[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

Tommytep

Xe tăng
F1 nhà em mẫu giáo từ nhỡ đến lớn mỗi năm đóng quỹ 1 củ, em thấy thế là vui vẻ, lễ tết các thứ nhờ BPH quà cáp cho các cô; thêm vào tổ chức hoạt động cho các con. Em thấy phụ huynh nhao nhao đóng chứ chả ai ý kiến gì. Kể cả nói thật BPH họ có "xà xẻo" (nếu có, mà em nghĩ là ít, chả ai làm vậy) thì cũng vui vẻ, miễn là các cô và các con được đảm bảo lợi ích. học ở trường công, sống trong môi trường này thì không nên ngược dòng làm gì, mệt mỏi thiệt thân, mà cũng chả dạy con được bài học gì "xứng đáng"! Cái gì sai quá thì lên tiếng chứ số đông ủng hộ rồi thì thôi!

phuongnam1972

Xe buýt
F1 nhà em mẫu giáo từ nhỡ đến lớn mỗi năm đóng quỹ 1 củ, em thấy thế là vui vẻ, lễ tết các thứ nhờ BPH quà cáp cho các cô; thêm vào tổ chức hoạt động cho các con. Em thấy phụ huynh nhao nhao đóng chứ chả ai ý kiến gì. Kể cả nói thật BPH họ có "xà xẻo" (nếu có, mà em nghĩ là ít, chả ai làm vậy) thì cũng vui vẻ, miễn là các cô và các con được đảm bảo lợi ích. học ở trường công, sống trong môi trường này thì không nên ngược dòng làm gì, mệt mỏi thiệt thân, mà cũng chả dạy con được bài học gì "xứng đáng"! Cái gì sai quá thì lên tiếng chứ số đông ủng hộ rồi thì thôi!
Tiền quỹ lớp này chi cho các con là chính; và cũng chỉ là phần nhỏ so với tiền học thêm nên nhà em cũng chẳng bao giờ để ý làm gì cho nhọc.

fun05

Xe đạp
các bác cứ bảo con BPH được nâng đỡ chứ em thấy con các bác trong BPH lớp con em nếu được gọi là quan tâm chút xíu thôi chứ chưa thấy con bác nào được loại xuất sắc hay hoàn thành tốt gì đó cả mà các bác ấy rất vui vẻ. Em thấy thực sự biết ơn các bác trong BPH, vất vả, tốn kém vì các con, vì nhiều lúc có nhiều khoản chi không tên họ cũng tự bỏ tiền túi ra chứ cũng chả dám lấy tiền của lớp. Quỹ lớp đa phần là phải chi cho các con, còn lại 1 phần dĩ nhiên là đối ngoại. Cái đối ngoại này nếu nhìn lại xuất phát cũng là vì các con.
Mà các bác cứ nâng quan điểm là cảm ơn thầy cô giáo là làm hư, hư cái gì vì vài triệu của cả lớp? Lễ tết em cũng đi nhưng vẫn tâm thế là cô đã vất vả vì con, mình cảm ơn cô với tất cả sự trân trọng nhất, còn dĩ nhiên không phải thầy cô nào em cũng không đi.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Trung Thu năm nào cũng thế, các cô không hô hào gì, nhưng các mẹ toàn tự mua quà cho các con phá cỗ.
Sáng em bê 2 quả dưa tới lớp cu con, thấy nhiều phụ huynh cũng mang quà nhà đi, chung vui với nhau. Có nhiều phụ huynh có thể do bận quá quên, hoặc không để ý... nhưng góp cỗ cho các cháu phá là vui rồi, so đo nhau làm gì cho mệt.
Bạn của con vui thì con mình cũng vui, trên đời ai chả cần có bạn, có tập thể. Vì cái tôi của người lớn mà phá hỏng đi tuổi thơ của con là không đáng.

