[Funland] Tất tần tật về ăn chay

Dream Thai

Xe điện
Ăn chay để tịnh tâm là mọi người tự áp đặt vậy thôi, trừ 1 số ít thực sự thấy thế còn lại là làm hàng là chính nên mới có kiểu ăn chay giả mặn. Đức Phật cũng đâu ăn chay.
Với E ăn chay chỉ là thay đổi (thỉnh thoảng hoặc thường xuyên) nguồn dinh dưỡng nạp vào cơ thể thôi, chứ việc tâm thiện hay không, tu tâm dưỡng tính thế nào nó không phụ thuộc ăn đậu phụ hay thịt chó. có lẽ nó ảnh hưởng lớn từ việc giáo dục, rèn luyện con người hơn.
Chủ đề Chay, Mặn cũng dễ cãi nhau lắm, trên thực tế người ăn chay chưa chắc đã thiện, người ăn mặn chưa chắc đã ác. Vì vậy ai muốn ăn thế nào là do họ lựa chọn thôi, ko nên bài xích
An chay mà 4n hết 1tr5 thì là kinh doanh rồi cc nhỉ :)

Mấy món giả mặn thì nó mới có giá cao, lợi nhuận lớn, chứ cứ rau luộc chấm muối vừng thì chủ quán có mà móm :(

Chỉnh sửa cuối:

6997

Xe container
Trên này có cụ hay khoe ăn chay tuần làm mấy nháy, đúng chuẩn Ofer
Vâng, có em ạ!

Cụ có thể đưa em đến 1 nơi biệt lập, có giám sát, ăn chay trường (đậu phụ, lạc, rau, vừng....) trong 1 tuần và cấp phương tiện cho em làm mấy nháy để chứng minh cho các mợ thấy :D

thuyhtt

Xe tăng
Theo em quan sát, những người bạn ăn chay trường thường bị đau xương khớp, thoái hóa sớm hơn ng khác. Con gái mợ thuyhtt dễ thương tốt bụng quá. Mợ thử phân tích cho con là con đang tuổi phát triển nên ăn uống có thịt với xương để bổ sung các chất tốt cho xương khớp gân cơ, tránh loãng xương, thoái hóa sớm sau này. Con ăn chay thỉnh thoảng xen kẽ bữa mặn với tâm hướng thiện là đủ, em nghĩ đc thế là tốt lắm rồi.
Cảm ơn mợ. Em cũng không ủng hộ bất kỳ trường phái cực đoan nào, em hướng đến cân bằng dưỡng chất và tâm lý.
Hiện tại đang nghỉ hè, con có quyền lựa chọn đồ ăn có sẵn trong tủ lạnh (đậu, trứng, mì, nấm, ...), chế biến món ăn, tự nấu các món con thích vào bữa trưa (bữa sáng và tối con ăn uống theo gia đình).
Bạn chưa có khái niệm ăn chay, chay trường càng không, vì bạn xác định mục tiêu ban đầu là trải nghiệm. Lúc em post bài hỏi là em sốt ruột khi thấy con trải nghiệm mãi ko dừng =)). Giờ thì ổn rồi mợ ạ.
Con giảm lượng thịt, tăng sữa và rau củ quả cũng tốt, em thấy hợp lý hơn việc trước đó con có thể ăn hết cả nửa con gà =)).
Em thấy các bạn trẻ bây giờ có xu hướng nâng niu cuộc sống, chú ý và cảm thông với người nghèo, cũng thương yêu động vật hơn so với bố mẹ ngày xưa.

thuyhtt

Xe tăng
Vâng, có em ạ!

Cụ có thể đưa em đến 1 nơi biệt lập, có giám sát, ăn chay trường (đậu phụ, lạc, rau, vừng....) trong 1 tuần và cấp phương tiện cho em làm mấy nháy để chứng minh cho các mợ thấy :D
1 tuần thì ko chứng minh được điều gì, vì trước đó mấy chục năm cụ ăn mặn để dự trữ rồi :D.
Mà ăn chay sao các cụ lại nghĩ chỉ có đậu phụ lạc rang, rau, vừng nhỉ???
Em thấy món ăn chay phổ biến nhất là nấm, các loại nấm (giá trị dinh dưỡng cao). Con em nó thích nhất là nấm đầu khỉ rán (vị ngon ngang với thịt rán). Ngoài ra nó ăn đủ loại hạt gồm điều, macca, ... giàu dinh dưỡng và vị ngon dễ ăn hơn lạc vừng nhiều.
Hôm nào nhà chỉ có mấy mẹ con, em thường làm bữa chay cải thiện gồm: rau củ luộc thập cẩm/nộm rau củ, nấm đầu khỉ rán, canh đậu phụ nấu trứng + nấm. Nếu muốn ngon miệng và đưa cơm thì xào thêm đĩa măng là đủ. Tráng miệng bằng hoa quả + các loại hạt.

