Tất tần tật về lọc nước và máy lọc RO, ion kiềm

kimthanlahan

Xe tăng
Cleansui thường 1 năm mới phải thay bộ lọc, bộ nhà em chưa đến hạn thay và máy cũng chưa báo cần thay bộ lọc. Nguyên nhân có thể là do nước ở khu vực nhà em nhiều canxi quá, máy lọc ion kiềm giữ lại các khoáng chất nên ko lọc được canxi dẫn đến cặn, nếu dùng lọc RO thì ko bị hiện tượng này. Cụ nào thạo tư vấn cho em có nên dùng máy ion kiềm hay dùng RO cho đỡ cặn canxi, em rót rượu mời sẵn ợ.
Ở Việt Nam thì cụ nên dùng RO, nếu tốt thì sau RO có bù khoáng. Độ kiềm thì PH của nước máy miền Bắc cỡ 8,2-8,5, KH, GH rất cao, lại có cả kim loại nặng.
Máy điện giải nước kiềm tương đối vô dụng ở Việt Nam. Cần nước kiềm thì nước máy đã quá kiềm. Muốn chuẩn thì phải RO - bù khoáng - điện giải.
Hệ tiêu hóa loài ăn tạp như người được thiết kế theo chiều kiềm - axit - kiềm, do các tuyến thuộc hệ tiêu hóa đảm nhiệm chứ can thiệp từ nước uống hiệu quả tương đối thấp, liều lượng cũng cần đặc biệt chú ý. Hệ vi sinh ruột cần độ PH ổn định chứ cao hay thấp thì không quan trọng lắm.
Chế độ ăn của người hiện tại nhiều thịt hơn mức cần thiết của loài ăn tạp, nên trong dạ dày cần tạo nhiều axit để tiêu hóa. Ăn thịt nhiều thì uống rượu, bia vào sẽ dễ tiêu hơn. Uống rươu, bia mà ăn chay thì độ PH thấp do bia rượu tạo ra không có gì để xử lý làm ảnh hưởng dạ dày, ruột non và đại tràng phía dưới. Do đó nếu uống nhiều rượu bia thì uống nước kiềm tính sẽ hạn chế được phần quá mức axit dư ở ruột non và đại tràng. Khi dạ dày không có thức ăn thì dạ dày cũng ít tiết axit, nước kiềm uống vào ít bị trung hòa (vẫn bị) và lọt xuống ruột non, đại tràng để hỗ trợ tạo môi trường kiềm ở đại tràng.
Do đó nước kiềm điện giải về nguyên tắc có tác dụng đối với một số người có cơ địa, hoặc thói quen ăn uống nhiều bia, rượu khiến PH bị thấp ở đại tràng. Tuy nhiên, đối với người khác lại hoàn toàn không tốt. Và cơ thể người, cũng như hệ vi sinh đường ruột có tính thích nghi, can thiệp bằng uống nước kiềm lâu dài sẽ làm các tuyến tạo kiềm như nước bọt, tụy suy giảm chức năng, tuyến tiết axit như dạ dày lại gắng sức hoạt động đẫn đến quá tải... lợi, hại đến giờ chả rõ.
Chế độ ăn của loài người đã thay đổi rất nhanh nhưng cơ thể sinh học thì chưa thay đổi kịp. Chẳng hạn nếu ta cứ rượu thịt nhiều thì ống tiêu hóa nên ngắn lại, kết hợp thải đạm thừa dạng ure, amoniac đường tiểu và axit uric như loài chim... như vậy thì cần quái gì máy tạo kiềm.
Chốt lại là máy lọc nước điện giải phù hợp hơn ở nước ngoài, khi mà nước máy của họ chuẩn PH7, độ cứng phù hợp, không có chất độc hại. Và ở đó số đông cũng không cần máy điện giải. Còn ở Việt Nam nước máy không chuẩn nên lọc RO cần thiết hơn. Việc hiểu đúng và thay thế vật liệu lọc của RO, lõi bù khoáng quan trọng hơn điện giải nhiều. Mua máy điện giải mà không có RO, bù khoáng thì suốt ngày thay lọc của máy điện giải (có loại có, có loại không) và vô tác dụng vì lọc của máy điện giải cũng không có tác lọc kim loại nặng. Có RO, không có bù khoáng thì máy điện giải cũng gần như vô dụng vì hiệu quả điện giải nước RO rất kém.
Trường hợp của cụ là do nước cứng nhiều ion Mg, Ca và các chất khác... RO cần hơn cụ ạ.

