[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

matizvan2009

Xe ba gác
Em không trong BPH nhưng phải phát biểu là các bác trong ban phụ huynh toàn vác tù và hàng tổng. Quỹ lớp giỏi thì được vài chục trẹo mà phải tổ chức rất nhiều cho các cháu và các dịp cho giáo viên. Có ông còn nghĩ là họ xà xẻo lợi ích trong đó, đm em thật chứ vài đồng đó có khi méo bằng 1 ngày công của người ta. Nhà em phó thường dân nhưng có thời gian là sẵn sàng tham gia phụ BPH, Trung thu cả em và nhà em rảnh lên đến phụ mới thấy BPH vất vả thế nào, rồi đầu năm lại đến vệ sinh quạt + lọc gió điều hòa để các con học cho mát, toàn thấy mấy bác BPH giơ mặt ra tự làm chứ chẳng có thuê người (báo dọn gấp để đi học nên có thuê cũng chẳng kịp).
Cả 5 năm làm HPH em chưa thấy cô giáo lợi dụng hội tụi em vào giệc gì vì thật ra lợi dụng được em hơi bị khó. Ở thủ đô với HCM các cụ góp nhiều tiền thế nào em không biết chứ ở quê em các cha mẹ toàn cố gắp đẩy cho các phụ huynh có điều kiện một tí đứng ra làm. Chả biết xà xẻo được đồng nào không.

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Em xin góp với cụ 1 vụ kiện cô giáo, na ná nhưng sang góc độ khác. Một mẹ trong lớp cháu lớn nhà em thi HK1 môn tiếng Anh được 8 điểm. Mẹ ấy làm loạn lên, rằng con đi học TT Apollo các bài test luôn rất tốt, sao học "trường làng" lại chỉ 8đ. Cô giáo giải thích nhẹ nhàng không nghe.
Vụ việc lên tới trường. BGH đành mời tổ bộ môn, GVCN và mẹ ấy lên, cho xem bài thi của con... Thực chấm là 6 điểm, GVCN đã phải xin cô bộ môn cho 2 điểm để con đỡ sốc (GVCN hiểu con chịu áp lực học ngoại ngữ rất lớn từ gia đình)
Cô giáo cũng bị kỷ luật vì "Nâng đỡ không trong sáng"
Buồn
Nhà em là gia đình sư phạm nên em rất hiểu, em thấy nhục nhất là mấy cái món giáo viên chủ nhiệm. Đang ăn cơm, học sinh mất tích phụ huynh gọi, thế là cũng bỏ bát đi tìm. Nhà đang có giỗ, học sinh ném nhau vỡ đầu, cũng phải bỏ đấy chạy đi xử lý.

Dancingwiththewind

Xe điện
Em xin có tí ý kiến
Trẻ con có nên có các hoạt động chung không? Trung thu, hội chợ, dã ngoại... con em rất vui sau những buổi như vậy.
Tiền photo phiếu bài tập cuối tuần, photo thêm một số sách vở(cấp 2 nhiều hơn như quyển bài tập toán, lý, hoá, tiếng anh): em thấy hợp lý.
Tiền chênh lệch điện điều hoà: lớp con em là 75k/kỳ dùng điện nhiều thì các số sau đắt hơn, em thấy phụ thêm nhà trường là hợp lý.
Tiền vệ sinh: trường con em đã từng không thuê để các con tự làm, kết quả là lớp bẩn, các bạn khua chổi đuổi nhau, lấy nước lau sàn thì nghịch vẩy nước vào nhau... cuối cùng lại thu lại cũng chỉ có mấy chục nghìn một kỳ.
Tiền tăm tre quĩ đội: hợp lý
Tiền bảo hiểm thân thể: 100k cái này không bắt buộc. Em vẫn nộp, con em không bị sao em mừng và có thể giúp đỡ đc bạn khác.
...
Vậy một học kỳ tiền quỹ Ban phụ huynh nộp từ 500 000-1000 000 đ - 2000 000 đ(trường xịn hơn tí) có quá nhiều đối với một gia đình bình thường không ạ? So sánh với các chi phí cuộc sống khác là lớn hay nhỏ?
Mỗi lần tổ chức trung thu là Ban phụ huynh chia nhau đi mua sắm đến bầy biện, trang trí, tổ chức xong lại cùng các con dọn dẹp (thứ bảy vừa rồi em có ra tham gia đc một tí tẹo ở lớp con em)
Mỗi khi đi dã ngoại (gia đình ai đồng ý mới nộp tiền đi) vẫn là Ban phụ huynh nghỉ làm đi cùng sắp xếp cùng cô giáo chủ nhiệm và bên cty tổ chức. Chụp ảnh các con gửi về cho các phụ huynh.
Rồi ngày 20/11; 20/10 vẫn các bác ấy đại diện cho phụ huynh nghỉ làm đến tặng hoa và quà cho các cô trong khi em vẫn ở công ty cày tiền.
Vậy mà cứ nghe đến cánh tay nối dài của nhà trường với đi đêm với cô giáo nẫu cả ruột.