6997

Xe container
1 tuần thì ko chứng minh được điều gì, vì trước đó mấy chục năm cụ ăn mặn để dự trữ rồi :D.
Em thấy món ăn chay phổ biến nhất là nấm, các loại nấm (giá trị dinh dưỡng cao). Con em nó thích nhất là nấm đầu khỉ rán (vị ngon ngang với thịt rán). Ngoài ra nó ăn đủ loại hạt gồm điều, macca, ... giàu dinh dưỡng và vị ngon dễ ăn hơn lạc vừng nhiều.
Hôm nào nhà chỉ có mấy mẹ con, em thường làm bữa chay cải thiện gồm: rau củ luộc thập cẩm/nộm rau củ, nấm đầu khỉ rán, canh đậu phụ nấu trứng + nấm. Nếu muốn ngon miệng và đưa cơm thì xào thêm đĩa măng là đủ. Tráng miệng bằng hoa quả + các loại hạt.
Em nói một tuần vì chắc chả cụ nào nuôi em ăn không lâu quá. Các mợ thì may ra :D :D

Em đã từng ăn chay trường dài dài (vì lý do sức khoẻ) - ăn chay nhưng vẫn thể dục thể thao, "bắn bia" đều đặn. Chả ảnh hưởng gì - ngoài vụ nhanh đói, nên hay phải có gói hạt dự trữ và ăn nhiều hơn!

Em kể mấy thứ đó, là mấy thứ đơn giản và rẻ nhất cho ăn chay (nhưng vẫn đủ dinh dưỡng) - chứ nếu nói ăn chay thì đa dạng lắm: nấm (cực nhiều loại, chế biến rất nhiều món ngon), hạt (em làm về hạt ạ), trứng gà mái không trống, rồi rất nhiều loại thực vật bổ dưỡng và ngon lành khác nữa :D :D

thuyhtt

Xe tăng
Em nói một tuần vì chắc chả cụ nào nuôi em ăn không lâu quá. Các mợ thì may ra :D :D

Em đã từng ăn chay trường dài dài (vì lý do sức khoẻ) - ăn chay nhưng vẫn thể dục thể thao, "bắn bia" đều đặn. Chả ảnh hưởng gì - ngoài vụ nhanh đói, nên hay phải có gói hạt dự trữ và ăn nhiều hơn!

Em kể mấy thứ đó, là mấy thứ đơn giản và rẻ nhất cho ăn chay (nhưng vẫn đủ dinh dưỡng) - chứ nếu nói ăn chay thì đa dạng lắm: nấm (cực nhiều loại, chế biến rất nhiều món ngon), hạt (em làm về hạt ạ), trứng gà mái không trống, rồi rất nhiều loại thực vật bổ dưỡng và ngon lành khác nữa :D :D
cụ cho em xin các loại hạt và các thực phẩm bổ dưỡng ngon lành cụ biết được ko? Em đang rất cần. Cảm ơn cụ.

6997

Xe container
cụ cho em xin các loại hạt và các thực phẩm bổ dưỡng ngon lành cụ biết được ko? Em đang rất cần. Cảm ơn cụ.
Ăn chay thì tiện gì chay thì ăn đó thôi mợ. Em kể sơ qua để mợ nghiên cứu nhé:

- Các loại hạt khô như điều, macca, óc chó, hạnh nhân, hạt dẻ, lạc, hạt bí, hạt thông... : ăn trực tiếp hạt đã rang (muối, mù tạt, mật ong...), nấu súp, xay ra đun uống, hoặc làm sữa hạt (nếu mợ ăn chay cả sữa), trộn salad, chiên giòn, nấu canh, xào....

- Các hạt tươi như hạt sen (tươi, khô), hạt đác: nấu chè, hầm, nấu..

