[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

namcutthoi

Xe buýt
Vâng cụ, tụi đấy nó giỏi nịnh lắm, đi ngang qua quầy bán kẹp tóc, giả vờ nhìn nhìn, ánh mắt sao thật dễ thương như thỏ con.
- Con thích cái nào lấy đi.
- Con có nhiều rồi, con xem thôi (ấy thế mà mắt vẫn giả nai lắm).
- Hehe, mua đi, bố tặng.
- Thật á
:T :T :T con gái đấy lão ạ :))
Chẹp... Chẹp... "Con xem thôi"
Bõ công ôm ấp nựng nịu cụ nhỉ
Cụ kể làm cái ước ao trong em nó lại...
Để em tính cách đổi gấu xem sao =))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Chẹp... Chẹp... "Con xem thôi"
Bõ công ôm ấp nựng nịu cụ nhỉ
Cụ kể làm cái ước ao trong em nó lại...
Để em tính cách đổi gấu xem sao =))
Về nhà đi thẳng vào, cất vào hộp đựng :))
Sợ mẹ mắng :))
Sau bố giả vờ hỏi, ơ kẹp tóc đâu nhở, nàng bẽn lẽn lắm :))
Thêm được gấu cụ chia sẻ em cách mí :))

namcutthoi

Xe buýt
Em thấy chỗ em cuối năm họp cô giáo chủ nhiệm hoàn trả 11 triệu cho hội phụ huynh .. vì trong năm không tiêu hết. Nói chung tiền đóng vào chủ yếu dành các hoạt động... liên hoan.. mua bánh kẹo..mua nước...
Tuy nhiên có một số trường hợp éo le kiểu như một phụ huynh kiện cô giáo giao bài tập về nhà.... tuy nhiên đa số phụ huynh lại yêu cầu nhiều bài tập về nhà... thế là phụ huynh kiện giao bài tập về nhà chạy lên hiệu trưởng kiện cô giáo===> cô giáo chủ nhiệm bị kỷ luật.... vãi luôn#:-s
Em xin góp với cụ 1 vụ kiện cô giáo, na ná nhưng sang góc độ khác. Một mẹ có con học cùng lớp cháu lớn nhà em thi HK1 môn tiếng Anh được 8 điểm. Mẹ ấy làm loạn lên, rằng con đi học TT Apollo các bài test luôn rất tốt, sao học "trường làng" lại chỉ 8đ. Cô giáo giải thích nhẹ nhàng không nghe.
Vụ việc lên tới trường. BGH đành mời tổ bộ môn, GVCN và mẹ ấy lên, cho xem bài thi của con... Thực chấm là 6 điểm, GVCN đã phải xin cô bộ môn cho 2 điểm để con đỡ sốc (GVCN hiểu con chịu áp lực học ngoại ngữ rất lớn từ gia đình)
Cô giáo cũng bị kỷ luật vì "Nâng đỡ không trong sáng"
Buồn

Chỉnh sửa cuối:

namcutthoi

Xe buýt
Về nhà đi thẳng vào, cất vào hộp đựng :))
Sợ mẹ mắng :))
Sau bố giả vờ hỏi, ơ kẹp tóc đâu nhở, nàng bẽn lẽn lắm :))
Thêm được gấu cụ chia sẻ em cách mí :))

Em mà được cô con gái yêu như cụ, thật chứ gấu mẹ không bao giờ mắng nổi gái nhỏ 1 câu nào. Tội gì bố cũng nhận hết :-bd