xegiacmo

Xe container
Nhà trường, giáo viên toàn đề cử bọn ngu ngu vào ban phụ huynh làm tay chân cho chúng.
Ban phụ huynh này bị trường điều khiển thu lợi ích từ các phụ huynh khác. Nói chung méo mó. Nên giải tán bph.
Cụ khôn thì giơ tay đầy người muốn cụ làm trưởng ban phụ huynh .
Đi họp phụ huynh mấy thành phần khôn như cụ phát biểu chỉ trích rõ nhiều nhưng khi đề cử làm thì trốn như chó trốn con=))
Con tôi học trường làng gần nhà , chả học thêm học nếm gì của trường , chả xin gì thầy cô mà vẫn top lớp , được giấy khen ầm ầm :))

Dancingwiththewind

Xe điện
Cả hai lớp con em bầu ban phụ huynh ai cũng chối đây đẩy. Xong lại là những phụ huynh đã từng làm Ban phụ huynh và có cả mẹ là cô giáo đành phải làm. Em cũng chả thấy con cái họ được ưu tiên gì cả, chỉ thấy họ rất vất vả. Có một mẹ là giáo viên mầm non toàn đến trang trí lớp miễn phí cho lớp, mà toàn làm vào buổi tối.
Năm vừa rồi có bạn chuyển đi nên Ban thiếu người, các chị ấy có gọi em nhưng vì em đi làm xa quá lộn về không tiện nên em vẫn phải từ chối. Mà tiền thu được chi nước uống, giấy photo, trung thu, noel, mấy bó hoa tặng cô. Phong bì cô chủ nhiệm đc 500k cô bộ môn đc 300k chứ mấy đâu.
Vừa đầu năm học mới thu tất cả (quỹ lớp 500k, tiền bảo hiểm thân thể, tiền tăm tre, tiền photo, đội phí gì đó) có 800k mà đã có chị giọng rất hằn học: tôi đã bảo là các chị phải photo ghi rõ ra từng món chi tiêu cho chúng tôi. Một anh liền bảo: thôi chị ơi, giờ mới đầu năm học. Mình nghe mà điên máu quá định phát biểu thì cô lại nói ra chuyện khác cho đỡ căng thẳng.
Và có một số phụ huynh đi họp có thái độ rất mất lịch sự, ý là thôi cuối cùng là nộp bao nhiêu tiền để đi về, trong thâm tâm đã nghỉ là đi họp phụ huynh thì có chuyện gì ngoài nộp tiền đâu. Trong khi em thấy việc cô giáo phải đứng ra thông báo một số khoản thu xong đi thúc giục thu tiền học rất là vất cho các cô. Việc chính của các cô là dạy học chứ. Nên em cứ đầu tháng là soát một loạt nộp hết các khoản tiền từ học chính đến học thêm.

