[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

batman90

Xe hơi
Tiêm cũng tiêm rồi, bị cũng bị rồi. Sống chết có số cụ ạ :D. (Cụ đã bị cắn chảy máu hay vết thương dính nước dãi của nó đâu nhỉ:-??).
Vì sợ dãi nó dính vào quần rồi dính qua cái chỗ viêm nang lông kia hoặc chân mình chẳng may xước gì trước đó thì vẫn có khả năng bị. Cộng thêm lúc em bị ốm nó lại nhức bắp chân bên nó húc xong em bị mệt chưa tìm ra nguyên nhân. Vì mấy cái đó nên e mới càng lo.

batman90

Xe hơi
Cụ đúng là thần hồn nát thần tính:D. Sau khoảng 15 ngày kể từ lúc bị cắn cụ k sao là ổn rồi. Đằng này nó chưa cắn cụ. Cụ nghĩ oan cho con chó rồi.:))
Đấy là theo dõi chó cụ à. Cơ mà con chó nó mất tích rồi ko theo dõi được e mới lo, chứ nó còn sống thì e cũng kệ rồi. :D

taductoan

Xe điện
Bệnh trong tâm thôi, tại cụ nghĩ nhiều quá. Đã xước tý nào đâu mà lo

pham minh

Xe container
Cụ nói xem hôm tiêm có phải tiêm vào rốn không? nếu không phải tiêm vào rốn là không có tác dụng đâu, bệnh dại vẫn phát tác đấy =))
Bây giờ ai tiêm vào rốn, mợ thật là...:))
Ngày xưa bị cho cắn phải tiêm 21 phát vào rốn
Giờ chỉ tiêm có mấy phát thôi

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vì sợ dãi nó dính vào quần rồi dính qua cái chỗ viêm nang lông kia hoặc chân mình chẳng may xước gì trước đó thì vẫn có khả năng bị. Cộng thêm lúc em bị ốm nó lại nhức bắp chân bên nó húc xong em bị mệt chưa tìm ra nguyên nhân. Vì mấy cái đó nên e mới càng lo.
Oke, vẫn có 1 tỉ lệ % lây qua nước dãi qua vết thương hở. Tuy nhiên nếu có biểu hiện ốm mệt, đau nhức mà cụ nghĩ cụ mắc dại thì cụ ngoẻo xừ nó rồi làm gì còn lập thread được nữa :D.

batman90

Xe hơi
Bệnh trong tâm thôi, tại cụ nghĩ nhiều quá. Đã xước tý nào đâu mà lo
Lúc khỏe mạnh thì e cũng lạc quan chả nghĩ gì, nhưng mà sau đợt đó hay mệt mà đi khám ko tìm ra nguyên nhân, rồi cũng có thể do nghĩ nhiều làm nhiều lúc tim đập nhanh, rồi toát mồ hôi thì lúc đó e ko giữ được tinh thần lạc quan nữa, lại chuyển sang lo sợ, căng thẳng.

juve99

Xe cút kít
Batman thì e chưa gặp, còn Supper man gần khu e thì e biết, bị con phốc 3 lạng cào nhẹ, 2 năm sau mới phát bệnh, giờ cứ lang thang xóm gặp chị nào cũng vỗ mông rồi chạy

tulai24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tulai24h.com
Trc e sợ chó lắm nó cứ nhe răng là e chạy nên nó đuổi theo
Sau này học ec kinh nghiệm nó mà nhe răng thì e quay lại nhe răng lại và ngồi xuống nó sợ nó chạy mất ạ :D

alovtc

Xe tải
Em lại cứ tưởng cụ bị con chó nó...:v

taductoan

Xe điện
Lúc khỏe mạnh thì e cũng lạc quan chả nghĩ gì, nhưng mà sau đợt đó hay mệt mà đi khám ko tìm ra nguyên nhân, rồi cũng có thể do nghĩ nhiều làm nhiều lúc tim đập nhanh, rồi toát mồ hôi thì lúc đó e ko giữ được tinh thần lạc quan nữa, lại chuyển sang lo sợ, căng thẳng.
Vâng, bệnh của cụ nguy hiểm lắm đấy. Cụ bớt nghĩ thôi thì nó sẽ khỏe ngay. Kiểu như trước sau gì chẳng đi, đi sớm khỏe ma ấy cụ hì hì

