[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

banmotnucuoi

Xe lăn
Công nhận nhiều phụ huynh kỹ tính thật. Nhà em quỹ gì chứ quỹ cho mini là đóng ngay và luôn, ko ý kiến ý cò gì sất dù có những năm trúng phải BPH đúng nghĩa là cánh tay nối dài nối ngắn gì đấy :D
Ờ nuôi chó mèo tháng hết đôi triệu tiền thức ăn nhưng cứ đụng đến đóng cho con là nhảy ngược lên, học phí công lập rẻ bằng bữa cafe nhưng khi nhà nước tăng giá thì lên mạng chửi đã. rồi so với tây lông trẻ con được học miễn phí.
Có biết rằng bên tây lông nó ra sao đâu, bố mẹ cũng sấp mặt đi đóng thuế thu nhập (có tỷ lệ thu để chia cho giáo dục) đến tận đời cháu mình đi học còn chưa xong

Mountain Men

Xe buýt
Lớp con e thấy toàn ăn uống, liên hoan ở ngoài. Hôm nọ họp BPH cũng thống nhất thầy trò dẫn nhau đi xem phim và ăn gà rán.
Bạn nào bận hay vướng mắc gì ko đi cũng dễ giải quyết.

my.eb

Xe điện
Nếu xét về luật (và mọi người nên làm theo luật cho xh tốt đẹp hơn) thì ko ai được phép cho trẻ em ăn hay sử dụng bất kỳ gì mà ko được phép của bố mẹ chúng.
Trong trường hợp bài đề cập nên đưa bé đến phòng riêng để quản trong khi lớp tổ chức liên hoan.
Vâng, em nhất trí quan điểm với cụ!
Nếu đã theo lý thì theo lý đến cùng đi ạ. Tuyệt đối ko cho bé ăn một cái gì, kể cả tử cái kẹo. Chứ kẹo bánh vẫn cho ăn, gà thì vẫn chia cho bởi các bạn khác, thì mọi sự chỉ là nửa vời thôi.
Tốt nhất các vị gọi mẹ nó đến đón về trước khi liên hoan hoặc cô giáo chuyển nó đi chỗ khác là đẹp!
Nhưng ai làm việc đó ko! Ko ai làm! Vì chắc chắn ko ai muốn nhận tiếng ác. Nên tăt cả chỉ là nửa vời!

minhnguy

Xe hơi
Hoc thật sự bó tay, làm ban phụ huynh cũng mệt mà nhiệt tình lắm mới làm được. Lại đi gặp thể loại thế này thì ko còn gì để nói, việc nhỏ nhưng kiểu này chắc sống ngoài đời cũng chẳng ra làm sao.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Đúng ạ. Lớp ku lớn nhà e trước đây có 1-2 bạn nhà khó khăn, e là TB PH lớp e đề nghị miễn đóng quỹ lớp luôn. Còn lớp ku bé thì có 1 nhà ko khó khăn nhưng đóng góp gì cũng ý kiến (mà cháu đấy bố thì là nhân viên của vợ em, e nộp hồ sơ vào cấp 2 hộ mới đau :(( )
Cụ bảo vk cuối năm cho cậu kia loại k hoàn thành nhiệm vụ được mà.

Yeuaibaygio

Xe container
Với cả ko biết đồ ăn liên hoan là gì, như trường con em thì bánh kẹo, thạch, hoa quả mà mấy đồ này thì kiểu gì cũng mua nhiều bày ra đĩa. Để cả lớp ngồi ăn, 1 bạn đứng nhìn, bao nhiêu cô giáo chẳng lẽ ko thấy thương con?
Về phía phụ huynh, thật ra 100k cũng ko fai nhiều. Cũng ko biết là có phải gia đình nghèo và 5 con học thật hay ko.
Như con em học ở quê thì liên hoan lớp được tính khi chi hội phụ huynh đặt suất ăn nhanh cho các cháu ăn trưa tại lớp (gà rán, cơm cuộn, khoai tây chiên, xúc xích và 1 cốc trà sữa/nước ngọt), liên hoan nhẹ bánh kẹo không tính Mợ ạ. Có dịp thì cho bọn nó ra hẳn nhà hàng.