namcutthoi

Xe buýt
Chuẩn.
Các cụ cứ làm như vào BPH để con được nâng đỡ. Giả sử như cấp 1 có 1 cô đã đành, cấp 2,3 một đống cô, nâng đỡ sao nổi. mà có phải BPH nào con cái cũng ngu dốt hơn con các cụ để nâng đỡ? Con người ta khéo xuất sắc nhất lớp ấy chứ. Mà muốn nâng đỡ đâu cần phải vào BPH? Cứ chi tiền đậm là con các cụ được nâng đỡ nếu muốn.
Nói thật, quỹ PH đúng là không chỉ chi cho hoạt động của các con, đó cũng là lệ rồi. Chả lẽ ngày nọ ngày kia không biếu thầy cô được chút gì gọi là? Thầy cô cũng chẳng vì thế mà giàu hay nghèo đi nhưng rõ ràng, có chút quà thì PH cũng đỡ thấy áy náy. Ngoài ra, quỹ PH chi các khoản linh tinh cho các con: tiền mua tăm ủng hộ, tiền ăn uống liên hoan, phần thưởng. Đã có con đi học thì cũng nên cố gắng đóng quỹ cho tròn, các gì cũng phải công bằng chứ? Bớt ăn bớt tiêu đi chút là ok mà (quỹ khoảng 1tr/một năm trở lên tùy trường lớp)>
Nói thật, BPH lớp con tôi, tôi cảm ơn chả hết. Họ bỏ công sức, tiền bạc (họ ủng hộ cho các cháu ăn uống rất nhiều) ra cho lớp. KHông có họ cũng chết dở ấy chứ.
Lớp con tôi có PH không chịu đóng quỹ lớp (500K/ kỳ), nhắc nhở, nhắn tin mãi cả năm không thèm đóng. Cuối năm các con đòi liên hoan nọ kia BPH đòi mãi không được, sau có người tư vấn nói với các con là cả lớp không được đi ăn vì có 3 bạn bố mẹ không đóng quỹ lớp, như vậy lớp không đủ tiền. Vừa nói hôm trước hôm sau thấy con mang tiền đi đóng vội. Đấy, thân lừa ưa nặng, PH người ta kêu gọi mãi không thèm đóng, con nó về nhà nói cái đóng ngay lập tức.
Ví dụ bạn nào kể ở trên: cả các con không đóng quỹ cũng được phần thưởng là cái tát của BPH cho các PH đó, nhân văn gì, họ làm cho nhục đó.
Tiền ai chả xót nhưng khi đưa ra mức đóng góp, BPH người ta đã cân nhắc thực tế lớp rồi, cố gắng mà hòa đồng tập thể, đừng chày bửa, gây sự rồi khổ con.
À mà nói đi cũng nói lại, có nhiều BPH trên tiền cũng ghê lắm, đóng góp chi tiêu bạt mạng. Nếu vớ phải BPH như vậy thì tự các PH trong lớp phải góp ý thôi, còn im lặng thì tự trách mình đầu tiên (cái vụ thuê dạy múa hát hơn chục triệu thì vung tay quá chán). May mắn, BPH của các con tôi (2 nhóc, 3 cấp) chưa bao giờ gặp phải thành phần này.
Em không nghĩ như chỗ xanh xanh đâu cụ, chúng ta chỉ nên nhìn vào các con thôi. Hết học kỳ hay kết thúc năm học, các bạn được quà hay phần thưởng mà mình không được, ánh mắt các con ấy buồn vô hạn... người lớn không được để điều đó xảy ra.
Việc giữa các bố mẹ cố gắng không để ảnh hưởng tới các con thôi ạ

Dungha

Xe điện
Cuối cùng khổ nhất vẫn là cháu học sinh. Các cụ ngày xưa hay nói : nhà có con nhỏ đến con cho cũng phải chiều. Suy cho cùng thì mình tốn kém thêm tí mà nó không quá đáng thì cứ phải theo thôi.

thanhdo62

Xe tăng
Các cụ muốn giải tán ban PHHS thì họp cứ nêu kiến nghị . Hay làm cái đơn đọc trước cuộc họp , ai đồng ý thì ký vào rồi nộp lên ban giám hiệu . Khó gì đâu , mình có quyền nêu ý kiến mà .

đen_đá

Xe buýt
Lạm thu những thứ thổ tả trường nó húp như góp cơ sở vật chất, máy chiếu, điều hoà vvv thì ừ chửi cũng đc, nhưng thu quỹ ph tổ chức cho bọn trẻ những thứ linh tinh như sinh nhật tháng, dã ngoại, trung thu, tổng kết phần thưởng, hội thi hội khoẻ vvv thì ko đóng thì các con nó lấy răng ra mà tổ chức à? Củ rưỡi /kì là phủ lí rồi
Con phụ huynh này là con bựa, nên cả hội cha mẹ còn lại nó mới chửi cho
Thường là đầu năm đầu cấp sẽ thu nhiều khoản là đúng rồi nhưng nếu cứ đều đều các năm củ rưỡi/ kỳ thì cũng tùy nhà thôi cụ à. Quận Hoàng Mai kinh tế thấp hơn nên cũng khó. Con em năm nay đầu cấp 2 hôm trước họp thu có 1 củ gồm cả các khoản thông thường cộng thêm điều hòa mới và sơn lại tường mà cũng nhiều mẹ lăn tăn lắm. May BPH cũng nhiều bác hiểu biết và tích cực, cuối cùng mức thu về 500K. Cô chủ nhiệm thì chốt luôn quy định quỹ lớp ko thu quá 250K/ kỳ. Giờ thì vui vẻ cả

