[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

my.eb

Xe điện
Iêm hỏi phát: "cách trả lời PH khi bị chất vấn?" ;)) . Bác giả nhời giùm để chúng êm có "kinh nghiệm" xử Ní.

- "đón về trước". Câu hỏi là tại sao chưa hết giờ đã bắt tôi phải đến đón con về?

- "chuyển đi chỗ khác". Câu hỏi là tại sao lại tách cháu ra như vậy, nó vi phạm gì? Không có người trông coi thì sẽ như thế nào?
À là em phát triển theo ý của cụ trên là đón nó về trước khi liên hoan cho đúng luật (ko cho trẻ con ăn gì khi ko được sự đồng ý của bố mẹ nó). Chứ em là em chọn cách cứ để nó ngồi chén xuất gà thứ 32 mà ko phải chia với bạn nào ;))
Chuyện người lớn phức tạp nên kệ người lớn thôi, trẻ con là cứ chén như nhau đã :))
Bẻ chữ ra thì nó vô cùng lắm, đời chả có gì tròn xoe đâu :))

Sorento1234

Xe máy
Con trẻ đi học, trăm thứ việc, đợi đến khi có tiền để lo thì có khi vài tháng, nên hội phụ huynh là cần thiết và cần có quỹ để giải quyết nhanh chóng nhu cầu cho các con. Nói đơn giản, cái điều hòa, cái bóng điện, cái quạt đang dùng tự nhiên lăn ra hỏng - đợi nhà trường xin ngân sách sửa hay lấy quỹ sửa luôn để các con có cái dùng ngay? Đột nhiên có bạn trong lớp ốm, gia đình bạn đó có việc cần quan tâm thăm hỏi thì lấy tiền ở đâu, hay cứ kệ. Đến ngày trung thu, 1-6... cần có hoạt động để các con vui vẻ, hiểu biết, hòa đồng... thì tổ chức làm sao?
Cá nhân e cực kỳ ủng hộ hoạt động của hội phụ huynh, cực kỳ cần thiết và hiệu quả; mấy năm liền tổ chức trung thu, ngoài các khoản phải mua thì các phụ huỵnh góp thêm. nhà thì mang bánh kem tự làm đến, nhà mang hoa quả đến... nói chung vui lắm, các con cũng vui.
Đối với vụ việc cụ thể này, hội phụ huynh và cô giáo đã làm rất tốt; hoàn toàn ko để ảnh hưởng đến học sinh. Còn quan điểm cá nhân e, con người ta, ng ta còn chẳng lo, việc méo gì mình phải lo. Lỡ xảy ra việc gì, phải vạ.
PS: Hôm nay đi họp phụ huỵnh, cô giáo kể chuyện, lớp con zai e (lớp 3), mà các cô, các cậu dám tổ chức 1 đám cưới trong lớp, phân vai cụ thể, có bố mẹ cô dâu, bố mẹ chú rể, có váy trắng (nghe đâu cô bé mang từ nhà đi), có quan khách, MC... nghĩ chết cười.

tdtd

Xe điện
Chẳng biết có thật hay ko nhưng mà các cô giáo cũng quá đáng nhỉ. Với cả ko biết đồ ăn liên hoan là gì, như trường con em thì bánh kẹo, thạch, hoa quả mà mấy đồ này thì kiểu gì cũng mua nhiều bày ra đĩa. Để cả lớp ngồi ăn, 1 bạn đứng nhìn, bao nhiêu cô giáo chẳng lẽ ko thấy thương con?
Về phía phụ huynh, thật ra 100k cũng ko fai nhiều. Cũng ko biết là có phải gia đình nghèo và 5 con học thật hay ko.
Dù sao thì nếu các cô giáo muốn nhắc phụ huynh về quyền lợi thì có thể còn những cách khác hay hơn, chứ ko nên cư xử ntn ạ
Các cô giáo hành xử cũng kém,
Lớp cu lớn nhà mình hồi cấp 1 cũng có 1 gia đình kg đóng, kể cả quỹ lớp ( cả 5 năm tiểu học) mà zalo đăng ăn chơi đàn đúm, xe nọ xe kia. Nhưng các buổi liên hoan ở lớp thì cô tổ chức kg thiếu cháu nào

Đa số là chưa va thực tế chỉ nghĩ theo 1 chiều theo hướng cs màu hồng cụ ạ :D
Quan điểm của em là bố mẹ không có trách nhiệm với con thì đừng đòi hỏi trách nhiệm với con mình từ ông bà, nội ngoại, cô dì chú bác,… huống hồ người ngoài.

xitruman

Xe tăng
Em từng là nạn nhân của vấn nạn quỹ lớp. Em từng kể ở đây https://www.otofun.net/threads/tat-tan-tat-cac-van-de-ve-ban-quy-hoi-phu-huynh-hoc-sinh.1836249/post-67827648.

