[Funland] Tất tần tật về ăn chay

hm.tuan

Xe điện
Xưa em đi thi sau hơn 2 tiếng, về vừa mệt mỏi, vừa nóng, lại vừa lo cho thi sau đó 1 ngày. Ấy vậy mà mess bê ra cho nguyên 1 đĩa cơm chay. Em ko kiềm chế nổi nên úp luôn xuống bàn, mà bẩu thế này thì đến c.hó ở bên tau cũng ko nuốt nổi nếu vào những lúc như thế này.
Từ đó mess cho em tự nấu món mặn, thích ăn ở mess nữa hay ko thì tùy.
Giờ mà ngày ko đc dăm ba lạng thịt, nhất là bữa sáng sau khi chơi tennis về thì ...

Chỉnh sửa cuối:
Quán này đồ ăn không được chăm chút so với giá tiền. Chúc cụ tiếp tục đi ăn chay để tâm được tịnh hơn, nội dung threads của cụ em đọc thấy không tịnh lắm.
Đọc còm của cụ em biết tại sao cụ bị ế rồi :)
Ai cũng có những bước đầu chập chững rồi mới đi vững được. Đến các vị tu tập lâu năm cũng chả dám nhận tịnh 100% nữa là.

longphúc

Xe tăng
Ăn chay thì nên tự làm,chứ mua săn những đồ khô đóng gói nhập từ anh hàng xóm thì lại đi nhanh hơn đó mợ,nhiều quán chay sử dụng nguyên liệu này lắm,nhìn họ chế biến chắc mợ không dám ăn lần thứ 2 đâu

Supercub_90

Xe điện
Khoảng 5 - 7 năm trước thi thoảng em có ăn ở quán Khang Thịnh đầu Ngụy Như Kon Tum. Quán chay đúng nghĩa, thực khách tự lấy đồ ăn và giá chỉ có 20k/suất. Tiếc là sau cái đợt dẹp xe vỉa hè mấy năm trước thì quán cũng đóng cửa.

thuyhtt

Xe tăng
Nhân chủ đề các cụ cho em hỏi. Bé gái con em lớp 9, thể lực, trí tuệ, tâm sinh lý bình thường. Khoảng 1 tháng nay nó tự động giảm ăn thịt, 1 vài ngày nó còn ko ăn tí thịt nào luôn.
Em thì không thích ép con cái gì, đặc biệt là chuyện ăn uống, em chỉ hỏi nguyên nhân thì nó bảo:
1. Con muốn tranh thủ hè ko phải đi học, trải nghiệm cuộc sống dưới mức trung bình xem thế nào.
2. Con thương động vật, thịt cá đều là cuộc sống,ăn thịt động vật con thấy ghê ghê :D.Ăn trứng đậu con thấy ngon miệng, dễ ăn và thoải mái hơn.
3. Tại con vẫn phải ôn thi, nên cần ăn đủ chất, khi con thi vào 10 xong mẹ cho con ko ăn thịt nhé :D.
Sau mấy tuần giảm ăn thịt em thấy con vẫn khỏe mạnh bình thường, sức học vẫn tốt, không kêu đói mệt, chỉ là da mặt có xấu hơn (dù em có động viên con ăn nhiều hoa quả, nước ép, uống nhiều sữa hơn so với bình thường).
Theo các cụ, là 1 người mẹ nhiều tham vọng và hy vọng (vào tương lai), em nên hành xử thế nào với con mình nhỉ?

caisua

Xe lăn
Có em, đã ăn chay khoảng 2-3 lần và thấy tác dụng ngay: ăn chán và nhanh đói

matizac

Xe tăng
Nhân chủ đề các cụ cho em hỏi. Bé gái con em lớp 9, thể lực, trí tuệ, tâm sinh lý bình thường. Khoảng 1 tháng nay nó tự động giảm ăn thịt, 1 vài ngày nó còn ko ăn tí thịt nào luôn.
Em thì không thích ép con cái gì, đặc biệt là chuyện ăn uống, em chỉ hỏi nguyên nhân thì nó bảo:
1. Con muốn tranh thủ hè ko phải đi học, trải nghiệm cuộc sống dưới mức trung bình xem thế nào.
2. Con thương động vật, thịt cá đều là cuộc sống,ăn thịt động vật con thấy ghê ghê :D.Ăn trứng đậu con thấy ngon miệng, dễ ăn và thoải mái hơn.
3. Tại con vẫn phải ôn thi, nên cần ăn đủ chất, khi con thi vào 10 xong mẹ cho con ko ăn thịt nhé :D.
Sau mấy tuần giảm ăn thịt em thấy con vẫn khỏe mạnh bình thường, sức học vẫn tốt, không kêu đói mệt, chỉ là da mặt có xấu hơn (dù em có động viên con ăn nhiều hoa quả, nước ép, uống nhiều sữa hơn so với bình thường).
Theo các cụ, là 1 người mẹ nhiều tham vọng và hy vọng (vào tương lai), em nên hành xử thế nào với con mình nhỉ?
Con người có cơ chế tự lựa chọn, với các bạn vào tuổi thành niên càng nên tôn trọng sự lựa chọn của bản thân, nên hỗ trợ các bạn bằng cách đưa ra các kiến thức, vấn đề ... để giúp các bạn có nguồn thông tin thôi.