Tommytep

Xe tăng
Cả hai lớp con em bầu ban phụ huynh ai cũng chối đây đẩy. Xong lại là những phụ huynh đã từng làm Ban phụ huynh và có cả mẹ là cô giáo đành phải làm. Em cũng chả thấy con cái họ được ưu tiên gì cả, chỉ thấy họ rất vất vả. Có một mẹ là giáo viên mầm non toàn đến trang trí lớp miễn phí cho lớp, mà toàn làm vào buổi tối.
Năm vừa rồi có bạn chuyển đi nên Ban thiếu người, các chị ấy có gọi em nhưng vì em đi làm xa quá lộn về không tiện nên em vẫn phải từ chối. Mà tiền thu được chi nước uống, giấy photo, trung thu, noel, mấy bó hoa tặng cô. Phong bì cô chủ nhiệm đc 500k cô bộ môn đc 300k chứ mấy đâu.
Vừa đầu năm học mới thu tất cả (quỹ lớp 500k, tiền bảo hiểm thân thể, tiền tăm tre, tiền photo, đội phí gì đó) có 800k mà đã có chị giọng rất hằn học: tôi đã bảo là các chị phải photo ghi rõ ra từng món chi tiêu cho chúng tôi. Một anh liền bảo: thôi chị ơi, giờ mới đầu năm học. Mình nghe mà điên máu quá định phát biểu thì cô lại nói ra chuyện khác cho đỡ căng thẳng.
Và có một số phụ huynh đi họp có thái độ rất mất lịch sự, ý là thôi cuối cùng là nộp bao nhiêu tiền để đi về, trong thâm tâm đã nghỉ là đi họp phụ huynh thì có chuyện gì ngoài nộp tiền đâu. Trong khi em thấy việc cô giáo phải đứng ra thông báo một số khoản thu xong đi thúc giục thu tiền học rất là vất cho các cô. Việc chính của các cô là dạy học chứ. Nên em cứ đầu tháng là soát một loạt nộp hết các khoản tiền từ học chính đến học thêm.
thế nên nhiều phụ huynh phải chọn trường, chọn lớp cũng không phải quá đáng. Phụ huynh trẻ, có học thức, same same level nó sẽ dễ nói chuyện hơn là cùng với các phụ huynh lớn tuổi hay kiểu con buôn hay chợ búa (sorry nếu em có vơ đũa cả nắm). Nếu gia đình khó khăn nhưng nhận thức chuẩn và ý kiến chuẩn thì thậm chí em nghĩ gia đình đó còn được miễn chứ chả phải cãi cùn với nhau làm gì để bị tẩy chay.

xeruabo2

Xe điện
Con em tỉnh lẻ thôi nhưng mấy năm cấp 2 , năm nào quỹ lớp cũng phải +- 100 tr/năm. Sau khi trừ các khoản được một vài phụ huynh có điều kiện tài trợ thì trung bình mỗi học sinh cũng phải đóng góp trên dưới 3tr /hs năm . Vẫn biết rằng chi cho các cháu là chủ yếu nên ai cũng phải đóng. Tuy nhiên, đôi khi một số phụ huynh có điều kiện hay đề xuất những khoản chi tiêu thái quá khiến nhiều phụ huynh khác lâm vào thế khó xử. Chẳng hạn chi cho việc xin sắp xếp giáo viên đứng lớp những bộ môn chính theo mong muốn của phụ huynh 10tr , chi bồi dưỡng cho gv trong kỳ dạy online 1tr/buổi,...
Tóm lại, xã hội hóa giáo dục chừng nào còn chưa luật hóa , còn chưa thống nhất thì còn bất cập, còn tranh cãi. Đến hẹn lại lên cứ đầu năm học lại ầm ĩ chuyện quỹ lớp xong rồi lại đâu vào đó thôi .

