[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

Tutuchien

Xe tải
Về cơ bản thì vị phụ huynh này cũng dạng bẩn bựa chầy cối
Nhưng thôi qua đó cũng có một tiếng nói phản đối để nạn lạm thu đầu năm học của nhà trường phải dè chừng
Phải vào ban phụ huynh thì thấy chi tiết việc lạm thu của kinh khủng thế nào_ Nhà trường lợi dụng BPH để thu.
Thời buổi 4.0 rồi nên bỏ Ban Phụ Huynh này đi

tomtomchát

Xe container
Tẩy chay là đúng, mấy khoản đấy bà không đóng thì chả đứng ngoài nhìn thì định đòi vào chơi ké à? :-j
PH đó có đòi chơi ké đâu? Tuyên bố rõ ràng mà, cụ ko đọc kỹ à?
Khoản đoàn đội mới là khoản PH ấy thấy lố.
Kick khỏi nhóm kín thì ok, mời ngta chắc đã vào?
Nhưng đá khỏi nhóm lập ban đầu nhân danh lớp, mà nghiễm nhiên ngta là thành viên thì là éo fair :))
Trừ khi con chuyển lớp hoặc PH đó tự ra.
Cụ có thấy vđ ở đây là cô đồng ý cho lập nhóm thì mới có tên cô; có thể cô cũng bật đèn xanh cho kick.
Chứ chả nhẽ PH tùy tiện nhân danh lớp?, tự ý đưa cô vào nhóm? tự ý đá member ra trước mặt cô? Thế là chả coi cô ra gì ;))

mazda929

Xe tăng
Chia sẻ thật lòng với các cụ mợ, vợ em là giáo viên tiểu học công lập trường ngoại thành Bắc TL như các cụ biết việc lắp điều hoà cho các con là tự nguyện chứ nhà trường k có kinh phí để lắp, muốn lắp thì phải đc đồng thuận và đóng góp của các PH của cả lớp, việc lắp ĐH là để phục vụ các con cho các con đỡ nóng bức thế mà nhiều lớp vẫn có 1,2 phụ huynh phản đối thế là thôi việc lắp ĐH k thành nhà trường thì rất sợ bị ảnh hưởng vì kiện cáo, mãi đến đợt covid vừa rồi mới lắp đh đc hết cho cả trường. Còn quỹ lớp nó cũng giống như quỹ công đoàn vậy, chi phí là rất nhiều cho các con là chính VD: tổ chức 1-6, 20-10 báo tường, Trung Thu, noel, hội chợ quê, tết bánh chưng, thăm nom các bạn ốm đau...tất cả nh hoạt động đó là để cho các con đc trải nghiệm, còn quà của cô giáo cho các ngày lễ gần như là k dùng tiền quỹ mà là tuy tâm PH. Vậy mà nhiều khi chỉ có 1,2 PH ngáng bạc thiếu hiểu biết có câu( Nhiệt tình+ ngu dốt thành phá hoại là hoàn toàn đúng ) thực ra chi phi quỹ lớp hạch toán rất đơn giản và dễ minh bạch chỉ e là người cầm quỹ k muốn minh bạch mà thôi làm ảnh hưởng đến nhàn tr và cô giáo sau đó là các con.

lai thue

Xe điện
lớp con nhà cháu họp, muốn lắp điều hoà mà có 1 con điên éo đồng ý, nó bảo sẽ kiện nếu ép nó đóng, tất cả các phụ huynh bảo ko cần nhà đó đóng góp, cộng với có 1 số phụ huynh mạnh thường quân nên quyết tâm lắp, vậy mà con điên kia vẫn đòi kiện, cuối cùng cô giáo sợ ko cho lắp nữa. Các cụ bảo như thế có điên ko, xh nhiều thành phần éo hiểu nổi luôn

