[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

Son23

Xe buýt
Em làm trong ban PH, cũng có năm vớ phải 1 PH không đóng quỹ mặc dù nhắc 2 lần vì sợ ng ta quên, nhưng tới khi nhờ cả cô giáo nhắn hộ mà vẫn không thấy PH đóng thì em đành thôiiiii, bỏ tiền túi ra đóng hộ luôn, con cái họ vẫn hưởng các quyền lợi như các bạn. Chả biết họ quên hay họ cố tình không đóng nhưng em thì ngại nhất khoản thu tiền quỹ mà như đi đòi nợ 😂. Với lại cũng chả thích làm tổn thương 1 đứa trẻ vì lỗi của bố mẹ nó. May mà cũng chỉ vớ phải 1 người như thế, chưa thấy ng thứ 2.
Công nhận xã hội này thật là đa dạng và phong phú các thể loại người. Như bà mẹ trong thớt này thì phải gọi là hãm *** cành cạch.
Trong 40,50 phụ huynh, sẽ đôi lúc có phụ huynh như thế đó ạ. Nhưng bao năm con em đi học, có lúc em ở BPH, có lúc không, bạn bè em làm GVCN phổ thông cũng nhiều, thường là sẽ có bác trong BPH bù luôn cho 1,2 suất mà bố mẹ chây ì. Coi như gạt luôn phụ huynh cháu đó ra, ko cần nghĩ đến, người lớn làm là vì đứa trẻ, thế thôi. Và kiểu phụ huynh như bà mẹ này thường luôn chỉ hãn hữu xuất hiện, nên bỏ qua cho đỡ phiền đầu. Sự ầm ĩ của câu chuyện này trên mxh thì người tổn thương cuối cùng vẫn là cháu bé mà thôi. Có lần lớp em cũng có chuyện bất đồng về đóng góp trong khi công việc đã thực hiện rồi, chi trả rồi. Trên nhóm có thể phản biện, ý kiến thế nào cũng được nhưng không phụ huynh nào về kể lại cho con mình, để tránh các con nhìn bạn với ánh mắt khác.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Người ta cũng chỉ biết điều một vài lần thôi chứ cứ ngang ngược mãi thì tại sao người khác phải nghĩ thay cho mẹ nó?
Ăn uống như này là tiền đóng gạo góp. Thường thì Trưởng ban phụ huynh đại diện cho hội phụ huynh của lớp tổ chức cho các con và mời các cô. Sau đó phải giải trình công khai chi tiêu với hội phụ huynh. Người cầm quỹ cũng không được tự ý chi thêm phần của cháu kia vì là quỹ chung và không phải phụ huynh nào cũng đồng ý chi thêm. Mấu chốt là vì mẹ cháu có thái độ bất hợp tác với tập thể chứ không phải hoàn cảnh khó khăn và cũng không phải lần đầu.
Gặp đứa bẩn bựa bất hợp tác hết lần này đến lần khác thì nếu cụ là người cầm quỹ cụ có chịu bỏ tiền túi ra chi cho nó hay không?
Cách cư xử của mẹ cháu bé thì đáng trách rồi cụ. Nhưng thiếu gì chỗ ăn để không có sự hiện diện của cháu bé ở đó đâu cụ. Nói gì thì nói liên hoan mà để sự việc ntn rồi lên Facebook các bên lời qua tiếng lại thì có đáng cho cô và BPH không ?

Em vẫn tin rằng nếu biết sự việc ntn thì sẽ không có buổi liên hoan, dù mẹ bé kia có tệ đến cỡ nào ~o)

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Có các bố mẹ nhiệt tình đứng ra tham gia BPH lo cho các con là em cảm ơn lắm rồi, nên các bác cứ dự toán kinh phí bao nhiêu rồi thông báo là em xin nộp đủ, tổng kết thiếu thì nộp thêm. Lớp F1 nhà em một vài năm cũng có trường hợp khó khăn, cô giáo và BPH đều thông báo và miễn tiền quỹ, đồng thời hỗ trợ phần quà.
Trường con em trc cũng có cháu đang học bố mất vì ung thư. Các phụ huynh cũng hò nhau ủng hộ 1 phần học phí.
Người việt thấy khó khăn thực sự họ sẽ giúp thôi, nhưng đọc tin nhắn của mẹ này thì là dang thích nổi tiếng bố đời chứ chả phải thiếu tiền.
Hâm thế mà đẻ 5 đứa con khổ chúng nó