Vetiver69

Xe hơi
thế nên nhiều phụ huynh phải chọn trường, chọn lớp cũng không phải quá đáng. Phụ huynh trẻ, có học thức, same same level nó sẽ dễ nói chuyện hơn là cùng với các phụ huynh lớn tuổi hay kiểu con buôn hay chợ búa (sorry nếu em có vơ đũa cả nắm). Nếu gia đình khó khăn nhưng nhận thức chuẩn và ý kiến chuẩn thì thậm chí em nghĩ gia đình đó còn được miễn chứ chả phải cãi cùn với nhau làm gì để bị tẩy chay.
Được cái PH lớp con e rất ổn , các bác ý đúng là đủ nghề , kể cả dân buôn chợ trời, có cả bác sỹ, công an , hay dân VP, đều 1 lòng vì các con hết, nên các bé lớp con e rất vui , cô cũng đỡ nhọc

namcutthoi

Xe buýt
Quan điểm của em là dẹp mẹ cái HPH mà nhà trường định hướng đê. Mà thành lập hội PH do phụ huynh thích thì tổ chức không thì thôi. Ai thích thì tham gia ai ko thích thì thôi. Hội phụ huynh 5 năm của con, đóng quỹ thì nhanh mà rủ nhau tổ chức uống rượu đi chơi éo được nhát nào. => Giải tán
Em tán thành ý kiến của cụ lắm ấy, họp PH xong, hô hào ầm ĩ mãi mới được thêm 5 bố hưởng ứng, vừa đủ mâm bia :))

gocart

Xe cút kít
Trung Thu năm nào cũng thế, các cô không hô hào gì, nhưng các mẹ toàn tự mua quà cho các con phá cỗ.
Sáng em bê 2 quả dưa tới lớp cu con, thấy nhiều phụ huynh cũng mang quà nhà đi, chung vui với nhau. Có nhiều phụ huynh có thể do bận quá quên, hoặc không để ý... nhưng góp cỗ cho các cháu phá là vui rồi, so đo nhau làm gì cho mệt.
Bạn của con vui thì con mình cũng vui, trên đời ai chả cần có bạn, có tập thể. Vì cái tôi của người lớn mà phá hỏng đi tuổi thơ của con là không đáng.
Khi không có HPH thì Trung thu giản dị:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em tán thành ý kiến của cụ lắm ấy, họp PH xong, hô hào ầm ĩ mãi mới được thêm 5 bố hưởng ứng, vừa đủ mâm bia :))
Nhưng nó có cái trở ngại đó cụ ơi. Hôm nọ có mẹ một bé bảo, em ơi, hỏi giúp chị sao cái hội mấy con chơi cùng mà con chị bảo là con bị hít le, cho nên không được vào nhóm.
Hóa ra mấy cô nàng có cái hội chơi mí nhau, có chủ tịch, thư ký hẳn hoi, đăng ký vào nhóm là phải qua thư ký duyệt, thư ký ký vào trình hội đồng, hội đồng duyệt ổn cho vào chơi cùng.
Đấy là mới lớp 2 đấy cụ à, bọn trẻ con giờ nó xem nhiều thứ, nên nó biết sớm lắm.
Cái khó là không tạo khoảng cách giữa các cháu, lớp học phải hòa đồng, chứ trẻ con nó vô tư, nó bảo hội này hội kia cho con đi chơi, xong bé khác lại mặc cảm.
Chi phí nó không nhiều, dã ngoại 1 cháu vài trăm nghìn cũng nên cố cho con nó theo, khó khăn có thể trình bày, làm sao trong lớp không phân biệt đối xử mới khó.