congngo

Xe điện
Về cơ bản thì vị phụ huynh này cũng dạng bẩn bựa chầy cối
Nhưng thôi qua đó cũng có một tiếng nói phản đối để nạn lạm thu đầu năm học của nhà trường phải dè chừng
Phải vào ban phụ huynh thì thấy chi tiết việc lạm thu của kinh khủng thế nào_ Nhà trường lợi dụng BPH để thu.
Thời buổi 4.0 rồi nên bỏ Ban Phụ Huynh này đi
Học sinh giờ có phải chỉ học không đâu, còn một đống các hoạt động ngoại khóa khác cần phải có tiền chứ. Em thấy như F1 nhà em, tháng nào ban phụ huynh cũng trao phần thưởng ( nhỏ thôi) cho 3 bạn đứng đầu lớp về thành tích học tập, bạn tiến bộ nhất tháng, có hoạt động phong trào xuất sắc nhất..., rồi mỗi dịp rằm trung thu, 20/10, 8/3... tổ chức cho các con nữa. Mà em thấy có duy nhất có khoản quỹ hội PH là thu về trường ( cũng đâu có hơn 100K gì đó và sở GD có quy định rõ ràng về khoản này) còn toàn lớp tự thu và chi cho hoạt động của lớp. Nhà trường lợi dụng ở chỗ nào hở cụ? còn bảo hiểm y tế, bảo hiểm thân thể ... chả lẽ cụ cũng cho nó là của trường.

Arizona

Xe tăng
Ngay trong cùng gia đình nhiều khi bố và mẹ còn bất đồng trong cách dạy con. Việc 1 lớp có 4-50 bạn thì ý kiến ngược dòng là bình thường. Không thể ép người khác theo cái không được Trường quy định.
F1 nhà em học trường làng nên PH cũng dễ tính. Năm nào cũng tổ chức đi chơi xa 2 ngày 1 lần. Thỉnh thoảng sinh nhật bọn con trai còn được PH cho phép ngủ tập thể(sleep-over) tại nhà bạn sau tiệc sinh nhật.

lớp con nhà cháu họp, muốn lắp điều hoà mà có 1 con điên éo đồng ý, nó bảo sẽ kiện nếu ép nó đóng, tất cả các phụ huynh bảo ko cần nhà đó đóng góp, cộng với có 1 số phụ huynh mạnh thường quân nên quyết tâm lắp, vậy mà con điên kia vẫn đòi kiện, cuối cùng cô giáo sợ ko cho lắp nữa. Các cụ bảo như thế có điên ko, xh nhiều thành phần éo hiểu nổi luôn
Ơ con thần kinh ko đồng ý kệ mẹ nó sao phải sợ ko dám lắp thế ạ???

hamaxink

Xe máy
Eo ơi lên đây nhiều PH buồn cười thế. Quỹ PH thì éo muốn đóng, BPH thì éo muốn làm, ai làm thì chửi ng ta ngu, đần, bợ đỡ. Ok thế lúc lớp có hoạt động ngoại khoá, liên hoan thì bố mẹ đến đón con về nhé, hay lại bảo trường là để học ai cho chúng m vui chơi ăn uống, giải tán hết. Tôi ko cho con tham gia thì ếu ô nào đc tổ chức, ếu ô nào đc tham gia. Thế kỉ 21 rồi bố mẹ nào mồm cũng leo lẻo muốn con phát triển toàn diện vừa có kiến thức vừa có kỹ năng nhưng tiền 5 7 trăm đóng quỹ cho con liên hoan với ngoại khoá ở trường thì tiếc, sợ thiệt, sợ BPH ăn chặn, hài vãi. Hay nghĩ là mái trường XHCN vẫn như thời kháng chiến chống Mỹ hết giờ thầy trò dắt nhau đi đào sắn coi như ngoại khoá rồi luộc lên liên hoan. Nâu nâu, giờ trẻ con cần đi tham quan, đi dã ngoại, rồi liên hoan trung thu, sinh nhật, Tết vân vân mây mây. Những cái đấy đều cần tiền nhé. Rồi cần ng làm nữa, liên hoan chúng nó lớn thì đã đành, bé thì phải có ng hầu chứ, ai đi mua, ai bày biện, ai tổ chức? Rồi đi tham quan thì ai trông, bé thì sợ ngã sợ lạc, lớn thì sợ tắm sông tắm suối, sợ đi 2 về 3 bla bla. Thế ai làm, giải tán BHP thì éo ai làm. Hay lại bảo tôi éo cần, con tôi chỉ cần đi học xong về nhà thứ 7 CN tự chơi với ông bà bố mẹ :))) Thế thôi cứ giữ luôn con ở nhà nhé, ếu cần chơi bời bạn bè gì cả. Học xong về nhà học tiếp biết đâu lại thành Anh Xtanh :)))

