[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

AnhViVu

Xe điện
Về luật thì đã quy định rõ là cấm nuôi gia súc/gia cầm trong nhà chung cư rồi (Khoản 4, điều 2, thông tư 02/2016/TT-BXD), cụ nào bảo không có luật là chém gió. Em cực ghét nuôi chó trong chung cư vì ảnh hưởng đến người khác. Các bố thích nuôi thì viện đủ lý do là chó bé, sạch sẽ... nhưng méo biết là rất nhiều hàng xóm cực kỳ ghét với khó chịu.
View attachment 2105976
Các ông nuôi chó thì giống mấy ông hút thuốc, tự mình không thấy hôi.
Đi thẳng máy mà vào sâu ở hút thuốc hay người dắt chó đi thẳng máy là biết ngay.

Valar Moghulis

Xe tải
Bó tay với dân việt nam, ông nào cũng ghét chó, hở ra là ăn thịt nó được ngay, lúc ăn thì cười hỉ hả, ầm ĩ.
Thế mà trộm nó bắt chó thì đánh đập thui trộm như vừa bắt mất người thân trong gia đình
Nếu ghét thì phải ghét thằng chủ vô văn hoá, để nó ị lung tung xong là dắt chó chạy biến, chứ chó nó như trẻ con biết gì
Trước có ông chã hay min miếc gì trong otofun, chữ kí thể hiện nội dung cả tuần ăn thịt chó, não của ông đấy chắc chỉ có thịt thôi
Chó là một loài trung thành, rất đáng nuôi, nhất là với người thích cuộc sống độc thân ( ko tính vài trường hợp cá biệt chó săn cắn cả người cả chủ, khá hiếm, vì nếu tính thế thì trâu bò nó húc chết người hoặc trọng thương đầy ra, chẳng nhẽ ko nuôi)
Chó nó lúc nào cũng vui đùa với chủ, kể cả chủ đánh đập mắng nó, tầm 10p sau là nó coi như ko có chuyện gì. Yêu chó thì chắc chắn là người sống tình cảm, ko ích kỉ.

Bao giờ đa phần dân việt nam mới hiểu đc là chó hay mèo hay động vật cũng là một mạng sống đáng trân trọng. Chó có cắn người thì đấy là một số trường hợp cá biệt, ko qui ra ghét tất cả chó được. Giống như người cũng giết người thôi
Nhất trí với cụ là thằng chủ chó vô ý thức mới đáng chửi chứ con chó nó không có lỗi gì cả.
Quan điểm cá nhân em thì không yêu cũng chả ghét chó, nhưng mà thằng chủ nào nuôi không có ý thức thì em cực ghét. Với em thì thịt chó với thịt mèo cũng như thịt lợn thịt bò thôi, có là em ăn, chả phải nâng tầm văn mình với văn hóa gì cả.

Cụ có biết loại này mua ở đâu (HN) ko ạ. Nhất là chỗ nào họ đã dậy đi vệ sinh đúng chỗ. Ko biết nó ăn uống thế nào.
Em xin tham khảo ý kiến.
Ăn uống đơn giản ở HN thì e k rõ nếu dạy vs đúng chỗ r chỗ e bán tầm 6 đến 8tr e thích chơi gsd nên dòng chó bé này e chỉ biết sơ qua thôi ạ

duongbaoan267

Xe điện
Hàng xóm nhà em dưới đất ko phải cc,nuôi 1 con chó cảnh còi còi mà đuôi ngắn em chả biết giống gì. Lười tắm để nó chạy nhông nhổng suốt ngày, cứ rủ mấy đứa trẻ con nhà em sang chơi em chịu luôn vừa bẩn vừa hôi

meotamthe

Xe cút kít
Theo em thì không nên nuôi chó ở chung cư, chuyện mùi, tiếng sủa, ỉa đái, rồi đi lại đều phiền toái cho người nuôi thì ít mà cho người cùng chung cư thì nhiều.

Valar Moghulis

Xe tải
Theo em thì không nên nuôi chó ở chung cư, chuyện mùi, tiếng sủa, ỉa đái, rồi đi lại đều phiền toái cho người nuôi thì ít mà cho người cùng chung cư thì nhiều.
Có luật cấm rồi cụ ạ. Nhưng mà nhiều người cứ cố chép miệng cho qua.