kimthanlahan

Xe tăng
Trước là cụ lọc RO, rồi đi qua máy ion, rồi test cho kq trung tính hả cụ?
Giờ cụ chỉ đi qua 2 lõi lọc thô, rồi vào máy ion, là oke đúng ko cụ?
Cái máy của cụ là hàng cũ nhật bãi ạ? Giá mười mấy cụ? Ra được mấy loại nước? Mua lõi có dễ ko cụ?
Vậy là cái máy của cụ nó vưỡn hoạt động đúng chức năng đấy. Mua đồ cũ mà nó hoạt động đúng chức năng là ok rồi.

kimthanlahan

Xe tăng
E hỏi thật là cụ có gần khu vực gần lăng bác, ba đình gì đó ko? Vì khoảng 1 tháng nay nước nhà e mới đóng cặn (trước dùng RO hoài ko cặn). Giờ cả nhà em cứ kêu giời, chửi cái hãng lọc nước, bắt em mua máy khác. Em đang đau đầu lắm ạ
HI hi, đóng cặn liên quan đến độ cứng nước chứ liên quan đến máy điện giải. nước nguồn kém thì cụ chịu khó thay lõi lọc hoặc nâng cấp máy RO. Và nếu cặn chỉ là Ca, Mg không quá cao thì cũng không vấn đề gì nhiều đối với người đâu cụ. Gặp vấn đề khi pha chế cái gì tinh khiết thôi. Uống vào người nó lẫn với thức ăn thành một hỗn hợp hết. Sỏi nọ, sỏi kia do chuyển hóa máu là chính.

kimthanlahan

Xe tăng
Đoạn văn này viết rất sai về chuyên môn.
1. Sao nước điện phân lại đi qua buồng điện phân?
Phải qua buồng điện phân rồi thì mới được gọi là nước điện phân chứ?
2. Lần đầu tiên trong đời em nghe thấy thuật ngữ: các phần tử H2 giầu hidro. H2 là kí hiệu của hidro mà. Thế nghĩa là: tạo ra các phần tử hidro giàu hidro.
Hi hi... bán máy mà bác. Nhà em cũng dùng Cleansui 301 nhưng xác định để rửa hoa quả, rau sống là chính... mới lại nó có cái vòi đẹp, đỡ phải đun nước (cũng hơi mạo hiểm, dưng mờ xét lại thì nó cũng chả là cái đinh gì so với khói, bụi, thức ăn nên dùng tạm). Nhân viên lắp đặt, tư vấn (chính hãng nhé) thì dưới chuẩn cả về kỹ thuật điện, nước, thẩm mỹ, hóa học, vật lý, sinh học. Hi hi... hay do em đen gặp bạn như thế.

kimthanlahan

Xe tăng
Em mua cũng tò mò mà mua vậy thôi cụ, chứ cũng ko vệ sinh gì ạ, máy này em lắp sau máy lọc 4 lõi của Nga gì đấy, vừa rồi nó báo phin lọc hết số lít em lại bấm reset để nó ko kêu nữa màn hình lại nhảy lên 12000 lít ạ.
Cụ không vệ sinh, không thay lõi lọc thì cụ ấn reset làm gì? Cụ định "bịt tai trộm chuông" à? Giống như reset lại nút filter mà không vệ sinh lưới lọc dàn lạnh điều hòa vậy?

kimthanlahan

Xe tăng
Cần nhất là chế độ ăn thực phẩm giàu kiềm.
Kiềm ở ruột chứ ko phải từ miệng đến mỗi dạ dày.
Hi hi... ý cụ là thực phẩm giàu kim loại kiềm hay là gì? :))Kim loại kiềm thì muối ăn, vôi sống nhiều lắm, đang muốn loại bớt đi đây. Thức ăn ngon kiểu thịt, cá, tôm thì nó lại mang tính axit. Cụ bắt em toàn ăn bánh đúc, rau xanh à? :((

Laman1214

Xe buýt
Khổ thân nhiều ng nghèo bóp mồm bóp miệng cố mua cho bố mẹ hay ng nhà vì nghe theo quảng cáo. Trên này cũng nhiều cụ hỏi e về máy này, e thì cụ nào muốn mua thì bán chứ cũng nói rõ nó k có công dụng thần thánh thư quảng cáo
Các cụ mợ đánh giá khách quan giúp em chất lượng của máy lọc nước Mutosi và hệ thống AO smith. Em hoàn toàn mù tịt cái này. Đang hoàn thiện nhà mà gấu cứ đòi mua dàn AO gần trăm củ hơi buốt ruột.