matizvan2009

Xe ba gác
Em xin có tí ý kiến
Trẻ con có nên có các hoạt động chung không? Trung thu, hội chợ, dã ngoại... con em rất vui sau những buổi như vậy.
Tiền photo phiếu bài tập cuối tuần, photo thêm một số sách vở(cấp 2 nhiều hơn như quyển bài tập toán, lý, hoá, tiếng anh): em thấy hợp lý.
Tiền chênh lệch điện điều hoà: lớp con em là 75k/kỳ dùng điện nhiều thì các số sau đắt hơn, em thấy phụ thêm nhà trường là hợp lý.
Tiền vệ sinh: trường con em đã từng không thuê để các con tự làm, kết quả là lớp bẩn, các bạn khua chổi đuổi nhau, lấy nước lau sàn thì nghịch vẩy nước vào nhau... cuối cùng lại thu lại cũng chỉ có mấy chục nghìn một kỳ.
Tiền bảo hiểm thân thể: 100k cái này không bắt buộc. Em vẫn nộp, con em không bị sao em mừng và có thể giúp đỡ đc bạn khác.
...
Vậy một học kỳ tiền quỹ Ban phụ huynh nộp từ 500 000-1000 000 đ - 2000 000 đ(trường xịn hơn tí) có quá nhiều đối với một gia đình bình thường không ạ? So sánh với các chi phí cuộc sống khác là lớn hay nhỏ?
Mỗi lần tổ chức trung thu là Ban phụ huynh chia nhau đi mua sắm đến bầy biện, trang trí, tổ chức xong lại cùng các con dọn dẹp (thứ bảy vừa rồi em có ra tham gia đc một tí tẹo ở lớp con em)
Mỗi khi đi dã ngoại (gia đình ai đồng ý mới nộp tiền đi) vẫn là Ban phụ huynh nghỉ làm đi cùng sắp xếp cùng cô giáo chủ nhiệm và bên cty tổ chức. Chụp ảnh các con gửi về cho các phụ huynh.
Rồi ngày 20/11; 20/10 vẫn các bác ấy đại diện cho phụ huynh nghỉ làm đến tặng hoa và quà cho các cô trong khi em vẫn ở công ty cày tiền.
Vậy mà cứ nghe đến cánh tay nối dài của nhà trường với đi đêm với cô giáo nẫu cả ruột.
Nhiều người thích chửi cho ra vẻ thôi.