Nói chung phụ huynh không đồng ý đóng tiền cho con liên hoan thì nên đón con về. Cái này là cố tình nhây chứ làm gì mà nhận thức kém thế. Chỉ khổ đứa bé.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Năm f1 nhà em học lớp Lá. Hôm đấy gấu nhà em đi họp phụ huynh đầu năm. Đến mục đóng quỹ lớp thì nhất trí mỗi bạn đóng 600k. Nếu thiếu đóng thêm.
Tất cả phụ huynh nhất trí thì có 1 phụ huynh bảo tôi có 300k thôi có được không. Mọi người nhìn lại thì là 1 phụ huynh mới. Nhìn chị đó khổ thật. Nên mọi người nhất trí đóng thêm 100k nữa và bạn đó được miễn hết.
Anh hội trưởng phụ huynh anh ấy đóng hết tiền ăn tiền học cho bạn đó cả năm luôn.
Gấu nhà em đi mua cặp sách thì mua luôn 2 cái. Mang đến tặng bán đó 1 cái. Nhưng có phụ huynh nào tặng trước rồi. Nhưng bảo để sang năm bạn đó đi học lớp 1 cũng được. Cuối năm tổng kết. Thì mua thêm cho bạn đó 1 bộ sgk lớp 1. Mẹ bạn đó lên trước lớp cảm ơn. Và kể hoàn cảnh gia đình. Ai cũng rơm rớm nước mắt.
Vâng cụ. Trong xh thì xử sự như chuyện cụ kể cũng nhiều mà.
Ở nông thôn e k nói, chứ ở thành thị cơ bản mức sống lên cao nhiều rồi mà.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Như con em học ở quê thì liên hoan lớp được tính khi chi hội phụ huynh đặt suất ăn nhanh cho các cháu ăn trưa tại lớp (gà rán, cơm cuộn, khoai tây chiên, xúc xích và 1 cốc trà sữa/nước ngọt), liên hoan nhẹ bánh kẹo không tính Mợ ạ. Có dịp thì cho bọn nó ra hẳn nhà hàng.

Nói chung phụ huynh không đồng ý đóng tiền cho con liên hoan thì nên đón con về. Cái này là cố tình nhây chứ làm gì mà nhận thức kém thế. Chỉ khổ đứa bé.
Như trong câu chuyện này, bé học lớp 1. Đúng là người lớn làm khổ con trẻ, chả ra sao cả.

Chí ít em không thấy nhóm PH đạo đức online trên này miệt thị quan điểm khác biệt. Các cụ miệt thị người khác chắc cũng nghĩ tầm mình nó cao vời vợi. Có cụ còn phân tích tâm lý nhóm PH đạo đức online mới nể. Hi. May mắn đời con em đi học, gặp toàn BPH siêu hết lòng vì các con, nên đã hóa giải mọi thứ chưa thuận lòng bằng...tâm sức và tiền túi của các bác ấy. Câu cửa miệng của họ: thôi cứ chốt phương án a b c này đi, đừng tiết kiệm quá, các con mất vui, nhỡ bị chênh, ko cần thu thêm, chị bù. Ko phải 1 mà cả 2 đứa nhà em đi học đều như thế. Vì em ở trong nhóm nhỏ BPH mới biết. Các cụ nên thoáng hơn, bao dung hơn và sau cùng luôn nghĩ đến đứa trẻ, cho dù đó là con của người bố/mẹ ko ra gì. Em mạn phép gõ vài dòng đạo đức online sáng ngày ra. Dù sao thớt bàn về trẻ em, giáo dục và nhà trường cũng có ích.
Phần lớn BPH đều vậy mà cụ. Chứ sướng gì đâu, riêng việc thu chi, đi mua sắm, giữ tiền, thu tiền, lập file excel… đã tốn mớ thời gian rồi. Chưa kể nhiều lúc phải bỏ thêm tiền… Gặp một hai phụ huynh thích ý kiến nhưng k bao giờ làm gì thì đúng là chán.

Yeuaibaygio

Xe container
Như trong câu chuyện này, bé học lớp 1. Đúng là người lớn làm khổ con trẻ, chả ra sao cả.
Em đọc thấy nhiều ý kiến nói nếu vậy lớp nên liên hoan chỗ khác (ra ngoài nhà hàng?) hoặc không nên liên hoan. Vậy ai nghĩ cho cô giáo và 31 phụ huynh, 31 học sinh còn lại. Nói thì dễ nhưng làm mới khó. Em chưa từng trong ban chi hội phụ huynh nhưng luôn ủng hộ các bác ấy hết sức có thể.