mamtom7981

Xe buýt
Các cụ mợ đánh giá khách quan giúp em chất lượng của máy lọc nước Mutosi và hệ thống AO smith. Em hoàn toàn mù tịt cái này. Đang hoàn thiện nhà mà gấu cứ đòi mua dàn AO gần trăm củ hơi buốt ruột.
cụ cho 2 cái model cụ thể cụ ạ. Về CN thì lọc RO đều giống nhau ở các máy, chỉ khác về nguồn gốc thôi. Còn 2 máy lại 2 CN khác nhau thì phải có cụ thể máy

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E thấy chất lượng tương tự nhau, giá AO cao hơn, và giờ e quá nản vì k có lõi thay, Cụ nào bán lọc nc chắc cũng oải với Aosmith, e chả hiểu nó găm hàng k bán cho đại lý hay sắp sập tiệm, mà bao khách hỏi thay lõi toàn bảo k có, nên e k thích bán AO.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
cụ cho 2 cái model cụ thể cụ ạ. Về CN thì lọc RO đều giống nhau ở các máy, chỉ khác về nguồn gốc thôi. Còn 2 máy lại 2 CN khác nhau thì phải có cụ thể máy
Aosmith thì so mấy e để gầm có vỏ hộp với Máy 370 của Mutosi, tương tự kiểu dáng, tương tự chất lượng, bảo hành và giá mua Mutosi hơn hẳn, chỉ kém thương hiệu nên nhiều cụ có điều kiện còn lăn tăn. Lõi AO vừa đắt, vừa khó mua, 1 năm nay lúc nào hỏi sale cũng báo k có hàng.

kimthanlahan

Xe tăng
Em gửi cụ cái này ạ. Nhiều cụ phán như đúng rồi. Theo em các cụ hãy tham khảo người dẫ sử dụng và những nghiên cứu có cơ sở thực tiễn ạ
Chứ tất cả đều là " ia em biết tuốt " thì kinh lắm... hoá ra dân Nhật dùng hàng chục năm rồi đều Ngu hết ạ.... mà Ngu lâu khó đào tạo ấy ạ.... vì họ dùng từ thế hệ này sang thế hệ khác mà vẫn tiếp tục dùng......
Uống 2 tháng đã giảm như vậy, uống 4 tháng thì có phải ăn, uống gì bù lại cho nó có cái để giảm không cụ? Hay là uống theo thang như uống thuốc vậy? Hai tháng uống, hai tháng nghỉ?

Laman1214

Xe buýt
E thấy chất lượng tương tự nhau, giá AO cao hơn, và giờ e quá nản vì k có lõi thay, Cụ nào bán lọc nc chắc cũng oải với Aosmith, e chả hiểu nó găm hàng k bán cho đại lý hay sắp sập tiệm, mà bao khách hỏi thay lõi toàn bảo k có, nên e k thích bán AO.
Bên AO tư vấn dùng cái này cơ ạ, nối ống ngay sau bồn nước trên mái rồi mới xuống các tầng dưới. dùng cho cả vệ sinh tắm rửa bếp núc, chứ ko dùng máy lọc ở bếp nữa. Nghe quảng cáo là làm mềm nước rồi loại bỏ tạp chất gì gì đó nhưng em không hiểu lắm.

