[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

Sứa.

Xe điện
Quỹ nhà cụ rẻ nhỉ.
Chỗ nhà em củ rưỡi 1 học kỳ, cuối năm báo thiếu xyz + liên hoan quà cáp cuối năm đóng thêm mỗi cháu 1 củ nữa. Nhà em sinh đôi hai bạn, tổng là 8 củ năm vừa rồi.
BO thì củ rưỡi chả đủ ý :))

CCB

Xe tăng
Xã hội bây giờ nó kiểu đ*ch gì ấy. Bất cứ mâu thuẫn gì cũng có thể cay cú, hằn học nhau như thú với thú chứ ko phải người với người nữa.
Em đang chở vc đi as gần nhà. Gặp đúng 2 cái xe của 2 mợ cùng cc em biết đỗ rất thiếu ý thức, em để y vì 2 mợ này hay lên mạng dạy đời.

Quỹ lớp riêng, quỹ phụ huynh riêng, tiền ăn uống liên hoan lớp con em cũng riêng, ăn thì đóng vào. Nhưng thường thì mọi người đều đóng hết vì cấp 1 thu cũng ít. Lên cấp 2 tỷ lệ sát thương mới cao, đóng nhiều hơn.
Đọc còm rõ hãi =)) : Lên cấp 2 tỷ lệ sát thương mới cao

nowhereland

Xe điện
Các cụ mải cãi nhau mà quên mất con mẹ nó có 5 đứa con, chơi bài dở chứng để đỡ phải đóng góp thôi, chứ 5 đứa cũng tốn kha khá đấy.
Giống một đứa em quen, cũng đẻ 4 đứa con và chuyên gây sự ở các cuộc họp PH để không đóng quỹ.

Em đang chở vc đi as gần nhà. Gặp đúng 2 cái xe của 2 mợ cùng cc em biết đỗ rất thiếu ý thức, em để y vì 2 mợ này hay lên mạng dạy đời.
Cụ chộp cái ảnh đưa lên group CC ấy

CCB

Xe tăng
Ôi nhiều cụ đạo đức quá nên em gõ nốt trường hợp con nhà em! Lớp có 1 phụ huynh nhất quyết ko đóng quỹ cả 5 năm học. Họp phụ huynh thì bà nội đi và đứng giữa lớp bà xỉa xói mắng chị trưởng ban PH là thu nhiều thế, ko đọc qui định của thành phố à ?…. Các phụ huynh khác bất bình lắm mời bà nói chuyện bình tĩnh lịch sự. Sau đó mẹ của bé đó lên nhóm zalo của lớp tiếp tục mắng rất thô lỗ chị trưởng ban phụ huynh làm cho cô giáo chủ nhiệm phải xin phép ra khỏi nhóm cho các phụ huynh tự xử lý nhau. Sau đó chị trưởng ban phụ huynh xin từ chức và người khác lên làm. Cả năm lớp chả còn hoạt động gì mấy! Liên hoan cho các con tự phụ huynh kêu gọi ra quán, ai đi được thì đi!
Quỹ phụ huynh thu 500k. Trường công quận Thanh Xuân ạ!
Cụ không phân biệt được thế nào là "con người lớn" vf đứa trẻ con ah.

Hieumos

Xe container
Ôi nhiều cụ đạo đức quá nên em gõ nốt trường hợp con nhà em! Lớp có 1 phụ huynh nhất quyết ko đóng quỹ cả 5 năm học. Họp phụ huynh thì bà nội đi và đứng giữa lớp bà xỉa xói mắng chị trưởng ban PH là thu nhiều thế, ko đọc qui định của thành phố à ?…. Các phụ huynh khác bất bình lắm mời bà nói chuyện bình tĩnh lịch sự. Sau đó mẹ của bé đó lên nhóm zalo của lớp tiếp tục mắng rất thô lỗ chị trưởng ban phụ huynh làm cho cô giáo chủ nhiệm phải xin phép ra khỏi nhóm cho các phụ huynh tự xử lý nhau. Sau đó chị trưởng ban phụ huynh xin từ chức và người khác lên làm. Cả năm lớp chả còn hoạt động gì mấy! Liên hoan cho các con tự phụ huynh kêu gọi ra quán, ai đi được thì đi!
Quỹ phụ huynh thu 500k. Trường công quận Thanh Xuân ạ!
Chuyện như này gặp nhiều lắm.

Lớp con em, có vị phụ huynh lúc đi họp thì không có ý kiến gì, xong lại lẳng lặng làm đơn tố cáo lên Quận. Nhà thì cũng đi 4 bánh chứ không đói khổ gì.

Thế là cô hiệu trưởng bị kiểm điểm. Cô chủ nhiệm bị trừ thi đua. Lớp thì suốt mấy năm học không dám tổ chức một hoạt động gì, ban phụ huynh rất vất vả. Đại đa số các phụ huynh đều muốn đóng thêm tiền cho các con hoạt động, nhiều vị còn sẵn sàng đóng ủng hộ quỹ lớp vài triệu thế nhưng cô giáo và ban Phụ huynh không dám thu.

