[Funland] Tất tần tật về ăn chay

xukthal

Xe lăn

buidoimiennui

Xe điện
Thớt về review quán ăn chay để tịnh tâm của cụ chủ mà các cụ mợ chẳng review gì mấy cả, toàn tranh cãi lý thuyết làm gì. Quan điểm của em là ăn gì là tùy vào nhu cầu bản thân. Lắng nghe cơ thể mình hợp với kiểu ăn chay hay ăn mặn là tốt nhất. Ép uổng quá cũng tội nghiệp nó.

Em hay ăn chay cuối tuần để thanh lọc dạ dày và tâm trạng, bù đắp cho những ngày trong tuần nhiều lúc đi làm ăn uống linh tinh vội vã. Mà em chỉ ăn được chay nếu ngon chứ đơn sơ quá em ko chịu được vì đói và ko hợp khẩu vị 😄 .

Em giới thiệu cụ chủ hai quán buffet em hay ăn nhé.

* Buffet chay Hương Thiền Xã Đàn:
Quán ruột của em vì đồ ăn phong phú nếu ko nói là nhiều món nhất Hà Nội, lại sạch sẽ, tươi ngon, nhiều món em thích mê như súp bí đỏ, cháo nấm, các loại nấm kho nấm xào, gỏi cuốn, nem rán, rau hấp, xào các kiểu, phở bún, hoa quả, rồi gần chục loại chè chè nữa. Khẩu vị rất vừa với em. Mà số lượng hợp với sự tham ăn của em. Cụ mợ nào ăn nhiều như em thì sẽ thích quán.
Quán lịch sự, thoải mái. Mỗi tội bữa nào cũng đông, nhất là rằm với mùng 1. Nhưng vì ngon nên em vẫn thấy okie. Mà giá cả cực hợp lý có 120k. Trc còn rẻ hơn.

* Quán buffet Veggie Castle Yên Ninh.
Veggie Castle là hệ thống 4-5 quán ở Yên Ninh, Ngọc Khánh, Âu Cơ, Hà Đông. Em chưa ăn ở Hà Đông. 3 quán còn lại em đánh giá cao Yên Ninh, số món chắc bằng 1/5 của Hương Thiền nhưng cách chế biến, chọn món văn minh, ngon miệng cho thấy trình độ đầu bếp ở đó xịn hơn ở Âu Cơ và Ngọc Khánh.

Decor đẹp hiện đại trẻ trung , phục vụ lịch sự. Giá trc có 80k. Hình như bg là 90k, có sale thứ 3 hàng tuần còn có 70k. Vào đây ngồi vừa ăn vừa buôn với bạn bè thì thoải mái hơn ở Hương Thiền do sắp đặt bàn ghế không chen chúc quá như HT.
Khách của VC cũng đa dạng hơn HT, nhiều khách Tây, và nhiều khách ăn theo kiểu thanh lọc, đổi bữa hay vegan thôi chứ ko đi theo hệ tâm linh nào.

* Ở Trần Hưng Đạo có quán Nàng Tấm gọi món kiểu nhà hàng nhỏ, ko quá bình dân, cũng ko quá sang , trước em hay ăn vì có món đậu kiểu Tứ Xuyên với canh dứa rất ngon, không biết bg có còn ngon không.
* Còn nếu ăn chay theo kiểu ngoại giao tiếp khách thì Vị Lai cũng là 1 lựa chọn tốt vì decor đẹp cụ nhỉ.
Quán Hương Thiền dẹp rồi cụ, chắc sau khi có phốt xù lương nhân viên.

Còn quán ở Yên Ninh đắt so với đồ ăn, mà món ko có gì, toàn món rau củ xào nấu cơ bản.

longdelta

Xe tăng
Đợt 2017 cưới cu bạn lớp đh em, nó làm ở chùa Ba Vàng và ăn cỗ ở đó luôn. Cỗ cưới chay nên lúc ăn xong đói lại phải phi về Đồ Sơn ăn hải sản :)) ;))

thefinalgoal

Xe tải
Ăn chay mà làm giả mặn là e thấy có gì đó k ổn
Em nghĩ ăn chay là không làm phát sinh nhu cầu sát sinh, ko ổn là ở lòng người để ý nên cảm thấy nó ko ổn. Tất cả những thứ nuôi sống con người không phát sinh nhu cầu sát sinh là ổn. Khi người ta ko còn để ý cái ko ổn thì sẽ ổn.

Min Autumn

Xe tải
Quán Hương Thiền dẹp rồi cụ, chắc sau khi có phốt xù lương nhân viên.

Còn quán ở Yên Ninh đắt so với đồ ăn, mà món ko có gì, toàn món rau củ xào nấu cơ bản.
Chắc cụ lâu không đến 2 điểm đó rồi. Em ăn ở hai quán này có khi phải 5-7 năm rồi.

