[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

vanhai493

Xe điện
Khét quá nhỉ
Ăn uống 100k thì đóng để cùng nhau ăn liên hoan
Con e lớp 5tuoi còn đóng 150k (cả quà và ăn bánh kẹo)
Ai cũng đóng mà mình k đóng thì thành ra lại cá biệt
Mà bà mẹ giàu vậy nhưng 100k cũng k đóng, lạ ghê

Batman

Xe container
BPH chúng tôi có một quỹ, chi không liên quan đến mấy vị lắm mồm, đó là tôi tự huy động quỹ khuyến học - khuyến tài, mục đích chi rõ ràng, ai góp thì góp, không góp cũng không sao.
Các con vui, phụ huynh phấn khởi, quỹ này nó còn đông tiền hơn vạn lần quỹ hội PH. Nên các con được quan tâm đầy đủ, không có con nào bị bỏ lại phía sau.

Yeuaibaygio

Xe container
Sướng thế nhỉ! 😊 Nhà em ngày xưa hồi cấp 3 lúc họp PH đầu năm đến đoạn đóng tiền, bọn phụ huynh (trẻ) cứ xúm quanh mà cười bố già chồng cọc tiền đóng cho 2 đứa sinh đôi! 😊
Cá nhân em thấy cũng hơi ưu tiên quá, cơ mà đa số phụ huynh đồng thuận thì ok thôi. Nếu em là phụ huynh của 2 bạn đó, em sẽ cảm ơn và xin đóng đủ, nhường ưu tiên cho bạn có hoàn cảnh khó khăn thực sự.

Yeuaibaygio

Xe container
BPH chúng tôi có một quỹ, chi không liên quan đến mấy vị lắm mồm, đó là tôi tự huy động quỹ khuyến học - khuyến tài, mục đích chi rõ ràng, ai góp thì góp, không góp cũng không sao.
Các con vui, phụ huynh phấn khởi, quỹ này nó còn đông tiền hơn vạn lần quỹ hội PH. Nên các con được quan tâm đầy đủ, không có con nào bị bỏ lại phía sau.
Được thế này thì còn gì bằng ạ.
Tuy nhiên em vẫn muốn theo hướng quỹ hội PH gồm 2 nguồn:
- Nguồn đóng góp từ tất cả PH theo mức phân bổ, để PH được bàn bạc, được biết và có trách nhiệm với con em mình.
- Nguồn tài trợ từ một số PH khác.
Như Cụ nói chắc gọi là quỹ nhóm nhà tài trợ :).

dhela

Xe tăng
Iêm hỏi phát: "cách trả lời PH khi bị chất vấn?" ;)) . Bác giả nhời giùm để chúng êm có "kinh nghiệm" xử Ní.

- "đón về trước". Câu hỏi là tại sao chưa hết giờ đã bắt tôi phải đến đón con về?

- "chuyển đi chỗ khác". Câu hỏi là tại sao lại tách cháu ra như vậy, nó vi phạm gì? Không có người trông coi thì sẽ như thế nào?
Ăn uống nên tổ chức ngoài quán đi ạ. Làm sau giờ học. Ai ko tham gia thì đón con về.
Thế là gọn gàng nhất!

Batman

Xe container
Vâng, em huy động quỹ tài trợ, và em là trưởng quỹ, tài chính thì em nhờ phó hội cầm, chi thì em xin ý kiến ban khuyến học (khác với bph).
Có 3 quỹ, một quỹ đã tự động giải tán do các con năm ngoái đã vào lớp 10, và đã chi toàn bộ để về 0 cho đến khi các con ra trường.
Còn hai quỹ thì hiện đang ở năm thứ 3, vẫn đang dương tiền và chưa phải huy động thêm.
Được thế này thì còn gì bằng ạ.
Tuy nhiên em vẫn muốn theo hướng quỹ hội PH gồm 2 nguồn:
- Nguồn đóng góp từ tất cả PH theo mức phân bổ, để PH được bàn bạc, được biết và có trách nhiệm với con em mình.
- Nguồn tài trợ từ một số PH khác.
Như Cụ nói chắc gọi là quỹ nhóm nhà tài trợ :).

alceste

Xe điện
Thì chính mợ nói đấy thôi "mệt vd, mất thời gian và công sức".
Và nếu mợ định nghĩa 1 việc đáng nhẽ chỉ trong 1 nhóm ng giờ cãi nhau cả nước là vui thì em công nhận nó vui.