Shadow381

Xe điện
Bó tay với dân việt nam, ông nào cũng ghét chó, hở ra là ăn thịt nó được ngay, lúc ăn thì cười hỉ hả, ầm ĩ.
Thế mà trộm nó bắt chó thì đánh đập thui trộm như vừa bắt mất người thân trong gia đình
Nếu ghét thì phải ghét thằng chủ vô văn hoá, để nó ị lung tung xong là dắt chó chạy biến, chứ chó nó như trẻ con biết gì
Cụ nói hay nhỉ? Ghét, yêu chó với ăn thịt chó là 2 khái niệm khác nhau. Em yêu chó, nuôi chó nhưng thịt chó ngon thì phải công nhận, tháng vẫn làm bữa đều. Đánh trộm chó là đúng vì đó là 1 loại tội phạm cần loại bỏ như các loại trộm cắp khác.

Shadow381

Xe điện
Vâỵ là bắt trộm con chó đáng giá 500-700k ( giá thịt ngoài chợ) là đánh rồi thui người ta đến chết. Mà luật pháp qui định chỉ phạt hành chính?
Vậy mấy thằng móc túi có đáng thui và treo lên như trộm chó ko?
Việc ăn thịt chó em ko lên án, mà lên án cái việc con chó bị trộm bắt mất mà nỡ đánh người ta chết, mặc dù con chó đó cũng chỉ để phục vụ 1 bữa ăn nhậu
Trộm chó, thật ra là cướp chó đúng hơn và tấn công người truy đuổi. Em ủng hộ việc đánh, còn đánh đến đâu do người dân tự điều chỉnh hành vi để không vi phạm pháp luật. Luật pháp quy định mỗi nước khác nhau, không nên đánh giá văn minh hay không, như 1 số nước Hồi giáo chặt tay, chân ăn trộm. Cá nhân em ủng hộ xử thật nặng bọn trộm cướp nhưng do luật ta nhẹ nên đánh nó cần an toàn trước pháp luật.

kuok

Xe tải
Vâỵ là bắt trộm con chó đáng giá 500-700k ( giá thịt ngoài chợ) là đánh rồi thui người ta đến chết. Mà luật pháp qui định chỉ phạt hành chính?
Vậy mấy thằng móc túi có đáng thui và treo lên như trộm chó ko?
Việc ăn thịt chó em ko lên án, mà lên án cái việc con chó bị trộm bắt mất mà nỡ đánh người ta chết, mặc dù con chó đó cũng chỉ để phục vụ 1 bữa ăn nhậu
Cụ thuộc luật mà cụ nghĩ là cái người đánh chết người (kẻ trộm chó) mà người đó không đi tù chắc? Chả có đầy topic trên ÒF cãi nhau vụ đánh kẻ trộm, giam kẻ trộm mà phải đi tù đấy thôi.

Andydo

Xe điện
Tư vấn cụ chủ nhé. Cụ phải chọn dòng chó trước. Dòng chó phù hợp với chung cư là dòng chó nhỏ, ít rụng lông, ít sủa. Poodle lông xoăn nên lông bị giữ lại, ko rụng. Cực cái là phải chải lông mỗi ngày. Cũng ít sủa. Ngoài ra còn có phốc sóc, chihuahua, chó nhật, chó bull. Bull thì ít sủa, ít quậy phá. Chihuahua thì sủa hơi nhiều. Phốc sóc thì rụng lông.
Dạy chó đi vệ sinh thì thế này. Nhà em nhốt con chó trong nhà vệ sinh. Bản năng của con chó là nó không ị chỗ nó ngủ nên nó sẽ ngủ ỏ 1 góc và đi ị 1 góc. Nhiệm vụ của cụ là phải canh khi nào nó ị thì lập tức thưởng cho nó. Sau khoảng 1 tuần nó sẽ bik vào nhà vệ sinh đúng chỗ.
1 cách nữa là cụ kiếm 1 cái lồng không lớn quá. Cứ cách 2 tiếng cụ lại đưa nó vào nhà vệ sinh khoảng 10 phút. Sau 10 phút mà nó ko ị cụ cứ nhốt lại.
Nhà em làm cách 1 và đã thành công. Giờ rất khỏe. Nhà ko hôi hám gì cả.
Cụ mua chai sữa tắm chó có 25k thôi. Tuần tắm 1 lần. Cho chó ăn thức ăn hạt đừng cho ăn thức ăn tươi. Phân sẽ cứng lại, dọn rất nhàn. Nhà em dùng hiệu ganador rất rẻ

Andydo

Xe điện

Đây là chó bull. Rất hiền. Đừng nhầm với chó Pitbull to lớn hơn là dòng chó giữ. Nước ngoài thì con này là best cho chung cư. Nhưng mà ở VN nóng nên nuôi nó cũng gặp vấn đề về sức khỏe. Đừng để nó ngoài nắng nóng là OK

