[Funland] Tất tần tật về ăn chay

Supercub_90

Xe điện
Ăn chay khoa học là hết bệnh
Nhưng có vẻ trình độ k lên được. Viết có mấy dòng cũng không xong.
Đoạn chữ không có thông tin gì liên quan đến tính khoa học ngoài thông tin biếu cổ (do thiết i-ốt). =)) =)) =)) =)) =))
Giọng văn thì thao thao bất tuyệt không dấu chấm, phẩy như bọn đa cấp. Ngôn từ hù dọa như bọn tà đạo.

KENO

Xe buýt
Huyếp áp thấp thì mợ hãy luôn thủ sẵn vài viên kẹo gừng trong túi, thấy hoa mắt chóng mặt thì lấy kẹo ngậm ngay, em sợ HA thấp lắm. Một lần em leo núi bị tụt HA tí chết :D
Em rất thích ăn chay nhưng lại không đủ kiên trì để theo, thi thoảng hứng lên thì ăn một bữa xong thôi, chả có lịch có kỷ luật gì cả :((
E huyết áp thấp nhưng nhịn đói vài ngày không ăn uống gì cũng thấy ko vấn đề gì, lần nhiều nhất E 3 ngày ko ăn chỉ uống nước lọc.
ăn chay với E chỉ là thay đổi món ăn cho phong phú hương vị sống, ko liên quan gì đến tôn giáo

LaziCat

Xe lăn
E huyết áp thấp nhưng nhịn đói vài ngày không ăn uống gì cũng thấy ko vấn đề gì, lần nhiều nhất E 3 ngày ko ăn chỉ uống nước lọc.
ăn chay với E chỉ là thay đổi món ăn cho phong phú hương vị sống, ko liên quan gì đến tôn giáo
Mợ nhịn ăn theo detox à? E ăn chay theo hứng thú chứ cũng k vì tôn giáo.

Eric Đỗ

Xe hơi
Đoạn chữ không có thông tin gì liên quan đến tính khoa học ngoài thông tin biếu cổ (do thiết i-ốt). =)) =)) =)) =)) =))
Giọng văn thì thao thao bất tuyệt không dấu chấm, phẩy như bọn đa cấp. Ngôn từ hù dọa như bọn tà đạo.
Nghe giọng văn hệt đội đa cấp

KENO

Xe buýt
Mợ nhịn ăn theo detox à? E ăn chay theo hứng thú chứ cũng k vì tôn giáo.
à không, E đôi khi gặp vấn đề trong cuộc sống thì E ko ăn được, với lại bình thường E cũng ăn rất ít
(mà vẫn béo ạ) E không có chủ trương Detox hoặc làm các biện pháp để giảm cân. thấy khỏe là được

KENO

Xe buýt
Ăn chay đủ lâu sẽ diệt dục đó là lợi ích thứ nhất . Khẩu nghiệp cũng giảm đó là lợi ích thứ 2
Lợi ích thứ 3 e ko dám lói:( sợ vì phạm thuần phòng Mỹ tục bị xì bánh.:)
Không đủ chất thì sức yếu có khi diệt dục thật.
Nhưng mấy lão Ofer là không thích rồi, bản thân các lão đã yếu rồi, vk lèo nhèo lườm nguýt, gia đình đứng trên nguy cơ rạn nứt, đang cố vùng vẫy tìm mọi phương pháp để cải thiện dục ấy chứ. Nên ăn chay không thể là lợi ích được

namson229

Xe điện
E uống bia chay, bia + lạc luộc

LaziCat

Xe lăn
à không, E đôi khi gặp vấn đề trong cuộc sống thì E ko ăn được, với lại bình thường E cũng ăn rất ít
(mà vẫn béo ạ) E không có chủ trương Detox hoặc làm các biện pháp để giảm cân. thấy khỏe là được
Không ăn liền mấy ngày mà chỉ uống nước thì sao mà béo đc 😂. E mỗi khi stress lại càng ăn ác liệt 🫣

LaziCat

Xe lăn
Ăn chay ở quán giờ đắt ngang hoặc hơn ăn mặn đấy các cụ mợ. E chỉ thích ăn những món chay làm đúng kiểu thuần chay chứ không thích mấy món chay giả mặn.