* Hương Thiền em vừa check điện thoại hotline, họ vẫn mở bình thường cụ à. Phốt xù lương đó lâu lắc rồi ạ. Mà mình ko phải ng trong cuộc khó đánh giá mức độ đúng sai nên em cũng ko quan tâm quá. Em thì thấy bg họ quản lý rất tốt. Phải nói là quán thu vén khéo thì mới giữ đc mức giá 120k, em đánh giá là quá rẻ so với chất lượng và số lượng.

* Quán Yên Ninh: hồi mới ăn, em cũng có đánh giá y như cụ. Nhưng sau này và nhất là hiện tại, họ cải thiện ngon hơn và nhiều đồ hơn, phù hợp mức giá rồi cụ ạ. Thứ 3 giảm còn 70k, cụ qua thử lại xem.

Hai quán này phù hợp thị hiếu ăn uống thưởng lãm và giá cả của em, cũng là nơi em hay tranh thủ hẹn hò gặp gỡ một vài hội bạn, vừa ngon vừa có chỗ buôn chuyện, trao đổi csg, cv các kiểu. Cụ có quán nào giới thiệu cho em với các cụ mợ đi cụ. >:D<

Chỉnh sửa cuối:

matizac

Xe tăng

Các cụ đừng quy do ăn chay thuần từ nhỏ nên đồng tính đấy nhé.

Về quán chay sơ sơ có thể chia thành 3 lớp:
- Lớp Cao cấp: Chế biến tinh, kỹ, chỗ ngồi rộng rãi, có không gian, phù hợp với ăn thưởng thức, khách khứa. Chi phí thì vô cùng nhưng thấp cũng khoảng 300k/người.
- Lớp Trung: Có nhiều món, nhưng mức độ chế biến trung bình, không gian vừa phải, chi phí khoảng 100-200/người.
- Lớp Bình dân: Ít món, chủ yếu là món cơ bản đáp ứng nhu cầu đủ ăn, chỗ ngồi vừa đủ, chi phí khoảng 40-80k/người.
Các quán chay mở ra khá nhiều, nhưng rồi lại dẹp bỏ cũng nhanh chóng, có thể do cung cầu không phù hợp hoặc một số quán thay đổi địa chỉ thường xuyên sau một thời gian do mặt bằng không cố định hoặc muốn thay đổi để lan tỏa truyền bá ăn chay.

nhà Báo_đời

[Tịch thu bằng lái]
Ăn chay đủ lâu sẽ diệt dục đó là lợi ích thứ nhất . Khẩu nghiệp cũng giảm đó là lợi ích thứ 2
Lợi ích thứ 3 e ko dám lói:( sợ vì phạm thuần phòng Mỹ tục bị xì bánh.:)
Nếu thực sự ăn chay mà 2 cái đầu kia đúng thì óc cũng teo đi, ngu đần tăng lên kha khá.

wild nature

Xe điện
Em không biết cuộc sống các sư thầy thế nào, cũng không có ý nói về các vị ấy. Comment của em trả lời vào nội dung cụ thể của cụ gì viết trên kia.

Em nói trên quan điểm của người thường chuyển ăn chay. Nếu có hứng khởi thì chả phải giả mặn mới ăn được. Cá nhân em cho rằng họ thấy cần phải ăn chay vì lý do tinh thần nào đó.

Mẹ vợ em chuyển ăn chay trường (tuổi già lại ăn ít, một phần do nó khó ăn nữa thì phải) nên người còm nhom yếu xìu, con cháu ép ăn mặn cụ không chịu nhưng cách phản đối nó buồn cười lắm, nào là thịt nó mùi kinh, nào là linh hồn j j đó ... bla bla mặc dù cách đây 2-3 năm vẫn chén tốt.
Nói thẳng ra ai chay trường đều suy dinh dưỡng và sức khỏe giảm sút dễ bị suy kiệt.
E thấy giờ các nhà sư cũng xả giới nhiều. Bản thân e cũng mời r và ngồi ăn mặn cùng vị sư có chức sắc. Thầy bảo hôm nay thầy xả giới.
Quy định ăn chay giờ có lẽ cũng chỉ áp dụng ngày rằm mùng 1.