Chuyện xảy ra cũng chỉ vì có 1 cục tiền nên phải tiêu. Thời em đi học cuối năm chụp cái ảnh làm kỷ niệm, em giữ đến tận bây giờ, có liên hoan liên hiếc gì đâu mà vẫn vui. Thế nên đích thị lỗi do cái quỹ =))
Nên quan điểm của em, ở cơ quan cũng thế, ko quỹ kiếc gì hết, khi nào phát sinh thì thu tiền phát sinh của n ng tham gia.
Có phải lúc nào cũng rảnh để ngồi tính toán tiền nong, rồi hô hào đóng góp được đâu cụ. :D
Ai cũng phải kiếm cơm mà.

Batman

Xe container
Lớp con em thì vẫn phân thêm phụ huynh hỗ trợ. Cụ gì kê trên là đúng đấy, k thì các con khỏi có hoạt động gì luôn. Các cụ lập BPH nhiều cũng tốt vì xoay tua mà làm :))
Cho con học trường công đúng là 1 trải nghiệm rất khác vì phụ huynh thuộc đủ thành phần trong xã hội, từ giàu đến nghèo, từ dân trí thức đến ghi lô :))
Cụ tưởng thế thôi chứ lớp e 4 người hoạt động 5 năm nay chưa khóc gì cả :)) chưa kể có lúc 1/2 thành viên ban bận k tham gia dc :))
Em thấy có lớp 1/3 phụ huynh có chân nằm trong ban PH. Các cuộc thi toàn thấu PH làm :))
Mai 8h30 là tổ chức liên hoan cho tụi lớp 8, em nổ thông tin là bận, thứ hai đầu tuần thì em khóc tiếng mường luôn ấy chứ đừng nói tiếng mán.
Mai có hai phụ huynh không thuộc bph tham gia giúp lớp, bph chỉ chuẩn bị được đồ và 1 người ra cùng.

XPQ

Xe cút kít
Hè đã về, học sinh các cấp đã lục tục thi xong, tổng kết và liên hoan trước khi nghỉ hè.

Thọ hóng được câu chuyện mà căn nguồn từ Beatvn, hỏi mấy chú em bên đó thì chúng nó cười lăn lộn về vụ : MẸ KHÔNG ĐÓNG QUỸ PHỤ HUYNH, BỨC XÚC VÌ LỚP ĂN LIÊN HOAN CÒN CON MÌNH PHẢI NGỒI NHÌN CÁC BẠN ĂN.

Lớp liên hoan cuối năm trước khi nghỉ hè, 31 bạn trong lớp được ăn còn một mình con của chị gái chỉ biết nhìn các bạn trong tủi thân. Về nhà, bé hỏi mẹ "Mẹ ơi sau này lên lớp 2 con có được ăn liên hoan không"

Tức mình, người mẹ đăng bóc cô và cả phụ huynh "lệch sóng" mình. Chị chia sẻ:

"Quỹ lớp thì tôi đóng chứ quỹ hội tôi không đóng vì đấy là khoản phí không bắt buộc, ai thích thì đóng. Thế mà 31 học sinh trong lớp ăn liên hoan, lại thêm cả cô giáo chủ nhiệm và cô tiếng anh cùng 3 phụ huynh phát xuất ăn, vậy mà để mình con tôi trơ mắt nhìn mọi người liên hoan trong vui vẻ"

Được biết, lớp có 2 loại quỹ là quỹ lớp và quỹ phụ huynh nhưng người mẹ này chỉ tham gia quỹ lớp cho con vì cho rằng quỹ phụ huynh là không ép buộc ai thích đóng thì đóng không thì thôi. Lớp 32 học sinh thì 31 em đóng tiền quỹ phụ huynh là 100k/em. Theo như chia sẻ trong các đoạn chat thì quỹ lớp dùng để mua sách vở động viên học sinh, quỹ này khi tới cuối năm đã không còn đủ nữa rồi và tiền liên hoan cho lớp được lấy ra từ quỹ phụ huynh.