Tuananhhau

Xe điện
Xưa em nhớ ko có BPH. Sau lên cấp 2 thì tự thành lập quỹ lớp để làm sinh nhật, mua quà tặng thầy cô giáo. Đi chơi thì ai đi đóng tiền. Năm nay con e vào lớp 1 mới thấy 9 người 10 ý. Cái lớp 48 học sinh thì phải gần 100 phụ huynh nên gần 100 ý kiến khác nhau. Lớp con em thì mọi cái đều gắn với từ “tự nguyện”. Ai ko đóng thì ko ai ép buộc bất cứ cái gì. Điều hoà cũng tuỳ tâm, trung thu cũng tuỳ tâm. Thiếu lại hô hào tiếp. Vậy nhưng vẫn có vài bà phụ huynh ý kiến các kiểu.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Phụ huynh ko nên cần thiệp, nói theo kiểu ctri là cánh tay nối dài nữa. Đã có nhà trọ thì hội phụ huynh làm gì.
Rồi cô giáo cm là giáo viên thì chỉ đi dạy, ko dính dáng tới Mani.
Đóng gì cứ lên thủ quĩ chuyển khoản, có hoá đơn.
Nhà nc phổ cập giáo dục, ai thu sai, lạm thu trên 3 tr là hình sự.
Ko máylanh máy liếc gì cả. Lắp thì cả nc, còn ko thì quạt.
Ko tiền nóng lằng nhằng gì, nhà nc lo tất. Làm gì mà tiền bảo vệ cg thu được, rồi tiền photo, ...nhà trường có ngân sách chứ ?

atbp

Xe buýt
Tranh cãi nhau đóng tiền nọ tiền kia , giáo viên biết chắc cũng đau lòng lắm .............Vâng các bác cứ cãi nhau về " Tiền long lên tôi đau nòng nắm "

Chỉnh sửa cuối:
Em đi họp phụ huynh, đa số đồng ý đóng 700k, có 2 người bảo nhiều quá chưa có nên đề nghị đóng 500k. Sau đó mọi người thống nhất đóng 700k, ai chưa có ngay thì đóng 500k bổ sung sau. Nhưng 2 người kia lại không chịu, bảo phải giống nhau cho công bằng - không phân biệt.
Nói chung là trong tập thể cứ có mấy người thích ngược dòng là rất mệt
Đúng rồi cụ, họ ko có đk thì xin miễn giảm ai nói gì đâu. Tính quỹ 1tr5 mới đủ mà muốn tất cả cùng đóng 7 hay 800 thì làm khó bph quá. Bph cũng chỉ là những người ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng thôi, họ chấm mút gì mấy đồng bạc