tomtomchát

Xe container
Cả hai lớp con em bầu ban phụ huynh ai cũng chối đây đẩy. Xong lại là những phụ huynh đã từng làm Ban phụ huynh và có cả mẹ là cô giáo đành phải làm. Em cũng chả thấy con cái họ được ưu tiên gì cả, chỉ thấy họ rất vất vả. Có một mẹ là giáo viên mầm non toàn đến trang trí lớp miễn phí cho lớp, mà toàn làm vào buổi tối.
Năm vừa rồi có bạn chuyển đi nên Ban thiếu người, các chị ấy có gọi em nhưng vì em đi làm xa quá lộn về không tiện nên em vẫn phải từ chối. Mà tiền thu được chi nước uống, giấy photo, trung thu, noel, mấy bó hoa tặng cô. Phong bì cô chủ nhiệm đc 500k cô bộ môn đc 300k chứ mấy đâu.
Vừa đầu năm học mới thu tất cả (quỹ lớp 500k, tiền bảo hiểm thân thể, tiền tăm tre, tiền photo, đội phí gì đó) có 800k mà đã có chị giọng rất hằn học: tôi đã bảo là các chị phải photo ghi rõ ra từng món chi tiêu cho chúng tôi. Một anh liền bảo: thôi chị ơi, giờ mới đầu năm học. Mình nghe mà điên máu quá định phát biểu thì cô lại nói ra chuyện khác cho đỡ căng thẳng.
Và có một số phụ huynh đi họp có thái độ rất mất lịch sự, ý là thôi cuối cùng là nộp bao nhiêu tiền để đi về, trong thâm tâm đã nghỉ là đi họp phụ huynh thì có chuyện gì ngoài nộp tiền đâu. Trong khi em thấy việc cô giáo phải đứng ra thông báo một số khoản thu xong đi thúc giục thu tiền học rất là vất cho các cô. Việc chính của các cô là dạy học chứ. Nên em cứ đầu tháng là soát một loạt nộp hết các khoản tiền từ học chính đến học thêm.
Trường tuyển thêm kế toán, thu ngân đi mà thu, PH tự lên đóng.
Thông báo trên ws, bảng tin, sll điện tử, phát phiếu cho hs bố mẹ ký nhận.

tomtomchát

Xe container
Vâng cụ, tụi đấy nó giỏi nịnh lắm, đi ngang qua quầy bán kẹp tóc, giả vờ nhìn nhìn, ánh mắt sao thật dễ thương như thỏ con.
- Hehe, mua đi, bố tặng.
- Thật á
Nuôi chó dần đê ;)) ;)) ;))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

ate1987

Xe tăng
Có 1 loại người làm cái j nó cũng chửi.
Nhưng không bao giờ nó làm mà nó chỉ chõ mõm vào chửi cho sướng mồm .

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Đóng góp không bắt buộc như thế này nguyên tắc cơ bản và quan trọng là phải đồng thuận, minh bạch chứ không có kiểu đa số/thiểu số ở đây. Đóng góp để tăng tính đoàn kết chứ không phải là chia rẽ, thoá mạ nhau. Ko làm được thì lên vui vẻ giải tán.
Vậy là cứ có 1 ý kiến trái chiều là giải tán hả cụ. Vậy chắc Đoảng CSVN giải tán lâu rồi.

hoang26

Xe tăng
Vậy là cứ có 1 ý kiến trái chiều là giải tán hả cụ. Vậy chắc Đoảng CSVN giải tán lâu rồi.
Cụ có biết phân biệt không đấy? Tổ chức chính trị hoạt động với các nguyên tắc bắt buộc thì nó khác.
Còn đây là tổ chức tự nguyện, đóng góp tự nguyện, nguyên tắc cao nhất là đồng thuận. To như cái ASEAN còn phải tuân theo nguyên tắc đồng thuận nữa là cái hội phụ huynh vớ vẩn, đóng góp toàn những thứ ko trong quy định, tự nghĩ ra thì phải tuân theo nguyên tắc ấy.
Hay là cụ cậy nhà có tí tiền muốn đòi người khác phải theo mình? Rồi sau này con cụ học lớp toàn đại gia xịn, người ta yêu cầu đóng góp cho các con đi du lịch vòng quanh thế giới, mỗi cụ nghèo hơn ko đủ khả năng theo được bị chửi rủa thì cụ nghĩ sao? Đọc bài đi rồi phán.

S320

Xe điện
Giải thế b nào dc:)):)):)) luật thì cấm lập hội đoàn đảng phái nhưng riêng hội phhs lại dc phép lập khắp nơi :))

ntluan86

Xe máy
Nhiều khi ai cũng muốn nói cái tiêu cực mà không nói ra được vì ai cũng sợ con mình bị ảnh hưởng. Nên thôi nhắm mắt và theo vậy.