Andydo

Xe điện

Đây là phốc sóc. Siêng chải lông thì mới nuôi được. Không thì lông nó rụng kinh lắm

thuongnho

Xe buýt
Gặp người am hiểu lĩnh vực này đây rồi. Cụ có chỗ nào uy tín ngon, bổ, rẻ cụ inbox e với.
E cám ơn cụ.
Em sẽ suy nghĩ thêm 1 chút.
Tư vấn cụ chủ nhé. Cụ phải chọn dòng chó trước. Dòng chó phù hợp với chung cư là dòng chó nhỏ, ít rụng lông, ít sủa. Poodle lông xoăn nên lông bị giữ lại, ko rụng. Cực cái là phải chải lông mỗi ngày. Cũng ít sủa. Ngoài ra còn có phốc sóc, chihuahua, chó nhật, chó bull. Bull thì ít sủa, ít quậy phá. Chihuahua thì sủa hơi nhiều. Phốc sóc thì rụng lông.
Dạy chó đi vệ sinh thì thế này. Nhà em nhốt con chó trong nhà vệ sinh. Bản năng của con chó là nó không ị chỗ nó ngủ nên nó sẽ ngủ ỏ 1 góc và đi ị 1 góc. Nhiệm vụ của cụ là phải canh khi nào nó ị thì lập tức thưởng cho nó. Sau khoảng 1 tuần nó sẽ bik vào nhà vệ sinh đúng chỗ.
1 cách nữa là cụ kiếm 1 cái lồng không lớn quá. Cứ cách 2 tiếng cụ lại đưa nó vào nhà vệ sinh khoảng 10 phút. Sau 10 phút mà nó ko ị cụ cứ nhốt lại.
Nhà em làm cách 1 và đã thành công. Giờ rất khỏe. Nhà ko hôi hám gì cả.
Cụ mua chai sữa tắm chó có 25k thôi. Tuần tắm 1 lần. Cho chó ăn thức ăn hạt đừng cho ăn thức ăn tươi. Phân sẽ cứng lại, dọn rất nhàn. Nhà em dùng hiệu ganador rất rẻ

Andydo

Xe điện
Túm lại cụ chọn dòng chó nào thật nhỏ độ 7 8 kg đổ lại thôi là được. Nhà cháu nuôi rất nhiều rồi. Lúc đầu cũng ham nuôi chó lớn nên gặp rất nhiều vấn đề. Phân hôi, xích mích hàng xóm... Nuôi chó nhỏ thì khác. Nó hiền, thân thiện, vệ sinh cũng dễ vì phân cũng ít. Ít sủa. Có điều là không giữ nhà được thôi

Andydo

Xe điện
Gặp người am hiểu lĩnh vực này đây rồi. Cụ có chỗ nào uy tín ngon, bổ, rẻ cụ inbox e với.
E cám ơn cụ.
Em sẽ suy nghĩ thêm 1 chút.
Ý cụ là mua chó hay mua phụ kiện cho chó. Chó thì em toàn tìm trên chotot thôi. Yêu cầu người bán có sổ chích ngừa, hình chó cha mẹ nếu mua dòng thuần. Em không mua Facebook vì trên đó nói thách lắm.
Phụ kiện với sữa tắm thì toàn mua trên shopee thôi. Thuốc sổ giun, ve chó trên đó cũng có luôn

thuongnho

Xe buýt
E ko vote dc cho cụ nữa. E cám ơn cụ nhé
Ý cụ là mua chó hay mua phụ kiện cho chó. Chó thì em toàn tìm trên chotot thôi. Yêu cầu người bán có sổ chích ngừa, hình chó cha mẹ nếu mua dòng thuần. Em không mua Facebook vì trên đó nói thách lắm.
Phụ kiện với sữa tắm thì toàn mua trên shopee thôi. Thuốc sổ giun, ve chó trên đó cũng có luôn

cophaiycula

[Tịch thu bằng lái]
Hehe nghe trên báo với cả nuôi trên mạng thì dễ lắm. Còn tôi thì có 20 năm lúc nào cũng có cả chó cả mèo quanh quẩn mà vẫn tự kỷ dạng nhẹ đây.
Nuôi theo kiểu như Tây cơ, coi nó là một thành viên trong gia đình, nhiều người trước khi chết còn muốn nhìn con thú cưng một lần cuối. Nuôi kiểu ý mới có lợi cho tâm lý cũng như tinh thần bọn trẻ trong nhà. Chứ nuôi kiểu vất vưởng thì không đúng, chó nó nghịch một tý mà chủ nhân lại đạp nó trước mặt trẻ con thì vứt. Bài báo em đọc là nhà báo trích dẫn kết quả nghiên cứu của Mỹ hay gì đó nên rất đáng tin.