Mũi tên bạc

Xe container
Đã có 31 người đóng mà chỉ còn một mình mình không đóng thì nên trách mình trước. Nếu cái gì cũng cần đạt đồng thuận 100% thì nhiều việc rất khó làm; nếu số đông phụ huynh đồng ý thì cho dù mình không thích cũng phải đóng vì số đông mà. Trong nhiều trường hợp, người ta chỉ cần quá bán thôi là số còn lại đã phải theo rồi chứ đâu cần đến tỷ lệ 31/32. Nhớ lại năm cu đầu lớp 1, 2 cũng y như vậy. Nhưng ngày đó vị phụ huynh đáng kính duy nhất này ngăn cản quyết liệt hơn nhiều bằng cách đâm đơn lên phòng giáo dục "tôi không có tiền cho con tôi liên hoan thì các bạn cũng không nên tổ chức đi vì lúc đó cháu nhà tôi nó tủi thân".

taton7983

Xe buýt
Thế mới là xã hội, có người này người kia

El Jefe 2

Xe tăng
Vấn đề ở đây là sự công bằng. Không sợ nhiều ko sợ ít, chỉ sợ ko công bằng.

Ko đóng thì ko ăn, có thế thôi. C'est la vie.

Chính con mẹ cháu bé còn ko thương con mình, sao lại đổ hết từ cô giáo đến các phụ huynh khác phải thương? Cháu bé sẽ còn bị tổn thương rất nhiều lần nữa do cái tính bẩn bựa lỗn hàm của con mẹ nó.

Lần này cháu vẫn được cô và các bạn sẻ phần cho ăn, nhưng rồi sẽ còn rất nhiều lần khác cháu sẽ bị tẩy chay vì có 1 con mẹ quá bẩn bựa.

Hieumos

Xe container
Cách cư xử của mẹ cháu bé thì đáng trách rồi cụ. Nhưng thiếu gì chỗ ăn để không có sự hiện diện của cháu bé ở đó đâu cụ. Nói gì thì nói liên hoan mà để sự việc ntn rồi lên Facebook các bên lời qua tiếng lại thì có đáng cho cô và BPH không ?

Em vẫn tin rằng nếu biết sự việc ntn thì sẽ không có buổi liên hoan, dù mẹ bé kia có tệ đến cỡ nào ~o)
Cụ đọc cho kỹ, không ai để cháu bé đó ngồi nhìn cả.

Các bạn đều chia sẻ đồ ăn cho cháu bé, dù bố mẹ cháu có tệ đến đâu. Thế mà con mẹ vẫn ngoạc mồm lên trên Facebook.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Chẳng biết có thật hay ko nhưng mà các cô giáo cũng quá đáng nhỉ. Với cả ko biết đồ ăn liên hoan là gì, như trường con em thì bánh kẹo, thạch, hoa quả mà mấy đồ này thì kiểu gì cũng mua nhiều bày ra đĩa. Để cả lớp ngồi ăn, 1 bạn đứng nhìn, bao nhiêu cô giáo chẳng lẽ ko thấy thương con?
Về phía phụ huynh, thật ra 100k cũng ko fai nhiều. Cũng ko biết là có phải gia đình nghèo và 5 con học thật hay ko.
Dù sao thì nếu các cô giáo muốn nhắc phụ huynh về quyền lợi thì có thể còn những cách khác hay hơn, chứ ko nên cư xử ntn ạ
Đồ ăn liên hoan cuối năm không phải bánh kẹo đâu mợ.
Ăn mặn chứ không phải chay đâu.

motthoidongbim

Xe điện
Lớp f1 nhà e có 1 bạn không đóng quỹ PH từ kỳ 1 cơ. Nhưng chắc liên hoan bạn ý vẫn có phần. Như cmt ở thớt khác thì e đã nói bạn ý ko được bố mẹ quan tâm, thi cuối năm tv 0 toán 2; quần áo đi học thì mùa hè bạn ý đi giày và quần dài thể thao; tự đi bộ đi học; … những trường hợp như này thì chắc pó tay.
Như trường hợp trong thớt này thì ai ăn người đấy đóng, không đóng thì không được ăn.

Mũi tên bạc

Xe container
Chuẩn
Lớp f2 nhà e cũng có 3 bạn khó khăn
Nhóm ph miễn luôn
Mỗi người ủng hộ 50 100 là ok hết
Khó khăn thì mở mồm nói với ban phụ huynh một câu thì em nghĩ không vấn đề; nhưng kiểu mang tính thách thức và cũng ko muốn mất cả lời nói thì khó trách ban phụ huynh khi họ đã nói "nếu khó khăn thì đề xuất".

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
quả này sang năm chắc chả có liên hoan gì nữa, tội 31 cháu còn lại về hỏi 31 bố mẹ câu "đau xé lòng" (như con hãm l kia nó viết) là sao các lớp khác được liên hoan mà lớp con không có liên hoan.
Không chắc cụ ạ.
Tổng kết lớp thì giải tán, 31 người còn lại chuyển ra quán ăn liên hoan với nhau.