Giờ e hỏi mợ sao biết e thuộc thành phần "Làm ko làm nhưng hay ý kiến". Trong tranh luận (mặc dù c chưa có gì là tranh luận, chỉ là chia sẻ góc nhìn) thì đừng sa đà vào việc công kích cá nhân. Xưa diễn đàn tathy có tôn chỉ "bỉ tư tưởng chứ ko bỉ cá nhân", nhất là mợ làm n công việc chung, có n ng tham gia thì ý kiến của mợ chưa chắc đã giống ý kiến ng khác, nên tôn trọng người ta.
Mợ lại đánh tráo rồi, trẻ con vui còn ban phụ huynh vừa vui vừa mệt. Còn trong topic kia vẫn còn thông tin mà :)

Khó khăn thì có lời, em nghĩ hội PH họ chẳng đến mức hẹp hòi đâu
Bên hội phụ huynh con nhỏ nhà em, lớp có 2 cháu có hoàn cảnh khó khăn, nhà trường miễn giảm học phí, hội PH lớp nhất trí miễn đóng góp, các hoạt động vẫn cho 2 cháu tham gia bt
Lớp nào chả có trường hợp các cháu được miễn giảm, những bạn đó BPH k bao giờ thu hoặc thu theo tỷ lệ giảm của trường ấy.

114hangbong

Xe cút kít
May là con em thoát phổ thông hết rồi nên em cũng giải thoát khỏi ban phụ huynh học sinh. Cái nhóm đó vất vả lắm mà con em xác định dốt sẵn rồi không mong cầu điểm học bạ đẹp đi đâu nên nể cô giáo chủ nhiệm thì em phải tham gia thôi. :)
Trong lớp cấp 3 của con có 3 trường hợp khó khăn: 1 cháu con thương binh đánh Tàu, 2 cháu bệnh nặng thậm chí ưu tiên bảo hiểm ý tế chuyển thẳng lên tuyến trung ương. Trường miễn cho các con các khoản đóng góp, còn quĩ lớp em ủng hộ cho cả 3 trường hợp luôn. Lúc đóng góp thì bố hay mẹ gọi điện cảm ơn em, em bảo các con thiệt thòi hơn so với các bạn cùng lớp nên mình muốn giúp phần nào đó trong những năm quan trọng này để các con ra đời bằng bạn bằng bè thôi chứ cũng không to tát gì cả. Còn các con rất ngoan, em hay đóng tiền đi ngoại khóa cho các con thì chúng nó biết ý cũng gửi con em mang quà về cho em, khi mấy bắp ngô, lúc mấy quả cam. Lúc đó thấy quà của chúng nó là những thứ ngọt ngào nhất trên đời.

Batman

Xe container
Mợ lại đánh tráo rồi, trẻ con vui còn ban phụ huynh vừa vui vừa mệt. Còn trong topic kia vẫn còn thông tin mà :)
Nhìn đám trẻ nó đua nhau để kiếm giải thưởng từ quỹ KH mà em thấy vui lắm.
Quỹ chi từ đông sang tây, từ đạt thành tích trong học tập, đến không đạt thành tích mà trụ hạng (ở top cuối cũng được). Từ hoạt động thể thao văn hóa, cho tới hoạt đông liên hoan tập thể.
Vụ nào chi lớn như liên hoan cả lớp thì lớp 50 - quỹ 50.
Ban phụ huynh và ban khuyến học mệt đấy cụ, lo tổ chức, lo an toàn... các bác khác chỉ đóng tiền, không hiểu nỗi khổ của trưởng ban phụ huynh đâu.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Lớp của con cụ thế là OK nhưng số quỹ vẫn còn ít. Lớp con nhà em ngoài quỹ PH còn có quỹ CLB bóng đá của các con, sau mấy ông mồm cá ngão còn đẻ thêm cái quỹ CLB bóng đá của các phụ huynh (lạ cái CLB này đa số là mấy lão bụng bự với có con gái không tham gia được CLB bóng đá của các con vào quấy) X_X

Yeuaibaygio

Xe container
Nhìn đám trẻ nó đua nhau để kiếm giải thưởng từ quỹ KH mà em thấy vui lắm.
Quỹ chi từ đông sang tây, từ đạt thành tích trong học tập, đến không đạt thành tích mà trụ hạng (ở top cuối cũng được). Từ hoạt động thể thao văn hóa, cho tới hoạt đông liên hoan tập thể.
Vụ nào chi lớn như liên hoan cả lớp thì lớp 50 - quỹ 50.
Ban phụ huynh và ban khuyến học mệt đấy cụ, lo tổ chức, lo an toàn... các bác khách chỉ đóng tiền, không hiểu nỗi khổ của trưởng ban phụ huynh đâu.
Hồi F1 em học lớp 6 cũng rất vui, nguyên nhân chính là cô chủ nhiệm rất tuyệt vời và ban chi hội PH rất nhiệt tình (dù lớp nghèo không có các nhà tài trợ tài chính trụ cột mà gần như toàn bổ đầu cả).