KENO

Xe buýt
Không ăn liền mấy ngày mà chỉ uống nước thì sao mà béo đc 😂. E mỗi khi stress lại càng ăn ác liệt 🫣
E sáng 1 lát bánh qui hoặc 5k xôi, 1 ly cafe, trưa và tối mỗi bữa nửa bát cơm, thức ăn thì ăn nhiều hơn + hoa quả , trong ngày thường thêm cafe hoặc trà , trọng lượng ổn định từ 71-72Kg

Phần lớn các thuốc để chữa bệnh đều được chiết xuất từ thực vật, nên em nghĩ khấu phần ăn nhiều thực vật cũng có lợi cho sức khỏe.

matizac

Xe tăng

Mọi cuộc tranh luận đều không có hồi kết bởi đó chỉ là tranh luận. Điều cần làm là trải nghiệm. Các cụ sẵn sàng trải nghiệm chứ ?

starview

Xe tăng
Em không ăn chay trường nhưng có ngững thời kỳ nhìn thấy thịt là sợ, ăn cừng lạc đậu lại ngon nên giò thỉnh thoảng em lại ăn chay.

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Tâm em hướng thiện lắm nhưng mà không ăn chay được ạ ;))

thuyhtt

Xe tăng
Con gái đang tuổi lớn thì hơi nguy đấy mợ ạ. Vài người quen của em (phụ nữ) mà ăn chay lâu ngày, ai nấy toàn gầy đét nhỏ xíu, cảm giác như em giáng cho một phát thì gãy làm đôi được luôn. Thực tế là có một số vi chất rất giàu trong thịt nhưng rất ít trong rau củ (giống như chất xơ có nhiều trong thực vật nhưng rất hiếm trong động vật vậy), nên nếu ăn chay lâu ngày là phải uống thêm bổ sung chất hoặc có kiến thức, có người chuẩn bị chế độ ăn cho. Nữ giới thiếu chất lâu ngày sẽ phản ánh ngay qua chu kỳ hàng tháng. Mợ cứ tin em, đến tầm 3-6 tháng là thấy khác đấy. Chưa kể việc thiếu vi chất có thể khiến cơ thể mất cân bằng dẫn đến những chứng như đau đầu, nhanh xuống sức, giảm tập trung. Những cái này mà đi khám thường thì cũng chả lòi bệnh gì đâu, nhưng ảnh hưởng sinh hoạt hàng ngày.

Bé nhà mợ do là chỉ mới giảm ăn thịt (chưa dứt hẳn) và thời gian chưa lâu nên chưa thấy hệ quả gì đáng nói, nhưng nếu về lâu dài thì cần phải cẩn thận ạ. Nên tìm sách cho cháu đọc để hiểu rõ về dinh dưỡng, thể chất con người hơn, chứ tuổi này mà ngăn cấm với áp đặt thì khó rồi
Cảm ơn cụ đã cho ý kiến có nhiều giá trị tham khảo với con em.
Mấy hnay em lại nhỏ nhẹ khuyên nhủ, cái nhìn thấy rõ nhất là da mặt con không còn căng mịn như trước, dù mụn (trứng cá tuổi dậy thì) đỡ hơn rất nhiều.
Em bảo con cứ cân nhắc đi,ăn uống là cuộc sống, là niềm vui, mẹ tùy con lựa chọn,lựa chọn sao cho con thấy vui vẻ thoải mái là được.
Mấy hôm nay nó lại quay lại chế độ ăn bình thường rồi cụ. Dù vẫn không đạt lượng thịt như trước, nhưng con ăn đủ và vui vẻ.
Dù sao cũng là một trải nghiệm thú vị với con em.