Ở Việt Nam thì cụ nên dùng RO, nếu tốt thì sau RO có bù khoáng. Độ kiềm thì PH của nước máy miền Bắc cỡ 8,2-8,5, KH, GH rất cao, lại có cả kim loại nặng.
Máy điện giải nước kiềm tương đối vô dụng ở Việt Nam. Cần nước kiềm thì nước máy đã quá kiềm. Muốn chuẩn thì phải RO - bù khoáng - điện giải.
Hệ tiêu hóa loài ăn tạp như người được thiết kế theo chiều kiềm - axit - kiềm, do các tuyến thuộc hệ tiêu hóa đảm nhiệm chứ can thiệp từ nước uống hiệu quả tương đối thấp, liều lượng cũng cần đặc biệt chú ý. Hệ vi sinh ruột cần độ PH ổn định chứ cao hay thấp thì không quan trọng lắm.
Chế độ ăn của người hiện tại nhiều thịt hơn mức cần thiết của loài ăn tạp, nên trong dạ dày cần tạo nhiều axit để tiêu hóa. Ăn thịt nhiều thì uống rượu, bia vào sẽ dễ tiêu hơn. Uống rươu, bia mà ăn chay thì độ PH thấp do bia rượu tạo ra không có gì để xử lý làm ảnh hưởng dạ dày, ruột non và đại tràng phía dưới. Do đó nếu uống nhiều rượu bia thì uống nước kiềm tính sẽ hạn chế được phần quá mức axit dư ở ruột non và đại tràng. Khi dạ dày không có thức ăn thì dạ dày cũng ít tiết axit, nước kiềm uống vào ít bị trung hòa (vẫn bị) và lọt xuống ruột non, đại tràng để hỗ trợ tạo môi trường kiềm ở đại tràng.
Do đó nước kiềm điện giải về nguyên tắc có tác dụng đối với một số người có cơ địa, hoặc thói quen ăn uống nhiều bia, rượu khiến PH bị thấp ở đại tràng. Tuy nhiên, đối với người khác lại hoàn toàn không tốt. Và cơ thể người, cũng như hệ vi sinh đường ruột có tính thích nghi, can thiệp bằng uống nước kiềm lâu dài sẽ làm các tuyến tạo kiềm như nước bọt, tụy suy giảm chức năng, tuyến tiết axit như dạ dày lại gắng sức hoạt động đẫn đến quá tải... lợi, hại đến giờ chả rõ.
Chế độ ăn của loài người đã thay đổi rất nhanh nhưng cơ thể sinh học thì chưa thay đổi kịp. Chẳng hạn nếu ta cứ rượu thịt nhiều thì ống tiêu hóa nên ngắn lại, kết hợp thải đạm thừa dạng ure, amoniac đường tiểu và axit uric như loài chim... như vậy thì cần quái gì máy tạo kiềm.
Chốt lại là máy lọc nước điện giải phù hợp hơn ở nước ngoài, khi mà nước máy của họ chuẩn PH7, độ cứng phù hợp, không có chất độc hại. Và ở đó số đông cũng không cần máy điện giải. Còn ở Việt Nam nước máy không chuẩn nên lọc RO cần thiết hơn. Việc hiểu đúng và thay thế vật liệu lọc của RO, lõi bù khoáng quan trọng hơn điện giải nhiều. Mua máy điện giải mà không có RO, bù khoáng thì suốt ngày thay lọc của máy điện giải (có loại có, có loại không) và vô tác dụng vì lọc của máy điện giải cũng không có tác lọc kim loại nặng. Có RO, không có bù khoáng thì máy điện giải cũng gần như vô dụng vì hiệu quả điện giải nước RO rất kém.
Trường hợp của cụ là do nước cứng nhiều ion Mg, Ca và các chất khác... RO cần hơn cụ ạ.
"Ở Việt Nam thì cụ nên dùng RO, nếu tốt thì sau RO có bù khoáng. Độ kiềm thì PH của nước máy miền Bắc cỡ 8,2-8,5, KH, GH rất cao, lại có cả kim loại nặng.
Máy điện giải nước kiềm tương đối vô dụng ở Việt Nam. Cần nước kiềm thì nước máy đã quá kiềm. Muốn chuẩn thì phải RO - bù khoáng - điện giải. "
Em lại thấy phần này không hợp lý lắm ạ:
- Nước máy ( nước thuỷ cục ) tại Việt Nam nói chung và Miền Bắc nói riêng đều có độ PH từ 7-7,5 thôi ạ. Vì đây là tiêu chuẩn của các nhà máy nước
- Nước qua màng lọc RO ( RO vốn chủ yếu dùng tron y tế để thay nước cất trong một số trường hợp ) bản chất nước qua RO chỉ còn lại dạng chất lỏng tinh khiết, không còn khoáng, thậm chí không dẫn điện, nước RO có tính Acid rất cao thường là dưới ngưỡng sử dụng trong sinh hoạt
- Nếu sử dụng máy Kiềm sau RO thì không hiệu quả vì nước đã hết khoáng, máy điện phân rất kém và gần như không có tác dụng
- Nếu bổ xung lõi bù khoáng để phục vụ máy Kiềm thì ai dám đảm bảo khoáng kia không phải là khoáng nhân tạo bao gồm các kim loại nặng độc hại
liệu qua lõi lọc của máy ion kiềm có hết được không?