Các cháu nhỏ thì tổ chức liên hoan ở lớp là tiện nhất, kéo nhau ra ngoài là cả một vấn đề. Như F1 em học tiểu học, mỗi lần lớp ra ngoài ăn là có một gia đình phụ huynh tài trợ xe ô tô đưa đón đi - về.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Cụ lại còn sang hơn nữa, ở level khác rồi.
Em toàn bia hơi cỏ đứng dậy anh em chia nhau mỗi thằng đôi ba trăm thôi.
Bác sang thế. E mà ngồi bia hơi, đậu rán, lạc luộc thì a e xoay vòng, nay người mai ta.
Chó quay, chó đủ món thì ca sỹ Lệ Quyên, quốc vương Campuchia tài trợ, cũng chỉ 120-150k thôi ạ.

Mr.Chem

Xe điện
Chẳng bù BPH thằng lớn nhà em, mỗi kỳ đóng 500k mà cuối kỳ quỹ đều dư...nhưng quỹ đen của các thành viên BPH đều giảm...hihi 🤣🤣🤣.
Quỹ chi công khai cho các hoạt động chung trên lớp, trường. Còn lại đóng góp nếu đc kêu gọi và tham gia, đơn cử em cùng 4 phụ huynh khác dẫn lớp đi đá bóng giải, bọn nó thua thì tốn mỗi tiền nước nhưng "chẳng may" thắng là lại KFC. 5 phụ huynh thống nhất tả bù xẻng dù là hoạt động của lớp đá giải trường..hihi, tốn nhưng vui vẻ và phụ huynh nào cũng thoải mái.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Em đọc thấy nhiều ý kiến nói nếu vậy lớp nên liên hoan chỗ khác (ra ngoài nhà hàng?) hoặc không nên liên hoan. Vậy ai nghĩ cho cô giáo và 31 phụ huynh, 31 học sinh còn lại. Nói thì dễ nhưng làm mới khó. Em chưa từng trong ban chi hội phụ huynh nhưng luôn ủng hộ các bác ấy hết sức có thể.

Các cháu nhỏ thì tổ chức liên hoan ở lớp là tiện nhất, kéo nhau ra ngoài là cả một vấn đề. Như F1 em học tiểu học, mỗi lần lớp ra ngoài ăn là có một gia đình phụ huynh tài trợ xe ô tô đưa đón đi - về.
Trẻ con nhỏ ăn uống toàn bimbim, xúc xích, bánh kẹo... vui vẻ là chính, gọi đồ về lớp tổ chức là đúng rồi ạ.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Đây là một ý tưởng hay ạ
Các bác ộp nào có làm ở ban PH thì cũng nên tham khảo thực hiện
1. Tiền liên loan các dịp đầu năm, cuối năm, lễ tết.... nên tách rời ra khỏi các loại quỹ khác. Không nên gộp chung vào vì như thế sẽ bị PH không hiểu biết đánh giá là quy nhiều thế, trong khi quỹ ấy có phần lớn chi trực tiếp cho sự ăn uống của con họ.
Hoặc không muốn lần nào đóng lần đó thì cũng thông báo xong phần quỹ chung kia thì dự kiến sẽ có các lần liên quan nữa, sẽ đóng sau hoặc ai đóng luôn cũng được. NHƯNG KHI THU THÌ DỨT KHOÁT THU LÀ 2 LẦN RIÊNG BIỆT, THU XONG QUỸ CHUNG RỒI MỚI THU TIỀN ĂN. Giờ đa phần chuyển khoản, chuyển tiền lẻ đến từng đồng đều vo tư hết.
Tôi thấy cái hơi hơi dở của ban PH là cứ gộp hết các tiền lại (kể cả tiền ăn liên hoan) để thu cho tiện. Nhưng như thế, người nộp có người họ có tách bạch đâu, họ gọi hết là tiền quỹ. Thậm chí như ở cái trường gì dưới Hà Đông năm ngoài gào trên báo là học phí mỗi tháng 6 triệu đấy, trong khi đúng là thi 6 triệu nhưng tiền ăn của con họ hết hơn 3 triệu rồi.