matizvan2009

Xe ba gác
Em đây, làm hội trưởng cho F1 từ lớp 1 đến lớp 5 vì DÉO ĐƯỢC TỪ CHỨC.
Trường con em cũng là có tiếng ở thành phố nhỏ quê em.
Chi tiêu cực kỳ chặt chẽ. Hàng năng em thường bù 1-2 triệu cho các phát sinh đột xuất, một số ph "quên" đóng quỹ.
Dưới đây là các còm của em trong thớt khác có liên quan:
Em xin gửi nội dung thu chi quỹ HPH lớp 1 của con em lên đây nhé
QUYẾT TOÁN CÁC KHOẢN CHI TỪ QUỸ HỘI PHỤ HUYNH HỌC SINH LỚP 1C
STTNội dungSLĐơn giáT.tiềnGhi chú
1Lắp quạt1 2,000,000 2,000,000Bao gồm vật tư & công lắp đặt ( anh ý) Quạt treo tường 2 x 320k, quạt đảo trần 2x450k, công 200k, vật tư khoảng 300k
2Ủng hộ nhà trường nhân ngày khai giảng1 500,000 500,000Hoa
3Photo đồ dùng dạy học và trang trí lớp …..phục vụ cho hoạt động học tại lớp1 400,000 400,000Cô H
4Quà Trung thu cho các Cháu50 28,500 1,425,000
5Quà 20/10 cho Cô H1 400,000
6Quà 20/11
Cô C1 300,000 300,000
Thầy cô bộ môn4 200,000 800,000
Cô H1 500,000 500,000
Hoa tặng 20/111 200,000 200,000
7Cây xanh trang trí lớp phục vụ cho môi trường lớp học thân thiện1 450,000 450,000Anh C
8Chi tết -
Cô H1 1,000,000 1,000,000
Cô C1 500,000 500,000
Thầy cô bộ môn( 200.000/người)4 200,000 800,000
9Ngày 8/3 -
Hoa tươi1 200,000 200,000
Quà cô H1 200,000 200,000
Quà Cô C1 150,000 150,000
10chi phục vụ cho hoạt động học tại lớp1 400,000 400,000Cô H
11Pho to giấy kiểm tra trong học kỳ+ nộp tiền giấy cho nhà trướng1 760,000 760,000Cô H
12quà tặng cho bạn V( đạt giải hs gioi Violympic)1 130,000 130,000T
13Liên hoan cuối năm 2,000,000T
Tổng Chi 13,115,000
Tổng Thu 14,000,000
Đợt 1 (Đầu năm học)47 200,000 9,400,000
Đợt 2 ( Học Kỳ 2)46 100,000 4,600,000
Còn lại 885,000
Các khoản dự chi (sau 16/5/2016)
Quỹ khen thưởng
70k/cháu
xuất sắc (số quyển vở được tặng)23
8,100​
10​
1,863,000​
Tiên tiến (số quyển vở được tặng)14
8,100​
7​
793,800​
Hoàn thành (số quyển vở được tặng)9
8,100​
3​
218,700​
Lưu ý: quỹ này đã đóng từ đầu năm, nay hội PH trường hoàn lại cho quỹ lớp để tự khen thưởng cho các cháu.
Mức thưởng do Nhà trường đề nghị (thống nhất trong toàn trường)
462,875,500
quỹ 70k/cháu
3,220,000​
chênh
344,500​
Quà cho cô giáo cuối năm
Cô H1
500,000​
500,000
Cô C1
500,000​
500,000
Quyết toán quỹ= còn- quà cô giáo cuối năm-chênh lệch quỹ kt 229,500
Chi hội PH xin ý kiến của các Phụ huynh về tài sản đã mua (04 quạt đã trang bị cho lớp), lớp sau này chuyển sang địa điểm mới sợ sẽ không chuyển sang được, chi hội kiến nghị các hình thức xử lý sau (ưu tiên phương án tặng cho trường):
- Tặng cho trường
- Tặng cho cô H
- hoặc phải thanh lý cho phụ huynh nào muốn mua (chỉ thanh lý 04 quạt, phần giá trị khác không tháo gỡ được phải bỏ)
Hihi, em kể chuyện em tổ chức cho lớp con em đi dã ngoại chia tay năm cuối cấp hồi tháng 7 vừa rồi:
Nhóm phụ huynh nhiệt tình cà phê, bàn, thống nhất là nên tổ chức. Em nhờ các bạn PH kêu gọi qua nhóm zalo (em không dùng zalo bao giờ) thấy cũng được hòm hòm. Em đi khảo sát địa điểm tại một khu (quê em tạm gọi là resort nhà quê) khá là đẹp, cách trung tâm tp chừng 25km. Deal giá cả buffe, baner, loa đài, sân khấu, người dẫn trò đến từng trăm ngàn đồng một (để tiết kiệm chi phí nhất...), rồi lo in áo đồng phục, dự kiến đi bằng oto của một số phụ huynh, nếu không huy động taxi bằng tiền riêng của em...Em cũng nhờ các bạn zalo thông báo xác định rõ là "ban tổ chức sẽ cố gắng tổ chức an toàn nhất nhưng không chịu trách nhiệm nếu xảy ra sự cố hoặc tai nạn"...Tại cuộc họp phụ huynh cuối năm, em vẫn nêu rõ quan điểm về vấn đề trách nhiệm, có một thằng PH (em gọi nó là thằng vì sau khi nó có ý kiến thì nó ngồi quay ra cửa sổ, déo thèm nhìn em khi em giải thích cho cuộc họp) đứng lên phát biểu là tụi em vô trách nhiệm, không chịu trách nhiệm thì xảy ra chuyện gì ai lo...OMG, em giải thích là em tổ chức vì các cháu, có phải vì lợi nhuận hay tiếng tăm (déo) gì cho em đâu, em trình bày phương án rồi, tổ chức như thế nào rồi, đi lại như thế nào rồi, các PH đồng ý thì tham gia chứ làm sao em chịu trách nhiệm được, nhỡ có cháu nào chạy nhảy ngã chỉ cần chảy máu thôi thì em đền bằng cách nào, đền bao nhiêu tiền ...(mịa, lắm ông bà có con vàng con bạc lắm)... thế là chùng xuống, số lượng đăng ký tham gia giảm đi... Ngồi cà phê với các PH sau đó tụi em bảo vẫn quyết tâm làm, quá 50% là OK. Cuối cùng, một số PH thấy chương trình hay vẫn đăng ký lại để đi, số lượng cũng kha khá.
Đến đoạn tổ chức, phải nói là em cực cẩn thận luôn. Tại địa điểm tập trung, bạn nào được ba mẹ chở đến là em tick vào danh sách, ra xe là điểm danh... đến nơi điểm danh, chơi trong resort thì nhắc bảo vệ không cho cháu nào ra khỏi khu, bản thân em và một số PH ngồi quan sát ở lối ra (khu đăng ký vui chơi) để kiểm soát. Lo từng tí một dù các cháu cũng đã lớp 5 rồi, khá lớn chứ không nhỏ nữa....Khi về cũng điểm danh như quân đội để lên xe ra về. Kết quả là các cháu được một buổi vui chơi rất ý nghĩa mặc dù em và một số PH khác tham gia tổ chức khá là mệt, nhưng vui.