Gặp mấy thành phần dở hơi như này quả là đen.

Các cụ mải cãi nhau mà quên mất con mẹ nó có 5 đứa con, chơi bài dở chứng để đỡ phải đóng góp thôi, chứ 5 đứa cũng tốn kha khá đấy.
Giống một đứa em quen, cũng đẻ 4 đứa con và chuyên gây sự ở các cuộc họp PH để không đóng quỹ.
Khó khăn thì có lời, em nghĩ hội PH họ chẳng đến mức hẹp hòi đâu
Bên hội phụ huynh con nhỏ nhà em, lớp có 2 cháu có hoàn cảnh khó khăn, nhà trường miễn giảm học phí, hội PH lớp nhất trí miễn đóng góp, các hoạt động vẫn cho 2 cháu tham gia bt

• Vodka
Reactions: CCB

phuongmit

Xe cút kít
Quỹ nhà cụ rẻ nhỉ.
Chỗ nhà em củ rưỡi 1 học kỳ, cuối năm báo thiếu xyz + liên hoan quà cáp cuối năm đóng thêm mỗi cháu 1 củ nữa. Nhà em sinh đôi hai bạn, tổng là 8 củ năm vừa rồi.
Trường c1 2 đứa nhà e, quỹ lớp 350k-500k/kỳ tuỳ năm, lớp tầm 50hs, cuối năm k phải đóng thêm, có năm còn dư. Chi cho hs: trung thu, noel, phần thưởng hk1 &2 và các dịp lễ tết cũng như các khoản chi khác phát sinh

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ hội phụ huynh, quỹ lớp có thể đề xuất là di sản văn hóa siêu vật thể của nước ta. Một cầu nối vô hình giữa giáo viên phụ huynh và phụ huynh phụ huynh. Em rất là thích các phụ huynh nữ xinh.

banmotnucuoi

Xe lăn
Ý của mợ là tốt, tuy nhiên kinh nghiệm thì trước đó vẫn phải đăng công khai trên nhóm hỏi ý kiến phụ huynh đó trước khi tự bỏ tiền ra mua xuất ăn cho con họ như vậy. Tránh trường hợp họ không đóng vì không muốn cho con ăn (sợ thực phẩm ko an toàn, bị dị ứng nọ kia...) Nếu tôi là trưởng ban phụ huynh thì tôi sẽ đăng lên hỏi như vậy và nếu phụ huynh không đóng vì không muốn cho con ăn thì nên đến đón về sớm sau lễ tổng kết trước khi lớp liên hoan.
Em không tham gia ban PH mặc dù các cô và tất cả ban PH đề nghị quan điểm của em rõ ràng là khi đi họp BPH chỉ giữ tiền hộ các phụ huynh, chi tiêu thì BPH đưa ra đề nghị, không ai khẳng định được cả đời chỉ mua được đồ rẻ, các công việc của lớp 8/3-20/11... thì BPH nhắn lên nhóm lớp không có cô, bố mẹ nào rảnh có thể trợ giúp. còn những người cáo bận không nên ý kiến nhiều

le_petit

Xe tăng
Nếu em là cô giáo hoặc phụ huynh chủ trì liên hoan, em sẽ mua đủ 32 xuất gà rán. Việc mua 31 xuất và thiếu phận gà rán của mình dù cho các bạn có chia cho, sẽ là một kỷ niệm buồn theo đứa trẻ đi suốt cuộc đời (với một đứa có trí nhớ tốt).
Đảnh rằng nhà chị phụ huynh kia có vấn đề về nhận thức, nhưng mình phải chuẩn đã. Ko thể lấy cái sai đè lên cái sai, nhất là trong cư xử với trẻ con.
Chán cái thời buổi,
Nếu xét về luật (và mọi người nên làm theo luật cho xh tốt đẹp hơn) thì ko ai được phép cho trẻ em ăn hay sử dụng bất kỳ gì mà ko được phép của bố mẹ chúng.
Trong trường hợp bài đề cập nên đưa bé đến phòng riêng để quản trong khi lớp tổ chức liên hoan.

CCB

Xe tăng

Lớp con em, có vị phụ huynh lúc đi họp thì không có ý kiến gì, xong lại lẳng lặng làm đơn tố cáo lên Quận. Nhà thì cũng đi 4 bánh chứ không đói khổ gì.

Thế là cô hiệu trưởng bị kiểm điểm. Cô chủ nhiệm bị trừ thi đua. Lớp thì suốt mấy năm học không dám tổ chức một hoạt động gì, ban phụ huynh rất vất vả. Đại đa số các phụ huynh đều muốn đóng thêm tiền cho các con hoạt động, nhiều vị còn sẵn sàng đóng ủng hộ quỹ lớp vài triệu thế nhưng cô giáo và ban Phụ huynh không dám thu.