2. Mỗi khi đến dịp cần/muốn tổ chức liên hoan, hãy thông báo rằng lớp tổ chức liên hoan như thế này, mỗi suất ăn là từng này (ví dụ 50 hay 100k); hình thức tổ chức là ban PH xin xép đưa các cháu tham dự ra ăn ngoài hàng gần trường (nếu được và thuận tiện di chuyển) hoặc nếu không đi ra ngoài được thì ban PH xin phép cô và nhà trường cho ban PH được mượn một phần phòng học trong khoảng thời gian abc nào đó để tổ chức liên hoan và ban PH sẽ mua theo suất các cháu đã đăng ký tham dự về để tổ chức cho các cháu.
Như thế nếu đi ăn ngoài thì cứ các cháu tham dự là dẫn các cháu đi. Còn tổ chức trong lớp thì vì mua theo suất nên cháu nào đăng ký thì có suất thôi. Lớp 31 cháu đăng ký thì có 31 suất thôi chia cho 31 cháu thôi, 4 suất của cô và ban PH thì do người trong ban PH bỏ tiển ra mua. Lúc mua về cứ đóng gói rõ ràng 31+4 =35 suất, mang về đến lớp quay phim chụp ảnh rõ ràng.... (hề hề... việc đóng thành 35 gói thì là chuyện nhỏ). Lấy đây ra suất 32 để chia nên ai không có là chuyện đương nhiên, dễ hiểu.
Còn việc mua theo suất thế nào, lúc ăn các cháu trộn suất vào nhau thế nào thì đấy là sự uyển chuyển thôi, ai cấm đâu.

Lớp con e thấy toàn ăn uống, liên hoan ở ngoài. Hôm nọ họp BPH cũng thống nhất thầy trò dẫn nhau đi xem phim và ăn gà rán.
Bạn nào bận hay vướng mắc gì ko đi cũng dễ giải quyết.

Chỉnh sửa cuối:

polizia

Xe container
Công nhận nhiều phụ huynh kỹ tính thật. Nhà em quỹ gì chứ quỹ cho mini là đóng ngay và luôn, ko ý kiến ý cò gì sất dù có những năm trúng phải BPH đúng nghĩa là cánh tay nối dài nối ngắn gì đấy :D
Lớp con em tổng kết hôm qua.
Trước đấy thống nhất trên Zalo là họp phụ huynh xong ra Trống Đồng ăn liên hoa, vừa là tổng kết lớp 3 cũng là chia tay cô giáo đã đi theo từ lớp 1-3. Sang lớp 4 là cô giáo mới. Dự chi 350k/ cháu, người lớn đi cùng thì 500k
Cả lớp thả tim hết, 1 số phụ huynh bận ko đi kèm thôi còn lại ai cũng tham gia.
Liên hoan có phát sinh thêm chút thì 1 phụ huynh bù nốt.
Nói chung các con vui là đc, chỉ bằng bữa nhậu của bố hay 1 đơn shoppee của mẹ.
Đhs có những quả hãm lol cứ thích đi ngược dòng làm gì vậy.

Sứa.

Xe điện
Nếu xét về luật (và mọi người nên làm theo luật cho xh tốt đẹp hơn) thì ko ai được phép cho trẻ em ăn hay sử dụng bất kỳ gì mà ko được phép của bố mẹ chúng.
Trong trường hợp bài đề cập nên đưa bé đến phòng riêng để quản trong khi lớp tổ chức liên hoan.
Cụ như người giời xuống :D ở trường thì phòng riêng nào? Ai dám quản? Nhỡ cháu bé vì dỗi ko đc ăn mà tự gây thương tích ra đấy thì làm sao?

xedaprach

Xe điện
Em đọc thấy cô giáo cũng có mặt trong buổi liên hoan đó mà lại để con không được ăn thì không được. Em đồng ý phụ huynh kia không ra gì, nhưng em là cô giáo em sẽ bỏ tiền túi của em ra đóng cho con suất ăn để con không có cảm giác bị phân biệt.
Mợ bỏ tiền túi cho con nhà họ ăn rồi họ lại lên mắng mợ là cho ăn đồ ăn linh tinh giống vụ bánh trưng thu, rồi làm đơn kiện mợ thì mợ tính sao?