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Eo ơi lên đây nhiều PH buồn cười thế. Quỹ PH thì éo muốn đóng, BPH thì éo muốn làm, ai làm thì chửi ng ta ngu, đần, bợ đỡ. Ok thế lúc lớp có hoạt động ngoại khoá, liên hoan thì bố mẹ đến đón con về nhé, hay lại bảo trường là để học ai cho chúng m vui chơi ăn uống, giải tán hết. Tôi ko cho con tham gia thì ếu ô nào đc tổ chức, ếu ô nào đc tham gia. Thế kỉ 21 rồi bố mẹ nào mồm cũng leo lẻo muốn con phát triển toàn diện vừa có kiến thức vừa có kỹ năng nhưng tiền 5 7 trăm đóng quỹ cho con liên hoan với ngoại khoá ở trường thì tiếc, sợ thiệt, sợ BPH ăn chặn, hài vãi. Hay nghĩ là mái trường XHCN vẫn như thời kháng chiến chống Mỹ hết giờ thầy trò dắt nhau đi đào sắn coi như ngoại khoá rồi luộc lên liên hoan. Nâu nâu, giờ trẻ con cần đi tham quan, đi dã ngoại, rồi liên hoan trung thu, sinh nhật, Tết vân vân mây mây. Những cái đấy đều cần tiền nhé. Rồi cần ng làm nữa, liên hoan chúng nó lớn thì đã đành, bé thì phải có ng hầu chứ, ai đi mua, ai bày biện, ai tổ chức? Rồi đi tham quan thì ai trông, bé thì sợ ngã sợ lạc, lớn thì sợ tắm sông tắm suối, sợ đi 2 về 3 bla bla. Thế ai làm, giải tán BHP thì éo ai làm. Hay lại bảo tôi éo cần, con tôi chỉ cần đi học xong về nhà thứ 7 CN tự chơi với ông bà bố mẹ :))) Thế thôi cứ giữ luôn con ở nhà nhé, ếu cần chơi bời bạn bè gì cả. Học xong về nhà học tiếp biết đâu lại thành Anh Xtanh :)))
Đến giờ phá cỗ phụ huynh đón cháu ra ngoài mà ☺

Loan Hưng

[Tịch thu bằng lái]
Xoá sổ hội phụ huynh đi thôi ạ

nvh_hn

Xe container
Ngay ở đây cũng mỗi người 1 ý, ai cũng đúng cả. Bảo sao lớp cũng thế, trường cũng vậy là thường thôi;)

Trên này nhiều cụ chắc éo được phát biểu ở đâu hay sao ấy, toàn giọng bố tướng, mình là nhất.

Toietmoi

Xe điện
Phụ huynh nhiều người cũng củ chuối lắm.
Bé nhà em hồi trước học cấp 1, có phụ huynh kia kiếm đâu được cái giấy cận nghèo nên ỉ gia đình nghèo không chịu đóng góp gì hết, kể cả tiền ăn bán trú của con, đến nỗi cô giáo chủ nhiệm phải nhờ 1 số phụ huynh quen biết phụ huynh kia tác động dùm. Hộ cận nghèo nhưng vẫn vi vu xe ga và hàng ngày cho con 20k để ăn sáng :(
Thời tôi đi học, cách đây hơn 30 năm vẫn đóng quỹ lớp nhưng thay vì Hội PH đứng ra thu như hiện nay thì thời đó Ban cán sự lớp thu, mỗi sự kiện gì đó lại đóng thêm và thời nào cũng có 1 số thành phần ngược dòng dù không phải vì nghèo hay không muốn cho con tham gia.
Còn hội trưởng phụ huynh hiện nay của bé nhà tôi kinh tế rất khá giả, tiền thu quỹ có khi không đủ cho ông ấy đổ xăng xe 1 tháng, ổng thèm vào bớt xén mấy đồng tiền kia làm gì. Nhiều cụ trên này cứ làm như cái chức hội trưởng phụ huynh kia báu bở lắm, đi họp thì ngồi im re, bầu bán thì đùn đẩy nhau nhưng lên mạng thì chém phím như thần.

f1_hn

Xe container
Đóng nhưng thu chi công khai, hợp lý thì có vde gì đâu

f1_hn

Xe container
Làm cái đơn thôi cụ...đồng thuận đa số rồi thì kiện cáo giề

boyhanoi724

Xe buýt
Cái này là lỗi cả dây chuyền rồi ạ. Lỗi từ hệ thống chuyển sang bộ rồi đến cả giáo viên, nhà trường đến phụ huynh lần học sinh.
Phân tích ra thì loằng ngoằng lắm.
Nhưng đứng trên góc độ phụ huynh với điều kiện kinh tế cho phép thì e xin đóng và ko ý kiến gì.
Con e học mẫu giáo 3 tuổi mà đã phải cho con đi học thêm tiếng Anh theo gợi ý của giáo viên và nhà trường.
Nói thật tiền thì ko ngại mà chỉ ngại các con đc học các cô, thầy dạy tiếng Anh ( phất âm) ko chuẩn sau khó nắn và sửa thôi.