namcutthoi

Xe buýt
Nhưng nó có cái trở ngại đó cụ ơi. Hôm nọ có mẹ một bé bảo, em ơi, hỏi giúp chị sao cái hội mấy con chơi cùng mà con chị bảo là con bị hít le, cho nên không được vào nhóm.
Hóa ra mấy cô nàng có cái hội chơi mí nhau, có chủ tịch, thư ký hẳn hoi, đăng ký vào nhóm là phải qua thư ký duyệt, thư ký ký vào trình hội đồng, hội đồng duyệt ổn cho vào chơi cùng.
Đấy là mới lớp 2 đấy cụ à, bọn trẻ con giờ nó xem nhiều thứ, nên nó biết sớm lắm.
Cái khó là không tạo khoảng cách giữa các cháu, lớp học phải hòa đồng, chứ trẻ con nó vô tư, nó bảo hội này hội kia cho con đi chơi, xong bé khác lại mặc cảm.
Chi phí nó không nhiều, dã ngoại 1 cháu vài trăm nghìn cũng nên cố cho con nó theo, khó khăn có thể trình bày, làm sao trong lớp không phân biệt đối xử mới khó.
Ấy chết, em nói vụ bia là của riêng mấy ông bố tụ bạ làm quen nhau thôi, họp xong khô cái cổ họng quá, tự thưởng cho bản thân chút thư giãn với anh em. Chứ mọi hoạt động của lớp các con đều là hoạt động tập thể mà.
Em ước mãi chả được cô con gái, cơ mà các bé gái phức tạp phết cụ nhỉ. Bảo sao lớn lên đám tóc dài đó đè đầu cưỡi cổ mình ngon ơ, ra là được trui rèn từ nhỏ

xích lô hịn

Xe hơi
Lớp con em năm trước một số phụ huynh không đóng quỹ dù số tiền không lớn, cuối năm các phụ huynh vẫn phát quà cho các cháu gia đình đó bình thường. Các phụ huynh không đóng quỹ đó hỏi sao không đóng quỹ vẫn có quà thì ban phụ huynh trả lời là để cho các cháu nó vui, không đáng bao nhiêu cả.
Việc của người lớn, đừng đặt học sinh vào thế khó. Trước mặt con cái, có những chuyện nên tránh nói.
lớp con e cũng giống mợ này tiền nong đóng góp ntn là các bậc phụ huynh bàn với nhau đừng lôi con trẻ vào nó ko có tội gì hết chỉ biết cắp sách tới trường vui và học thôi. mọi sinh hoạt trong lớp như nhau ko phân biệt giàu nghèo đóng hay chưa đóng. có thể lúc này kẹt tiền thật thì đóng sau cũng đc

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Ấy chết, em nói vụ bia là của riêng mấy ông bố tụ bạ làm quen nhau thôi, họp xong khô cái cổ họng quá, tự thưởng cho bản thân chút thư giãn với anh em. Chứ mọi hoạt động của lớp các con đều là hoạt động tập thể mà.
Em ước mãi chả được cô con gái, cơ mà các bé gái phức tạp phết cụ nhỉ. Bảo sao lớn lên đám tóc dài đó đè đầu cưỡi cổ mình ngon ơ, ra là được trui rèn từ nhỏ
Vâng cụ, tụi đấy nó giỏi nịnh lắm, đi ngang qua quầy bán kẹp tóc, giả vờ nhìn nhìn, ánh mắt sao thật dễ thương như thỏ con.
- Con thích cái nào lấy đi.
- Con có nhiều rồi, con xem thôi (ấy thế mà mắt vẫn giả nai lắm).
- Hehe, mua đi, bố tặng.
- Thật á
:T :T :T con gái đấy lão ạ :))

ca_kiem

Xe container
Em thấy chỗ em cuối năm họp cô giáo chủ nhiệm hoàn trả 11 triệu cho hội phụ huynh .. vì trong năm không tiêu hết. Nói chung tiền đóng vào chủ yếu dành các hoạt động... liên hoan.. mua bánh kẹo..mua nước...
Tuy nhiên có một số trường hợp éo le kiểu như một phụ huynh kiện cô giáo giao bài tập về nhà.... tuy nhiên đa số phụ huynh lại yêu cầu nhiều bài tập về nhà... thế là phụ huynh kiện giao bài tập về nhà chạy lên hiệu trưởng kiện cô giáo===> cô giáo chủ nhiệm bị kỷ luật.... vãi luôn#:-s