hoang26

Xe tăng
để em kể cho cụ nghe 1 trưởng ban phụ huynh quê em. Quê em đời sống kinh tế cũng khá. Tuy là mẫu giáo thôi nhưng vẫn có 1 cụ xung phong hay tự xưng làm trưởng ban phụ huynh. Năm nào cũng vậy, khi đi họp nhà trường đưa ra khoản nào cụ cũng phản đối. Các bố mẹ vui lắm vì có 1 trưởng ban phụ huynh tận tâm và có trách nhiệm với quyền lợi phụ huynh như thế. Và rồi, mùa hè năm nào, khi bố mẹ đang ở trong điều hòa mát mẻ, thì các con phải chịu nóng do không có tiền điện 10k/cháu/tháng để bật điều hòa vì cụ phụ huynh kia phản đối.
Nhiều phụ huynh nhận ra không ổn rồi, muốn đóng tiền lắm rồi cụ không chịu, bảo sẽ ở tới cùng đấu tranh cho 1 nền giáo dục sạch sẽ, không có tiền bạc.
Liệu 1 trưởng ban phụ huynh như thế, cụ có ủng hộ nhiệt tình không ạ?
Nguyên tắc ra quyết định của Asean là đồng thuận hoặc không phản đối, nhưng trong trường hợp của Hội Phụ huynh thì cái này không áp dụng được. Ví dụ, trong trường hợp của chị PH trong bài, chị ấy đã phản đối, vậy nếu để tất cả đồng thuận hoặc không phản đối thì phải chờ bao lâu: 1 tháng, 2 tháng hay 1 kỳ hay không bao giờ. Cụ lấy 1,5tr để so với việc du lịch vòng quanh thế giới cũng là khập khiễng.
Theo ý kiến cụ, trong trường hợp của bài báo trên, nếu cụ là chị PH kia, thì cụ làm như nào?
2 cụ đã đọc bài chưa mà cứ phán lằng nhằng. Chị kia đòi hỏi là hoàn toàn hợp lý, đóng tiền mà không rõ để làm cái gì thì đóng làm gì? Hơn nữa chị ấy có đóng những khoản mà chị ấy cho là hợp lý chứ không phải là không đóng 1 cách chầy bửa bất chấp có hợp lý hay không.
Các cụ cứ cả nể nhà trường vì sợ ảnh hưởng đến con cái mà chỉ trích cả những người dũng cảm nói đúng.
Còn trường hợp điều hoà thì vẫn phải cố gắng mà giải thích thuyết phục thôi, đấy không phải là quy định của nhà trường nên làm sao có thể ép buộc được, cùng lắm vui vẻ mà đóng nốt phần tiền của ông kìa thôi. Rồi thậm chí có trường hợp có người sức khoẻ bị ảnh hưởng khi phải ngồi trong môi trường điều hoà thì sao? Nguyên tắc luôn đúng và tốt trong gần như tất cả các trường hợp nên các cụ đừng có mất công nghĩ ra những thứ quái dị để phản đối.

matizvan2009

Xe ba gác
2 cụ đã đọc bài chưa mà cứ phán lằng nhằng. Chị kia đòi hỏi là hoàn toàn hợp lý, đóng tiền mà không rõ để làm cái gì thì đóng làm gì? Hơn nữa chị ấy có đóng những khoản mà chị ấy cho là hợp lý chứ không phải là không đóng 1 cách chầy bửa bất chấp có hợp lý hay không.
Các cụ cứ cả nể nhà trường vì sợ ảnh hưởng đến con cái mà chỉ trích cả những người dũng cảm nói đúng.
Còn trường hợp điều hoà thì vẫn phải cố gắng mà giải thích thuyết phục thôi, đấy không phải là quy định của nhà trường nên làm sao có thể ép buộc được, cùng lắm vui vẻ mà đóng nốt phần tiền của ông kìa thôi. Rồi thậm chí có trường hợp có người sức khoẻ bị ảnh hưởng khi phải ngồi trong môi trường điều hoà thì sao? Nguyên tắc luôn đúng và tốt trong gần như tất cả các trường hợp nên các cụ đừng có mất công nghĩ ra những thứ quái dị để phản đối.
Cụ phân tích nhưng chưa thấu đáo:
- Chị kia đòi hỏi là hoàn toàn hợp lý, đóng tiền mà không rõ để làm cái gì thì đóng làm gì?: Quỹ là gì, quỹ là nguồn để dùng với một mục đích chung nào đó, quỹ hội ph là dùng để lo cho các cháu, quà cho thầy cô (thống nhất chung quy định thế rồi) nên không nhất thiết phải ghi rõ mục tiêu của toàn bộ khoản tiền đóng. Cuối kỳ vẫn có báo cáo quyết toán, ph nào cũng có quyền chất vấn hội về các khoản chi mà.
- Còn trường hợp điều hoà thì vẫn phải cố gắng mà giải thích thuyết phục thôi, đấy không phải là quy định của nhà trường nên làm sao có thể ép buộc được, cùng lắm vui vẻ mà đóng nốt phần tiền của ông kìa thôi: chơi kiểu chí phèo thế ai chơi. Có khi lại chơi kiểu họ đã gánh cho tiền mua sắm rồi, đến khi tiền điện hàng tháng lại "tôi đã từ chối mua đh rồi, giờ tôi déo đóng tiền điện đâu" .
- Rồi thậm chí có trường hợp có người sức khoẻ bị ảnh hưởng khi phải ngồi trong môi trường điều hoà thì sao? Cụ có phát biểu câu này ở công sở, cơ quan không.