- Các loại hạt họ đậu: đậu tương, đậu xanh, đậu đỏ, đậu đen: hầm, nấu chè, bột dinh dưỡng... Các món ăn từ đậu phụ như chiên, luộc, hấp,, đậu phụ già, đậu phụ non....

- Các loại củ như khoai tây, khoai lang, khoai sọ, khoai môn, cà rốt, củ cải, củ dền: nấu, xào, chiên, kho, hấp, hầm nhuyễn với bơ, phô mai...

- Các cây họ bông cải: hoa lơ xanh, trắng, cải xoăn: nấu canh, nướng, kho...

- Các loại nấm: kho, xào, nấu, chiên

- Các loại thực vật khác: Dừa (cơm dừa, nước dừa, nõn dừa - dừa kho, ruốc dừa....), dưa cải, nõn khoai muối, lá sắn muối,

- Các loại rau: chắc 1001 món luôn :D

Tóm lại là có thời gian thì ngày 3 bữa, cả tuần chả có món nào trùng món nào. Còn đơn giản thì em làm mấy bìa đậu (rán, kho, luộc) - khoai, rau, nấm (chiên, xào, nấu canh) - thêm lọ lạc rang muối, lọ ruốc nấm, lọ ruốc dừa nữa là chén pằng pằng!

6997

Xe container
Ơ mà em quên mất cái món ngon nhất là BIA - cccm cứ giã bia thầy tu cho em nhá. Làm đĩa lạc rang, đĩa khoai tây chiên, đĩa rau củ luộc (có món rau muống, rau cải, hoa lơ...chiên cũng ngon ạ), đĩa olive muối với chai bia là xong bữa ấy mà :D

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy rất thương cháu khi không được xơi phở miến bò gà, KFC....

thuyhtt

Xe tăng
Em thấy rất thương cháu khi không được xơi phở miến bò gà, KFC....
sao cụ lại thương? Sao các cháu lại ko được???
Các cháu ko thích thì ko cần cụ thương. Các cháu thích thì các cháu tự ăn, ai cấm mà cần cụ thương nhỉ??? Em thấy comment cụ khó hiểu quá :D.

6997

Xe container
sao cụ lại thương? Sao các cháu lại ko được???
Các cháu ko thích thì ko cần cụ thương. Các cháu thích thì các cháu tự ăn, ai cấm mà cần cụ thương nhỉ??? Em thấy comment cụ khó hiểu quá :D.
Đây nhá, em ví dụ từ hoa lơ (món rất giàu đạm) - ăn cũng ngon => ngoài luộc, nấu, xào thì mợ có thể làm các món:

- Nướng chay :

- Hấp hoặc nướng nhẹ, xóc bột phomai

- Phủ phomai nướng chảy

- Hấp trứng

Các món này đều có thể ăn cùng cơm, uống bia, ăn không....

LaziCat

Xe lăn
E sáng 1 lát bánh qui hoặc 5k xôi, 1 ly cafe, trưa và tối mỗi bữa nửa bát cơm, thức ăn thì ăn nhiều hơn + hoa quả , trong ngày thường thêm cafe hoặc trà , trọng lượng ổn định từ 71-72Kg
Em lại tưởng mợ, hoá ra là cụ :D.
Thực ra cơ địa đàn ông không dễ tích mỡ mà lại dễ giảm cân hơn phụ nữ. Các cụ chỉ cần uống ít bia, sinh hoạt điều độ, không ăn thùng uống vại là sẽ không béo ví như cụ chẳng hạn :D.
Mà chế độ ăn của cụ thế kia thì có khác nào ăn chay trường đâu 😂

LaziCat

Xe lăn
Đây nhá, em ví dụ từ hoa lơ (món rất giàu đạm) - ăn cũng ngon => ngoài luộc, nấu, xào thì mợ có thể làm các món:

- Nướng chay :

View attachment 7926432

- Hấp hoặc nướng nhẹ, xóc bột phomai

View attachment 7926433

- Phủ phomai nướng chảy

View attachment 7926434

- Hấp trứng

View attachment 7926435

Các món này đều có thể ăn cùng cơm, uống bia, ăn không....
Cụ tự tay làm hết các món này hay có người khác làm ạ? Nếu là chính tay cụ thì cho em nhận sư phụ 😂

LaziCat

Xe lăn

LaziCat

Xe lăn