Bà mẹ ko ra gì, nhất trí. Nhưng đứa bé ko có lỗi, và trong mọi trường hợp, phải ưu tiên bảo vệ cảm xúc, sự tự tôn của đứa trẻ. Khi có nguyên tắc như vậy, BPH và cô giáo sẽ cân nhắc nên làm thế nào.
Lại phật online à :))

Anita Emi

Xe điện
Chẳng biết có thật hay ko nhưng mà các cô giáo cũng quá đáng nhỉ. Với cả ko biết đồ ăn liên hoan là gì, như trường con em thì bánh kẹo, thạch, hoa quả mà mấy đồ này thì kiểu gì cũng mua nhiều bày ra đĩa. Để cả lớp ngồi ăn, 1 bạn đứng nhìn, bao nhiêu cô giáo chẳng lẽ ko thấy thương con?
Về phía phụ huynh, thật ra 100k cũng ko fai nhiều. Cũng ko biết là có phải gia đình nghèo và 5 con học thật hay ko.
Dù sao thì nếu các cô giáo muốn nhắc phụ huynh về quyền lợi thì có thể còn những cách khác hay hơn, chứ ko nên cư xử ntn ạ
Liên quan gì đến cô giáo. Thường những buổi liên hoan ăn uống này là đại diện phụ huynh đứng ra tổ chức.

Son23

Xe buýt
Xã hội này rất nhiều bố mẹ vẫn chửi con, đay nghiến con, không tôn trọng chính đứa con của mình nên có vẻ nói đến việc bảo vệ cảm xúc đứa trẻ, nhiều cụ cho là không phải việc của cộng đồng nhỉ. Nhà em 20 năm nuôi con, chưa bao giờ xưng mày tao với con, gần như không có chuyện đánh, đâu đó 1, 2 cái tét mông hồi 3, 4 t. Nên em rất ghét nhìn người lớn đối xử với trẻ không tinh tế, không tôn trọng - dù vì bất cứ lí do gì.

motthoidongbim

Xe điện
Con nó còn chẳng lo. Mình đi lo làm gì?
F1.1 nhà e học cũng khá nên e “xin” vào lớp chọn. Ngoài học tập thì ph cũng rất quan tâm đến con, bảo nộp gì thì lúc là xong, có ph còn xin tài trợ or đóng nhiều hơn. Trong khi lớp f1.2 nhà e, do học kém hơn nên cho lớp đại trà. Nó ối xời ơi lắm. Gv bảo nộp tk này thì cno cứ nộp tk nọ, bảo đóng tiền thì thấy bph or cô giục mấy lần, cô nhắn trên nhóm thì ko đọc xong hỏi loạn lên, có 1 ph ko nộp quỹ lớp, 3 hs phải thi lại - cô bảo tìm gia sư phụ đạo đi, cô ko dạy nổi nhưng ko -> thi lại .v.v. F1 nhà e kém nên gia sư 3 buổi/ tuần, thường trao đổi vs cô về học tập của con, thi 6 6. Nhà nào qtam đến con thì cô cũng cgang còn ko thì cô cũng nản.
Đừng làm bồ tát online. Lo cho con mình trước đi.

HI_CLASS

Xe điện
Xem tường fb bạn phụ huynh này như kiểu bị bệnh sống ảo quá nặng (vd:kiếm dx cái ảnh tkhoan 1.9 tỉ đi khoe mua đất mấy lần trog 2 năm liền) và có thể cũng hơi hâm hâm nữa. Đúng là xhoi muôn màu muôn vẻ. Chỉ tội bọn trẻ con!

El Jefe 2

Xe tăng
Xã hội này rất nhiều bố mẹ vẫn chửi con, đay nghiến con, không tôn trọng chính đứa con của mình nên có vẻ nói đến việc bảo vệ cảm xúc đứa trẻ, nhiều cụ cho là không phải việc của cộng đồng nhỉ. Nhà em 20 năm nuôi con, chưa bao giờ xưng mày tao với con, gần như không có chuyện đánh, đâu đó 1, 2 cái tét mông hồi 3, 4 t. Nên em rất ghét nhìn người lớn đối xử với trẻ không tinh tế, không tôn trọng - dù vì bất cứ lí do gì.
Bảo vệ cảm xúc trẻ con, phải bắt đầu từ chính bố mẹ nó chứ cụ. Sao mẹ nó ko bảo vệ cảm xúc cho cháu bé, mà đẩy cái việc đấy sang cho cô giáo và các phụ huynh khác?