòng S038 bị lỗi đó, mình bị bể 2 lần, hên là lúc đó nhà. Nhà mình nước từ bồn xuống, áp lực bình thường ko mạnh