[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

Yeuaibaygio

Xe container
Lớp 31 cháu đăng ký thì có 31 suất thôi chia cho 31 cháu thôi, 4 suất của cô và ban PH thì do người trong ban PH bỏ tiển ra mua. Lúc mua về cứ đóng gói rõ ràng 31+4 =35 suất, mang về đến lớp quay phim chụp ảnh rõ ràng....
Như lớp con nhà em thì phụ huynh nào tham gia liên hoan đều phải đóng tiền suất của mình, các suất của thầy cô giáo (khách mời) đương nhiên được hiểu là trích từ phần đóng góp của mỗi người.

Vị nào không đóng tiền là không tham gia, cũng không cần chứng minh chi tiêu của những người tham gia cho vị đó làm gì ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Các cháu bé cấp 1, dẫn ra ngoài thì tốn phụ huynh lắm ạ.
Như trước đây F1 em học tiểu học có phụ huynh tài trợ xe 45 chỗ đón tại trường và lại đưa về trường mà em cũng sốt hết cả ruột nếu cho con đi 1 mình Cụ ạ. Mà em lại không thích đi cùng vì muốn để cho con tự nhiên sinh hoạt cùng các bạn.

Yeuaibaygio

Xe container
Mợ bỏ tiền túi cho con nhà họ ăn rồi họ lại lên mắng mợ là cho ăn đồ ăn linh tinh giống vụ bánh trưng thu, rồi làm đơn kiện mợ thì mợ tính sao?
Nói chung chung thì dễ chứ gặp nhiều trường hợp oằn tà là vằn nó khó lắm.
Chứ mấy lớp mấy chục phụ huynh đâu có thiếu vài trăm nghìn. Cơ bản nó phải đúng người, đúng việc.
Lớp F1 nhà em trước có 2 bạn sinh đôi, dù nhà 2 cháu không khó khăn nhưng chi hội phụ huynh vẫn đồng thuận cao là miễn 1 suất đóng cho nhà đó để bớt gánh nặng.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Như trước đây F1 em học tiểu học có phụ huynh tài trợ xe 45 chỗ đón tại trường và lại đưa về trường mà em cũng sốt hết cả ruột nếu cho con đi 1 mình Cụ ạ. Mà em lại không thích đi cùng vì muốn để cho con tự nhiên sinh hoạt cùng các bạn.
Vâng mợ. Đến HS cấp 3, trường lớp có tổ chức gì cũng phải kêu gọi phụ huynh tham gia hỗ trợ để quản lý k thì k yên tâm được ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nay lớp cu con nhà em đi liên hoan tổng kết trên Flamingo Đại Lải. Phụ huynh đi ăn ké còn đông hơn học sinh X_X

Twist

Xe đạp
lớp con em, khi hô đóng là 99%đủ, còn 1% do hoàn cảnh thì ban phụ huynh nhất trí cao là miễn. Và hết sức tế nhị: Không nói cho các con biết việc này. Nhưng cái vụ này như thông tin nghe bằng 2 tai, thì "ăn không nói có" là không đc

• Vodka
Reactions: CCB

TONGIA

Xe lừa
Ở góc độ sư phạm thì nếu cô cùng tất cả các bạn liên hoan mà 1 bạn có mặt thì dù bất kỳ lý do gì không được tham gia cũng là một sự thất bại.

Còn nếu có chuyện người lớn ăn trước sự có mặt 1 đứa trẻ bị cô lập vì mẹ nó không đóng tiền thì thực sự quá tồi tệ.

Bạn có 1 đứa con xã hội có thêm một con tin.
Đứa con là điểm yếu để xã hội thao túng bạn.
Dù muốn dù không, dù cương quyết đến đâu nếu đã có tiền bạn nên nộp, bạn nên khuất phục.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: CCB

VCHDHN

Xe container
Xung quanh cái hội này cũng nhiều chuyện k hay ho cho lắm. Nhưng làm cha mẹ mà từ chối những khoản đóng góp như liên hoan....là tự mình loại con mình ra khỏi tập thể rồi.