Farvien

Xe hơi
Không đồng ý đóng khoản quỹ lớp tự nguyện, một phụ huynh bị tập thể thóa mạ trong nhóm chat, con trai đi học bị các bạn tẩy chay?

Theo e 4.0 đã có sổ LL điện tử, nhà trường nên cấm cmn tiệt các hội nhóm Fẹt búc, Zô La... Đừng đẩy việc cho BPH để gán cho họ các chức năng méo mó, biến tướng như vậy!
Tiện thể giải con mọe tán luôn cái Sao đỏ, Kế hoạch nhỏ...

Link đây e phải dùng mt mới copy sau đc, cơ mà bức xúc quá, khác đméo gì mái tù xhcn

Làm cái rì mà bức xúc thế cụ? Nghe đây nè :
Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Nguyễn *********: Chưa bao giờ chúng ta có được sự nghiệp giáo dục như ngày hôm nay
Cháu ủng hộ sự nghiệp giáo dục ngày nay ...tuyệt đối luôn nhé. Bộ GD cải cách, đưa bất cứ chưng trình nào vào THCS hay THPT, cho học sinh sử dụng smartphone trong giờ học....cháu đều hoan nghênh và ủng hộ.

p/s : Con cái nhà nháu đã tốt nghiệp ĐH ở Anh hết rồi, việc còn lại của cháu là tuyệt đối ủng hộ sự nghiệp giáo dục ngày nay theo lời CT nước để con CCCM được hưởng hồng phúc lâu dài, bền vững.

Dancingwiththewind

Xe điện
Các hoạt động khác trường không có trách nhiệm tổ chức cho các con. Gớm trường mà thu còn bị chửi nữa.
Tiền học: thông báo, nhắn tin, phát phiếu thu, kế toán túc trực, vẫn nộp muộn như thường. Cô vẫn phải giục.
Trường tư không đóng đủ tiền họ không cung cấp dịch vụ nữa thì vẫn bị bảo không nhân văn. Trường công chả biết làm thế nào ngoài nhờ cô giáo chủ nhiệm đôn đốc và giục.

