[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

cophaiycula

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói hay nhỉ? Ghét, yêu chó với ăn thịt chó là 2 khái niệm khác nhau. Em yêu chó, nuôi chó nhưng thịt chó ngon thì phải công nhận, tháng vẫn làm bữa đều. Đánh trộm chó là đúng vì đó là 1 loại tội phạm cần loại bỏ như các loại trộm cắp khác.
Nhưng rõ ràng cụ ăn thịt chó là đang tiếp tay cho bọn trộm chó còn gì.

namson229

Xe điện
nhà phải có sân vườn, nuôi chó thì dc; ko thì cụ mợ nghỉ ở nhà mà chăm chó (mùi hôi, ỉa, đái...); e nhà lô, nuôi thử con chó cảnh mà đến mệt, sau lại phải cho...vẫn đi làm ko có thời gian mà chăm (dắt cho đi VSinh, tắm.....)

vneseman

Xe lăn
Nuôi chó ở chung cư quá ảnh hưởng tới người khác, không nên nuôi cụ chủ ạ.

vừa đi vừa láii

Xe container
Nuôi cả con chó có vẻ hơi phiền. Cụ chủ xem bắt đầu từng phần cho mọi người quen dần. Có thể đĩa luộc trước ;))

Nói vậy nuôi ở chung cư bất tiện lắm, phải chịu được phê bình ( có thể đến mức bị chửi :( ) thì hãy nuôi

oto4funhn

Xe tăng
Chỗ nhà e cấm nuôi
Có nhà nuôi trộm. Dân nhìn thấy toàn bảo ơ cái định mệnh, 2 con chó đi chơi kìa

Mrwrong

Xe tải
Em là thằng đang nuôi chó ở chung cư, em đã nuôi được khá lâu và chưa bị hàng xóm phản ánh lần nào. Em chia sẻ những thứ em phải thực hiện:
1. Đăng ký vật nuôi với BQL, định kỳ 06 tháng phải nộp sổ khám bệnh, tiêm phòng, tẩy giun cho BQL để họ theo dõi. Quá hạn bị nhắc ngay.
2. Đi xuống hoặc đi lên bằng cầu thang bộ thoát hiểm (đi xuống) hoặc thang máy chuyển hàng (đi lên).
3. Đi thang máy dù là thang hàng vẫn phải bế chó lên (tránh ị, đái ra thang và hành lang).
4. Cấm dắt ra nơi công cộng như sảnh cộng đồng, phòng tập, hồ bơi, lối đi dạo... chỉ được cho đi dạo ở vườn hoa ven kè bờ sông. Chủ dắt đi dạo buộc phải rọ mõm và có dây xích cho chó. Kèm theo túi nilon để dọn chất thải khi nó thải ra.
5. Tắm thường xuyên tránh mùi hôi của chó. Tuần em tự tắm cho nó 1 lần, đi tiệm 1 lần. Vắt tuyến hôi 1 lần 1 tuần nên hết mùi.
6. Hạn chế tiếng sủa. May thay con chó em nuôi rất ít sủa.
...
Nói chung nếu không có ý thức, không có thời gian chăm sóc nó thì không nên và không thể nuôi ở CC được. Nên cụ cân nhắc :D
Gửi cụ xem hình con chó em nuôi :)

ngotiteo

Xe điện
Nhà cháu ở chung cư nhưng bọn trẻ con thích nuôi chó quá. Cháu muốn nuôi con nào nhỏ xinh và ít sủa, dễ nuôi để bọn trẻ có thêm tí trách nhiệm. Nhờ các cụ chỉ giáo ít kinh nghiệm với. Cháu xin cám ơn trước.
toy dog. ko rụng lông :))

ngotiteo

Xe điện
Em là thằng đang nuôi chó ở chung cư, em đã nuôi được khá lâu và chưa bị hàng xóm phản ánh lần nào. Em chia sẻ những thứ em phải thực hiện:
1. Đăng ký vật nuôi với BQL, định kỳ 06 tháng phải nộp sổ khám bệnh, tiêm phòng, tẩy giun cho BQL để họ theo dõi. Quá hạn bị nhắc ngay.
2. Đi xuống hoặc đi lên bằng cầu thang bộ thoát hiểm (đi xuống) hoặc thang máy chuyển hàng (đi lên).
3. Đi thang máy dù là thang hàng vẫn phải bế chó lên (tránh ị, đái ra thang và hành lang).
4. Cấm dắt ra nơi công cộng như sảnh cộng đồng, phòng tập, hồ bơi, lối đi dạo... chỉ được cho đi dạo ở vườn hoa ven kè bờ sông. Chủ dắt đi dạo buộc phải rọ *** và có dây xích cho chó. Kèm theo túi nilon để dọn chất thải khi nó thải ra.
5. Tắm thường xuyên tránh mùi hôi của chó. Tuần em tự tắm cho nó 1 lần, đi tiệm 1 lần. Vắt tuyến hôi 1 lần 1 tuần nên hết mùi.
6. Hạn chế tiếng sủa. May thay con chó em nuôi rất ít sủa.
...
Nói chung nếu không có ý thức, không có thời gian chăm sóc nó thì không nên và không thể nuôi ở CC được. Nên cụ cân nhắc :D
Gửi cụ xem hình con chó em nuôi :)