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Bên AO tư vấn dùng cái này cơ ạ, nối ống ngay sau bồn nước trên mái rồi mới xuống các tầng dưới. dùng cho cả vệ sinh tắm rửa bếp núc, chứ ko dùng máy lọc ở bếp nữa. Nghe quảng cáo là làm mềm nước rồi loại bỏ tạp chất gì gì đó nhưng em không hiểu lắm.
Dạ đây là lọc tổng cho toàn nhà, giá con này hơn 100tr cụ ạ, thực sự thì nếu có đk thì cụ lắp, còn nếu tính về giá trị sử dụng so với số tiền bỏ ra thì khá chát. Tất cả các phương pháp làm mềm chỉ RO mới hết canxi, k có mảng bám trên thiết bị vệ sinh, nhưng lại tốn nước. Còn các phương pháp khác trên thị trường hiện nay chỉ giảm canxi, chống cáu cặn đường ống thôi. Còn làm trong và loại kim loại nặng thì đơn giản. Hãng này thì nó xác định làm thương hiệu cao cấp, nên linh kiện nhìn xịn sò, vật liệu xịn hơn chút thôi chứ khả năng lọc thì k có sự khác biệt quá lớn so với các thương hiệu khác trên thị trường.

mamtom7981

Xe buýt
Dạ đây là lọc tổng cho toàn nhà, giá con này hơn 100tr cụ ạ, thực sự thì nếu có đk thì cụ lắp, còn nếu tính về giá trị sử dụng so với số tiền bỏ ra thì khá chát. Tất cả các phương pháp làm mềm chỉ RO mới hết canxi, k có mảng bám trên thiết bị vệ sinh, nhưng lại tốn nước. Còn các phương pháp khác trên thị trường hiện nay chỉ giảm canxi, chống cáu cặn đường ống thôi. Còn làm trong và loại kim loại nặng thì đơn giản. Hãng này thì nó xác định làm thương hiệu cao cấp, nên linh kiện nhìn xịn sò, vật liệu xịn hơn chút thôi chứ khả năng lọc thì k có sự khác biệt quá lớn so với các thương hiệu khác trên thị trường.
Tư vấn ntn thì hoang quá, bộ lọc cho cả gia đình kèm thêm làm mềm nước, còn phần nước lọc thì vẫn như bên Kagaroo thoai (lọc thô, lọc than, lọc tinh và màng RO). tắm giặt thì chả cần thiết vì nước nguồn ở HN là nước mặt sông Đà nên cũng không cần thiết phải làm mềm.
Nước uống/ đun nấu thì dùng nước RO là được rồi.
Nếu cần làm sạch nước đầu vào thì cần 2 cột lọc lõi PE cỡ 10 micron và lõi 2 loại 5 micron là đủ lắm rồi.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Tư vấn ntn thì hoang quá, bộ lọc cho cả gia đình kèm thêm làm mềm nước, còn phần nước lọc thì vẫn như bên Kagaroo thoai (lọc thô, lọc than, lọc tinh và màng RO). tắm giặt thì chả cần thiết vì nước nguồn ở HN là nước mặt sông Đà nên cũng không cần thiết phải làm mềm.
Nước uống/ đun nấu thì dùng nước RO là được rồi.
Nếu cần làm sạch nước đầu vào thì cần 2 cột lọc lõi PE cỡ 10 micron và lõi 2 loại 5 micron là đủ lắm rồi.
Bên này họ nhắm tới thượng đế k có gì ngoài tiền mà cụ, chứ thực sự 100tr hệ thống lọc nước đúng là k cần thiêt thật :D

mamtom7981

Xe buýt
- Nước qua màng lọc RO ( RO vốn chủ yếu dùng tron y tế để thay nước cất trong một số trường hợp ) bản chất nước qua RO chỉ còn lại dạng chất lỏng tinh khiết, không còn khoáng, thậm chí không dẫn điện, nước RO có tính Acid rất cao thường là dưới ngưỡng sử dụng trong sinh hoạt
- Nếu sử dụng máy Kiềm sau RO thì không hiệu quả vì nước đã hết khoáng, máy điện phân rất kém và gần như không có tác dụng
- Nếu bổ xung lõi bù khoáng để phục vụ máy Kiềm thì ai dám đảm bảo khoáng kia không phải là khoáng nhân tạo bao gồm các kim loại nặng độc hại liệu qua lõi lọc của máy ion kiềm có hết được không?
Nước qua RO độ dẫn điện từ 5 đến 20 Microsemen, và chưa đủ chuẩn dùng trong y tế cụ nhé, chỉ dùng để vệ sinh thiết bị trong phòng sạch, và sau vệ sinh phải tráng lại bằng nước pha tiêm
Dùng máy kiềm sau RO mới sạch bởi vì máy điện phân nước chứ không phải là tạo Kiềm / axit từ Ion kim loại cụ ạ, phần ion kim loại chỉ là phần lọc RO chưa hết thôi.
Chứ nếu khi điện phân mà còn muối thì cụ biết là điện cực nó nhanh hỏng ntn rồi

