[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

NNS

Xe ngựa
Cũng có phụ huynh this PH that cc ạ.

PH lớp em có nhiều mẹ thời gian làm việc rảnh, nên cũng hay xem lớp có gì còn thầu dịch vụ. Thà rằng giá = giá thị trường thì cũng chốt, nhưng khổ, làm ko chuyên nhưng cứ phải kênh giá hơn. Hoặc đi mua đồ cho lớp luôn phải ăn chênh. Đói khát gì đâu mà cứ phải làm trò mèo.
lớp con em thì bắt đầu từ con ngan già nhà em, hồi lớp 6 vừa vào trường, mở hội chợ, thằng con em nó nhận nhiệm vụ mua bánh rán phố cổ 52 Hàng Chiếu với trà sữa éo gì về bán, bắt tội em đích thân ship hàng về, bán xong lớp tổng hợp chi phí để thanh toán từ quỹ lớp các mục này, con ngan già nhà em đầu tiên ủng hộ luôn. đâu gần 1 củ, thế là các bố mẹ cứ nhìn nhau làm theo, tiền vốn đc ủng hộ, tiền lũ trẻ bán đc thì nhập tiếp vô quỹ lớp :))

Mimeo

Xe điện
Ăn chênh mấy đồng của các cháu thì được bao nhiêu mà ăn thế cụ nhỉ.
Sao cụ biết là họ ăn chênh, có thể họ không mua được giá tốt nhất nhưng ko có nghĩa là họ ăn chênh, vì thật ra chả đáng bao nhiêu tiền.
Phụ huynh đó có lịch sử ăn chặn dịp trung thu rồi. Đến dịp 20/10 này, PH đó rất nhiệt tình xung phong đi mua lẵng hoa quả giúp lớp. Ib riêng gửi em 1 ảnh ko che tên shop, 1 ảnh lẵng hoa quả báo giá xxx, bảo là họ đặt cho cty họ đây này. Em quen đi khảo giá rồi check đc luôn shop đó ở rất gần (ko mất phí ship), lướt 3 hôm gần nhất shop công khai show ảnh cái lẵng kia chỉ giá xxx - 100k.

Ở 1 nơi làng quê, quỹ lớp đầu năm tạm thu 350k/cháu thì PH ấy ăn chặn 100k cũng đối với em đánh giá là b.ẩ.n tính cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Mimeo

Xe điện
lớp con em thì bắt đầu từ con ngan già nhà em, hồi lớp 6 vừa vào trường, mở hội chợ, thằng con em nó nhận nhiệm vụ mua bánh rán phố cổ 52 Hàng Chiếu với trà sữa éo gì về bán, bắt tội em đích thân ship hàng về, bán xong lớp tổng hợp chi phí để thanh toán từ quỹ lớp các mục này, con ngan già nhà em đầu tiên ủng hộ luôn. đâu gần 1 củ, thế là các bố mẹ cứ nhìn nhau làm theo, tiền vốn đc ủng hộ, tiền lũ trẻ bán đc thì nhập tiếp vô quỹ lớp :))
Nhiều PH ok lắm cụ ạ. Năm con em lớp 1, thi xong HK 1 chưa tổng kết, có bác PH tài trợ luôn cả lớp 58 cháu 1 bữa liên hoan pizza gà rán. Những MTQ kiểu đó nể lắm chứ ạ. Song từ lớp 2 cháu chuyển trường về 1 nơi trường làng thì gặp đc quả hẳn vài phụ huynh ối giời ơi như em kể bên trên. Tay ngang ko chuyên ko mở shop đâu đâu nhưng nhăm nhe lớp có dich vụ gì thì thầu làm/ hoặc đặt giúp với giá cao hơn thị trường.

Xã hội thu nhỏ, có this có that. Em cực ghét sự ăn chặn của trẻ con nên tuy mất công, em giữ quỹ em làm theo ý kiến đa số. Thu chi rõ ràng đơn giá chiết khấu công khai.

Sakai Việt Nam

Xe điện

marypoppin

Xe đạp
Chắc ý cụ là lạc vào thầy N phải không? 😅 Em đã từng được một cô bạn than thở là GVCN yêu cầu phải chúc mừng cả các thầy, để thầy về chúc mừng vợ!
Biết đâu cái “thầy” Nam đấy lại là phụ nữ thì sao hả cụ 🤣 🤣

Chứ dưng ai đang là “thầy” xịn mà lại đi nhận quà 20/10 thì chắc nghĩ cũng chạnh lòng lắm 🤣, mà cái bph lớp đấy cũng ko được tinh tế cho lắm 🤣

xedieu

Xe cút kít
Biết đâu cái “thầy” Nam đấy lại là phụ nữ thì sao hả cụ 🤣 🤣

Chứ dưng ai đang là “thầy” xịn mà lại đi nhận quà 20/10 thì chắc nghĩ cũng chạnh lòng lắm 🤣, mà cái bph lớp đấy cũng ko được tinh tế cho lắm 🤣
Mời cụ 😅

marypoppin

Xe đạp

Sakai Việt Nam

Xe điện
Chắc ý cụ là lạc vào thầy N phải không? 😅 Em đã từng được một cô bạn than thở là GVCN yêu cầu phải chúc mừng cả các thầy, để thầy về chúc mừng vợ!
Y chang cụ ah

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Trường tư trước khi nhập học có khoản đóng góp xây dựng nhà trường. Tùy trường nhưng có những trường hơn chục củ cụ à. Chả cháu nào thoát. Mà quỹ lớp cũng vẫn phải đóng chứ có được free đâu.
Nên ít tiền thì đừng mong vào trường tư. Bản thân con em công tư đều trải qua rồi.
Em ở SG. Con em cũng học trường tư (từ lớp 6 bây giờ đang học lớp 9) nhưng chưa bao giờ phải đóng khoản "đóng góp xây dựng trường".

marypoppin

Xe đạp
Em ở SG. Con em cũng học trường tư (từ lớp 6 bây giờ đang học lớp 9) nhưng chưa bao giờ phải đóng khoản "đóng góp xây dựng trường".
Tuỳ theo cách làm pricing của trường. Có trường thì chi phí xây dựng trường lớp nằm trong học phí rồi nên ko có khoản này, có trường thì bóc tách nhỏ ra thành các khoản riêng: nào là tiền ăn, tiền bán trú, tiền xây dựng csvc, tiền học phí, tiền sgk, tiền đồng phục… để tạo cảm giác học phí rẻ.

Thường các trường tư kiểu song ngữ hay làm cái trò xé lẻ kiểu trên, còn trường quốc tế thì kiểu all in one.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Tuỳ theo cách làm pricing của trường. Có trường thì chi phí xây dựng trường lớp nằm trong học phí rồi nên ko có khoản này, có trường thì bóc tách nhỏ ra thành các khoản riêng: nào là tiền ăn, tiền bán trú, tiền xây dựng csvc, tiền học phí, tiền sgk, tiền đồng phục… để tạo cảm giác học phí rẻ.

Thường các trường tư kiểu song ngữ hay làm cái trò xé lẻ kiểu trên, còn trường quốc tế thì kiểu all in one.
Con em học trường tư. Học phí dao động tùy theo lớp (từ lớp 6 đến lớp 12): từ 135 đến 195/ 1 năm. Chỉ bao gồm 2 khoản duy nhất: học phí và tiền ăn. Tiền xe tính riêng (vì có người đi, người không).