Nov

Xe điện
Chí ít em không thấy nhóm PH đạo đức online trên này miệt thị quan điểm khác biệt. Các cụ miệt thị người khác chắc cũng nghĩ tầm mình nó cao vời vợi. Có cụ còn phân tích tâm lý nhóm PH đạo đức online mới nể. Hi. May mắn đời con em đi học, gặp toàn BPH siêu hết lòng vì các con, nên đã hóa giải mọi thứ chưa thuận lòng bằng...tâm sức và tiền túi của các bác ấy. Câu cửa miệng của họ: thôi cứ chốt phương án a b c này đi, đừng tiết kiệm quá, các con mất vui, nhỡ bị chênh, ko cần thu thêm, chị bù. Ko phải 1 mà cả 2 đứa nhà em đi học đều như thế. Vì em ở trong nhóm nhỏ BPH mới biết. Các cụ nên thoáng hơn, bao dung hơn và sau cùng luôn nghĩ đến đứa trẻ, cho dù đó là con của người bố/mẹ ko ra gì. Em mạn phép gõ vài dòng đạo đức online sáng ngày ra. Dù sao thớt bàn về trẻ em, giáo dục và nhà trường cũng có ích.
Hầu như BPH nào cũng hoạt động như vậy. Và tất cả trách nhiệm mặc nhiên (hoặc ngầm quy định) là đổ đầu BPH. Từ xông xáo lo việc cho các con, cân đối thu chi, tính toán sao cho tiết kiệm nhất mà hiệu quả nhất, tự ngầm bỏ tiền túi nếu thiếu hụt cũng chỉ để các con có được cuộc vui trọn vẹn, tránh lùm xùm kiểu như case này, làm vừa lòng các phụ huynh chầy bửa và mạng xh,... Các vị phụ huynh tử tế khác biết vậy thì có nhã ý share công sức, chi phí với họ ko, dù chỉ bằng lời nói vì có lẽ họ cũng sẽ từ chối là "đáng bao nhiêu".

minhtallica

Xe buýt
....
Lớp F1 nhà em trước có 2 bạn sinh đôi, dù nhà 2 cháu không khó khăn nhưng chi hội phụ huynh vẫn đồng thuận cao là miễn 1 suất đóng cho nhà đó để bớt gánh nặng.
Sướng thế nhỉ! 😊 Nhà em ngày xưa hồi cấp 3 lúc họp PH đầu năm đến đoạn đóng tiền, bọn phụ huynh (trẻ) cứ xúm quanh mà cười bố già chồng cọc tiền đóng cho 2 đứa sinh đôi! 😊

7vienngocrong

Xe tăng
Sau khi e đi hóng drama thì sự thật là thế này ạ: nhà mẹ này rất giàu, khoe khay sầu 500k, khoe tài khoản ngân hàng tỉ 9 để đi mua đất, ABC.. nhà có 5 đứa con thì đều ko đóng quĩ cho cả 5 đứa. Riêng bạn bé này, cô và bph đã nói các cháu đóng thêm 40k cho buổi liên hoan cũng ko đóng. Và trong buổi liên hoan, con mẹ í vẫn đc ăn gato bánh kẹo cùng các bạn, riêng suất riêng : xúc xích gà rán thì ko có vì ko đóng 40k, nhưng các bạn bên cạnh cũng đã chia cho ăn cùng. Tóm lại là không phải con mẹ í ngồi nhìn các bạn ăn, và tóm lại là 1 con mẹ hát lờ hihi

Face mẹ đấy ạ

Đọc xong k ngờ con mẹ bần quá. Giàu có mà keo kiệt. E đi họp phụ huynh kêu gọi góp 100k cho hs liên hoan, e đi thu tiền tại chỗ k ghi tên luôn vì thấy vắng vài phụ huynh, 1 số phụ huynh còn góp thêm vài trăm để dư giả tí kinh phí. Ai cũng như bà mẹ này thôi dẹp liên hoan cho phẻ. Chứ người tổ chức cũng mệt và trách nhiệm lỡ xảy ra ngộ độc thực phẩm là mệt chuyện ngay.

khong_co_xe

Xe tăng
Làm sao vừa lòng hết thiên đây! Ngay chuyện rõ ràng vẫn có 2 luồng yk tranh cãi nhau này, mà thực sự các nhà đạo đức mõm nên chịu khổ thử lăn lộn thực ngoài đời kiếm ăn để biết câu tl cho việc méo làm mà đòi có ăn hay ko?