mamtom7981

Xe buýt
Bên này họ nhắm tới thượng đế k có gì ngoài tiền mà cụ, chứ thực sự 100tr hệ thống lọc nước đúng là k cần thiêt thật :D
À mà Mợ Toét kinh doanh cái này nhỉ. Nhà cháu thì các cột lọc và bom nước đều để trần truồng hết, không cần phải cho vào thùng kín đẹp đẽ như mẫu của Mutoshi hay AO sờ mít.
dân kỹ thuật nên kiểu dáng ít quan trọng

TSTA

Xe container
Hi hi... ý cụ là thực phẩm giàu kim loại kiềm hay là gì? :))Kim loại kiềm thì muối ăn, vôi sống nhiều lắm, đang muốn loại bớt đi đây. Thức ăn ngon kiểu thịt, cá, tôm thì nó lại mang tính axit. Cụ bắt em toàn ăn bánh đúc, rau xanh à? :((
Đấy là lý do ng ăn chế độ healthy nhiều rau (ko phải ăn chay, ăn chay nhiều ng chén đẫy tinh bột) tốt và tự chữa bệnh tốt hơn đấy.

kimthanlahan

Xe tăng
"Ở Việt Nam thì cụ nên dùng RO, nếu tốt thì sau RO có bù khoáng. Độ kiềm thì PH của nước máy miền Bắc cỡ 8,2-8,5, KH, GH rất cao, lại có cả kim loại nặng.
Máy điện giải nước kiềm tương đối vô dụng ở Việt Nam. Cần nước kiềm thì nước máy đã quá kiềm. Muốn chuẩn thì phải RO - bù khoáng - điện giải. "
Em lại thấy phần này không hợp lý lắm ạ:
- Nước máy ( nước thuỷ cục ) tại Việt Nam nói chung và Miền Bắc nói riêng đều có độ PH từ 7-7,5 thôi ạ. Vì đây là tiêu chuẩn của các nhà máy nước
- Nếu bổ xung lõi bù khoáng để phục vụ máy Kiềm thì ai dám đảm bảo khoáng kia không phải là khoáng nhân tạo bao gồm các kim loại nặng độc hại
liệu qua lõi lọc của máy ion kiềm có hết được không?
Hi hi… em tưởng cụ bán lọc nước thì phải rõ hơn em chứ ạ? Em chỉ có kiến thức phổ thông như vậy thôi.
Anh em nuôi cá rồng, đĩa chết mệt vì cái nước máy thuỷ cục của miền Bắc mà cụ. PH cao ngất ngưởng. Sau này đều chấp nhận chung sống với lũ cả. Vì dùng nước RO, than hoạt tính thì thời gian đầu rất tốt, sau đó cá sa sút dần, tệ hơn không dùng. Đúng với câu nước sạch không có cá đó ạ. Do đó, chỉ dùng nước RO hoặc than hoạt tính cho thời gian cá bị bệnh cần khử độc hệ thống. Riêng cá biển thì cần nước RO để pha muối biển cho nó chuẩn.
Lõi bù khoáng là các bác bán máy lọc RO bán cho bọn em mà? Mất thêm một mớ nữa đấy. Tất nhiên nó là nhân tạo, đo nồng độ các chất trong nước sau lọc thì nó cũng tàm tạm.
Tuy nhiên, theo quan điểm cá nhân, đùng bất kỳ hệ thiings lọc nào mà không hiểu rõ nguueen lý, không kiểm tra, thay lõi lọc thường xuyên, kịp thời thì hại nhiều lợi. Cặn Ca, Mg….PH, KH, GH nọ kia… ăn thua gì với khói bếp khi đun nấu, thực phẩm khi ăn, khói bụi khi đi đường. Theo em, đội bán máy lọc điện giải ở Việt Nam là bán hàng đa cấp. Xuyên tạc, thổi phồng quá mức những cái chưa cần thiết. Tuỳ điều kiện của mình, hãy cố gắng làm người tiêu dùng thông minh. Ưu tiên cái cần ưu tiên, mua cái gì đúng với giá trị sản phẩm.