Em từng làm trưởng BPH ở trường Tiểu học NTL từ lớp 2 đến lớp 5, trong BPH có 2 mợ nhiệt tình phụ giúp. Năm nào em cũng tổ chức bữa PH ofline với sự tài trợ campuchia tự nguyện. Rồi đến năm cuối cấp, em dự kiến chương trình từ đầu kỳ PH mời các con cháu đi ăn buffet. Sau đó nghe ngóng có PH không ủng hộ (có thể họ khó khăn, việc này cũng là bt). Em tổ chức quyên góp tự nguyện, có nhiều PH gửi phong bao không ghi tên... Ối trời, số tiền vượt quá ngưỡng cần thiết cụ ợ.

Anita Emi

Xe điện

Sao lại liên quan đến cô giáo hả cụ?

Lớp con em ban phụ huynh nhóm riêng không có mặt cô giáo. Liên hoan cuối kỳ tổ chức ở nhà hàng bên ngoài, ai đóng thì đi không thì thôi. Cũng có những người không tham gia nhưng không ảnh hưởng gì đến tập thể cả.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Tại sao lúc nộp tiền thì nói về phía lý (cứ dùng từ như thế đi cho dễ hiểu) và về sự công bằng sòng phẳng, tựn nguyện (tức là tôi thích/muốn thế nào thi tôi làm thế ) để trao đổi, bàn bạc
Còn khi ăn là kinh phí từ chính số tiền tự nguyên ở trên thì lại lại lấy phía tình để đánh giá là không có tình thương ạ

Các bác bảo thương đứa trẻ cũng không hẳn ạ, cháu bé không may sinh ra trong một gia đình như thế, bố mẹ cháu mang cháu ra làm con tin thì nó cũng giống như nhiều cháu khác bố mẹ nghèo, bố mẹ nát rượu hay đánh chửi nhau rồi trút lên con..thì đứa bé rất đáng thương nhưng xã hội cộng đồng không thể lo cho cháu công bằng với các cháu khác được.

Con cái, dù lớn hay bé, cũng phải chấp nhận tằng cuộc đời đối xử với nó trong cái hoàn cảnh gia đình nó mà thôi. Làm gì có chuyện bố mẹ cháu không lo được cho cháu thì những người xung quanh phải lo cho cháu để cháu không bị tổn thương

Chẳng biết có thật hay ko nhưng mà các cô giáo cũng quá đáng nhỉ. Với cả ko biết đồ ăn liên hoan là gì, như trường con em thì bánh kẹo, thạch, hoa quả mà mấy đồ này thì kiểu gì cũng mua nhiều bày ra đĩa. Để cả lớp ngồi ăn, 1 bạn đứng nhìn, bao nhiêu cô giáo chẳng lẽ ko thấy thương con?
Về phía phụ huynh, thật ra 100k cũng ko fai nhiều. Cũng ko biết là có phải gia đình nghèo và 5 con học thật hay ko.
Dù sao thì nếu các cô giáo muốn nhắc phụ huynh về quyền lợi thì có thể còn những cách khác hay hơn, chứ ko nên cư xử ntn ạ
Tất cả người lớn trong câu chuyện này đều cay cú với nhau mà bỏ qua nhân vật trung tâm là đứa trẻ. Thật ko thể hiểu nổi người lớn lại như thế.
Kể cả do mẹ bé chây ì ko đóng, để 1 đứa trẻ ngồi nhìn cả lớp liên hoan là 1 hành vi phản giáo dục. Kị nhất ở trường học là sự phân biệt, cô lập bất cứ đứa trẻ nào.
Bà mẹ ko ra gì, nhất trí. Nhưng đứa bé ko có lỗi, và trong mọi trường hợp, phải ưu tiên bảo vệ cảm xúc, sự tự tôn của đứa trẻ. Khi có nguyên tắc như vậy, BPH và cô giáo sẽ cân nhắc nên làm thế nào.

Chỉnh sửa cuối:

QD092000

Xe điện
Ok, con mẹ nó thì next thôi, ko thèm chấp. Cái chị trưởng BPH hay gì đó cũng thừa hơi khi đi tranh luận dài dòng. Tóm lại nó dở hơi nên mình đi nói với nó thì mình bằng nó à.
Chị vẫn chọn cách đối xử 32//32. Còn đã sọ đau bụng thì ko cho ăn tuyệt đối luôn chứ ko làm như thế kia. Còn đã cho ăn là phải đàng hoàng, vì của cho ko bằng cách cho, miếng ăn là miếng nhục. Nó mới 6t nó mới ăn thế chứ nó x6 tuổi nó biến luôn chứ còn lâu mới thèm.
Ờ, miếng ăn là miếng nhục, đừng cố ăn khi ko xứng đáng!