TONGIA

Xe lừa
Comment khoe những câu chuyện ân đức của bản thân và thả vote tán thành việc đứa bé bị cô lập, nhìn mồm trong bữa liên hoan.?

TONGIA

Xe lừa
Làm sao vừa lòng hết thiên đây! Ngay chuyện rõ ràng vẫn có 2 luồng yk tranh cãi nhau này, mà thực sự các nhà đạo đức mõm nên chịu khổ thử lăn lộn thực ngoài đời kiếm ăn để biết câu tl cho việc méo làm mà đòi có ăn hay ko?
Những người đang vật lộn để kiếm bữa ăn thì đương nhiên khó có ý tưởng chia sẻ miếng ăn hơn mấy người no đủ rồi cụ.
Không ai có quyền trách họ.

van000

Xe hơi
Nếu xét về luật (và mọi người nên làm theo luật cho xh tốt đẹp hơn) thì ko ai được phép cho trẻ em ăn hay sử dụng bất kỳ gì mà ko được phép của bố mẹ chúng.
Trong trường hợp bài đề cập nên đưa bé đến phòng riêng để quản trong khi lớp tổ chức liên hoan.
Không nên đưa đến phòng riêng mà nên gọi mẹ cháu đến đón con về, còn 31 bạn còn lại ra quán liên hoan theo các suất đã đăng ký. Như vậy là cân đối được nguyện vọng của cả hai bên đồng ý và không đồng ý việc liên hoan. Bên nào cũng được làm theo mong muốn của mình là tốt đẹp nhất rồi, còn mong gì nữa?

Em ủng hộ việc không nên cho trẻ em ăn, uống bất cứ cái gì mà cha mẹ bé đã không đồng ý. Đây không chỉ là luật mà còn là một hành động có trách nhiệm trong việc chung tay bảo vệ trẻ em các cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng tử đỏ

Xe container
Nhà em vỡ kế hoạch nên tòi ra thêm ông cu con này cụ ah. Không biết cá giống của nhà hay lại của ông hàng xóm nó lạc vào đây :))
Chúc mừng lão. Cá vào ao ta, ta được.
Thế hệ này, 3 con là đẹp lão ợ.

suzu37

Xe container
Vâng, em nhất trí quan điểm với cụ!
Nếu đã theo lý thì theo lý đến cùng đi ạ. Tuyệt đối ko cho bé ăn một cái gì, kể cả tử cái kẹo. Chứ kẹo bánh vẫn cho ăn, gà thì vẫn chia cho bởi các bạn khác, thì mọi sự chỉ là nửa vời thôi.
Tốt nhất các vị gọi mẹ nó đến đón về trước khi liên hoan hoặc cô giáo chuyển nó đi chỗ khác là đẹp!
Nhưng ai làm việc đó ko! Ko ai làm! Vì chắc chắn ko ai muốn nhận tiếng ác. Nên tăt cả chỉ là nửa vời!
Iêm hỏi phát: "cách trả lời PH khi bị chất vấn?" ;)) . Bác giả nhời giùm để chúng êm có "kinh nghiệm" xử Ní.

- "đón về trước". Câu hỏi là tại sao chưa hết giờ đã bắt tôi phải đến đón con về?

- "chuyển đi chỗ khác". Câu hỏi là tại sao lại tách cháu ra như vậy, nó vi phạm gì? Không có người trông coi thì sẽ như thế nào?

Hoàng tử đỏ

Xe container
Sau khi e đi hóng drama thì sự thật là thế này ạ: nhà mẹ này rất giàu, khoe khay sầu 500k, khoe tài khoản ngân hàng tỉ 9 để đi mua đất, ABC.. nhà có 5 đứa con thì đều ko đóng quĩ cho cả 5 đứa. Riêng bạn bé này, cô và bph đã nói các cháu đóng thêm 40k cho buổi liên hoan cũng ko đóng. Và trong buổi liên hoan, con mẹ í vẫn đc ăn gato bánh kẹo cùng các bạn, riêng suất riêng : xúc xích gà rán thì ko có vì ko đóng 40k, nhưng các bạn bên cạnh cũng đã chia cho ăn cùng. Tóm lại là không phải con mẹ í ngồi nhìn các bạn ăn, và tóm lại là 1 con mẹ hát lờ hihi

Face mẹ đấy ạ

Nom qua thì cũng xinh gần bằng e Ốc rồi.