ate1987

Xe tăng
Các hoạt động khác trường không có trách nhiệm tổ chức cho các con. Gớm trường mà thu còn bị chửi nữa.
Tiền học: thông báo, nhắn tin, phát phiếu thu, kế toán túc trực, vẫn nộp muộn như thường. Cô vẫn phải giục.
Trường tư không đóng đủ tiền họ không cung cấp dịch vụ nữa thì vẫn bị bảo không nhân văn. Trường công chả biết làm thế nào ngoài nhờ cô giáo chủ nhiệm đôn đốc và giục.
cụ giải thích làm j cho nó mệt.
Chửi cho sướng mồm ý mà.

NNS

Xe ngựa
hô hố, quỹ là gì? là 1 kho tiền để chi vào 1 số việc có thể định trước, hoặc có thể bất thường, nhưng chung 1 tôn chỉ là mục đích chi tương tự nhau: quĩ lớp chi cho các hoạt động của các con, hỗ trợ trường bao nhiêu thì thống nhất trước, ko thống nhất thì ko chi...
quĩ lớp có phải dự toán éo đâu mà list hết đc các khoản chi trong cả năm học hay cả kì....
con mẹ kia là con mất dạy

77665508

[Tịch thu bằng lái]
"Nguyên tắc luôn đúng và tốt trong gần như tất cả các trường hợp", ý cụ là nguyên tắc gì? Có 1 nguyên tắc đơn giản là theo ý kiến số đông.

k4mjkaze2

Xe buýt
Cụ có biết phân biệt không đấy? Tổ chức chính trị hoạt động với các nguyên tắc bắt buộc thì nó khác.
Còn đây là tổ chức tự nguyện, đóng góp tự nguyện, nguyên tắc cao nhất là đồng thuận. To như cái ASEAN còn phải tuân theo nguyên tắc đồng thuận nữa là cái hội phụ huynh vớ vẩn, đóng góp toàn những thứ ko trong quy định, tự nghĩ ra thì phải tuân theo nguyên tắc ấy.
Hay là cụ cậy nhà có tí tiền muốn đòi người khác phải theo mình? Rồi sau này con cụ học lớp toàn đại gia xịn, người ta yêu cầu đóng góp cho các con đi du lịch vòng quanh thế giới, mỗi cụ nghèo hơn ko đủ khả năng theo được bị chửi rủa thì cụ nghĩ sao? Đọc bài đi rồi phán.
rồi lúc phát quà, các bé khác đều có, riêng bé nào ko đóng thì đứng nhìn. Vậy chắc bé đó cảm thấy sung sướng hạnh phuc lắm à cụ.
Các bạn đi chơi ngoại khóa, con phụ huynh đó thì mặc định ở nhà, lúc đó lại tru tréo lên là cả lớp kì thị con tôi

hiện đại thì hại điện, cái gì cũng có mặt trái của nó cả

DONALD TRAMP

Xe buýt
Cá nhân em chấp nhận các PHHS phải đóng tiền vì ngoài đi học ở trường công với mức học phí tượng trưng thì các con còn tham gia rất nhiều các hoạt động khác và tất cả đều cần đến tiền. Nếu so với thời bao cấp thì quả là 1 số tiền lớn nhưng thời đó mặt bằng xã hội chỉ loanh quanh thế thôi, các em học sinh tự trực nhật, họp phụ huynh lấy đâu ra lẵng hoa cả nửa triệu tặng giáo viên, các ngày lễ lạt gần như không liên hoan gì hết, đi dã ngoại thì các thày cô lo từ thuê xe, lấy đâu ra các cty lữ hành tổ chức, giờ các thày cô cũng lo kiếm tiền để được làm phụ huynh học sinh ở trường khác, hơi đâu đi tổ chứ dã ngoại miễn phí, sinh hoạt toàn trường đứng chào cờ xong thì tụt dép mà ngồi, lấy đâu ra ghế nhựa. Tự sản tự tiêu thì cần gì nhiều tiền.
Quay lai với chi T trong bài báo, chị trình bày kêu con mình bị số đông kỳ thị bằng cách tẩy chay, cô lập, vậy các phụ huynh còn lại có được quyền kêu là chị T cũng chê các phụ huynh không phải là "phụ huynh/người tiêu dùng thông minh" bằng cách không đóng tiền? Thời 1982-83, bài kiểm tra có một bạn học kha khá lên bảng chép đề và được miễn chép đề vào bài, "kiểm tra 15' ko kể thời gian chép đề", lấy đâu ra mảnh đề photo A5 phát cho từng học sinh. Chị có thấy tiền photo không, nêu không nộp thì lấy đâu đề để con chị làm nhé. Hay đợi từ thiện hoặc giả là kiểu gì cũng photo thừa, hoặc có đứa nghỉ.
Con thi được cấp 3 công lập là mừng cho con, đỡ mớ tiền nếu phải đi học bán công/ dân lập rồi. Không kiếm được tiền/không thèm đóng tiền để cho con bị kỳ thị ở lớp là lỗi ở phụ huynh. Các con tuổi này đang ương ổi, sĩ diện cá nhân cao, tiết kiệm được tý tiền như thế bằng mười hại con.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em hỏi thật, có nhiều cụ đã từng hạnh phúc khi thấy con vui vẻ cùng các bạn, cùng phá cỗ trung thu, cùng có những chuyễn dã ngoại với bạn học? Hay chỉ biết đưa con tới trường rồi đón con về?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em xin có tí ý kiến
...
Hôm nay có mấy trường tổ chức cho các cháu, chủ yếu BPH tới bày biện mâm cỗ mà. Mà thôi kệ đi mợ, các cháu vui là được.