Felix Navi

Xe hơi
Con gái đang tuổi lớn thì hơi nguy đấy mợ ạ. Vài người quen của em (phụ nữ) mà ăn chay lâu ngày, ai nấy toàn gầy đét nhỏ xíu, cảm giác như em giáng cho một phát thì gãy làm đôi được luôn. Thực tế là có một số vi chất rất giàu trong thịt nhưng rất ít trong rau củ (giống như chất xơ có nhiều trong thực vật nhưng rất hiếm trong động vật vậy), nên nếu ăn chay lâu ngày là phải uống thêm bổ sung chất hoặc có kiến thức, có người chuẩn bị chế độ ăn cho. Nữ giới thiếu chất lâu ngày sẽ phản ánh ngay qua chu kỳ hàng tháng. Mợ cứ tin em, đến tầm 3-6 tháng là thấy khác đấy. Chưa kể việc thiếu vi chất có thể khiến cơ thể mất cân bằng dẫn đến những chứng như đau đầu, nhanh xuống sức, giảm tập trung. Những cái này mà đi khám thường thì cũng chả lòi bệnh gì đâu, nhưng ảnh hưởng sinh hoạt hàng ngày.

Bé nhà mợ do là chỉ mới giảm ăn thịt (chưa dứt hẳn) và thời gian chưa lâu nên chưa thấy hệ quả gì đáng nói, nhưng nếu về lâu dài thì cần phải cẩn thận ạ. Nên tìm sách cho cháu đọc để hiểu rõ về dinh dưỡng, thể chất con người hơn, chứ tuổi này mà ngăn cấm với áp đặt thì khó rồi

TN1805

Xe điện
Chuyện là em ăn mãi thịt cá chán nên thỉnh thoảng đổi sang chay cho nó tịnh tâm ạ 😬. Tối qua em lên quán chay vị lai (trong ngõ lý thường kiệt, cạnh bảo tàng công an và đại sứ quán cuba).
Trải nghiệm khi vào quán decor khá đẹp như tiên cảnh, đồ ăn bắt mắt, nhân viên ok.
Điểm trừ là quán chạy CT khuyến mại khách phải bảo nhân viên không là sẽ quên luôn 🤣. Ngồi đến khoảng 21h40 có bạn nv đưa bill thanh toán và nhắc nhẹ bên em 22h đóng cửa, ý là anh chị ăn lẹ lẹ rồi té sớm giùm😂.
Cụ mợ nào biết quán chay ngon ở quanh mạn hai bà trưng, khu văn quán- hà đông mách em với ạ 🥰
Tịnh tâm không phụ thuộc ăn chay hay ăn mặn đâu.
Nó phụ thuộc cách suy nghĩ.

Đừng sợ

Xe hơi
Nhóc nhà e, đẻ ra 2 năm đầu tiên, chay hoàn toàn, do bố mẹ ăn chay, sau đi lớp thì ăn theo lớp, nên ko ăn chay dc nữa, trộm vía, hoàn toàn khỏe mạnh, mọi thứ rất ổn
Còn hiện tại cùng lớp bạn ý (lớp 7), có 1 bạn cũng đăng ký ăn chay hoàn toàn (buổi trưa ăn ở trường, ko biết buổi tối có ăn nữa ko). Và e cũng biết khá nhiều bạn nhỏ, tự nguyện ăn chay từ bé, chay trường luôn ấy, vẫn khỏe mạnh bthuong.
Chia sẻ để cung cấp thêm có cccm 1 góc nhìn.

ongdogia

Xe tăng
PHiền các ofer/"chayer", cho e xin thông tin các nhà hàng chay khu vực Hoàn Kiếm để thỉnh thoảng cho gia đình đi trải nghiệm ạ.
Cám ơn các "chayer"

Bang lang

Xe điện
Hình như em nhớ có đợt mợ chia sẻ cách giảm cân thần tốc đúng ko nhỉ. Mợ nói lại cho em ké với :D
Em nhịn ăn 1 tuần, uống 5 lít nước và 3 múi bưởi. Ngoài ra có người mát xa và bấm huyệt khoá dạ dày ( phương pháp đông y) mợ ạ. Nhưng đúng là làm xong ăn nhiều rất khó chiu. Nhưng vượt qua sự khó chịu đất lại thấy bình thường. Nhưng h em lại béo rồi vì ăn uống thất thường.

Binhyennoiay

Xe điện
Em nhịn ăn 1 tuần, uống 5 lít nước và 3 múi bưởi. Ngoài ra có người mát xa và bấm huyệt khoá dạ dày ( phương pháp đông y) mợ ạ. Nhưng đúng là làm xong ăn nhiều rất khó chiu. Nhưng vượt qua sự khó chịu đất lại thấy bình thường. Nhưng h em lại béo rồi vì ăn uống thất thường.
Em cảm ơn mợ! Rõ ràng là chỉ có giảm ăn mới giảm cân, mà cái sự ăn nó rất hấp dẫn em - cơ khổ :D

Ăn chay thật ra rất đơn giản, không cầu kỳ phức tạp : ăn bắp ngô, củ khoai, củ sắn luộc, ăn bát xôi lạc muối vừng.... là ăn chay rồi.
3 năm nay bữa sáng em toàn ăn như vậy, tính ra là cũng chay được 33% rồi ;))

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hình như VN đang có hội chứng sợ béo nên phải chú ý đến con đấy ạ.

Alibama

Xe buýt
Ăn chay thật ra rất đơn giản, không cầu kỳ phức tạp : ăn bắp ngô, củ khoai, củ sắn luộc, ăn bát xôi lạc muối vừng.... là ăn chay rồi.
3 năm nay bữa sáng em toàn ăn như vậy, tính ra là cũng chay được 33% rồi ;))
Cụ thay bữa tối bằng 2 lon 333 nữa là chay 67% đấy, cũng toàn nguồn gốc thực vật mà...

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Ăn chay khoa học là hết bệnh

Mzc

Xe điện
Mời cụ. No đủ là tâm ắt tịnh thôi.