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em chưa hiểu ý cụ?
Cụ ấy lo lắng quá mức bình thường , đó là 1 trong các triệu chứng rối loạn tâm thần . Nên được tư vấn từ các chuyên gia từ sớm . Ở VN thì coi nhẹ các vấn đề như thế , nhưng lâu dần có thể thành bệnh

Cùi Bắp 555

Xe tải
Batman thì e chưa gặp, còn Supper man gần khu e thì e biết, bị con phốc 3 lạng cào nhẹ, 2 năm sau mới phát bệnh, giờ cứ lang thang xóm gặp chị nào cũng vỗ mông rồi chạy
Vậy là biến thái mà ko bị gọi là biến thái rồi.

QAZ

Xe container
Chào các cụ!
....:(. Thế rồi em quyết định đến 70 Nguyễn Chí Thanh để tư vấn tiêm phòng. Bác sĩ bảo lo lắng quá thì cứ tiêm cho an tâm, vacxin bây giờ cũng an toàn không nguy hiểm như trước. Thế là em quyết định tiêm. Tiêm xong thì em cũng đỡ lo hơn, nhưng 1 tuần trước đó lo nghĩ nhiều đến bệnh dại làm e stress quá. :(

Có phải e lo lắng quá không các cụ? Các cụ cho em ít lời khuyên.
Em cảm ơn!

Hình như 70 NCT không còn tiêm dại nữa mà chuyển xuống Nguyễn Xiển rồi.

Mà tiêm dại thì tối thiểu 3 mũi, bình thường 5 mũi (250k/mũi thuốc Pháp), cách nhau 1 tuần, nếu mới tiêm 1 mũi thì chưa khỏi được đâu. Trường hợp con chó bị mất hút thì phải tiêm ngay huyêt thanh kháng dại chứ không chỉ tiêm mỗi vắc xin phòng dại.

Chỉnh sửa cuối:

batman90

Xe hơi
Oke, vẫn có 1 tỉ lệ % lây qua nước dãi qua vết thương hở. Tuy nhiên nếu có biểu hiện ốm mệt, đau nhức mà cụ nghĩ cụ mắc dại thì cụ ngoẻo xừ nó rồi làm gì còn lập thread được nữa :D.
Thì chính cái lúc đó là lúc em sợ nhất, có 1 đêm tim đập nhanh, hồi hộp, ngủ đc mấy tiếng lại tỉnh vì nằm mơ sợ, người thì toát mồ hôi. Xong gần sáng thì lại bị bóng đè. Sáng dậy người đơ đơ nên hôm đó em đi tư vấn tiêm phòng đấy.
Cụ ấy lo lắng quá mức bình thường , đó là 1 trong các triệu chứng rối loạn tâm thần . Nên được tư vấn từ các chuyên gia từ sớm . Ở VN thì coi nhẹ các vấn đề như thế , nhưng lâu dần có thể thành bệnh
E cũng nghĩ do mấy triệu chứng kia làm e sợ với stress quá rồi bị kiểu rối loạn thần kinh thực vật.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em lại chưa thấy ai đến mấy tuần sau mới bị cả. Ở quê trong xóm em, một con chó nó cắn 5 người khi bị bệnh dại nhưng chỉ có một cháu bé 5t bị lên cơn dại, còn những người kia k sao thế mới lạ. Theo mọi người nói có thể những người kia bị cắn khi nó k có virus bệnh dại?. Quê em ngày xưa nhiều người chết vì chó dại thật đấy. Em cũng bị tiêm 8 nũi rồi nên cũng thấy kinh.
Mấy năm trước nhóc con em bị chó cắn, có nhờ người quen làm trong viện Pasteur tư vấn nên cũng đở lo.
Em hỏi chủ quán thì họ bảo có chích ngừa rồi.
Vài hôm em lại chạy lên đó một lần xem nó thế nào cho chắc ăn.
Chó bị dại thường sống không quá 1 tuần nên sau khoảng 10 ngày theo dõi nó mà nó bình thường thì yên tâm.
Còn bệnh dại thì nó ủ bệnh lâu lắm Cụ.
Phát bệnh từ 5-10 ngày tới vài tháng.
Có khi đến 1-2 năm nên người ta hay chủ quan.