Mr. Toàn

Xe điện
Tôi cũng làm trong ban phụ huynh đây, muốn tốt nhất cho các con chứ ai nghĩ riêng cho mình đâu. Thế mà nhiều phụ huynh cứ nghĩ là này nọ.
Gấu nhà em giữ quỹ, 2 năm rồi thấy bảo năm nào cũng bỏ ra mấy triệu do chi âm, cuối năm lại ngại không báo đóng thêm do sợ bị nói này nọ. Chưa kể ngày lễ toàn lấy đồ mỹ phẩm em tặng để đi tặng cô do sợ mua ngoài phải hàng fake 😁. Nói chung em thấy cũng chẳng đáng bao nhiêu, mình đi nhậu vui 1 bữa cũng vài triệu còn chẳng tính, cho các cờn chúng nó vui đến trường và có động lực là được

hilus

Xe máy
Em có thâm niên 9 năm làm bph, thật may là không dính quả nào như chị kia, chỉ có 1 bác nhà khó khăn không cho con đi dã ngoại với lớp bao giờ, ace trong bph cũng hiểu hoàn cảnh nên đồng ý cho con bác ý đi free nhưng bác lớn tuổi nên khái tính nhất quyết không cho con đi. Tội con nhỏ, lúc làm kỷ yếu chả có cái ảnh kỷ niệm nào.

atbp

Xe buýt
Éo biết ở Mỹ , Eu có ban phụ huynh không nhỉ ??? Viết một đoạn ngắn lỗi chính tả tùm lum , trình độ " Chó bảo Gà " nhưng lại thích lên mặt dạy người khác ....

Chỉnh sửa cuối:

trọng văn

Xe tải
Con em tỉnh lẻ thôi nhưng mấy năm cấp 2 , năm nào quỹ lớp cũng phải +- 100 tr/năm. Sau khi trừ các khoản được một vài phụ huynh có điều kiện tài trợ thì trung bình mỗi học sinh cũng phải đóng góp trên dưới 3tr /hs năm . Vẫn biết rằng chi cho các cháu là chủ yếu nên ai cũng phải đóng. Tuy nhiên, đôi khi một số phụ huynh có điều kiện hay đề xuất những khoản chi tiêu thái quá khiến nhiều phụ huynh khác lâm vào thế khó xử. Chẳng hạn chi cho việc xin sắp xếp giáo viên đứng lớp những bộ môn chính theo mong muốn của phụ huynh 10tr , chi bồi dưỡng cho gv trong kỳ dạy online 1tr/buổi,...
Tóm lại, xã hội hóa giáo dục chừng nào còn chưa luật hóa , còn chưa thống nhất thì còn bất cập, còn tranh cãi. Đến hẹn lại lên cứ đầu năm học lại ầm ĩ chuyện quỹ lớp xong rồi lại đâu vào đó thôi .
Em thấy giống giống lớp con em cuối cấp 2 năm vừa rồi.Phải chăng con cụ học TĐN. NĐ