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có biết phân biệt không đấy? Tổ chức chính trị hoạt động với các nguyên tắc bắt buộc thì nó khác.
Còn đây là tổ chức tự nguyện, đóng góp tự nguyện, nguyên tắc cao nhất là đồng thuận. To như cái ASEAN còn phải tuân theo nguyên tắc đồng thuận nữa là cái hội phụ huynh vớ vẩn, đóng góp toàn những thứ ko trong quy định, tự nghĩ ra thì phải tuân theo nguyên tắc ấy.
Hay là cụ cậy nhà có tí tiền muốn đòi người khác phải theo mình? Rồi sau này con cụ học lớp toàn đại gia xịn, người ta yêu cầu đóng góp cho các con đi du lịch vòng quanh thế giới, mỗi cụ nghèo hơn ko đủ khả năng theo được bị chửi rủa thì cụ nghĩ sao? Đọc bài đi rồi phán.
Nguyên tắc ra quyết định của Asean là đồng thuận hoặc không phản đối, nhưng trong trường hợp của Hội Phụ huynh thì cái này không áp dụng được. Ví dụ, trong trường hợp của chị PH trong bài, chị ấy đã phản đối, vậy nếu để tất cả đồng thuận hoặc không phản đối thì phải chờ bao lâu: 1 tháng, 2 tháng hay 1 kỳ hay không bao giờ. Cụ lấy 1,5tr để so với việc du lịch vòng quanh thế giới cũng là khập khiễng.
Theo ý kiến cụ, trong trường hợp của bài báo trên, nếu cụ là chị PH kia, thì cụ làm như nào?

tomtomchát

Xe container
Có 1 loại người làm cái j nó cũng chửi.
Nhưng không bao giờ nó làm mà nó chỉ chõ mõm vào chửi cho sướng mồm .
Loại nào thế cụ? :)
Cụ không đưa ra luận điểm hay ý kiến gì khả dĩ thuyết phục, thì cụ cũng đang chửi đổng chửi giả cho sang mồm (m.õm) thôi nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xe ba gác
- Hehe, mua đi, bố tặng.
- Thật á
Giống hệt con bé nhà em. Hồi đấy nó học mẫu giáo. Trước cổng trường giờ tan học bao giờ cũng có ông, bà bán đồ chơi, bóng bay chờ sẵn. Con bé nhà em hay đòi mua nhưng mà lâu lâu em mới chiều một lần. Nhiều lần thấy cô nàng mắt đắm đuối với ông bà bán đồ, em bảo "không có mua đâu nhé, sáng nay con đâu có ngoan (không chịu dậy đúng giờ)" thì cô nàng trả lời ngay "con đâu có đòi, con chỉ nhìn thôi mà". Nhiều lúc thấy tội tội lại quay lại mua.

vneseman

Xe lăn
Em không trong BPH nhưng phải phát biểu là các bác trong ban phụ huynh toàn vác tù và hàng tổng. Quỹ lớp giỏi thì được vài chục trẹo mà phải tổ chức rất nhiều cho các cháu và các dịp cho giáo viên. Có ông còn nghĩ là họ xà xẻo lợi ích trong đó, đm em thật chứ vài đồng đó có khi méo bằng 1 ngày công của người ta. Nhà em phó thường dân nhưng có thời gian là sẵn sàng tham gia phụ BPH, Trung thu cả em và nhà em rảnh lên đến phụ mới thấy BPH vất vả thế nào, rồi đầu năm lại đến vệ sinh quạt + lọc gió điều hòa để các con học cho mát, toàn thấy mấy bác BPH giơ mặt ra tự làm chứ chẳng có thuê người (báo dọn gấp để đi học nên có thuê cũng chẳng kịp).

fun05

Xe đạp
để em kể cho cụ nghe 1 trưởng ban phụ huynh quê em. Quê em đời sống kinh tế cũng khá. Tuy là mẫu giáo thôi nhưng vẫn có 1 cụ xung phong hay tự xưng làm trưởng ban phụ huynh. Năm nào cũng vậy, khi đi họp nhà trường đưa ra khoản nào cụ cũng phản đối. Các bố mẹ vui lắm vì có 1 trưởng ban phụ huynh tận tâm và có trách nhiệm với quyền lợi phụ huynh như thế. Và rồi, mùa hè năm nào, khi bố mẹ đang ở trong điều hòa mát mẻ, thì các con phải chịu nóng do không có tiền điện 10k/cháu/tháng để bật điều hòa vì cụ phụ huynh kia phản đối.
Nhiều phụ huynh nhận ra không ổn rồi, muốn đóng tiền lắm rồi cụ không chịu, bảo sẽ ở tới cùng đấu tranh cho 1 nền giáo dục sạch sẽ, không có tiền bạc.
Liệu 1 trưởng ban phụ huynh như thế, cụ có ủng hộ nhiệt tình không ạ?