Vì không tham gia quỹ, con của phụ huynh này không có suất ăn như các bạn.

Trường hợp này nếu có thật thì mấy đứa phụ huynh kể cả đứa giáo viên chẩu nhiệm hành xử thiếu văn hoá và trẻ con. Việc mẹ nó không đóng quỹ là việc người lớn mà cư xử với đứa trẻ con như vậy phải nói là vô giáo dục.
Cái này vấn đề không phải là do chơi hay không chơi tốc tốc mới phây mà những cái này đơn giản là chổ người ta xả sít trét.

Sứa.

Xe điện
Em thấy trong tin nhắn cô giáo sai chính tả nhiều, với giọng văn bỏ bóng đá người. Cả hai bên đều dở, thương mỗi bé bị tách biệt thôi. Ai cũng có cái lý của mình
Cô nào ở đấy? :-o lại 1 cụ buôn xe lướt =))

holland

Xe tăng
Các cô giáo hành xử cũng kém,
Lớp cu lớn nhà mình hồi cấp 1 cũng có 1 gia đình kg đóng, kể cả quỹ lớp ( cả 5 năm tiểu học) mà zalo đăng ăn chơi đàn đúm, xe nọ xe kia. Nhưng các buổi liên hoan ở lớp thì cô tổ chức kg thiếu cháu nào
Cứ nhu nhơ ba phải nhân đạo như vậy nên để nhà nó 5 năm lợi dụng tiền của các PH khác. Ai ng ta cũng phải đổ mồ hôi, sôi nước mắt kiếm tiền, không phải để cho cái thể loại ăn chìa ăn chạc thế. Nhà kia khéo sung sướng tự hào với con là đấy không đóng tiền mà bọn kia vẫn phải mua cho con, rồi đứa trẻ ấy sau này lại kế thừa sự thừa tiền nhưng thiếu tự trọng ấy. Xin lỗi là hơi nặng lời nhưng mình cảm thấy rất bực những gia đình thiếu ý thức và tự trọng như vậy, nó cũng có tính truyền thống di truyền đó cccm ạ.

Chỉnh sửa cuối:

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hôm nay em vừa đi họp PH cho con, mọi lần rất là chán nản và hay ngồi lướt trộm đt,hôm nay tự dưng ăn mặc lịch sự, gọn gàng, đang ngồi chăm chú nghe cô phê bình con mình còn lười, em gật gù công nhận,, thì có phụ huynh xinh quá ngồi cạnh, rồi cứ thế bắt chuyện thì thào trên giời dưới đất, cô bảo nộp tiền liên hoan cuối năm chưa kịp nghe bao nhiêu mà 2 bố mẹ đã giơ tay ngay, hôm nay ước gì họp đến 1h30 chiều cũng được.

dzoro

Xe điện
Hôm nay em vừa đi họp PH cho con, mọi lần rất là chán nản và hay ngồi lướt trộm đt,hôm nay tự dưng ăn mặc lịch sự, gọn gàng, đang ngồi chăm chú nghe cô phê bình con mình còn lười, em gật gù công nhận,, thì có phụ huynh xinh quá ngồi cạnh, rồi cứ thế bắt chuyện thì thào trên giời dưới đất, cô bảo nộp tiền liên hoan cuối năm chưa kịp nghe bao nhiêu mà 2 bố mẹ đã giơ tay ngay, hôm nay ước gì họp đến 1h30 chiều cũng được.
Chuẩn là cứ phải như vậy cụ Đốc ạ. Em đi họp phụ huynh cũng chỉ đợi liên hoan thôi.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Chuẩn là cứ phải như vậy cụ Đốc ạ. Em đi họp phụ huynh cũng chỉ đợi liên hoan thôi.
Đáng gì đâu mà cứ đi ngược lại tập thể làm gì cụ, phụ huynh kia là kế toán, nên khá sắc sảo, nhưng chỉ nói riêng với em, còn thì thôi, cho trẻ nó vui, nghe cô ấy nói vậy em cho là đúng.