Binhyennoiay

Xe điện
Nay mùng 1 đấy, có cụ mợ nào ăn chay không ạ? Em ăn chay theo kiểu ăn rau thôi, ăn cho nhẹ nhõm tấm thân này :D

Demchinhhang.net

Xe container
Em ăn thường xuyên nhung không theo khái niệm nào. Sáng ngũ cốc với sữa, trưa cơm lạc rang, thậm chí chiếu muội vừng cơm nguội...nhưng roi fe thể không có mầu sắc tín ngưỡng, online.....😀

Binhyennoiay

Xe điện
Em thèm bát lạc :">
Cơ mờ cụ luộc rau ít nước òy.
Nên rau bị đen :D
Em ăn cơm lạc rang hay muối vừng suốt được í. Rau muống nhà em trồng cạn, luộc nhiều nước cho muối đấy cụ vẫn hơi đen nhưng đc cái giòn kéo lại.

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Ăn chay đủ lâu sẽ diệt dục đó là lợi ích thứ nhất . Khẩu nghiệp cũng giảm đó là lợi ích thứ 2
Lợi ích thứ 3 e ko dám lói:( sợ vì phạm thuần phòng Mỹ tục bị xì bánh.:)
Anh nhầm khoản diệt dục nhé
Đậu đen, đỗ xanh rất tốt cho thận và xxx khỏe, hehe
Sáng làm tô đỗ xanh bung nhừ, cả ngày tràn đầy sinh lực. Tối làm ly nước cđỗ đen rang, sáng thằng em vươn lên mạnh mẽ
Em có thời điểm suy giảm nên nghiên cứu kỹ

LinhNguyễn

Xe tăng
Em không biết cuộc sống các sư thầy thế nào, cũng không có ý nói về các vị ấy. Comment của em trả lời vào nội dung cụ thể của cụ gì viết trên kia.

Em nói trên quan điểm của người thường chuyển ăn chay. Nếu có hứng khởi thì chả phải giả mặn mới ăn được. Cá nhân em cho rằng họ thấy cần phải ăn chay vì lý do tinh thần nào đó.

Mẹ vợ em chuyển ăn chay trường (tuổi già lại ăn ít, một phần do nó khó ăn nữa thì phải) nên người còm nhom yếu xìu, con cháu ép ăn mặn cụ không chịu nhưng cách phản đối nó buồn cười lắm, nào là thịt nó mùi kinh, nào là linh hồn j j đó ... bla bla mặc dù cách đây 2-3 năm vẫn chén tốt.
Giống mẹ vợ em mấy năm trước cũng ăn chay trường khi gần 60 tuổi, sức khỏe rất yếu vì các bà ăn ko khoa học.3 năm gần đây bà ăn uống bình thường lại nên sức khỏe cải thiện nhiều.
Xung quanh em có vài trường hợp ăn chay và em đã thấy có vấn đề về trước mắt về sức khỏe của ăn chay trường là răng sẽ yếu rất nhanh, có người 50 tuổi mà rụng cả hàm. Nên quản điểm của em là ăn vài bữa thì được, ăn chay trường là ko.

Eric Đỗ

Xe hơi
Giống mẹ vợ em mấy năm trước cũng ăn chay trường khi gần 60 tuổi, sức khỏe rất yếu vì các bà ăn ko khoa học.3 năm gần đây bà ăn uống bình thường lại nên sức khỏe cải thiện nhiều.
Xung quanh em có vài trường hợp ăn chay và em đã thấy có vấn đề về trước mắt về sức khỏe của ăn chay trường là răng sẽ yếu rất nhanh, có người 50 tuổi mà rụng cả hàm. Nên quản điểm của em là ăn vài bữa thì được, ăn chay trường là ko.
Em cũng định post ý này. Em ko dám ý kiến với nhiều cụ, nhưng có gặp có biết những người ăn chay trường nên thấy đúng là ko ổn.
Có bạn trước làm cùng e, xảy ra biến cố gia đình xong cũng ăn chay và gần như xa lánh mọi người nữa ấy.
Giờ người yếu lắm, mập lên kha khá và ko được thông tuệ cho lắm. 2 năm gặp lại mà ko nhận ra luôn :(
Phản đối thì ko dám, nhưng e thấy ăn sạch thì hơn là ăn chay.

LinhNguyễn

Xe tăng
Em cũng định post ý này. Em ko dám ý kiến với nhiều cụ, nhưng có gặp có biết những người ăn chay trường nên thấy đúng là ko ổn.
Có bạn trước làm cùng e, xảy ra biến cố gia đình xong cũng ăn chay và gần như xa lánh mọi người nữa ấy.
Giờ người yếu lắm, mập lên kha khá và ko được thông tuệ cho lắm. 2 năm gặp lại mà ko nhận ra luôn :(
Phản đối thì ko dám, nhưng e thấy ăn sạch thì hơn là ăn chay.
Nói chung là để bà bỏ ăn chay cũng là quá trình dài vài năm. Quan trọng nhất là để bà thấy đc sức khoẻ xuống dốc quá nhanh. Nhà em đợt đấy có em ý kiến nhiều vợ em ko dám nói.