Khen, thưởng bằng nhiều hình thức: tiền (phong bì), hiện vật (đồ dùng học tập, đồ ăn, phiếu đổi quà), thưởng cho các bạn đạt thành tích, thưởng cho các bạn kém nhưng có tiến bộ... tóm lại gần như cả lớp đều có thưởng, vui như Tết ạ :))

suzu37

Xe container
Ăn uống nên tổ chức ngoài quán đi ạ. Làm sau giờ học. Ai ko tham gia thì đón con về.
Thế là gọn gàng nhất!
Bác cũng có thể giúp giả nhời ạ. Vậy em hỏi phát ;)) Cũng là hỏi để biết cách mần thoi.

- Nàm nào mà nhà trường cho phép tập hợp mấy chục cháu lên một chuyến xe đi chung chở đi đâu đấy.

- Tiền xe đi chung vượt quá khả năng chi của quỹ thì nàm nào?

- Nếu PH phải đưa con đến quán mà xảy ra trường hợp đến đón muộn hoặc k đưa đón được thì nàm nào?

---

Bữa nay êm bị nẫn lờ nờ. Khộ.

Batman

Xe container
Lớp của con cụ thế là OK nhưng số quỹ vẫn còn ít. Lớp con nhà em ngoài quỹ PH còn có quỹ CLB bóng đá của các con, sau mấy ông mồm cá ngão còn đẻ thêm cái quỹ CLB bóng đá của các phụ huynh (lạ cái CLB này đa số là mấy lão bụng bự với có con gái không tham gia được CLB bóng đá của các con vào quấy) X_X
Mục đích thành lập quỹ của bọn em là để thúc đẩy phong trào học tập thôi cụ, tiêu chí nó khác nhau. Quỹ huy động mà không vì toàn bộ các con, bọn em sẽ gạt đi, ai làm thì làm.
May mắn là quỹ năm ngoái lúc = 0 thì các con 100% đỗ công lập.

dhela

Xe tăng
Bác cũng có thể giúp giả nhời ạ. Vậy em hỏi phát ;)) Cũng là hỏi để biết cách mần thoi.

- Nàm nào mà nhà trường cho phép tập hợp mấy chục cháu lên một chuyến xe đi chung chở đi đâu đấy.

- Tiền xe đi chung vượt quá khả năng chi của quỹ thì nàm nào?

- Nếu PH phải đưa con đến quán mà xảy ra trường hợp đến đón muộn hoặc k đưa đón được thì nàm nào?

---

Bữa nay êm bị nẫn lờ nờ. Khộ.
Cụ cứ vạch vòi thế lày thì ko ai hầu cụ đc :))

Batman

Xe container
Hồi F1 em học lớp 6 cũng rất vui, nguyên nhân chính là cô chủ nhiệm rất tuyệt vời và ban chi hội PH rất nhiệt tình (dù lớp nghèo không có các nhà tài trợ tài chính trụ cột mà gần như toàn bổ đầu cả).

Khen, thưởng bằng nhiều hình thức: tiền (phong bì), hiện vật (đồ dùng học tập, đồ ăn, phiếu đổi quà), thưởng cho các bạn đạt thành tích, thưởng cho các bạn kém nhưng có tiến bộ... tóm lại gần như cả lớp đều có thưởng, vui như Tết ạ :))
Quỹ bọn em thành lập, hoạt động y hệt như những gì Cụ đang tả, cả lớp vui, phụ huynh vui, ban phụ huynh và quỹ vui nhưng mệt. :))
Ngay cả những thành viên trong BPH, nếu phụ huynh không tiếp xúc mấy, cũng không rõ vị nào thuộc ban nào, vì các phong trào thì cả hai quỹ đều tham gia, nên BPH tự nhiên tăng gấp đôi số người lo việc. :))
Thỉnh thoảng bọn em vào hội lấy lý do bận, yêu cầu thành viên thuộc hội phụ huynh ra giúp lớp, thế mà các bác ấy ra giúp cực kỳ nhiệt tình ợ.

messi1986

Xe buýt
Nếu ko đóng thì cũng được, nhưng nên đón con sau khi tổng kết luôn, đây lại cứ để con lại đề cùng ăn liên hoan với cả lớp khi mà mình ko đóng