xegiacmo

Xe container
Quỹ nhà cụ rẻ nhỉ.
Chỗ nhà em củ rưỡi 1 học kỳ, cuối năm báo thiếu xyz + liên hoan quà cáp cuối năm đóng thêm mỗi cháu 1 củ nữa. Nhà em sinh đôi hai bạn, tổng là 8 củ năm vừa rồi.
Trường làng mà cụ . Dã ngoại , sinh hoạt khác thu riêng từng đợt nếu tham gia .
Đi họp ph mới thấy đẻ con với chăm sóc con là 2 vấn đề khác nhau . Nhiều ph trông cũng sang chảnh mà bỏ bê con cái

nowhereland

Xe điện
Trường làng mà cụ . Dã ngoại , sinh hoạt khác thu riêng từng đợt nếu tham gia .
Đi họp ph mới thấy đẻ con với chăm sóc con là 2 vấn đề khác nhau . Nhiều ph trông cũng sang chảnh mà bỏ bê con cái
À vâng, xin lỗi em cũng không theo đủ mạch nên chưa rõ. con nhà em là 2 bạn cấp 3 năm nay tốt nghiệp quỹ mới cao. Còn cấp 1 thì quỹ chắc thấp hơn.

red_dragon88

Xe buýt
Cô giáo hoàn toàn không sai, vì cô thì cũng đứng sau bố mẹ nó thôi.
Trách nhiệm của cô là ăn lương và dạy kiến thức, chịu trách nhiệm với bọn trẻ trong giờ đứng lớp. Hết giờ lên lớp là trách nhiệm của trường, hết giờ ở trường là trách nhiệm của bố mẹ nó.
Tất cả mọi thứ nên rõ ràng ra. Cô ko phải là người tổ chức chương trình này, cô chả chịu 1 tí trách nhiệm nào cả.
Hơi tí thì lôi giáo viên vào, động tí là chửi họ. Lương họ được bao nhiêu?
Khổ, hở tí là lôi nhà trường với thầy cô quy trách nhiệm, trong khi trách nhiệm đầu tiên thuộc về gia đình, trẻ con sau giờ học ra ngoài nghịch phá nhiều trường hợp cũng chu chéo quy cho nhà trường.

Mít tố nữ

Xe tăng
Ý của mợ là tốt, tuy nhiên kinh nghiệm thì trước đó vẫn phải đăng công khai trên nhóm hỏi ý kiến phụ huynh đó trước khi tự bỏ tiền ra mua xuất ăn cho con họ như vậy. Tránh trường hợp họ không đóng vì không muốn cho con ăn (sợ thực phẩm ko an toàn, bị dị ứng nọ kia...) Nếu tôi là trưởng ban phụ huynh thì tôi sẽ đăng lên hỏi như vậy và nếu phụ huynh không đóng vì không muốn cho con ăn thì nên đến đón về sớm sau lễ tổng kết trước khi lớp liên hoan.
Cụ/mợ làm vậy là chuẩn chỉ vì người đáng trách là phụ huynh.
Em thấy nên như vậy. Như lớp con em hồi trước có mấy bạn phụ huynh không nộp tiền quỹ lớp mà cũng không được câu nói với cô giáo hay các phụ huynh khác, cứ không đóng là không đóng thôi. Đến năm lớp 12, có chị trong ban phụ huynh rất rành mạch. Chị ấy họp phụ huynh nói thẳng luôn là quỹ lớp phục vụ cho việc học bao gồm cả phô tô bài ôn tập, nên nếu anh chị nào không đóng cũng không sao nhưng làm ơn cho con tiền để nó tự đi phô tô bài học. Thế là nộp đủ hết không thiếu ai luôn.
Em thấy Hội phụ huynh nên làm vậy, rõ ràng quyền lợi và nghĩa vụ, ai ưng thì tham gia không thì chủ động tự lo phần mình thế là không ai trách móc được ai hết. Còn con mình đi học tự mình phải có trách nhiệm, không kêu ngứa thì ai biết mà gãi, cứ im im trông chờ vào lòng hảo tâm của người khác em đánh giá là những người sống không biết điều và những người đấy có dư tiền cũng chả muốn giúp.

Quỳnh Ốc

Xe tăng
Đọc xong k ngờ con mẹ bần quá. Giàu có mà keo kiệt. E đi họp phụ huynh kêu gọi góp 100k cho hs liên hoan, e đi thu tiền tại chỗ k ghi tên luôn vì thấy vắng vài phụ huynh, 1 số phụ huynh còn góp thêm vài trăm để dư giả tí kinh phí. Ai cũng như bà mẹ này thôi dẹp liên hoan cho phẻ. Chứ người tổ chức cũng mệt và trách nhiệm lỡ xảy ra ngộ độc thực phẩm là mệt chuyện ngay.
Mẹ í sẽ vén váy chửi cả xã hội ngay.