Ăn chay đủ lâu sẽ diệt dục đó là lợi ích thứ nhất . Khẩu nghiệp cũng giảm đó là lợi ích thứ 2
Lợi ích thứ 3 e ko dám lói:( sợ vì phạm thuần phòng Mỹ tục bị xì bánh.:)
Món ăn chay diệt dục ko chắc đâu cụ, bằng chứng là e sau khi ăn chay thì món kia nó khỏe hơn hẳn luôn - e còn phải ăn rau dăm cho nó hãm lại mà ko đc :( Nhưng cũng có người thì nói chuyện với e sau khi ăn chay thì tịt luôn, chắc tùy người.

linh.7

Xe buýt
Ăn chay thì em cũng ko mấy khi ăn nhưng em rất thích ăn đậu phụ.

Đừng sợ

Xe hơi

Mọi cuộc tranh luận đều không có hồi kết bởi đó chỉ là tranh luận. Điều cần làm là trải nghiệm. Các cụ sẵn sàng trải nghiệm chứ ?
Đồng quan điểm với cụ, mọi lý thuyết chỉ là màu xám ...

Min Autumn

Xe tải
Con gái đang tuổi lớn thì hơi nguy đấy mợ ạ. Vài người quen của em (phụ nữ) mà ăn chay lâu ngày, ai nấy toàn gầy đét nhỏ xíu, cảm giác như em giáng cho một phát thì gãy làm đôi được luôn. Thực tế là có một số vi chất rất giàu trong thịt nhưng rất ít trong rau củ (giống như chất xơ có nhiều trong thực vật nhưng rất hiếm trong động vật vậy), nên nếu ăn chay lâu ngày là phải uống thêm bổ sung chất hoặc có kiến thức, có người chuẩn bị chế độ ăn cho. Nữ giới thiếu chất lâu ngày sẽ phản ánh ngay qua chu kỳ hàng tháng. Mợ cứ tin em, đến tầm 3-6 tháng là thấy khác đấy. Chưa kể việc thiếu vi chất có thể khiến cơ thể mất cân bằng dẫn đến những chứng như đau đầu, nhanh xuống sức, giảm tập trung. Những cái này mà đi khám thường thì cũng chả lòi bệnh gì đâu, nhưng ảnh hưởng sinh hoạt hàng ngày.

Bé nhà mợ do là chỉ mới giảm ăn thịt (chưa dứt hẳn) và thời gian chưa lâu nên chưa thấy hệ quả gì đáng nói, nhưng nếu về lâu dài thì cần phải cẩn thận ạ. Nên tìm sách cho cháu đọc để hiểu rõ về dinh dưỡng, thể chất con người hơn, chứ tuổi này mà ngăn cấm với áp đặt thì khó rồi
Cảm ơn cụ đã cho ý kiến có nhiều giá trị tham khảo với con em.
Mấy hnay em lại nhỏ nhẹ khuyên nhủ, cái nhìn thấy rõ nhất là da mặt con không còn căng mịn như trước, dù mụn (trứng cá tuổi dậy thì) đỡ hơn rất nhiều.
Em bảo con cứ cân nhắc đi,ăn uống là cuộc sống, là niềm vui, mẹ tùy con lựa chọn,lựa chọn sao cho con thấy vui vẻ thoải mái là được.
Mấy hôm nay nó lại quay lại chế độ ăn bình thường rồi cụ. Dù vẫn không đạt lượng thịt như trước, nhưng con ăn đủ và vui vẻ.
Dù sao cũng là một trải nghiệm thú vị với con em.
Theo em quan sát, những người bạn ăn chay trường thường bị đau xương khớp, thoái hóa sớm hơn ng khác. Con gái mợ thuyhtt dễ thương tốt bụng quá. Mợ thử phân tích cho con là con đang tuổi phát triển nên ăn uống có thịt với xương để bổ sung các chất tốt cho xương khớp gân cơ, tránh loãng xương, thoái hóa sớm sau này. Con ăn chay thỉnh thoảng xen kẽ bữa mặn với tâm hướng thiện là đủ, em nghĩ đc thế là tốt lắm rồi.