đúng :)) vô ý thức thì đừng đú cụ nhể :D

Nhà cháu ở chung cư nhưng bọn trẻ con thích nuôi chó quá. Cháu muốn nuôi con nào nhỏ xinh và ít sủa, dễ nuôi để bọn trẻ có thêm tí trách nhiệm. Nhờ các cụ chỉ giáo ít kinh nghiệm với. Cháu xin cám ơn trước.
Mịe, em ghét nhất cái kiểu 1 chủ 1 chó vào thang dành cho dân cư, hôi rình

LeTai1979

Xe cút kít
Khôn nên nuôi bẩn lắm, nhà em nuôi ngoài bãi rộng hàng k mét mà em còn thấy bẩn.

Mrwrong

Xe tải
đúng :)) vô ý thức thì đừng đú cụ nhể :D
Vâng. Và em bổ sung thêm: đừng chiều bọn trẻ con, chúng nó chỉ chăm được vài bữa là chán ngay. Toàn vợ chồng em thay nhau chăm chó :D

hdlovems

Xe tải
Ác mộng của nhà em là con chó nhà hàng xóm đối diện. Đến mùa bọ chó thì cả nhà em bị mẩn hết người (như nốt muỗi đốt ấy), ngứa kinh hồn. Quan điểm cá nhân em thì ở cc không gian chật hẹp, ko nên nuôi chó, ảnh hưởng đến hàng xóm láng giềng.

Mrwrong

Xe tải
Ác mộng của nhà em là con chó nhà hàng xóm đối diện. Đến mùa bọ chó thì cả nhà em bị mẩn hết người (như nốt muỗi đốt ấy), ngứa kinh hồn. Quan điểm cá nhân em thì ở cc không gian chật hẹp, ko nên nuôi chó, ảnh hưởng đến hàng xóm láng giềng.
Bó tay, bọ chó sang tận nhà cụ thì nhà họ thành cái ổ mất. Thuốc trị ve rận chó bán đầy các cửa hàng thú cưng giá rất rẻ mà trị rất hiệu quả. Nuôi chó mà không lo cho sức khoẻ con chó và sức khoẻ chính gia đình mình thì đúng là loại óc lợn.

Idemitsu

Xe tăng
Từ trách nhiệm ở đây trước hết cụ có thể dạy cho bọn trẻ thông qua việc xem xét nuôi chó ảnh hưởng thế nào đến cộng đồngsống cùng chung cư :)

thtvuf

Xe điện
Thế nếu con đòi nuôi gấu?

Bino

Xe điện
bên khu Vinhomes có quy định cụ thể về nuôi chó. Em thấy thế là hợp lý.

luonlotrenpho

Xe tải
Cụ mua hết 1 tầng cc và nuôi chó đc đó. Nói như cụ nào ở trên thấy .....là chửi 1 phát.

3077

Xe container
Túm lại cụ chọn dòng chó nào thật nhỏ độ 7 8 kg đổ lại thôi là được. Nhà cháu nuôi rất nhiều rồi. Lúc đầu cũng ham nuôi chó lớn nên gặp rất nhiều vấn đề. Phân hôi, xích mích hàng xóm... Nuôi chó nhỏ thì khác. Nó hiền, thân thiện, vệ sinh cũng dễ vì phân cũng ít. Ít sủa. Có điều là không giữ nhà được thôi
7-8kg vẫn to lắm, mấy con phốc sóc hay chihuahua, phốc hươu càng không nên nuôi vì nó hôi kinh khủng và sủa dai mồm như 1 con điên

Cụ mua poodle là chuẩn nhất, mua dòng tiny nó chỉ 2, 3kg đổ lại thôi. Vì nó nhỏ nên cũng chả có nhu cầu ra ngoài chạy nhảy mà làm phiền người khác vì chạy trong nhà là đủ rồi, cần huấn luyện nó đi vệ sinh là được còn cơ bản là nó ngoan. Ngày chải lông 1 lần cho rụng các lông già thì nó không rơi ra nhà, tắm tuần 1-2 lần hoặc xịn thì cho ra spa nó sẽ thơm hơn cả người.

Poodle thì lên facebook có hội yêu chó poodle cụ vào đó chọn mua chó nhà sinh sản là đảm bảo khỏe mạnh, thích con nào thì mua thôi. Cỡ 5-6tr cho chó mua ở HN.